[Funland] Nhân vật Nguyễn Hoàng

Trạng thái
Thớt đang đóng

dpl

Xe lăn
Diện tích của VN thời Minh Mạng thêm cả 2/3 Lào và 1/2 Cam nhưng sau này bị Pháp chia lại. Cụ tìm hiểu đi nhé để biết cái tầm của cha ông ta
Thời đó to nhất lịch sử VN. Hình quả trứng đang đẹp cụ nhỉ :D

Ngỗng già

Xe buýt
Tưởng nói về tập đoàn N. Hoàng xứ em

BinhWalker

Xe điện
Ngạc nhiên là thời Nguyễn Hoàng 1525-1613 trấn thủ Thuận Quảng không có bản đồ cụ Atlas33 nhỉ?

Bản đồ Đông Ấn 1760.

Vietnam_1760 (1).jpg

Ct.Thang

Xe tăng
Vậy nên biên giới cũng mang tính tương đối. Biên giới theo sức mạnh !

BinhWalker

Xe điện
Ngạc nhiên nữa là trong khi thực tế Đàng Trong đã bình định xong Nam Bộ từ 1690s-1710s rồi mà trên các bản đồ tây đến 1750s-1760s vẫn ghi đất đó thuộc Champa hay Cam.

kfc1981

Xe điện
Lòng dân thời ấy cụ có biết ko?
Nhưng lòng dân ko quan trọng. Quan trọng là công lao với dân. Hai cụ kia thống nhât chữ S, nhờ thế VN thành một quốc gia mạnh hàng đầu trong khu vực, mở rộng bờ cõi nước ta rộng nhất. Cụ H vẫn chưa thống nhất S nhé. Những ý khác nữa chưa nói đến.
Việc phân cấp sếp tầng cháu ko giám bàn, nhưng phân tích lý luận trên của cụ cháu cho là ko thoả đáng. Trong 3 nhân vật đc kể đến thì chỉ cụ Ánh mới là người thống nhất non sông 1cách trọn vẹn nhất, đầy đủ nhất! Còn cụ H.ồ thì chưa làm đc điều đó đã qua đời, ý này cụ chuẩn. Riêng về ông Hu .ệ thì lại càng ko, ông này thần dũng nhưng khả năng chính chụy quá kém và ko xứng là bậc minh quân như nhiều người vẫn nhận xét và đánh giá, ko phủ nhận công lao và tài năng thần dũng "của bậc tướng tài quân sự" của ông, như khi ông làm vua thì tệ, chính ông băm nát mảnh đất chữ s ra làm 3 chứ trả ai khác. Lại nói về lòng dân! Điểm này rất quan trọng cụ ạ, và cụ Ánh cũng làm tốt nhất, bằng chứng là cụ đc toàn cõi miền nam ủng hộ bao bọc và cưu mạng ntn trong những lúc cơ hàn, cả đến sau này khi công thành danh toại, người người kính nể và cho là hiền minh. Cụ Hu.ệ thì ko đc lòng dân, thậm chí là bị oán thán rất lớn "nguyên nhân và tiền đề" cho sự sụp đổ nhanh chóng của nhà tây sơn ở đời con. Về phần cụ H.ồ thì đến hiện tại vẫn có những "thế lực thù địch" ko nể trọng, nhưng về cơ bản là đc lòng dân! Chính vì thế mà đường lối cụ chọn, công sức cụ tạo dựng vun đắp mới đc tiếp tục phát huy và đang dần hoàn chỉnh. Chí ít là vài thập niên nữa nếu ko có biến cố lớn.

Phục Quy

Xe tăng
Đúng rồi cụ, game plan có cả, nhưng phải bình định xong bàn đạp đã chứ vội vàng dàn trải thì xôi hỏng bỏng không. Bẵng đi, Về sau thấy lịch sử an bài rồi nên thôi nhịn, đào kênh Vĩnh Tế để làm biên giới.

