NHẬN XÉT Xe Ford FOCUS 2.0L TITANIUM + số tự động , máy xăng, 5 chỗ ngồi, phiên bản S

Porsche 911

Xe container
Bác chủ up hình thật xe của bác lên anh em ngắm và chúc mừng với.

bill lon ton

Xe đạp
1/ cảm ơn bác, như em nói bỏ qua các phân tích kỹ thuật, giống như em đi chợ mua món hàng thôi thì em phải so sánh nó như thế bác ạ .Còn về chuyện thốc ga hay khoảng lặng thế nào thì em chả cần biết , chỉ biết là đang chạy mà muốn qua mặt thằng kế bên tăng ga lên mà nó không vọt thì hiiii .. dính chưởng .

2/cứ theo một nguyên tắc cái gì trên cửa thì phải gắn trên nó.
a/chỉnh kiếng ... trên cửa
b/ khóa kiếng ... trên cửa
vậy thì tại sao đem bỏ cái thằng khóa cửa và mở cửa đi qua chổ khác ? cứ như là muốn kéo phéc mơ tia thì phải qua nhà cụ kế bên kéo dùm .ngồi lên xe thì tay phải lo kéo cần số rồi , chạy một hồi mới sực nhớ đưa tay phải lên lock ...

3/ ơ thế thì mấy thằng xây dựng nó không chụp nguyên xi cái cánh cửa bên mỹ bên châu âu về gắn ở nhà việt nam mà nó phải làm cửa kéo , cử sắt vài ba lớp chi vậy ta ?em vẫn cho F1 của em ngồi ở phía sau , cháu nó chỉ 2 tuổi mà phải dặn đi dặn lại là phải nhờ ba mở cửa cho con khi xe dừng. thành ra em dừng xe lại em phải chạy xuống mở cửa trái, mở cửa phải thía thì còn cài chi gọi là mọi người cùng thoát khi xảy ra sự cố đâu ???? em vẫn phải lock hết 2 cửa sau cho nó an toàn đó . như vậy thì rõ ràng FORD chưa thực sự hiểu và tôn trọng khách hàng Việt khi tạo khóa cửa như vậy.
4bis / dạ thưa em đã thử khoảng cách bên này đường và bên kia đường là 5 m cộng thêm 1 m vào nhà em lock và bảo người nhà ra mở cửa thử thì thưa bác : VẪn được . do đó em đi uống cafe mà ngồi gần xe cũng rất sợ !
5/ cứ thử đi đừng đạp chân ga mà chỉ rà chân thắng sẽ có hiện tượng đó. ngay cả lúc de cũng vậy chồm .. khựng nhẹ.. chồm.
....
8/ dạ em cũng cố thử up hình em mà nó lộn ngược hết trơn nên không lấy hình xe em được . do gấp nên em lấy đại hình trên mạng.

------------
bỏ qua những nhược điểm đó thì FORD thiết kế thêm cái gọi là điểm mù trên 02 kiếng chiếu hậu ; 1/3 rìa ngoài thiết kế lồi hơi khó chịu với người mới lấy bằng lái nhưng khá tốt nếu đã chạy xe lâu . khi xe chạy nếu có xe chạy song song lọt vào điểm mù thì sẽ có xuất hiện cảnh báo bằng đèn trên kiếng nên khá thuận tiện.
- về sun roof thì làm khá hiện đại giống như cửa cuốn tự ngắt khi có vật thể xuất hiện nên cũng không sợ kẹp tay mấy F1.
- còn một điều nữa là ngồi vào xe sẽ bị ngộp bởi quá nhiều nút bấm trên tay lái và trên dàn điều khiển âm thanh, ngồi lâu thì lại quen
- ngoài ra có hệ thống parallel parking khá thuận tiện nếu ta đậu xe ven đường nhưng các bác có xe này phải nhớ muốn đậu được thì cần hội đủ điều kiện :bật xi nhan +thả chân ga+nhấn nút parking . còn không thì em nó sẽ không rà cho các bác.

pherolhh

Xe hơi
1/ cảm ơn bác, như em nói bỏ qua các phân tích kỹ thuật, giống như em đi chợ mua món hàng thôi thì em phải so sánh nó như thế bác ạ .Còn về chuyện thốc ga hay khoảng lặng thế nào thì em chả cần biết , chỉ biết là đang chạy mà muốn qua mặt thằng kế bên tăng ga lên mà nó không vọt thì hiiii .. dính chưởng .
Bác cho biết thốc đua với em nào của honda hay toy cùng phân khúc mà focus 2.0 thua ???

