[Funland] Nhật Bản mới là chúa tể đạo nhái chứ không phải Trung Quốc.

Azeglio

Xe điện
Có thể lắm chứ bác.
Thằng trộm, bản thân nó cũng là 1 Nhà sản xuất xuất sắc. Nên nếu nó ăn cắp được thành công, chí ít sản phẩm cạnh tranh của nó khả năng cao là sẽ rẻ hơn. Sự rẻ hơn này là khá lớn, ví dụ trong lĩnh vực Dược phẩm.

Còn tôi làm Phân lô bán nền, ví dụ thế, thì tôi cũng không đi ăn cắp cái Khóa về để làm gì.

Chuyện Ăn trộm ăn cắp và Bảo mật chống trộm cắp bằng Pháp chế + Công ước + Vật lý, nó đã đang và vẫn xảy ra tích cực mà bác.
Thế này thì nội dung hơi rộng quá rồi cụ, liên quan R&D này kia. Em thiết nghĩ không phù hợp trong topic chém gió thế này.
1. Cụ chủ thớt bảo Japan là trùm "đạo nhái", em chỉ cần một trường hợp Japan đạo nhái.
2. Lại có cụ nào đó bảo "ăn cắp tình báo công nghệ", thì em nói luôn là nghe ngóng linh tinh rồi nói phét.
Pepsi không bao giờ là Cocacola.

thanhhava

Xe buýt
Thế này thì nội dung hơi rộng quá rồi cụ, liên quan R&D này kia. Em thiết nghĩ không phù hợp trong topic chém gió thế này.
1. Cụ chủ thớt bảo Japan là trùm "đạo nhái", em chỉ cần một trường hợp Japan đạo nhái.
2. Lại có cụ nào đó bảo "ăn cắp tình báo công nghệ", thì em nói luôn là nghe ngóng linh tinh rồi nói phét.
Pepsi không bao giờ là Cocacola.
1. Có hình ảnh trong link của chủ thớt đăng đấy. Người có mắt đều dễ dàng nhìn thấy.
2. Chừng nào nhìn thấy cái 1 thì mở miệng cũng được.

Azeglio

Xe điện
1. Có hình ảnh trong link của chủ thớt đăng đấy. Người có mắt đều dễ dàng nhìn thấy.
2. Chừng nào nhìn thấy cái 1 thì mở miệng cũng được.
Em đang nói chuyện với người khác. Cụ làm ơn đừng xen ngang. Hoặc muốn xen vào thì đọc hết mạch tranh luận.
Con voi không là cái chổi.

BinhWalker

Xe điện
Em đang nói chuyện với người khác. Cụ làm ơn đừng xen ngang. Hoặc muốn xen vào thì đọc hết mạch tranh luận.
Con voi không là cái chổi.
Có thể thêm 1 chút key word để google: chúa ăn cắp công nghệ của Nhật là Mitsubishi. Mit là 1 công ty dạng oligarch vừa tư nhân vừa nhà nước ngầm, vừa quân sự vừa dân sự. Do Nhật bị cấm quân sự (chỉ phòng vệ, ko tấn công) theo hiệp định nên buộc phải lưỡng dụng.

BinhWalker

Xe điện
Thằng Nhựt Bổn nghiên cứu rồi cải tiến, kiểu dáng công nghiệp và thương hiệu hoàn toàn khác.
Còn trung quốc thì copy trơ trẽn y chang từ sản phẩm đến thương hiệu cơ mà.
Không giống nhau đâu Cụ ây
Nhật bị gọng kìm thua trận thế chiến, ko được tự do phát triển công nghệ. Đó là vòng kim cô buộc Nhật phải phát triển lưỡng dụng để núp. Ví dụ nói đơn giản trên thế giới này có những nước nào luyện kim được ống phóng tên lửa vũ trụ? Luyện ống phóng tên lửa vũ trụ dân sự cũng chính là căn bản của ICBM. TQ có lợi thế là ko có vòng kim cô.

