[CCCĐ] Nhật ký hành trình 15 ngày Xuyên Việt đầu năm 2017

xemayhado

Xe hơi
Vậy là sau nhiều lần trễ hẹn, đầu xuân 2017 năm nay nhóm em mới quyết tâm gạt bỏ hết những bận bịu cá nhân để lên đường hoàn thành chuyến Xuyên Việt trong vòng 15 ngày. 15 ngày không phải nhiều để du ngoạn và thưởng thức hết những vẻ đẹp, danh lam, đồ ăn, con người .... từng nơi nhưng cũng đủ cho bọn em trải nghiệm và thêm yêu thương đất nước Việt Nam hơn.

Nhóm em đã hoàn thành chặng Xuyên Việt được 1 tuần nhưng cảm xúc vẫn còn khá sâu đậm. Định không post bài nhưng em vẫn quyết định ghi lại nhật ký toàn bộ chuyến đi để nhằm lưu giữ cảm xúc và để các cụ/mợ khác tham khảo thêm cho những chuyến đi sau.

Trước khi đi nhóm em lên kế hoạch như bản đồ chặng bên dưới, thống nhất 1 ngày chỉ chạy trung bình 200-300km, riêng 1 vài tuyến 400-500km/ngày, việc chạy 1 lèo cũng không quá khó khi trên xe là 3 người kinh nghiệm lái khá lâu năm và rất cẩn thận ...

Đây là bản đồ theo kế hoạch ban đầu, sau có thay đổi chặng về chút xíu nên em sẽ cập nhật sau.

Tạm thời thế đã, giờ em hệ thống lại ảnh, tư liệu, ghi chép về từng ngày, từng nơi nhóm em đã qua trong các comment sau. Hy vọng nhật ký được mọi người quan tâm và chia sẻ thêm kinh nghiệm!
Em hóng cụ chủ, học hỏi kinh nghiệm

thằng nhà quê

Xe điện
E dân 61 chính hiệu đây, a nói từ Đồng xơài về sg đường xấu nà nà ứ chịu nhóe!?
A đi = ql 13 or đt 741? Còn vụ người dân đi ẩu nà nà đúng (công nhân nhập cư nhiều nắm nắm
Thks anh. Túc tiệp, í quên tiếp tục đi

oneminute51

Xe hơi
Em hóng tiếp chuyến đi cụ chủ...kính cụ ly ợ...>:D<

Vvtvvt

Xe tải
Giấc mơ chưa bao giờ thành hiện thực. Cụ nào mà tiến hành tua như này hú e phát nhé.
Hay cụ thu xếp thời gian hè này cuối tháng 6 mình lên đường cho vui .Em chỉ có một lái xe cung vợ và 2f1 con trai cũng lớn rồi. Thời gian thì có thể đươc 20 ngày. Cụ ở Hà nội thì khi nào rảnh cafe nói chuyên nhé . Em sinh 7xxx

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
sướng quá. ao ước 1 lần được như các cụ mà lực bất tòng tâm, không có thời gian và cả bạn vàng. có tầm 2 người lái cứng đi cùng mới thực sự dám đi cung dài như vậy

Heavy Stone

Xe tải
Xe cụ màu gì đấy? Em đoán màu xanh đen 42M đúng không cụ?

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
E dân 61 chính hiệu đây, a nói từ Đồng xơài về sg đường xấu nà nà ứ chịu nhóe!?
A đi = ql 13 or đt 741? Còn vụ người dân đi ẩu nà nà đúng (công nhân nhập cư nhiều nắm nắm
Thks anh. Túc tiệp, í quên tiếp tục đi
Em đi DdT741 cụ ợ, đường có vài đoạn đang sửa và nói chung mặt đường đâu có nhẵn mịn lắm. Đi tuyến này đường khá tối trong khi mắt mũi tèm nhèm, đèn CX5 không phải dạng sáng vì dùng đèn Led nên lái tối khá cực. Cộng thêm rất nhiều xe máy tạt ngang dọc cắt đầu nên đi khá căng thẳng.

sướng quá. ao ước 1 lần được như các cụ mà lực bất tòng tâm, không có thời gian và cả bạn vàng. có tầm 2 người lái cứng đi cùng mới thực sự dám đi cung dài như vậy
Em nghĩ không thể không thu xếp đươc nếu cụ đã máu và quyết. Có những nơi bon em đến và tắt luôn điện thoại để cảm nhận được sâu hơn. Được cái bọn em toàn lái lâu năm nên các chặng lái đều nhàn, thậm chí còn tranh nhau lái vì ngồi cạnh buồn quá :)) mỗi ông chỉ được quất 1,5 tiếng thôi :D

Xe cụ màu gì đấy? Em đoán màu xanh đen 42M đúng không cụ?
Xe của bạn em màu xanh đen cụ ạ, còn mã mầu em cũng ko rõ :D

Cụ chủ chụp ảnh đẹp quá, thớt rất nhiều kiến thức GT bổ ích cảnh báo ae :))
Thanks cụ!

