Nhật Bản đến cảm nhận

La Pulga

Xe buýt
Sau thế chiến thứ 2 nước Nhật cũng chỉ còn đống đổ nát hoang tàn, thế mà giờ họ giàu có văn minh ko biết gấp bao nhiêu lần ta :-w

thang-fx

Xe hơi
ôi, táo đỏ ngon quá, em có một ao ước, em có khát khao là sau này sẽ tận hưởng tuổi già ở Nhật Bổn

Maluc

Xe tải
Sáng hôm sau em ra ga đi Shikansen đến Kyoto Cố đô cổ kính của Nhật Bản . Du khách đến đó chủ yếu để thăm quan các lăng tẩm đền đài . Bọn em đi thăm mấy cái đền nổi tiếng ở đó.
Chùa , đền là nơi người dân Nhật hay đến thăm quan, ngắm cảnh . Khác với chúng ta đền chùa nào cũng có bàn thờ hương khói mù mịt . Đền chùa tại Nhật Bản hầu như không có ban thờ và thắp hương . Em đã đi thăm rất nhiều chùa tại Kyoto nhưng thấy độc nhất có một nơi thắp hương trong một khu riêng ngoài sân chùa .
Đây là ảnh khu vực thắp hương trong một đền thờ :
[/IMG]
Một và hình ảnh đền chùa tại Kyoto:
Chùa vàng:
[/IMG]
Đền Kyumizu
[/IMG]
THiếu nữ mặc Kymono
[/IMG]
Con gái Nhật Mặc Kymono
[/IMG]
[/IMG]

Ở Nhật rất thịnh hành nhứng giếng nước may mắn nơi linh thiêng , ai đến đó cũng uống một ngụm nước may mắn này
[/IMG]Đây hình như là dạng như là thẻ trong chùa Việt Nam ( Mình nghĩ vậy )
[/IMG][/URL
Rất đông du khách đến thăm quan mỗi ngày nhưng đền chùa vẫn cực sạch sẽ . Trong mỗi đền chùa có đội ngũ lao công quét dọn liên tục .
Đây là bức ảnh đội ngũ lao công đang quét dọn tại một ngôi đền tại Kyoto.
[URL="http://s878.photobucket.com/user/trung602/media/NHAT%20BAN%202013/P1050475_zpsd93c4afc.jpg.html"]

Chỉnh sửa cuối:

Maluc

Xe tải
Tiếp tục hình ảnh đền chùa :
Chăm sóc cây trong đền :
[/URL][/IMG]

Lại thiếu nữ
[/URL][/IMG]

Maluc

Xe tải
Sau khi thăm đền chùa nhà em đi ăn tối.
Ở Nhật các máy bán hàng tự động được sử dụng tối đa thay cho con người. Trạm soát vé tự động đường bộ chẳng có một người nào cả , xe vẫn chạy cỡ 40Km/h khi qua trạm . Em lần đầu ngồi giật mình khi bác tài vẫn lao xe đâm sầm vào Barie , đến khi còn khoảng 1.5m nữa là chạm thì Barie tự động mở .
Một kỷ niệm tại Kyoto, bọn em vào một quán ăn . Như lẽ thường kéo ghế ngồi đợi phục vụ đến để gọi đồ ăn. Thấy một nhận viên đi qua em gọi lại để gọi đồ , anh ta nói và chỉ tay vào một góc quán ăn . Em chợt hiểu là quán ăn này cũng bán hàng tự động . Ra cho tiền vào , chọn món ăn, đồ uống và in ra , nếu còn thừa tiền máy tự động trả lại. Cầm list món ăn đã in ra đưa cho phục vụ thế là đợi họ mang đồ ăn ra. Thật gọn gàng tiện dụng và đơn giản.
Tại các quán ăn không thấy có tâm lý mất tiền phải được phụ vụ . Ăn xong ai cũng lấy giấy ăn lau sạch bàn ăn của mình , đồ dùng xong để gọn gẽ để phục vụ quán bê đi . Một số nhà hàng bufet ăn xong thực khách tự động mang khay đựng đồ đã dùng rồi của mình ra một cái bàn dành cho mọi người bê khay đồ ăn đã dùng của mình để vào đó .
[/URL][/IMG]

