[CCCĐ] Nhật ký hành trình 15 ngày Xuyên Việt đầu năm 2017

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Vậy là sau nhiều lần trễ hẹn, đầu xuân 2017 năm nay nhóm em mới quyết tâm gạt bỏ hết những bận bịu cá nhân để lên đường hoàn thành chuyến Xuyên Việt trong vòng 15 ngày. 15 ngày không phải nhiều để du ngoạn và thưởng thức hết những vẻ đẹp, danh lam, đồ ăn, con người .... từng nơi nhưng cũng đủ cho bọn em trải nghiệm và thêm yêu thương đất nước Việt Nam hơn.

Nhóm em đã hoàn thành chặng Xuyên Việt được 1 tuần nhưng cảm xúc vẫn còn khá sâu đậm. Định không post bài nhưng em vẫn quyết định ghi lại nhật ký toàn bộ chuyến đi để nhằm lưu giữ cảm xúc và để các cụ/mợ khác tham khảo thêm cho những chuyến đi sau.

Trước khi đi nhóm em lên kế hoạch như bản đồ chặng bên dưới, thống nhất 1 ngày chỉ chạy trung bình 200-300km, riêng 1 vài tuyến 400-500km/ngày, việc chạy 1 lèo cũng không quá khó khi trên xe là 3 người kinh nghiệm lái khá lâu năm và rất cẩn thận ...

Đây là bản đồ theo kế hoạch ban đầu, sau có thay đổi chặng về chút xíu nên em sẽ cập nhật sau.

Tạm thời thế đã, giờ em hệ thống lại ảnh, tư liệu, ghi chép về từng ngày, từng nơi nhóm em đã qua trong các comment sau. Hy vọng nhật ký được mọi người quan tâm và chia sẻ thêm kinh nghiệm!

TNTuan

Xe điện
Em lót đôi dép đi ăn trưa rồi về nghe chuyện :D

bokun

Xe hơi
Chờ bài của cụ để học hỏi thêm kn

Taxi 0000

Xe hơi
Hóng cụ chủ, xuyên việt luôn là đề tài yêu thích của em.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Em hóng với ạ. Bác cho luôn cái bản đồ sau khi có thay đổi lên cho anh em tham khảo, có gì còn đú theo, tks bác :)

tunguyen146

Xe hơi
em làm căn mặt tiền hóng

vanvuong

Xe điện
Em đi dịp tết al.
Cũng 15 ngày như cụ.
Cung đường cũng na ná thế này.
Chỉ là xp từ HCM thôi.
Tổng hết 6000km, 1 tài + gia đình.
Đi vui phết, về nhà đếm lại hết 50 vé trạm thu phí đường bộ.
Chúc cụ đi vui vẻ, an tòan :D.

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
[NGÀY THỨ 1] - Khởi hành HÀ NỘI -> ĐỒNG HỚI

- 7h00 sáng bắt đầu khởi hành tại UB Quận Hoàng Mai, trước khi đi anh em làm nháy bắt đầu cho chuyến Xuyên Việt. Phương tiện bọn em chạy là chú CX5 2.5 date 2016. Dự định ban đầu chạy Ranger Wildtrak của em nhưng anh em chê ngồi sau lưng dốc đi lâu mỏi. OK cũng được, chạ sao.

- 11h30 trưa bọn em đã chạy đến Vinh, dừng chân chọn quán cháo lươn. Cháo lươn ở Vinh khá ok, nóng, mềm, thơm.

Làm kiểu ảnh ở chợ Vinh trước khi lên đường tiếp

Đến Hà Tĩnh dừng chân làm điếu thuốc

Trên cung đường từ Thanh Hóa -> Nghệ An -> Vinh -> Hà Tĩnh đến hết Kỳ Anh sang đất Quảng Bình các cụ hết sức lưu ý vì xxx khá nhiều, nhiều chốt dã man, thậm chí có chốt tận chục người. Bọn em đi thong thả, đúng luật và không bao giờ quá tốc độ nên xxx chỉ biết nhìn. Đoạn đường đó xe bị vẫy vào nhiều kinh dị, chủ yếu lỗi quá tốc độ. Ngoài lề chút, các cụ đã biết trong khu dân cư bắn 60 nhưng có 1 số đoạn ko có giải phân cách cứng nên bị bắn 50 cực nhiều. Tương tự với lỗi chạy quá 90 hoặc 80 không có giải phân cách cứng.

