Nhật ký hành trình bán kem bên đất bạn Lào

nothinghd

Xe điện
thêm một tài năng vừa lôi ra khỏi lò viết văn Nguyễn Du :P, tiếp tục đê cụ CFO ơi :D...

huycm

Xe tăng
Ngoại truyện ( phần này 20%ghi tại hiện trường, 80% là fun nhé) : Tiếng Tày của cụ Tây
Truyện thứ nhất :
Cửa khẩu Nậm Cắn phía Lào 9h sáng ngày mùng 3 Tết . Mãi không xong thủ tục cho 6 con xe. Cụ Tây chưa ăn sáng, bóc ngay cốc mỳ tôm chìa vào mặt chú Hải quan Lào qua ô kính : Hoong, hoong... Bác Hải quan tròn mắt nhìn ngó xung quanh rồi như chợt hiểu ra cầm cốc mỳ đi vào phía trong lấy nước. Cụ Tây cười mãn nguyện phân bua với cả nhà.: Hình như thằng Lào nó cũng hiểu tiếng Tày các anh ạ...

dunghud

Xe tăng
Hết vốn văn rùi, cụ tiếp đê

taydixewavehg

Xe buýt
Ngoại truyện ( phần này 20%ghi tại hiện trường, 80% là fun nhé) : Tiếng Tày của cụ Tây
Truyện thứ nhất :
Cửa khẩu Nậm Cắn phía Lào 9h sáng ngày mùng 3 Tết . Mãi không xong thủ tục cho 6 con xe. Cụ Tây chưa ăn sáng, bóc ngay cốc mỳ tôm chìa vào mặt chú Hải quan Lào qua ô kính : Hoong, hoong... Bác Hải quan tròn mắt nhìn ngó xung quanh rồi như chợt hiểu ra cầm cốc mỳ đi vào phía trong lấy nước. Cụ Tây cười mãn nguyện phân bua với cả nhà.: Hình như thằng Lào nó cũng hiểu tiếng Tày các anh ạ...
e buồn cười nhất là dịch tiếng lào trên tờ tiến kíp. e dịch quá chuẩn a Hoàng nhể. buồn cười nữa là e bẩu sao tờ tiền kíp lào lại có hình ảnh Mao Trạch Đông. ka ka

huycm

Xe tăng
Ngày 2 : Luong vẫn gọi

5h58 các nhà đã bắt đầu lục đục thức giấc. Bữa sáng của hầu hết các thành viên đây ạ

7h23 tất cả đã sẵn sàng- cửa khẩu thẳng tiến

8h Cửa khẩu Nậm Cắn

Chụp ảnh kỷ niệm tại cột mốc sau khi làm xong thủ tục xuất cảnh VN

8h25 bắt đầu tiếp cận cửa khẩu nước bạn. Các đồng chí Hải quan bên Lào thấy VN nghỉ Tết chắc cũng dãn người trực để lại mỗi 2 bác có tuổi làm thủ tục. Nhìn các bác ấy đeo kính lấy hai ngón trỏ xỉa bàn phím mà tội quá

9h46 vẫn chưa xong thủ tục cho 6 con vợ hai của các cụ . Bắt đầu thấy lòng kiên nhẫn bị thử thách.

Chờ đợi

10h02 ơn trời cuối cùng đã xong. Lào ơi chúng tôi đã đến rồi đây.

125 km từ cửa khẩu Nam Kan tới Xiengkhoang đường tương đối dễ đi, vắng vẻ, không quá nhiều khúc cua đủ cho những tay cơ mới có dịp thử nghiệm.

12h30 đoàn dừng chân ăn trưa tại quán cơm của một mế người Việt lấy chồng Lào tại thị trấn Phonsavan. Quán cơm ngay cạnh hàng cafe bom theo cách gọi của các cụ nhà mình , rất dễ tìm.

Cafe " bom " - Xiengkhoang

Dave

Xe tải
Truyện thứ nhất :
"Nặm phật" = "nước nóng" chứ nhỉ?
Với vốn tiếng Lào ít ỏi của em thì em không hiểu cả "Nặm phật" cũng như "Hoong" :P

Nếu em không nhầm thì "Nam" = "Nước" và "Hon" = "Nóng"

Từ "Hoong" của Tây cũng có thể gần với từ "Hông" nghĩa là phòng nghỉ trong tiếng Lào, tóm lại là Hải quan quá thông minh, liên tưởng quá siêu đi :D

Orient Sea

Xe điện
Ông lính biên phòng Lào chắc nghĩ cụ Tây nói tiếng tây, già rồi, tai kém hoong hoong nghe thành ra là hot hot :)

Tiếp đi Huycm, truyện của cụ ly kỳ hấp dẫn như thám hiểm Alaska đấy :D

huycm

Xe tăng
14h20 6 xe xuất phát chinh phục cung đường đèo khủng : Xiêng Khoang - Luongphabang : 280km

Vị trí các xe bắt đầu được xác lập để đảm bảo an toàn và tốc độ di chuyển của đoàn. Cụ Huy đi đầu, cụ Híc - Ford ranger chân dài chốt đoàn, 2 tay lái non nhất được cài cắm vào giữa.