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

Xe điện
Có thể lắm chứ bác.
Thằng trộm, bản thân nó cũng là 1 Nhà sản xuất xuất sắc. Nên nếu nó ăn cắp được thành công, chí ít sản phẩm cạnh tranh của nó khả năng cao là sẽ rẻ hơn. Sự rẻ hơn này là khá lớn, ví dụ trong lĩnh vực Dược phẩm.

Còn tôi làm Phân lô bán nền, ví dụ thế, thì tôi cũng không đi ăn cắp cái Khóa về để làm gì.

Chuyện Ăn trộm ăn cắp và Bảo mật chống trộm cắp bằng Pháp chế + Công ước + Vật lý, nó đã đang và vẫn xảy ra tích cực mà bác.
Trộm công nghệ, khác với trộm thường. Như em Kiều Trinh VTV trộm 1 đồ mỹ phẩm, thì mỹ phẩm đó đã là sản phẩm hoàn chỉnh trộm về chỉ mở nắp và dùng thôi. Ko cần trí tuệ. Ko cần hiểu bí kíp thành phần của mỹ phẩm đó.

Còn trộm công nghệ rất khó để cắp được cả thiết kế lõi và chuỗi cung ứng. Chúng nó giữ kín như giữ con ngươi của nó ấy. Mà phải ăn cắp từng chút rời rạc rồi dùng trí tuệ ghép nối lại, sau khi ghép nối thì phải chế tạo, thử sai vài lần cho nó performance chạy thử thực tế rồi kiểm nghiệm lại.

BinhWalker

Xe điện
Ngày xưa thôi cụ.
Xe Jeep từ thế chiến 2 đến chiến tranh Việt Nam thì như vậy. Jeep A2 trần truồng

Cuối thế kỷ 20 thì là bọc thép hết rồi nên tất cả kính đều là chống đạn nên lắp cố định. Kể cả kính ở cánh cửa. Súng máy được đưa lên nóc xe.
Humvee từ chiến tranh vùng vịnh

Tiger của Nga.

Đông phong mãnh sỹ của Trung Quốc
754he-lo-nguon-goc-xe-thiet-giap-dong-phong-trung-quoc-luon-tu-hao.jpg

Đến của Việt Nam. Chưa được đặt tên ( mã XCT-02)
Của mình hình ảnh chỉ là rò rỉ chưa chính thức.
mau-xe-thiet-giap-van-tai-hang-nhe-do-viet-nam-tu-che-tao-hinh-2.jpg
Vietnam_army_unveils_new_indigenous_XTC-02_amphibious_4x4_APC.jpg
XCT-02 này trông vỏ có vẻ như là con xe lội nước hơn là thiết giáp nhẹ đánh bộ?

Rivers

Xe container
Tàu dạo này có món gì mà tự dưng lại chú ý hình tượng vậy các cụ.

acjs

Xe tăng
Em nghĩ là nên đọc kỹ bài viết, và gắn với xuất phát điểm, bối cảnh của Nhật để đánh giá. Không nên giật mình vì cái title của bài báo.

Gionam72

Xe container
Thế thì 2 dòng khác nhau. Ko nên so với xe Jeep.
Jeep là trước kia mà. Jeep là trong thế chiến 2 và chiến tranh Việt Nam. Lấy jeep A2 ra làm ví dụ để trả lời còm của 1 cụ ở trên vì sao kính xe quân sự lại phẳng chứ không cong như xe thương mại.Nhưng từ chiến tranh vùng vịnh thì Mỹ đã thay Jeep bằng Humvee rồi. Bây giờ lại đang chuyển qua Oshkosh L-ATV
soi-sieu-xe-thay-the-thiet-giap-humvee-trong-quan-doi-my-hinh-4.jpg

Azeglio

Xe điện
Có thể thêm 1 chút key word để google: chúa ăn cắp công nghệ của Nhật là Mitsubishi. Mit là 1 công ty dạng oligarch vừa tư nhân vừa nhà nước ngầm, vừa quân sự vừa dân sự. Do Nhật bị cấm quân sự (chỉ phòng vệ, ko tấn công) theo hiệp định nên buộc phải lưỡng dụng.
Haizza, mãi cụ vẫn chưa chỉ cho em Nhật Bản "đạo nhái" cái gì, Trung Quốc "đạo nhái" cái gì?
Cụ lan man quân sự, dân sự với lưỡng dụng làm gì không biết. Nếu là quân sự, chỉ cái mã mà đánh chìm cả con tàu chiến của Anh đó. Ở đấy mà đòi đạo nhái.