Mình đã nhịn rồi từ khi cho đào kênh Vĩnh Tế rồi mà nó còn phản dam chui vào tàn sát dân mình ethnic cleansing sâu trong đất An Giang năm 1979, thế là mình cay mình ko nhịn nữa.
Kênh Vĩnh Tế nó nằm sâu trong lãnh thổ VN chứ biên giới nào ? Nếu lấy kinh Vĩnh Tế làm biên giới thì Hà Tiên thuộc Cam rồi .

Tau77

Xe tải
Bài này không có mốc thời gian, có thể chúa đời F2 tìm ra thì sao nhỉ :D kia cụ đó hỏi Nguyễn Hoàng mà. Thực ra mà nói, VN cũng chỉ chơi Hoàng Sa thật, còn sau 1650 là bọn tây nó chạy hải trình khắp biển Đông, nó tìm ra Trường Sa không lạ lắm.
Buổi quốc sơ đặt đội Hoàng Sa 70 người --- >ám chỉ thời gian lúc lập quốc, tứcđời Nguyễn Hoàng bác nhé.

BinhWalker

Xe điện
Kênh Vĩnh Tế nó nằm sâu trong lãnh thổ VN chứ biên giới nào ? Nếu lấy kinh Vĩnh Tế làm biên giới thì Hà Tiên thuộc Cam rồi .
Kênh Vĩnh Tế offset ra là thành biên giới cụ. Chỉ có đoạn Hà Tiên là theo địa hình núi ko theo địa hình kênh rạch, nhưng cơ bản cũng gần như kênh Vĩnh Tế offset.

kenh vo van kiet.jpg

Chỉnh sửa cuối:

Phục Quy

Xe tăng
Kênh Vĩnh Tế offset ra là thành biên giới cụ. Chỉ có đoạn Hà Tiên là theo địa hình núi ko theo địa hình kênh rạch, nhưng cơ bản cũng gần như kênh Vĩnh Tế offset.
Cụ tới đó bao giờ chưa ? Chỉ 1 đoạn rất ngắn khu vực Châu Đốc là biên giới . Còn lại nó cách rất xa tầm 10-20km .
Và đoạn Hà Tiên - Giang Thành làm gì có núi ở đâu ra hả cụ ???

BinhWalker

Xe điện
Cụ tới đó bao giờ chưa ? Chỉ 1 đoạn rất ngắn khu vực Châu Đốc là biên giới . Còn lại nó cách rất xa tầm 10-20km .
Và đoạn Hà Tiên - Giang Thành làm gì có núi ở đâu ra hả cụ ???
Mình đi suốt dọc biên giới rồi, từ châu Đốc - Hà Tiên. Đoạn Giang Thành cũng gần offset kênh Vĩnh Tế.

Tau77

Xe tải
Đấy là Hoàng Sa cụ ạ. Còn Trường Sa thì chắc chắn thời Chúa Nguyễn Hoàng chưa có người Việt nam nào ra đến nơi.
có hơn 130 bãi cát cách nhau hoặc đi một ngày đường, hoặc vài trống canh, kéo dài không biết mấy nghìn dặm, tục gọi là “Vạn lý trường sa” --- > bao gồm cả HS và TS bác nhé.

matizvan2009

Xe ba gác
Trách thằng Pháp đĩ điếm nó chia lại làm ta mất đồng bằng rộng lớn của Cam và đất Ai Lao đã thần phục Đại Việt từ thời Lê Thánh Tông.
Mà sao giai đoạn 195x=6x phía cộng hòa có ông anh to nhất thế giới, quân đội hùng mạnh, không quân hải quân tầm cỡ thế giới mà không đòi lại đất của tiên tổ nhỉ

Phục Quy

Xe tăng
Mình đi suốt dọc biên giới rồi, từ châu Đốc - Hà Tiên. Đoạn Giang Thành cũng gần offset kênh Vĩnh Tế.
?
Không hiểu cụ đi kiểu gì ? Đoạn Từ Hà Tiên - Giang Thành vài chục km làm gì có cái núi nào hả cụ ? Kênh Vĩnh Tế nó chạy ngang huyện Giang Thành cụ ạ . Từ Giang Thành - Tri Tôn vài chục km về đến khu vực An Giang mới có tý núi cụ ạ .