2/cứ theo một nguyên tắc cái gì trên cửa thì phải gắn trên nó.
a/chỉnh kiếng ... trên cửa
b/ khóa kiếng ... trên cửa
vậy thì tại sao đem bỏ cái thằng khóa cửa và mở cửa đi qua chổ khác ? cứ như là muốn kéo phéc mơ tia thì phải qua nhà cụ kế bên kéo dùm .ngồi lên xe thì tay phải lo kéo cần số rồi , chạy một hồi mới sực nhớ đưa tay phải lên lock ...
Cho em hỏi bác một câu, bác đua tay phải cái vèo sang bấm nút khóa trung tâm dễ hơn hay khèo khèo tay trái sang cánh cửa dễ hơn ???

3/ ơ thế thì mấy thằng xây dựng nó không chụp nguyên xi cái cánh cửa bên mỹ bên châu âu về gắn ở nhà việt nam mà nó phải làm cửa kéo , cử sắt vài ba lớp chi vậy ta ?em vẫn cho F1 của em ngồi ở phía sau , cháu nó chỉ 2 tuổi mà phải dặn đi dặn lại là phải nhờ ba mở cửa cho con khi xe dừng. thành ra em dừng xe lại em phải chạy xuống mở cửa trái, mở cửa phải thía thì còn cài chi gọi là mọi người cùng thoát khi xảy ra sự cố đâu ???? em vẫn phải lock hết 2 cửa sau cho nó an toàn đó . như vậy thì rõ ràng FORD chưa thực sự hiểu và tôn trọng khách hàng Việt khi tạo khóa cửa như vậy.
Điểm này thì tùy quan điểm của mỗi người ... BMW hay Mẹc họ cũng làm như ford cả thôi. Bác nói Ford ko tôn trọng khách hàng viêt là ko đúng vì xe ford toàn cầu như thế ko chỉ ở VN , bác có quyền ko mua nếu cảm thấy ko đc tôn trọng.

4bis / dạ thưa em đã thử khoảng cách bên này đường và bên kia đường là 5 m cộng thêm 1 m vào nhà em lock và bảo người nhà ra mở cửa thử thì thưa bác : VẪn được . do đó em đi uống cafe mà ngồi gần xe cũng rất sợ !
Cái này em chắc là bác chỉ phán đại , ngay cả khi khóa trong tay bác mà có ng bên kia nắm tay của còn ko mở đc huống chi là cách xa mấy mét ... Nếu đúng xe bác bị vậy thì nên đi bảo hành nhé. Xe em cầm khóa gần cửa nào nắm tay của ấy mới mở đuọc, các cưa khác cho kẹo

5/ cứ thử đi đừng đạp chân ga mà chỉ rà chân thắng sẽ có hiện tượng đó. ngay cả lúc de cũng vậy chồm .. khựng nhẹ.. chồm.
....
Kiểu đi như này chỉ gặp ở những người mới lái hoặc ko quen cảm giác xe

Chung quy lại em thấy cụ chê xe khá nhiều nhưng lại mua em nó ... cụ có chém gió ko nhỉ >:) ...

Yoo

Xe hơi
Em thấy cơ bản là nhìn ảnh thì bác Bill lon ton mua Focus Sport 2.0 nhưng nhầm nhọt lung tung và thiếu hiểu biết về xe, up ảnh thì vẹo hết cả cổ em..

ltdz320

Xe máy
@Bill lon ton: Em đọc xong rồi tia mấy cái hình của cụ, em ngu luôn.

bill lon ton

Xe đạp
Bác cho biết thốc đua với em nào của honda hay toy cùng phân khúc mà focus 2.0 thua ???

Cho em hỏi bác một câu, bác đua tay phải cái vèo sang bấm nút khóa trung tâm dễ hơn hay khèo khèo tay trái sang cánh cửa dễ hơn ???