Jb.T

Xe máy
Học hỏi đc rất nhiều. Thank cụ chủ

vanvuong

Xe điện
Đừng lo quá thế cụ ạ.
Em chỉ có 1 tài là chính em, đi cùng vợ với 2 nhóc 9 tuổi và 5 tuổi.
Rong ruổi 13 ngày dịp tết al, xét về cung đường nhẽ có em đi còn dài hơn (6000 km).

Có trẻ em, xuống điểm nghỉ còn phải phục vụ chúng nó, chứ còn đi tòan người lớn, "ít" phải phục vụ còn nhàn hơn nhiều :).
Cung em đi SG- Buôn mê- Kontum- Đà nẵng- Huế- quảng bình- Hòa bình (mai châu-Bakhan) - Mộc châu- Việt trì- Sapa- Hà nội- Namđịnh - Hải Dương- Huế- Nha trang- Sài gòn.
Các điểm ghi là điểm dừng chân nghỉ ngơi tham quan (thường thì 1 đến 2 ngày).
Tòan bộ thời gian đó chỉ nhậu có 2 ngày say thôi ạ, lần 1 ở Sơn La (nhậu say về ngủ tới tối dậy phóng về Việt trì), lần 2 nhậu ở Nam định thôi.:)

Do nghỉ nhiều, thời gian ban ngày phải phục vụ trẻ em + vợ tham quan thắng cảnh, nên em đi ban đêm khá nhiều (SG - Kontum, QB- hòa bình,Sơn la- Việt trì, Hưng yên- Huế, Huế- Đà nẵng).

Cơ bản là mình lái chủ động sức khỏe, vui thì lái, mệt thì nghỉ, nên rất thỏai mái, không cần chạy cố làm gì ạ.

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đừng lo quá thế cụ ạ.
Em chỉ có 1 tài là chính em, đi cùng vợ với 2 nhóc 9 tuổi và 5 tuổi.
Rong ruổi 13 ngày dịp tết al, xét về cung đường nhẽ có em đi còn dài hơn (6000 km).

Có trẻ em, xuống điểm nghỉ còn phải phục vụ chúng nó, chứ còn đi tòan người lớn, "ít" phải phục vụ còn nhàn hơn nhiều :).
Cung em đi SG- Buôn mê- Kontum- Đà nẵng- Huế- quảng bình- Hòa bình (mai châu-Bakhan) - Mộc châu- Việt trì- Sapa- Hà nội- Namđịnh - Hải Dương- Huế- Nha trang- Sài gòn.
Các điểm ghi là điểm dừng chân nghỉ ngơi tham quan (thường thì 1 đến 2 ngày).
Tòan bộ thời gian đó chỉ nhậu có 2 ngày say thôi ạ, lần 1 ở Sơn La (nhậu say về ngủ tới tối dậy phóng về Việt trì), lần 2 nhậu ở Nam định thôi.:)

Do nghỉ nhiều, thời gian ban ngày phải phục vụ trẻ em + vợ tham quan thắng cảnh, nên em đi ban đêm khá nhiều (SG - Kontum, QB- hòa bình,Sơn la- Việt trì, Hưng yên- Huế, Huế- Đà nẵng).