Tốc độ di chuyển ổn định khoảng 60km/h , Các khúc cua ngắn, dốc liên tục giường như ko có điểm dừng. Cứ di chuyển chừng 1h đồng hồ đoàn lại nghỉ chân 15-20 phút để cho các bác tài tranh thủ nắn cơ.

Nghỉ chân giữa cung đường đèo

Sau hơn 1h đồng hồ em huệ bắt đầu đi cùng đoàn. Sau hơn 3 giờ di chuyển 2 xe Fo và F1 đã "ngất" toàn tập, bắt đầu có tuyên bố sẽ về VN bằng air.... Trời tối dần, tốc độ di chuyển chậm lại, lác đác có một vài xe tải, xe khách ngược chiều. Bộ đàm phát huy hết tác dụng : báo xe ngược, tình trạng đường xá, kiểm soát quân số, động viên tinh thần... và khoảng 50km cuối cùng chỉ còn một câu hỏi được lặp lại nhiều nhất : còn bao lâu nữa đến Luong ???

Sau 7 giờ di chuyển Luong đã lấp ló ánh đèn phía dưới chân núi.

21h02: Luong

Đoàn dừng chân ăn tối tại nhà hàng ngay đầu Luong .Một nhà bỏ bữa về KS để ngất tiếp. Gặp ngay thanh niên Lào nói tiếng việt phiên dịch toàn tập thực đơn. Sau mới biết cu em học bác sỹ nhi ở Đại học y Thái Bình hơn 6 năm. Nhà hàng, sân bóng đá mini liền kề đang kinh doanh là của đại gia đình.

Các mợ, các cụ, Fo còn lại mệt nhưng vẫn tươi không cần tưới

Các cụ uống bia Lào - thống nhất lịch trình ngày tiếp theo

22h các nhà di chuyển về khách sạn. 5 gia đình đồn trú ở 3 khách sạn cách nhau chừng 50 -100m ngay khu vực trung tâm, sát bờ sông Mekong. Nhà cụ Tây lòng vòng một lúc thuê được phòng cách đoàn khoảng 2km.

Một ngày dài mệt mỏi. Các cụ, các mợ đang tự nhủ : mình phục mình quá cơ !

Chỉnh sửa cuối:

Na ná Nadal

Xe buýt
Nhà em bỏ bữa về ngất tiếp đây ạ. Em hỏi đường về Laolu may mắn gặp đc người biết tí tiếng Anh. Về ksan xong tắm rửa qua loa, mọi người ngất tiếp (cả F1 2,5 tuổi nhà em. Thương em bé nhất vì nôn nhiều dọc đường người bị lạnh mất nhiệt gấu nhà em phải ôm vào lòng). Xong mỗi mình em còn tỉnh, đói, em mò ra chợ đêm kiếm đồ ăn. 11pm, giờ đấy là rất muộn đối với dân Lào, đồ ăn duy nhất còn là cái gì cũng xiên nướng (thịt xiên, xúc xích, nẹp chim hay gà...) và bia Lào. Khi đó em mới đc tận hưởng các cụ ạ, vì cả ngày bị chỉ đạo ko biết lái xe để cả xe say. Xong xuôi phải vất vả lắm em mới nói chuyện đc với chủ quán là bọc ít thức ăn cho em mang về (có đứa Khựa nó dịch Anh-Lào giúp em). Thế mà em mang thức ăn về ko ai quan tâm lại còn mắng em tội gọi mọi người dậy...

dunghud

Xe tăng
Năm 2011 ,doàn đi qua doạn dèo 173 km, các gău ngất gần hết

huycm

Xe tăng
Ngày 3 (Mùng 4 Tết Bính Thân 2016) : Khám phá Luongphabang

5h30' bắt đầu ý ới gọi nhau đi xem sư. Khác hẳn lần đầu tới Luong, dọc các tuyến phố gần chùa đều hết sức ồn ã, du khách Trung quốc đông nghịt, vòng trong vòng ngoài, nói cười, chụp ảnh huyên náo mất hết cả sự trầm tĩnh của Luong. Rất khó chụp được kiểu ảnh cả đoàn sư dài lặng lẽ đi khất thực. Ảnh nào cũng thấy cảnh xô bồ.

Em hầu các cụ cảnh các nhà sư dừng bước tụng kinh trước của một ngôi chùa trước khi tiếp tục hành trình khất thực

8h20 Luong vẫn còn chìm trong sương. Xếp đoàn chờ cụ Tây để đi thác.

Khu vực thác Kuangsi cách trung tâm Luong 25km.

Thác

tiếp

tiếp

Làm tý đặc sản sông Mekong về nhậu

chip&moon

Xe tăng
Tiếp đê cụ ơi...đợt này đi vất hơn đợt trước nhỉ?

Lần trước Luang không đông đúc, khách chủ yếu là Tây