Minhnd

Xe điện
Những năm đầu thập kỷ 90, cháu nhớ trong giờ học môn Địa ký kinh tế, giáo sư lớp cháu có nói một câu “trên thế giới này gia đình nào cũng phải có một món đồ của Nhật trong nhà”. Ngày nay câu này thay từ Nhật thành từ Trung Quốc là chuẩn luôn. Bao giờ thay bằng từ Việt Nam nhỉ?

Gionam72

Xe container
Nhật có thể giỏi trong công nghiệp. Nhưng trong xây dựng. Nhất là xây dựng cầu thì rất kém.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Từ xưa nay chắc chắn người VN chúng ta mở mồm ra là lên án Trung Quốc ăn cắp, sao chép công nghệ của các nước khác. Trong khi ông Nhật Bổn cũng ăn trộm, đạo nhái không kém.

Nói gì thì nói chứ cả 2 ông trên đều giỏi cả, ăn cắp và sao chép nhưng đều là cường quốc tốp đầu thế giới.

Hình như cụ thớt chỉ đọc tiêu đề chứ không đọc nội dung bài viết mà cụ dẫn ra rồi kêu toáng lên.
Nếu cụ đọc rồi thì phải hiểu cái "ăn cắp" con đường phát triển, cách tổ chức nền kinh tế, chính sách kinh tế,... nên được gọi là học hỏi và tổ sư của cái "đạo nhái" ấy là toàn nhân loại chứ đâu phải Nhật Bản và quốc gia nào không làm như thế, cứ một mình một lối thì hẳn là tự kỷ.

BinhWalker

Xe điện
Haizza, mãi cụ vẫn chưa chỉ cho em Nhật Bản "đạo nhái" cái gì, Trung Quốc "đạo nhái" cái gì?
Cụ lan man quân sự, dân sự với lưỡng dụng làm gì không biết. Nếu là quân sự, chỉ cái mã mà đánh chìm cả con tàu chiến của Anh đó. Ở đấy mà đòi đạo nhái.
Người ta cho key word thôi, cụ tự tìm hiểu các vụ kiện tụng của Mitsubishi chứ ko ai nói hết đâu. Đành vậy thôi ko ai cho cả con cá.

BinhWalker

Xe điện
Jeep là trước kia mà. Jeep là trong thế chiến 2 và chiến tranh Việt Nam. Lấy jeep A2 ra làm ví dụ để trả lời còm của 1 cụ ở trên vì sao kính xe quân sự lại phẳng chứ không cong như xe thương mại.Nhưng từ chiến tranh vùng vịnh thì Mỹ đã thay Jeep bằng Humvee rồi. Bây giờ lại đang chuyển qua Oshkosh L-ATV
soi-sieu-xe-thay-the-thiet-giap-humvee-trong-quan-doi-my-hinh-4.jpg
Họ thiết giáp hóa xe Jeep để chống vũ khí cá nhân chứ ko thay đổi chức năng Humvee thãnhe lội nước, đó là 2 dòng khác nhau mà ý là như vậy mỗi thứ 1 công năng.

Azeglio

Xe điện
Người ta cho key word thôi, cụ tự tìm hiểu các vụ kiện tụng của Mitsubishi chứ ko ai nói hết đâu. Đành vậy thôi ko ai cho cả con cá.
Dù sao cũng cảm ơn cụ.
Nếu cụ không dám đưa ra trường hợp cụ thể thì em coi như cụ chém gió.
Otofun mà. Nhưng nick mạng cũng nên có chút tự trọng.