Nhật Bản đến cảm nhận

Maluc

Xe tải
Bài viết của cụ tả về sinh hoạt của người Nhật chân thực quá. Cảm on cụ, em ngồi hóng tiếp
P/S: cái chữ ký của cụ đúc kết sau bao nhiêu năm nghiên cứu vây. Nếu có thể cho em mượn nhé!
Vâng cảm ơn cụ , em rút ra chân lý ấy là cũng tại vì mỗi lúc chị em chảy nước là y như rằng em cũng mềm nhũn cụ ạ :))

Maluc

Xe tải

Maluc

Xe tải
Một nhược điểm là việc tìm đường của các bác lái xe Taxi, mặc dù các khách sạn em đặt ở đều là các khách sạn lớn ở trung tâm thành phố. Mỗi khi đưa địa chỉ cho các bác taxi đều cảm thấy khó khăn, mặt mày nghiên cứu rất mông lung mà không tìm ra được đường đến . Rút kinh nghiệm em in luôn địa chỉ ( cả bằng tiếng Anh và Tiếng Nhật) và đặc biệt là số điện thoại của Khách sạn để các bác gọi điện nói chuyện trực tiếp với khách sạn. Tuy vậy cũng phải nói chuyện một lúc các bác mới nhận ra điểm đến, mặt mày tươi tỉnh lái xe đưa bọn em về khách sạn .
[/URL][/IMG]
Tại Osaka bọn em đi thăm một khu như kiểu bảo tàng chiến tranh . Đại khái nói về cuộc chiến giữa hai đế chế và kết thúc bằng một cuộc hỏa chiến . Dấu tích là khu thành kiên cố với bức thành bằng đá tảng mà em không hiểu chách đây mấy trăm năm họ lại có thể vận chuyển và lắp đặt chính xác và kỹ thuật đến như vậy .
Đây là tảng đá bị cháy đên do cuộc hỏa chiến .
[/URL][/IMG]
Em kiểm tra xem có thật bằng đá không.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]Chụp ảnh giúp một đoàn khách

[/URL][/IMG]Tường thành kiên cố

[/URL][/IMG]

Maluc

Xe tải
Tiếp tục hình ảnh thành đá :
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]Thành cao đuwocj bao quanh bằng một con kênh sâu rộng .

[/URL][/IMG]

Maluc

Xe tải
Bọn em tiếp tục đi thăm quan một ngôi chùa tại Osaka:
[/URL][/IMG]

Maluc

Xe tải
Dân Nhật rất yêu vật nuôi , tại các nơi công cộng những chú chim , chú mèo thảnh thơi bay nhảy . Rất nhiều người dắt chó đi dạo . Điều đặc biệt em gặp 02 lần tại Osaka và sau này tại Sapporo, đó là tình huống những chú chó đi ị ngoài công viên . Những người chủ rất thản nhiên đợi các chi đi xong mới lôi trong túi ra ( đã chuẩn bị sẵn) túi lynon , rất cẩn thận và sạch sẽ dọn sạch bãi phân của chú chó . Buộc túm lại để cầm đến nơi có thùng rác bỏ vào.
[/URL][/IMG]
Chim bồ câu đợi người đến cho ăn .
[/URL][/IMG]
Mèo sưởi nắng .
[/URL][/IMG]

zippoa09

Xe tải
tháng 7 vua roi em cũng sang Nhật một tháng , tiếc là không được đi nhiều như cụ .
Hẹn một lần gần nhất Nhật Bản nhé ....

vankhoaktvt

Xe máy
Nhật bản đẹp quá.sạch sẽ văn minh.em đang định sang đấy xkld đây

29H88888

Xe buýt
Chung cư Xuân Phương Quốc Hội, NTL Hà Nội
Website
shop.vuimuasam.vn
Sau khi làm thủ tục hải quan, em ra lấy hành lý để ra xe . Đang hăm hở để ra xem đường sá bên ngoài thế nào thì có một chú nhân viên sân bay đến hỏi . Chú chỉ vào cái hộp các tông hỏi là đây là cái gì . Em bảo là rau quả mang từ Việt Nam sang . Vậy là chú yêu cầu vào trạm kiểm soát của chú .
Hóa ra là tại sân bay có một trạm kiểm soát tất cả các sản phẩm nông nghiệp từ Việt Nam sang . Chú dỡ hết hàng bên trong hộp của em ra kiểm tra từng loại một . Sau cùng chú đưa cho một từ giấy ( in bằng tiếng việt ) ghi rõ các loại rau quả không được mang từ Việt Nam sang do vậy phải bỏ lại gồm : Xoài , cóc, sari , khế .
Riêng một bọc quả sung chú lôi cả từ điển lẫn các danh mục cấm ra nhưng không có , Mặc dù em đã cố lấy một quả ra nhau rau ráu để chứng minh nó không độc hại . Nhưng chú vẫn lắc đầu, chú rất băn khoăn không biết sử lý thế nào, thấy vậy em bảo OK tao để lại luôn không mang nữa . Mặt chú tươi tỉnh thở phào , nhiệt tình đóng gói lại các loại được mang cho em và đựocniêm phong dán tem kiểm tra đoàng hoàng . Em chắc là sau này thế nào họ cũng bổ sung quả Sung vào danh mục cấm mang vào Nhật.
[/IMG]
Hay nhỉ, em không hiểu gặp chú Hải quan Việt Nam trong bối cảnh tương tự chú sẽ xử lý thế nào nhỉ?