Điểm này thì tùy quan điểm của mỗi người ... BMW hay Mẹc họ cũng làm như ford cả thôi. Bác nói Ford ko tôn trọng khách hàng viêt là ko đúng vì xe ford toàn cầu như thế ko chỉ ở VN , bác có quyền ko mua nếu cảm thấy ko đc tôn trọng.

Cái này em chắc là bác chỉ phán đại , ngay cả khi khóa trong tay bác mà có ng bên kia nắm tay của còn ko mở đc huống chi là cách xa mấy mét ... Nếu đúng xe bác bị vậy thì nên đi bảo hành nhé. Xe em cầm khóa gần cửa nào nắm tay của ấy mới mở đuọc, các cưa khác cho kẹo

Kiểu đi như này chỉ gặp ở những người mới lái hoặc ko quen cảm giác xe

Chung quy lại em thấy cụ chê xe khá nhiều nhưng lại mua em nó ... cụ có chém gió ko nhỉ >:) ...
thật lòng mà nói với bác khi cầm tiền đi mua xe mới cảm giác khó chịu vì phân khúc giá nó lỡ cở so với xe . mà mua xe nhập thì phải chịu thuế . em cũng may mắn lái được nhiều dòng xe cho nên em chỉ nói những cái khó chịu khi mình ngồi trên một thiết kế hoàn toàn mới mà lại có những điểm không hoàn thiện . thật vì công việc em mới mua chứ em không thích các hãng ráp trong nước mà không thèm để ý tiện lợi cho khách hàng .
em lấy xe ngày 28/2 đến ngày 16/3 là em chạy tròn 1000 km . không khoe đi nhiều mà chỉ để các bác biết em đã đu quen xe ... và đến giờ vẫn quên lock cửa . em chỉ chia sẽ với tư cách đã đi các dòng xe civic , city, camry , huyndai, fortuner và dĩ nhiên mỗi dòng sẽ có mỗi một khuyết điểm riêng . nên em vẫn đưa cả ưu và nhược của nó . còn các bác có thấy khó chịu nuốn tâng bốc không thì em bó tay !!!!
vẫn nói lại là em trả lời với tư cách đếch biết gì về xe và bỏ tiền ra mua để chạy !

phuong pro

Xe tải
[/IMG]
em thấy cái ảnh này hình như là ko phải của focus titanium, mà là của hatchback thì phải các cụ ạ

bill lon ton

Xe đạp
dạ em có nói là hình em post nó lung tung nên mượn đỡ hình mạng !
nhưng theo em thấy thì 4 cửa và 5 cửa chỉ khác cái đuôi thoi bác ạ

pherolhh

Xe hơi
thật lòng mà nói với bác khi cầm tiền đi mua xe mới cảm giác khó chịu vì phân khúc giá nó lỡ cở so với xe . mà mua xe nhập thì phải chịu thuế . em cũng may mắn lái được nhiều dòng xe cho nên em chỉ nói những cái khó chịu khi mình ngồi trên một thiết kế hoàn toàn mới mà lại có những điểm không hoàn thiện . thật vì công việc em mới mua chứ em không thích các hãng ráp trong nước mà không thèm để ý tiện lợi cho khách hàng .
em lấy xe ngày 28/2 đến ngày 16/3 là em chạy tròn 1000 km . không khoe đi nhiều mà chỉ để các bác biết em đã đu quen xe ... và đến giờ vẫn quên lock cửa . em chỉ chia sẽ với tư cách đã đi các dòng xe civic , city, camry , huyndai, fortuner và dĩ nhiên mỗi dòng sẽ có mỗi một khuyết điểm riêng . nên em vẫn đưa cả ưu và nhược của nó . còn các bác có thấy khó chịu nuốn tâng bốc không thì em bó tay !!!!
vẫn nói lại là em trả lời với tư cách đếch biết gì về xe và bỏ tiền ra mua để chạy !
Xâu chuỗi các ý kiến của cụ em thấy cụ là người khá dư giả vì mua xe nhưng lại ko cần tìm hiểu về xe vì cụ bảo "em trả lời với tư cách đếch biết gì về xe và bỏ tiền ra mua để chạy". Thông thường đối với thu nhập người việt hiện tại, ô tô vẫn là 1 tài sản ko nhỏ nên rất ít người mua xe mà ko cần tìm hiểu về xe mà vẫn mua trừ khi rất giàu, mà theo em nếu rất giàu họ sẽ ko thèm mua focus >:)