Cơ bản là mình lái chủ động sức khỏe, vui thì lái, mệt thì nghỉ, nên rất thỏai mái, không cần chạy cố làm gì ạ.
Cụ có chuyến đi với GĐ hay quá. Bọn em có khác là không chạy đêm vì bản thân em và 1 ku nữa mắt nhìn tối khá kém, chưa kể CX5 đèn Led cho khoảng cách chiếu gần nên chắc chắn đi đêm là rất vất vả. Cộng thêm nữa buổi tối bọn em chủ yếu đi ăn đồ vùng miền, tham quan vài địa điểm và tối dành cho việc nhậu và ngủ lấy sức :D

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
[NGÀY THỨ 7] - HỒ CHÍ MINH -> CẦN THƠ (Cao tốc Trung Lương -> 1A - 170km ~ 3h30 lái xe)

Buổi sáng ăn uống ở KS và có cuộc hẹn gặp bạn bè ở SG phía bên hông Nhà thờ Đức Bà. Loay hoay, chật vật mãi mới tìm đc chỗ đỗ tại 1 bãi đất đang được quây lại để xây trung tâm thương mại. SG buổi sáng thì các cụ cũng biết rồi đấy, đường đông và kẹt xe kinh khủng, kiếm chỗ đỗ khó lắm, mà có kiếm được mấy phố thì cũng không còn vì oto quá nhiều. Đang loay hoay dừng lại tìm Đường sách thì bị xxx vồ :)) lý do dừng đỗ tại nơi có biểm cấm. OK fine! Nhận lỗi và nói chuyện khá thỏa mái nhưng xxx vẫn gợi ý giải quyết nhanh. Haiz. Rồi nhất trí (đoạn này thì các cụ thông cảm nha vì xa xôi giữ bằng thì cũng mệt :P chứ không lại bảo ofer là ko được linh động). Vậy là 200k lại lên đường tiếp :D

Con đường đi bộ rất hay gồm hàng loạt các kiots bán sách, không khí mát lành cùng với không gian đi bộ, cảm giác Sài Gòn chậm rãi hơn mặc cho các con đường xung quanh đông nghịt phương tiện. Những người bạn em gặp gồm 1 ông bầu ca nhạc, ông Trung chuyên guita cho Jimmy Nguyễn, 1 cô ca sỹ xinh xắn đang trong giai đoạn cần hỗ trợ để nổi tiếng càng làm cho không khí buổi sáng nhẹ nhàng hơn, thanh bình và thơ mộng hơn.

- 10h30' tạm biệt Sài Gòn để đến Cần Thơ nhưng ghé qua Vĩnh Long có cuộc hẹn với cụ Thịnh - 1 member CX5 group -> thoát trung tâm và bắt đầu tiến về cao tốc Trung Lương.

- 12h30' ăn trưa tại quán Minh Tâm (đầu Tiền Giang) với đặc sản Canh chua cá lóc, sườn ram và rau muống xào. Khá ok với chất lượng và đơn giá.

- 13h15' tiếp tục xuất phát đi Vĩnh Long và có mặt tại đó lúc 15h00' chiều. Gặp cụ Thịnh trong nhóm CX5 và cafe nói chuyện, cafe tại đây khá ổn, được pha bằng máy, cafe thơm, bùi ăn kèm với chút kem phủ, có vị hao hao giống cafe Frizee của Highland

(Xin giới thiệu qua cụ Thịnh chút, cụ chuyên làm ông bầu chương trình ca nhạc cho các ca sỹ mạn trong và mới đây nhất là tổ chức chương trình ra mắt CD mới của Phan Đình Tùng, nếu các cụ có nhu cầu tổ chức show diễn trong đó thì nhắn em pm cho các cụ số để làm việc)

OK. Tiếp tục lên đường về Cần Thơ với con sông Hậu đẹp mê hồn, hai bên hàng dừa xanh mát cùng với gió hiu hiu giống như em đã được đọc trong sách. 17h00' có mặt tại Cần Thơ, đón tiếp anh em là cây cầu Cần Thơ nổi tiếng, xa xa là bến Ninh Kiều địa danh không thể không nhắc đến khi tới đây.

(*) Các cụ lưu ý thoát cao tốc Trung Lương, từ Tiền Giang đi Vĩnh Long và Cần Thơ, xe khách và xe tải đi cực ẩu, đánh võng tạt đầu nên xxx ở đây xuất hiện dày đặc. Cứ đúng tốc độ mà quất, vượt và nhập làn nên xi nhan đầy đủ thì không vấn đề gì.

Lang thang trên đường cầu đi bộ trên Bến Ninh Kiều, gió cực mát, xa xa cây cầu Cần Thơ tráng lệ nằm vắt vẻo trên con sông Hậu hiền hòa. Phía dưới chân một số ghe bán đồ dạo, một phong cách rất miền Tây

Đi bộ chán rồi mới tìm chỗ thuê phòng. Chỗ em đứng ngay sát Ninh Kiều 1 hotel nên vào hỏi luôn. Giá phòng 1.800k/đêm cho phòng 3 người view ra bên Ninh Kiểu.