Ngắm cảnh Đèo Ngang:

- 16h30 có mặt tại mộ Đại tướng Võ Nguyên Giáp, thắp hương và ngắm cảnh tại đây. Ở đây không khí rất mát mẻ, trong lành, thoáng đãng

Chiều tối bọn em tới T.P Đồng Hới, thuê KS tại đây (cách cầu Nhật Lệ 500m) và sau đó đi ăn tối. Em không tìm thấy ảnh chụp bữa tối trên thuyền nổi khá ngon vì trải qua 1 ngày chạy nhiều, đói và khát ^^. Giá thuê KS khá hợp lý, phòng 3 người 400k/ngày. Nếu các cụ cần thông tin KS thì em đưa lên sau vì chi tiết ở quyển sổ chi của ku em :D

Lý do bọn em chạy đến Đồng Hới là vì từ HN đến đây tròn 500km cũng là quãng đường dài nhất của chuyến Xuyên Việt, các tỉnh trước đó thì anh em đi quá nhiều rồi nên bỏ qua cho nhanh vì mục đích chuyến đi bọn em tập trung tìm hiểu ở khu vực Tây Nguyên và Miền Tây - Nam Bộ là chính.

Ăn xong anh em kéo nhau ra quán Pub trên đường Nguyễn Du làm vài chai bia rồi về ngủ, nghỉ ngơi lấy sức kết thúc 1 ngày đầu tiên nhẹ nhàng và an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

Zonda R

Xe tăng
Bác là người nào trong 3 đồng chí trẻ khoẻ, đẹp trai này đấy ;))

Zonda R

Xe tăng

Koenigsegg One 1

Xe buýt
Vậy là sau nhiều lần trễ hẹn, đầu xuân 2017 năm nay nhóm em mới quyết tâm gạt bỏ hết những bận bịu cá nhân để lên đường hoàn thành chuyến Xuyên Việt trong vòng 15 ngày. 15 ngày không phải nhiều để du ngoạn và thưởng thức hết những vẻ đẹp, danh lam, đồ ăn, con người .... từng nơi nhưng cũng đủ cho bọn em trải nghiệm và thêm yêu thương đất nước Việt Nam hơn.

Nhóm em đã hoàn thành chặng Xuyên Việt được 1 tuần nhưng cảm xúc vẫn còn khá sâu đậm. Định không post bài nhưng em vẫn quyết định ghi lại nhật ký toàn bộ chuyến đi để nhằm lưu giữ cảm xúc và để các cụ/mợ khác tham khảo thêm cho những chuyến đi sau.

Trước khi đi nhóm em lên kế hoạch như bản đồ chặng bên dưới, thống nhất 1 ngày chỉ chạy trung bình 200-300km, riêng 1 vài tuyến 400-500km/ngày, việc chạy 1 lèo cũng không quá khó khi trên xe là 3 người kinh nghiệm lái khá lâu năm và rất cẩn thận ...

Đây là bản đồ theo kế hoạch ban đầu, sau có thay đổi chặng về chút xíu nên em sẽ cập nhật sau.

Tạm thời thế đã, giờ em hệ thống lại ảnh, tư liệu, ghi chép về từng ngày, từng nơi nhóm em đã qua trong các comment sau. Hy vọng nhật ký được mọi người quan tâm và chia sẻ thêm kinh nghiệm!
Bác làm cái này thông minh thật.

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
[NGÀY THỨ 2] - Cung đường ĐỒNG HỚI -> ĐÀ NẴNG (dự kiến ban đầu là dừng HỘI AN nhưng phát sinh nên ở lại Đà Nẵng chơi)

- 6h00 sáng dậy hít thở không khí Đồng Hới, mới chỉ hôm qua ở Hà Nội ngột ngạt thì bước sang ngày thứ 2 không khí mát lành trong trẻo hơn, cảm thấy body nó cũng khỏe trở lại :D

Ăn sáng tại chợ Đồng Hới, chọn món bún Huế, dự định đến Huế ăn cho chuẩn nhưng mà ở đây hơi khó kiếm món ngon.