hong.viwaco

Xe container
Em ấn tượng nhất là bên Nhật có rất nhiều Karasu, suốt ngày nghe thấy tiếng Quạ quạ quạ:))
Dân Nhật rất yêu vật nuôi , tại các nơi công cộng những chú chim , chú mèo thảnh thơi bay nhảy . Rất nhiều người dắt chó đi dạo . Điều đặc biệt em gặp 02 lần tại Osaka và sau này tại Sapporo, đó là tình huống những chú chó đi ị ngoài công viên . Những người chủ rất thản nhiên đợi các chi đi xong mới lôi trong túi ra ( đã chuẩn bị sẵn) túi lynon , rất cẩn thận và sạch sẽ dọn sạch bãi phân của chú chó . Buộc túm lại để cầm đến nơi có thùng rác bỏ vào.
[/URL][/IMG]
Chim bồ câu đợi người đến cho ăn .
[/URL][/IMG]
Mèo sưởi nắng .
[/URL][/IMG]

Maluc

Xe tải
NHiều cụ hỏi em về thủ tục xin Visa đi Nhật mang ra đây để các cụ tiện xem nhé :

Chỉnh sửa cuối:

A380

Xe tăng
Em ủn hộ kụ mấy pic em chụp đi thăm lò nấu rưou ở kyoto

thùng to vật vã

A380

Xe tăng
trông như thật

Maluc

Xe tải

A380

Xe tăng
ở Tokyo em không đến thăm chỗ này không hiểu là ở ngay trong TP hay ở ngoại ô hả cụ ?
Em ko nhớ chính xác nhưng đi từ Osaka sang cũng khá xa , hình như ở ngoại ô thì phải mà đây là ở Thành phố cổ Kyoto nhé

Chỉnh sửa cuối:

Maluc

Xe tải
Buổi tối bọn em đi ăn uống và thăm đường phố Osaka .
Theo lịch trình sáng hôm sau bọn em bay lúc 8h30 từ sân bay Sakai đi Sapporo . Do chưa biết là tại Osaka có 02 sân bay , một sân bay nội địa và một sân bay Quốc tế ( là sân bay Sakai) do vậy ban đầu cứ nghĩ sân bay gần khách sạn bọn em chắc chỉ đi khoảng 20phút taxi là đến( sân bay nội địa ). Sáng 6 A.m lọ mọ xuống lễ tân làm thủ tục check out và nhờ gọi taxi mới biết sân bay Sakai nếu đi ô tô cũng mất cả tiếng đồng hồ( xác định định đi Taxi là đốt tiền rồi ). Hỏi thêm mới biết là có phương tiện đi rẻ mà phù hợp nhất là Sub Way ( tàu điện ngầm ) .
Rất may là khách sạn bọn em ở tình cờ lại gần một Ga Sub Way, Quyết định đi tàu điện ngầm , vậy là ba chân bốn cẳng tay xách nách mang chạy ra lối xuống ga( mặc dù lúc đó cũng không tưởng tượng được sẽ đi thế nào ).
Khách sạn bọn em ở Best Western Osaka

Thật may mắn cho bọn em là cũng có một cặp vợ chồng người Nhật ở cùng Khách sạn với bọn em và cũng đi ra Subway đi Sakai. Vậy là được hai ông bà mua vé tàu giúp( máy bán vé tự động em thấy toàn tiếng Nhật) , hướng dẫn theo họ đi lên tàu . May mắn vì tàu đi Sakai phải đi 02 chặng ( phải chuyển tàu ở một ga giữa đường em không nhớ là ga nào ) nên nhờ hai ông bà mà bọn em đi ra san bay được thuận lợi .
Thật ấn tượng khi lên tàu bọn em và hai vợ chồng bác phải đứng . Nhưng khi có khách xuống tàu có ghế trống , bác chỉ tay cho bọn em ngồi . Bọn em nhất quyết không ngồi vì hai bác tuổi cao hơn xứng đáng được ngồi . Nhưng bác cũng nhất quyết nói là phải ưu cho người nước người trước .
bác người Nhật mua vé tầu điện ngầm giúp:

Chỉnh sửa cuối:

Maluc

Xe tải
Sakai là một sân bay được xây dựng giữa biển và được nối với đất liền băng một cây cầu em cảm tưởng phải vài Km . Vì rất vội khi làm thủ tục tại sân bay nên em không chụp được ảnh nó .

Ở Nhật em chưa nhìn thấy biển ghi phạt khi vứt rác hay ăn uống nơi công cộng như ở Sing . Nhưng tuyệt nhiên mọi người đều có ý thức rất cao trong giữ vệ sinh nơi công cộng .
Tại từng nhà dân cũng như nơi công cộng rác được phân loại qua 03 loại chủ yếu : Lon đồ hộp , Giấy , nhựa và những loại khác .
Đây là thùng rác tại Sân Bay Sa kai đặt 03 thùng cạnh nhau chứa 03 loại rác để mọi người phân loại khi bỏ vào.