Cụ cũng khá kỳ quặc vì chạy thử xe thấy cụ chê đủ điều mà các điều cụ chê toàn là điểm vượt trội của focus với các xe cùng phân khúc nào là xe cảm giác lái giả ko thật, máy ko bốc bằng honda toyota, khó sử dụng , rồi đem focus ra so sánh với honda city ... theo em xem một cái xe mà theo con mắt chủ quan của mình cái xe nó có nhiều điểm trừ như vậy em sẽ ko bao giờ mua nó cả vì cái xe cả tỷ bạc chứ ít ỏi gì đâu cụ nhỉ >:)

votinh

Xe đạp
Xâu chuỗi các ý kiến của cụ em thấy cụ là người khá dư giả vì mua xe nhưng lại ko cần tìm hiểu về xe vì cụ bảo "em trả lời với tư cách đếch biết gì về xe và bỏ tiền ra mua để chạy". Thông thường đối với thu nhập người việt hiện tại, ô tô vẫn là 1 tài sản ko nhỏ nên rất ít người mua xe mà ko cần tìm hiểu về xe mà vẫn mua trừ khi rất giàu, mà theo em nếu rất giàu họ sẽ ko thèm mua focus >:)

Cụ cũng khá kỳ quặc vì chạy thử xe thấy cụ chê đủ điều mà các điều cụ chê toàn là điểm vượt trội của focus với các xe cùng phân khúc nào là xe cảm giác lái giả ko thật, máy ko bốc bằng honda toyota, khó sử dụng , rồi đem focus ra so sánh với honda city ... theo em xem một cái xe mà theo con mắt chủ quan của mình cái xe nó có nhiều điểm trừ như vậy em sẽ ko bao giờ mua nó cả vì cái xe cả tỷ bạc chứ ít ỏi gì đâu cụ nhỉ >:)
Hihi, em cũng mới mua xe ANF, vẫn đang sướng mà nghe mấy bác cứ cãi nhau qua lại cũng thấy bối rối. Theo em chẳng có gì hoàn hảo và mỗi người một ý. Cũng chẳng cần áp đặt suy nghĩ, ý kiến của mình cho người khác làm chi cho mất hòa khí.

Mai sau mà em trúng số hay giàu đột xuất thì chắc sẽ chơi Bim, Audi, Mec... Còn giờ thì em cứ trung thành với Ford và con ANF này trong...5 năm nữa vậy.

xe_bo_6_banh

Xe buýt

Bỏ ra gần tỷ bạc để toàn mua cái bực vào người thì đúng là kỳ quặc thật :))

Với riêng em vợ mình luôn là nhất, vì đơn giản đã đè bẹp một loạt các Ứng cử viên khác (cùng phân khúc cũng có, cao cấp hơn cũng có) để được mình chọn. Lần nào mua xong xe cũng thấy lâng lâng đến mấy tháng. Mân mê, sờ nắn mãi ko biết chán :))

Porsche 911

Xe container
Ở Việt Nam, khi một người xuống một mớ tiền để đặt mua ô tô Ford hẳn người đó am hiểu về thị trường xe hơi Việt Nam, thông thường là thế. Họ đã phải cân nhắc kỹ lưỡng phân khúc Focus có những đối thủ nào, và phải chấp nhận những câu hỏi từ bạn bè, người thân v.v khi mua xe Ford, và phải thấy Ford ưu việt hơn những dòng xe khác như Corrola Altis, Honda Civic, Kia K3 v.v. thì mới xuống tiền. Trong khi đó, em thấy bác chủ chưa tìm hiểu thật kỹ các dòng xe này mà đã bỏ ra gần một tỷ đồng để mua Focus 2.0 sedan quả thật là quá dũng cảm.
Chúc mừng bác chủ! Em khẳng định ước mơ là rất thích Focus đời mới này. Hy vọng một ngày nào đó được cưỡi Focus ST.