Thăm và thắp hương tại tượng đài Mẹ Suốt

Xuôi xuống 1 chút xíu là đến Thành Cổ Đồng Hới. Các cụ cần tìm hiểu thêm về thành cổ Đồng Hới thì ghé qua đây tìm hiểu thêm: http://baoquangbinh.vn/dat-va-nguoi-quang-binh/201308/thanh-co-dong-hoi-chung-tich-lich-su-2108979/

Làm cốc cafe trước khi đến T.P Đông Hà gặp người bạn mà gần 20 năm nay em chưa gặp lại

Từ Đồng Hới chạy Đông Hà em chạy trên đường tránh Quảng Bình, đường vắng và rất đẹp, 2 bên đồi cát trắng mịn làm em ngỡ như đi đường biển mạn Nha Trang, Phan Thiết. Dừng chân nghỉ và chụp lưu niệm

Gặp bạn ở Đông Hà khoảng gần 1 tiếng, bọn em lại tiếp tục chạy đến với Quảng Trị, trước tiên rẽ qua Đài tưởng niệm Mai Quốc Ca nằm ở phía bắc cầu Thạch Hãn, tưởng niệm 20 chiến sĩ Trung đội huyền thoại Mai Quốc Ca. Tượng đài mô phỏng 20 giọt máu, hình 20 trái tim màu sáng hồng soi xuống dòng sông Thạch Hãn.

Sau đến Thành cổ Quảng Trị. Thành Cổ được xây dựng thành một công viên văn hoá, tưởng niệm và tri ân tôn vinh những người đã vĩnh viễn nằm nơi lại đây. Đến đây được nghe những câu chuyện về 81 ngày đêm chiến đấu bảo vệ thành cổ Quảng Trị xúc động vô cùng - “Mỗi mét vuông đất mà các chiến sỹ ta dành được ở Thành Cổ Quảng Trị thực sự là một mét vuông máu”.

Kế hoạch tiếp theo là di chuyển đến Huế, nhưng cô ruột anh bạn cùng hành trình đang ốm nặng ở Đà Nẵng và được tiên lượng sống bằng giờ nên anh em quyết định Đà Nẵng thẳng tiến để người cô có cơ hội gặp cháu lần cuối. 12h30 cũng thấy bụng dạ cồn cào, đói.

Đừng chân ở Phú Lộc và ghé vào quán bà Sửu bánh ướt nổi tiếng. Bánh được làm nóng, mềm, dai kèm theo là thịt quay rất giòn và thơm. Rau sống cũng được rửa kỹ càng nên khá hấp dẫn.

Chẳng mấy đến Hầm Hải Vân. Định đi đèo nhưng thôi để dành lượt ra

Đến Đà Nẵng tiện thay dầu động cơ và thả ông bạn cùng hành trình ra viện Đa khoa Đà Nẵng thăm bà cô. 4h chiều ở ĐN định thả ông bạn xong đi ra Hội An luôn để sáng hôm sau ông bạn bắt xe đi Hội An và tiếp tục hành trình nhưng nghe chừng có vẻ phức tạp nên Hội An để dành cho ngày về. Quyết ở ĐN luôn vậy bọn em thuê KS, tắm táp, nghỉ ngơi và đi măm tối. Bọn em chọn quán hải sản Bà Thôi. Quán khá đông, đồ ăn nóng với nhiều nước sốt và giá hơi mắc chút.

Mặc dù ở Đà Nẵng rất nhiều lần rồi nhưng mỗi lần đến em lại có cái nhìn mới về con người ở đây, khá thân thiện và thỏa mái. Ví dụ trẻ em bán trứng cút lộn dạo, mặc dù em biếu 10k nhưng nhất quyết gửi lại bọn em túi trứng chứ không lấy không tiền. Hoặc bà bán hải sản dạo, giữa nhân viên hải sản Bà Thôi và bà bán hải sản dạo nhìn nhau khá thỏa mái, bọn em mua bán vô tư luôn chứ không như ở HN là bà bán dạo bị đuổi ngay lập tức vì đụng hàng với quán -> khá ok.

Ăn xong anh em có rẽ qua Bar Phương Đông làm chút rượu với nhóm bạn tại đây. Chán chê bọn em lại đi bộ lang thang đường Bạch Đằng vào quán Sky Pub nhâm nhí mấy chai bia. Quán này em hay lui tới vì mới mở được 1 năm, sạch sẽ, nhiều tây nên vui, đồ uống cũng nhẹ nhàng. Vừa chơi vừa nói chuyện để bàn tính cho chuyến đi ngày mai.

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Cứ xuyên Việt là em khoái, được cầm lái rong ruổi trên mọi cung đường là một cảm giác tuyệt vời :-bd

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cứ xuyên Việt là em khoái, được cầm lái rong ruổi trên mọi cung đường là một cảm giác tuyệt vời :-bd
Chuẩn cụ ợ, được cầm lái đi khắp Việt Nam thì không gì có thể diễn tả thành lời. Việt Nam quá giàu đẹp và bình yên, được lái mới thấy được cảm xúc mà máy bay không bao giờ có thể đem lại được