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Mà sao giai đoạn 195x=6x phía cộng hòa có ông anh to nhất thế giới, quân đội hùng mạnh, không quân hải quân tầm cỡ thế giới mà không đòi lại đất của tiên tổ nhỉ
Đòi cái khỉ mốc. Lúc đó làm lính đánh thuê đúng nghĩa cho thằng Mẽo ngay trên đất của mình mà còn chạy có cờ sức đâu mà đi đòi nữa??

hd-vt

Xe container
có hơn 130 bãi cát cách nhau hoặc đi một ngày đường, hoặc vài trống canh, kéo dài không biết mấy nghìn dặm, tục gọi là “Vạn lý trường sa” --- > bao gồm cả HS và TS bác nhé.
Như lời hdv nơi thờ đội Hùng binh Hoàng Sa ở đảo Lý Sơn - QN, thì họ đi liền mạch 06 tháng thu nhặt sản vật trên những đảo, không thấy nói từ Trrường Sa. Nhưng cũng có thể như cụ nói "có hơn 130 bãi cát cách nhau hoặc đi một ngày đường, hoặc vài trống canh, kéo dài không biết mấy nghìn dặm, tục gọi là “Vạn lý trường sa” --- > bao gồm cả HS và TS bác nhé."
Có thể người xưa gọi như vậy lắm.

Tau77

Xe tải
Như lời hdv nơi thờ đội Hùng binh Hoàng Sa ở đảo Lý Sơn - QN, thì họ đi liền mạch 06 tháng thu nhặt sản vật trên những đảo, không thấy nói từ Trrường Sa. Nhưng cũng có thể như cụ nói "có hơn 130 bãi cát cách nhau hoặc đi một ngày đường, hoặc vài trống canh, kéo dài không biết mấy nghìn dặm, tục gọi là “Vạn lý trường sa” --- > bao gồm cả HS và TS bác nhé."
Có thể người xưa gọi như vậy lắm.
Thời chúa Nguyễn đội HS lập trc quản lý đảo HS, sau đó lập đội Bắc Hải quản lý đảo TS, nhưng đội Bắc Hải thuộc quản lý của đội HS nên sử sách chỉ nói chung đội HS bác nhé.

Minh Sang 2019

Xe tải
Hầu hết vua chúa của lịch sự VN đều xuất thân từ đất Thanh Hoá. Nhưng rất tiếc đến ngày nay việc bảo tồn, trùng tu & khơi dậy niềm tự hào dân tộc ở đất sinh ra các vị ấy thì đang còn mờ nhạt, ít để ý.
Nói về vấn đề mở mang bờ cõi...thì rõ là khi chúng ta mở mang về phía nam nhưng ít được quan tâm là do phần lớn sự khác xa về văn hoá làm cho chính quyền TW ít quan tâm (Mình văn mình lúa nước, nền văn hoá ảnh hưởng bởi trung quốc, còn Chăm pa ảnh hưởng của văn hoá Ấn độ), mục đích lấy đất đai chủ yếu là lấy đất đai, ngăn chăn sự xâm lăng của các nước phía nam, chứ khi lấn chiếm được thì dân Chăm pa đâu có ở lại cư trú ở đó nữa mà lại tiếp tục lùi dân về phía nam --> Không có sự đồng hoá về dân cư và văn hoá. Thành ra qua nhiều năm không thể phát triển được. Đến khi chúa Nguyễn Hoàng vào kéo cả người thân thuộc, gia quyến và thuộc hạ vào đó định cư dần rà mới phát triển.

Trạng thái
Thớt đang đóng