bill lon ton

Xe đạp

dường như bác chỉ chăm chăm vào cái em chê mà bác không ngó cái em nói được.
còn về phần dĩ nhiên khi mua một con xe ai cũng ngắm nghía đầu này xóm nọ , leo lên honda, ghé qua toyota, đạp qua kia, rồi lại dọc ngang thêm vài chỗ , nó là chuyện dĩ nhiên, còn em nói em đếch biết về xe vì rõ ràng em nói về cái cảm quan cũng như cái được cái mất khi rinh em ấy về mà các bác thì cứ xỉa vào các thông tin kỹ thuật không thì em chịu .
cầm trong tay số tiền từ 700- 900 đi kiếm mua xe thì rất khó chịu vì cái phân khúc giá .
đại gia cưới vợ thì không chê
em không phải đại gia, em cưới vợ chân nó dài mà não nó ngắn thì cũng phải chê , hay não nó dài mà chân nó ngắn thì cũng phải than thở . thường mà !!!

haindvn

Xe đạp
chào các bác. em mới , hôm trước em có test drive thử con ff 2014 5 cửa,chạy một vòng nho nhỏ từ chú cao thắng qua anh nguyễn huệ thì thấy như sau:
đánh giá sơ bộ :
1/ ghế ngồi : phải chỉnh bằng tay - chỉ có chỉnh điện ở chú em 4 cửa.
2/ ngồi vào thì cảm giác đầu tiên là hơi ngộp vì phần phía trước hơi cao so với vị trí tài xế ngồi ( em chỉ cao có 1m65 thôi chắc có lẽ phải độn cái mông thêm )
3/ 02 kiếng bên với công nghệ chống điểm mù nên 1/4 rìa ngoài thiết kế dạng kiếng lồi - nếu bác nào mới lấy bằng nhìn vào thì bảo đảm hoảng hồn ... mù thêm. tuy nhiên nếu các bác nào đã quen thì hỗ trợ cũng khá tốt .
đánh một phát quẹo trái và siết ga lên tí xíu thì có cảm giác là tay lái hơi bị lừa . nghĩa rằng mình phải đánh thêm 10 độ thay vì cảm giác là chỉ đánh 30 độ thôi , chắc do có công nghệ tự động đậu xe nên phần chỉnh điện tạo giả lập )
siết ga thì không có cảm giác vọt nhanh mà từ từ .các bác nào muốn vọt nhanh thì phải kéo thêm một nấc số nữa em nó mới vọt

nhận xét bên ngoài : xe thiết kế đẹp chắc chắn cửa đóng nghe tốt chứ không có bụp bụp như honda city.
nội thất đẹp , nhiều chổ để đồ hơn .
các bác nào thấy còn có điểm nào tốt xấu xin bổ sung ạ !
Em thấy bác test drive mà ý kiến sơ sài chủ quan quá ạ /:)
Em đã đi con Titanium 4drs hơn 1 năm rồi (xe của em gần như là lô đầu tiên của FVN) và có vài điều em thấy bác nhận xét không đúng cũng như hơi mâu thuẫn...

Titanium là 4 cửa? Làm gì có Titanium 5 cửa và chỉnh tay cái ghế?

1/ ghế ngồi : có thể chỉnh cao thấp trước sau luôn ạ, nhiều lúc em chỉnh cao lên để nhìn đường cho rõ hơn tí thôi....
2/ Bác có thể chỉnh ghế cao hơn chút, sedan thì phía trước cao là chuyện thường mà bác?
3/ Bác nhận xét không đúng: kiếng đó thiết kế đúng đấy, nếu bác chỉ nhìn thấy khoảng 1% cái xe sau (chỉ là cái đèn xe) thông qua rìa ngoài của kiếng thì 99.99% cái Blind Spot sẽ sáng lên, bác nhìn vào đấy làm gì thấy cái gì đâu nữa mà nhìn? Bác "mù" hoàn toàn trong trường hợp này nên mới nhờ hệ thống nó báo (em thấy nó báo rất xa, gần 7~8m lệch về phía sau - đại lộ Võ Văn Kiệt nó báo luôn cái xe ở lane kế bên nhưng rơi vào điểm mù của mình - mà đúng là mình mù thật, chỉ khi vào cua mới thấy nguyên cái xe to lù lù nó đi ở phía sau mình thôi, chứ chạy thẳng là không thấy gì). Cái Blind Spot này chạy trên quốc lộ hay đại lộ với tốc độ cao mới thấy sự cần thiết của nó, đi loanh hoanh trong nội ô cũng chẳng cần lắm đâu (trong nội ô thì cần cái Active Stop và đỗ tự động hơn).
4/ Nếu bác chê cảm giác lái của Ford EPAS là không thật mà nói là Camry / Altis hay Civic tốt hơn thì em chẳng còn gì để nói với bác, hy vọng bác chạy 3 chiếc xe trên một thời gian nữa rồi phát biểu tiếp về "cảm giác lái" (Civic mới em cũng lái thử trước khi mua Focus 4drs của em rồi).
5/ Nội thất Focus Titanium đẹp thì em đồng ý nhưng nhiều chỗ để đồ hơn thì em hoàn toàn không đồng ý => Focus cảm giác nhỏ hơn nhiều so với Altis vì mặt táp lô thiết kế nhô ra.