Má Lúm

Xe tăng
sang bên ấy mua sắm có thích hông bác? sói nhà em tháng 1 tới cũng đc đi 5 ngày, mà hổng biết đòi qà gì, hihi

Maluc

Xe tải
sang bên ấy mua sắm có thích hông bác? sói nhà em tháng 1 tới cũng đc đi 5 ngày, mà hổng biết đòi qà gì, hihi
Với các mợ sang đó thích nhất là mua mỹ phẩm , em thấy các bạn gái mua son , kem dướng da , halogen nhiều lắm . Đặc biệt ở Tokyo có trung tâm mỹ phẩm Shishido To vật vã .
Một lựa chọn nữa là các mợ mua hàng Heattech của Uni QlO giá rất bình dân mà hàng rất ưng ý .
Tất quần cũng tuyệt vời , bạn gái em trên đường đi bộ từ trạm xe buýt vào Tomita Farm vì đi giầy cao gót đau chân quá nên tụt giầy ra đi bộ hơn 01 km với đôi tất liền quần . Xác định về bỏ đôi tất , vậy mà chẳng bị xước sát gì .

Maluc

Xe tải
Chùa ở Nhật họ làm hoa văn cũng đơn giản nhỉ
vâng dân Nhật họ rất ưa sự đơn giản tiện dụng, hoa văn màu sắc không lòe loẹt khoe mẽ . Em nghĩ nó cũng như con người Nhật vậy , nội lực thì rất mạnh mẽ nhưng lại thể hiện ra rất khiêm nhường.

hong.viwaco

Xe container
Em thấy cụ gọi thiếu bát canh Miso shiru (canh tương, đậu phụ, lá rong biển)=P~
Sau khi thăm đền chùa nhà em đi ăn tối.
Ở Nhật các máy bán hàng tự động được sử dụng tối đa thay cho con người. Trạm soát vé tự động đường bộ chẳng có một người nào cả , xe vẫn chạy cỡ 40Km/h khi qua trạm . Em lần đầu ngồi giật mình khi bác tài vẫn lao xe đâm sầm vào Barie , đến khi còn khoảng 1.5m nữa là chạm thì Barie tự động mở .
Một kỷ niệm tại Kyoto, bọn em vào một quán ăn . Như lẽ thường kéo ghế ngồi đợi phục vụ đến để gọi đồ ăn. Thấy một nhận viên đi qua em gọi lại để gọi đồ , anh ta nói và chỉ tay vào một góc quán ăn . Em chợt hiểu là quán ăn này cũng bán hàng tự động . Ra cho tiền vào , chọn món ăn, đồ uống và in ra , nếu còn thừa tiền máy tự động trả lại. Cầm list món ăn đã in ra đưa cho phục vụ thế là đợi họ mang đồ ăn ra. Thật gọn gàng tiện dụng và đơn giản.
Tại các quán ăn không thấy có tâm lý mất tiền phải được phụ vụ . Ăn xong ai cũng lấy giấy ăn lau sạch bàn ăn của mình , đồ dùng xong để gọn gẽ để phục vụ quán bê đi . Một số nhà hàng bufet ăn xong thực khách tự động mang khay đựng đồ đã dùng rồi của mình ra một cái bàn dành cho mọi người bê khay đồ ăn đã dùng của mình để vào đó .
[/URL][/IMG]

Maluc

Xe tải
Em thấy cụ gọi thiếu bát canh Miso shiru (canh tương, đậu phụ, lá rong biển)=P~
vâng đúng rồi cụ ạ .
ở Nhật rất thịnh hành canh Trứng và Miso, Hôm đó trong quán này chỉ có canh trứng. Cá nhân em cũng thích canh Miso hơn .