Trên KS nhìn xuống bến khá đẹp, gió mát lồng lộn.

- 19h30' gọi taxi đi ăn tối tại quán sân vườn Chị Tôi mà đã lên lịch trước. Món tối nay anh em thưởng thức gồm Lẩu đầu cá hồi, Ốc nướng tiêu cay, đĩa nộm hoa trộn tép -> đồ ăn khá ngon nhưng phục vui ko được nhiệt tình lắm! Ah ở đây các cụ muốn có em út ngồi cạnh ăn uống cùng thì khá đều và đẹp nhé, bo 200/k. Bọn em không khoái mấy kiểu dịch vụ này nên miễn :)) chỉ kể ra nếu các cụ có ghé qua đây và muốn có người ngồi kèm. Nói thật chứ bọn em chỉ thích đi Pub hoặc Bar lắc lư chứ không khoái kiểu ôm ấp tý nào.

Ăn xong lại về bến Ninh Kiều tản bộ cho nhẹ bụng. Ở đây cũng hao hao như Đà Nẵng thôi, tấp nập đông vui vì có Bar, sàn, Pub la liệt tại dọc bến khoảng hơn 1km chứ sâu vào trong phố thì người dân cũng 9-10h lên giường khò rồi. Chán chê bọn em lại vào Pub, 3 anh em uống mãi đến tận 2h sáng mới về KS.

Chỉnh sửa cuối:

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
[NGÀY THỨ 8] - CẦN THƠ -> BẾN TRE (1A -> QL57 - 100km ~ 2h30 lái xe) - PART I

Sau chầu bia tại quán Pub hôm trước ở Cần Thơ, sức khỏe anh em cảm giác có giảm sút phần nào, vì đi nhiều, chơi nhiều, đêm lại nhậu tới sáng nên cái không khí uể oải chung bắt đầu xuất hiện. Sáng dậy muộn hơn, ăn thì ngáp dài ngáp ngắn :)) Ăn sáng tại KS xong loanh quanh phố tìm quán cafe để trao đổi lại tình hình. Theo cá nhân em, đi tập thể nên thỉnh thoảng ngồi họp bàn và đưa ra ý kiến thường xuyên để lộ trình, chỗ ăn uống hợp lý hơn tránh vướng mắc để chuyến đi được thuận lợi vui vẻ.

Đang họp thì bỗng điện thoại reo, 1 ông bạn thân ở HN gọi, nhấc máy mà như tỉnh ngủ: Thằng bạn thân em nó đang ra sân bay để bay vào SG nhập đoàn. Vậy tốt quá, có thêm bạn thì thêm vui, anh em bắt đầu thấy háo hức trở lại. Quyết định cắt đoạn Sóc Trăng và Bạc Liêu theo như dự tính để đi Bến Tre - Mỹ Tho và lộn về SG đón bạn em và cũng là thành viên mới. Đó là lý do tại sao từ đây trên bản đồ bọn em cắt Sóc Trăng và Bạc Liêu là vì vậy. Chưa kể, địa hình đường xá và sông nước ở miền Tây khá phức tạp và thời gian không còn nhiều, nếu quất xuống Bạc Liêu và trở ra Bến Tre thì lộ trình cực phức tạp nên cả nhóm quyết đi Bến Tre luôn.

- 12h30': Do ăn sáng cũng kha khá nhiều nên cảm giác đói chưa đến, anh em bỏ qua luôn bữa trưa và thay vào đó là ăn hoa quả dọc đường

- 14h00' có mặt ở Bến Tre, qua cầu Rạch Miếu nằm trên con sông Tiền thơ mộng và rẽ phải Cồn Phụng thẳng tiến. Đến với Cồn Phụng anh em phải đi bằng tàu mất tầm 10'. Trên đây bao gồm vài khu vực như vườn hoa, nằm võng, thuê xe đạp, khu vui chơi ngoài trời, khu bán đồ lưu niệm v.v... và ok nhất là khu ngâm chân với cá. Lần đầu thử ngâm chân với cá mà cảm giác buồn kinh khủng, cười chẩy nước mắt. Nếu các cụ có dịp gặp dịch vụ này, mua vé và thử ngâm xem, tin em đi khá thú vị đấy!