Chắc bác mới test drive được có vài giờ đồng hồ nên chưa cảm được nó thôi chứ em lái thử (và lái thiệt) mấy con Altis / Civic mới hết rồi, chỉ còn em K3 là chưa thử thôi nhưng nghe nói chế độ lái comfort của K3 là ok lắm :-? bữa nào sẽ ráng mượn một em K3 đi Vũng Tàu thử xem.....

Bác toàn chê về mấy điểm vượt trội của Focus so với xe cùng phân khúc thì lấy gì không bị ném đá :) bác nhận xét chủ quan quá vì thời gian bác test drive ngắn quá, Focus chỉ có cái dở hơn mấy em kia là hao xăng hơn (em đi Vũng Tàu tốn ~7L/100km trong khi Altis / Civic chừng 6L thôi - nhưng em thích vì máy 170HP đạp trên cao tốc lẫn QL51 nó mới sướng làm sao :)) em chấp nhận bỏ thêm 1L xăng để mua sự "sung sướng" ấy), Focus dung tích khoang hành khách cũng nhỏ hơn một tí và có vẻ chật chội hơn so với Altis / Civic.

Một điểm trừ của Focus so với Civic là không lẫy sang số trên vô lăng, nhiều lúc vượt xe nó "mất hết 30% sự sung sướng"... (*) em chỉ nghĩ sao nói thế khi mà em đã sử dụng Focus được hơn 1 năm rồi, em rất hài lòng với nó và chiếc xe kế tiếp của em vẫn sẽ là Ford hoặc hơn nữa là Bim / Mẹt thôi (FordVN mà không mang con Escape KUGA về là em không chơi với Ford nữa :D EcoSport hông ham, nhỏ quá )

Em nghĩ bác nên đăng ký test drive Focus một lần nữa và đồng thời phải lái thử Altis / Civic mới thấy được sự khác nhau ==> bác làm một chuyến Vũng Tàu bằng cao tốc Long Thành - Dầu Giây, lên 100km/h và vượt xe ở 80km/h trên QL51 mới thấy được giá trị cái xe chứ bác? Đi 20km/h thì Focus cũng y như Morning thôi hà...

Chỉnh sửa cuối:

bill lon ton

Xe đạp
Em thấy bác test drive mà ý kiến sơ sài chủ quan quá ạ /:)
Em đã đi con Titanium 4drs hơn 1 năm rồi (xe của em gần như là lô đầu tiên của FVN) và có vài điều em thấy bác nhận xét không đúng cũng như hơi mâu thuẫn...

Titanium là 4 cửa? Làm gì có Titanium 5 cửa và chỉnh tay cái ghế?