Maluc

Xe tải
[FONT=&quot]Tại Kyoto bọn em ở Khách sạn Sakura Kyoto , đây là khách sạn tệ nhất trong chuyến đi của em . Phòng ốc thì OK mối tội ám nặng mùi thuốc lá ( mặc dù là phòng cấm hút thuốc lá )
Sáng hôm sau bọn em ra ga tàu đi Osaka .
Tầu Shikansen rất tiện lợi cứ 5 phút có 01 chuyến chạy dù có khách hay không . Đi từ Kyoto đến Osaka bọn em chiếm luôn một toa . Giờ đi giờ đến chính xác tính bằng giây. Trên đầu toa có bảng điẹn tử chạy băng hai thứ tiếng Anh và Nhật thông báo tên tàu , ga chuẩn bị đến , thời gian ... Kèm theo cũng là thông báo bằng tiếng Nhật và Tiếng Anh . Chỗ lên xuống có lắp camera giúp tài xế biết còn khách lên xuống không để điều khiển tàu . Giờ đến đi chính xác mình giúp em áp dụng biện pháp này cho việc không biết xuống ga nào bằng cách xem giờ tàu đến ga cần xuống vào giờ nào sau đó đặt báo thức đúng giờ đó thấy chuông reo là xuống, chuẩn ga của mình luôn .
Một thắc mắc là khi trên tàu em thấy hàng ghế của tàu như hàng ghế máy bay . Nghĩa là ghế ngồi một hướng theo hướng tàu chạy . Nó giúp cho hành khách ngồi rất thoải mái và suốt hành trình không phái ngồi nhìn chòng chọc vào người đối diện . Em thắc mắc vậy lúc tàu quay lại thì phải xoay lại toa à?. Sau này em mới biết là khi đến ga cuối cùng ( Nghĩa là trước lúc tầu quay ngược lại) có nhân viên đi bấm vào một cái chốt xoay 180 độ thế là ghế lại thuận theo hướng hành trình .
Em đi từ Kyoto đến Osaka hơn 50Km mất 14 phút , tốc độ trung bình khoảng 230km/01h
Vé tàu nhà em đi :
[/URL][/IMG]
Khoang tàu chẳng có khách nào , ghế ngồi nhìn thẳng hướng tàu chạy ( Không có ghế úp thìa )
[/URL][/IMG]
[/FONT]

Maluc

Xe tải
Taxi em thấy chủ yếu là các hãng xe Nhật , đặc biệt là dù xe cũng rất cũ rồi nhưng nước sơn bóng loáng, nội thất sạch sẽ . Các bác lái xe Taxi khi nghỉ không có khách rất chăm chỉ lấy dầu bóng ra lau xe .
Mặt khác không khí rất trong lành do vậy cũng rất ít bị bụi bẩn bám và xe .
Em chộp được ảnh một em Lexus làm taxi đây các cụ, đúng là xe của đại gia Việt Nam, "Tư bản giẫy chết " làm taxi.
[/IMG]

Má Lúm

Xe tăng
Với các mợ sang đó thích nhất là mua mỹ phẩm , em thấy các bạn gái mua son , kem dướng da , halogen nhiều lắm . Đặc biệt ở Tokyo có trung tâm mỹ phẩm Shishido To vật vã .
Một lựa chọn nữa là các mợ mua hàng Heattech của Uni QlO giá rất bình dân mà hàng rất ưng ý .
Tất quần cũng tuyệt vời , bạn gái em trên đường đi bộ từ trạm xe buýt vào Tomita Farm vì đi giầy cao gót đau chân quá nên tụt giầy ra đi bộ hơn 01 km với đôi tất liền quần . Xác định về bỏ đôi tất , vậy mà chẳng bị xước sát gì .
ú hú, nghe hấp dẫn qá :v hị hị, em thèm thuồng quá :((

Má Lúm

Xe tăng
ôi trời ơi thích quá bác ơi, hị hị

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Bài viết của cụ tả về sinh hoạt của người Nhật chân thực quá. Cảm on cụ, em ngồi hóng tiếp
P/S: cái chữ ký của cụ đúc kết sau bao nhiêu năm nghiên cứu vây. Nếu có thể cho em mượn nhé!

sondong

Xe điện
Cụ cho em lịch trình và quy trình xin Visa vào inbox hộ em để nghiên cứu cái nhá