- 16h00' bắt đầu ra khỏi Cồn Phụng, trong 1 phút ngẫu hứng, anh em quyết định đi huyện Chợ Lách, cách TP Bến Tre tầm 45km và 1 tiếng lái xe. Và câu chuyện thú vị mới bắt đầu! Câu chuyện này em sẽ kể chi tiết trong PHẦN II ^^

metavn

Xe tăng
Bản đồ hành trình của cụ nhìn rõ ràng thật :D
Đi dài vậy có mệt không cụ?

Happygotravel

Xe hơi
130F Thái Thịnh, Trung Liệt, Đống Đa, Hà Nội
Website
www.happygotravel.com.vn
Vậy là sau nhiều lần trễ hẹn, đầu xuân 2017 năm nay nhóm em mới quyết tâm gạt bỏ hết những bận bịu cá nhân để lên đường hoàn thành chuyến Xuyên Việt trong vòng 15 ngày. 15 ngày không phải nhiều để du ngoạn và thưởng thức hết những vẻ đẹp, danh lam, đồ ăn, con người .... từng nơi nhưng cũng đủ cho bọn em trải nghiệm và thêm yêu thương đất nước Việt Nam hơn.

Nhóm em đã hoàn thành chặng Xuyên Việt được 1 tuần nhưng cảm xúc vẫn còn khá sâu đậm. Định không post bài nhưng em vẫn quyết định ghi lại nhật ký toàn bộ chuyến đi để nhằm lưu giữ cảm xúc và để các cụ/mợ khác tham khảo thêm cho những chuyến đi sau.

Trước khi đi nhóm em lên kế hoạch như bản đồ chặng bên dưới, thống nhất 1 ngày chỉ chạy trung bình 200-300km, riêng 1 vài tuyến 400-500km/ngày, việc chạy 1 lèo cũng không quá khó khi trên xe là 3 người kinh nghiệm lái khá lâu năm và rất cẩn thận ...

Đây là bản đồ theo kế hoạch ban đầu, sau có thay đổi chặng về chút xíu nên em sẽ cập nhật sau.

Tạm thời thế đã, giờ em hệ thống lại ảnh, tư liệu, ghi chép về từng ngày, từng nơi nhóm em đã qua trong các comment sau. Hy vọng nhật ký được mọi người quan tâm và chia sẻ thêm kinh nghiệm!
Cụ này chắc là dân thiết kế, có sở thích vẽ vời giống xã nhà em. ĐI đầu cũng phải vạch vạch trước... rồi lại đi theo phong cách tùy hứng của em.

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Bản đồ hành trình của cụ nhìn rõ ràng thật :D
Đi dài vậy có mệt không cụ?
Không mệt cụ ạ, chỉ mệt vì tối nào cũng nhậu tới sáng còn trên xe thì không hề. Có đi mới thấy mệt đến mấy lúc cầm volang lại tỉnh như sáo, thậm chí lại bắt đầu điệp khúc tranh nhau lái.

Cụ này chắc là dân thiết kế, có sở thích vẽ vời giống xã nhà em. ĐI đầu cũng phải vạch vạch trước... rồi lại đi theo phong cách tùy hứng của em.
Vâng chuẩn em là dân thiết kế. Mặc dù tùy hứng nhưng kế hoạch là kế hoạch, làm cái map như này vừa rõ ràng vừa biết được thời gian, quãng đường sắp tới như nào.

Happygotravel

Xe hơi
130F Thái Thịnh, Trung Liệt, Đống Đa, Hà Nội
Website
www.happygotravel.com.vn
Không mệt cụ ạ, chỉ mệt vì tối nào cũng nhậu tới sáng còn trên xe thì không hề. Có đi mới thấy mệt đến mấy lúc cầm volang lại tỉnh như sáo, thậm chí lại bắt đầu điệp khúc tranh nhau lái.

Vâng chuẩn em là dân thiết kế. Mặc dù tùy hứng nhưng kế hoạch là kế hoạch, làm cái map như này vừa rõ ràng vừa biết được thời gian, quãng đường sắp tới như nào.
Viết tiếp đi cụ. Miền Tây e cũng mới xuống có 1 lần, đúng đi qua cái cầu Rạch Miễu thì phải cởi áo mưa và mặc áo mưa mấy lần. Ah lần đó e đi xe máy, phượt cực vui luôn

Mitomxoan

Xe tăng
Em đánh dấu. Hè này làm 1 chuyến cùng gia đình