1/ ghế ngồi : có thể chỉnh cao thấp trước sau luôn ạ, nhiều lúc em chỉnh cao lên để nhìn đường cho rõ hơn tí thôi....
2/ Bác có thể chỉnh ghế cao hơn chút, sedan thì phía trước cao là chuyện thường mà bác?
3/ Bác nhận xét không đúng: kiếng đó thiết kế đúng đấy, nếu bác chỉ nhìn thấy khoảng 1% cái xe sau (chỉ là cái đèn xe) thông qua rìa ngoài của kiếng thì 99.99% cái Blind Spot sẽ sáng lên, bác nhìn vào đấy làm gì thấy cái gì đâu nữa mà nhìn? Bác "mù" hoàn toàn trong trường hợp này nên mới nhờ hệ thống nó báo (em thấy nó báo rất xa, gần 7~8m lệch về phía sau - đại lộ Võ Văn Kiệt nó báo luôn cái xe ở lane kế bên nhưng rơi vào điểm mù của mình - mà đúng là mình mù thật, chỉ khi vào cua mới thấy nguyên cái xe to lù lù nó đi ở phía sau mình thôi, chứ chạy thẳng là không thấy gì). Cái Blind Spot này chạy trên quốc lộ hay đại lộ với tốc độ cao mới thấy sự cần thiết của nó, đi loanh hoanh trong nội ô cũng chẳng cần lắm đâu (trong nội ô thì cần cái Active Stop và đỗ tự động hơn).
4/ Nếu bác chê cảm giác lái của Ford EPAS là không thật mà nói là Camry / Altis hay Civic tốt hơn thì em chẳng còn gì để nói với bác, hy vọng bác chạy 3 chiếc xe trên một thời gian nữa rồi phát biểu tiếp về "cảm giác lái" (Civic mới em cũng lái thử trước khi mua Focus 4drs của em rồi).
5/ Nội thất Focus Titanium đẹp thì em đồng ý nhưng nhiều chỗ để đồ hơn thì em hoàn toàn không đồng ý => Focus cảm giác nhỏ hơn nhiều so với Altis vì mặt táp lô thiết kế nhô ra.

Chắc bác mới test drive được có vài giờ đồng hồ nên chưa cảm được nó thôi chứ em lái thử (và lái thiệt) mấy con Altis / Civic mới hết rồi, chỉ còn em K3 là chưa thử thôi nhưng nghe nói chế độ lái comfort của K3 là ok lắm :-? bữa nào sẽ ráng mượn một em K3 đi Vũng Tàu thử xem.....

Bác toàn chê về mấy điểm vượt trội của Focus so với xe cùng phân khúc thì lấy gì không bị ném đá :) bác nhận xét chủ quan quá vì thời gian bác test drive ngắn quá, Focus chỉ có cái dở hơn mấy em kia là hao xăng hơn (em đi Vũng Tàu tốn ~7L/100km trong khi Altis / Civic chừng 6L thôi - nhưng em thích vì máy 170HP đạp trên cao tốc lẫn QL51 nó mới sướng làm sao :)) em chấp nhận bỏ thêm 1L xăng để mua sự "sung sướng" ấy), Focus dung tích khoang hành khách cũng nhỏ hơn một tí và có vẻ chật chội hơn so với Altis / Civic.

Một điểm trừ của Focus so với Civic là không lẫy sang số trên vô lăng, nhiều lúc vượt xe nó "mất hết 30% sự sung sướng"... (*) em chỉ nghĩ sao nói thế khi mà em đã sử dụng Focus được hơn 1 năm rồi, em rất hài lòng với nó và chiếc xe kế tiếp của em vẫn sẽ là Ford hoặc hơn nữa là Bim / Mẹt thôi (FordVN mà không mang con Escape KUGA về là em không chơi với Ford nữa :D EcoSport hông ham, nhỏ quá )

Em nghĩ bác nên đăng ký test drive Focus một lần nữa và đồng thời phải lái thử Altis / Civic mới thấy được sự khác nhau ==> bác làm một chuyến Vũng Tàu bằng cao tốc Long Thành - Dầu Giây, lên 100km/h và vượt xe ở 80km/h trên QL51 mới thấy được giá trị cái xe chứ bác? Đi 20km/h thì Focus cũng y như Morning thôi hà...
đọc lại kỹ bài giùm trước khi phang em nhóa ... bác nói đúng hết.. không sai .. nhưng hình như bác đọc chưa hết !!!

tiger_beer

Xe hơi
Em thấy các bác chém bác chủ thớt kinh quá, đây là nhận xét mang tính cá nhân không thể áp đặt. Bác chủ thớt nói cũng có phần đúng chứ không phải sai hoàn toàn. Do cách nhìn mỗi người khác nhau thôi.
1. Về phần auto lock: Cái này ford thiết kế vậy, tất nhiên được như toy thì tốt hơn, phù hợp với VN. Nhưng cũng may cửa xe ford khá nặng, em đảm bảo trẻ con tầm 2,3 tuổi đổ lại mở được là rất khó. Bản thân em nhiều lúc mở còn thấy nặng, mở không đủ lực sẽ bị kéo lại ngay.
2. Về phần tăng tốc: Cụ chủ nhận xét đúng 1 phần, nhưng chưa đúng hoàn toàn. Xe ford tăng tốc chậm nhưng nhanh, vì có độ trễ chân ga, nhấn ga nhiều lúc ko tăng tốc luôn mà phải đợi 1 lúc. Lúc tăng tốc rồi thì rất nhanh so với các xe cùng phân khúc. Xe bác chủ thớt mới mua, đi thêm 1 thời gian nữa sẽ quen xe, máy móc cũng mượt hơn, đảm bảo đi sẽ khác.
3. Về phần chìa khóa xe, cụ ngồi cách 5m mà có người ra mở được cửa xe thì cụ mang vào hãng kiểm tra đi. Người ta thiết kế tính cả rồi. Trong quyển hướng dẫn hình như cũng có nói thì phải. Như cụ Pherolhh nói là chuẩn rồi. Quá 2m ko thể mở được.

haindvn

Xe đạp
đọc lại kỹ bài giùm trước khi phang em nhóa ... bác nói đúng hết.. không sai .. nhưng hình như bác đọc chưa hết !!!
Em đọc cũng gần hết mấy bài viết của bác rồi đó chứ, bác nói là bác mua xe rồi thì em cũng không ý kiến thêm nhưng em xác nhận với bác là vụ mở cửa xe khi lock => chìa khóa phải ở trong phạm vi 1.5m và CÙNG PHÍA với cửa định mở, chứ không phải tài xế xuất hiện trong bán kính 1.5m rồi bác muốn mở cửa nào cũng được hết, em lock cửa và đứng bên tài thì em đố bác mở được cửa bên phụ đấy nếu bên đó không có chìa phụ ;) em thử rồi.

Còn vụ thốc gas thì chế độ D của Focus bốc không lại mấy em khác vì nó lên số cao sớm quá (chắc để bớt xăng ;) ), bác chuyển sang S để bứt thử coi, bảo đảm thấy nó khác một trời một vực :)

Hangcoi123

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi xe FFC 2013 2.0 đèn cốt đã là HID chưa vậy

Tariusagi

Đi bộ
Tôi lấy Titanium đầu tháng 1, đi hơn 3000km, cực kỳ hài lòng. Thấy cụ chủ thớt băn khoăn chuyện bỏ tiền ra mua nghe chừng chưa xứng kỳ vọng thì thật ngạc nhiên. Những điểm khác nhiều cụ ở đây góp ý rồi, tôi chỉ xin khẳng định lại 3 điểm:

1. Cụ cầm khóa đứng cạnh cửa (lái/phụ gì cũng được), cụ cứ thoải mái thách bất kỳ ai khác mở được cửa kia. Cái này trong sổ tay nó khẳng định, và thực tế cũng đúng thế.

2. Cảm giác ga của cụ trễ hoặc giật là do cụ chưa quen rà ga hoặc phanh. Cụ cứ thả hết rồi lại gí sâu nó rề rề rồi thốc là phải. Bản thân tôi thấy rất ổn, kể cả số lùi hay khởi hành khi đang dừng xe dốc độ nghiêng lớn (hầm chung cư) cũng rất đều. Ngoài ra tôi có cảm nhận nó học hành vi lái rất nhanh, đơn cử như đang đi đường vắng, ga đều, phóng tít, thì ga rất nhạy, không có trễ, nhưng nếu đang giờ tan tầm, đường đông, đỏ liên tục, thì ga lên chậm. Tôi cho đấy là điều hay, nó đảm bảo an toàn. Điểm cộng nữa là tay lái nhẹ nhưng phản ánh nền đường rất nhạy, rất khớp tay.

3. Khóa trẻ em, cụ phải xoay chốt trên cửa sau. Việc cụ phàn nàn phải xuống mở cửa cho F1 nhà cụ tôi ngạc nhiên, vì lẽ ra đấy là việc nên làm. Thậm chí phụ nữ mình còn nên đóng mở cửa cho lịch sự, nói gì trẻ con, nhất là con mình. Cửa xe Ford nặng, cháu nó mở không đủ hành trình, nó kẹp lại, nguy hiểm.

Nếu đúng cụ đang sở hữu Titanium, tôi chúc mừng cụ, vì tôi tin chỉ thời gian ngắn nữa là cụ sẽ yêu nó.