[CCCĐ] Nhật ký những chuyến đi

benq

Xe điện
Các cụ kể thì nhiều rồi, để xem các mợ khác nhiều không...**==tks

Đô Huy Hào

Xe máy
Em đi mẽo rồi mà mợ viết hay nên em cũng hóng vào đọc

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Gate 62, sân bay to thật, em mới đi đến cái gate 25 bên Thái đã thấy xa lắm rồi :D
Em Mỹ chắc chỉ là giấc mơ :)
Sân bay này thì cũng chưa phải là to lém ạ.
Sân bay Hongkong (HKG) Cụ ạ !

Các sân bay lớn thường có các xe bus hoặc tầu điện để chuyển khách giữa các ga ạ !
Mỹ thì nhiều khi oái ăm lắm, thừa tiền chưa chắc nó đã cho sang !
Phỏng vấn visa của các ĐSQ nói chung và Mỹ nói riêng, họ hỏi 1 câu thì mình trả lời càng chi tiết, cụ thể càng tốt. Tại ĐSQ Mỹ có 1 cậu người Mỹ nói tiếng Hà nội cực chuẩn, nếu không nhìn người chỉ nghe tiếng thì tưởng là người Hà nội luôn !
Cám ơn các thông tin của mợ.

Máy bay bắt đầu đi vào vùng tối.
Nhìn qua cửa sổ:

Sau hơn 12 tiếng ngồi đồng hồ thì bây giờ đã gần tới nơi và trời chuyển sang buổi sáng, mây mỗi lúc một dầy hơn:

Chỉnh sửa cuối:

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Máy bay vừa đáp xuống sân bay Dallas, mặc dù rảo chân rất nhanh không cả kịp chụp hình, vậy mà đã thấy 2 nhân viên của Japan airline đang đứng đợi sẵn, bên cạnh là chiếc va li đợi sẵn. Thế hóa ra có mỗi em là chuyển tuyến hay sao không biết. Chưa đi tới nơi thì đã có 1 bạn chạy tới hướng dẫn ngay, phải công nhận là tác phong người Nhật cực kỳ nhanh nhẹn, họ đưa cho em chiếc vé máy bay và nói bạn sắp bị trễ rồi, bạn phải nhanh lên mới kịp. Em hoảng hồn túm lấy chiếc vali và chạy, một bạn chạy theo chỉ cho em nơi check in và kiểm tra hành lý ký gửi tiếp tới chặng cuối, vậy là đỡ được khoản hỏi hỏi tìm tìm.

Sân bay Dallas (vì vừa đi vừa chạy nên ảnh chụp bị nhòe)

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Nhập cảnh Mỹ: (đoạn này quên mất khá nhiều rồi) Đây là nơi mọi người đứng xếp hàng và làm các thủ tục khai báo trước khi nhập cảnh. Nếu là ở Nhật thì trên máy bay các bạn tiếp viên sẽ đi từng hàng ghế để hỏi là mình nhập cảnh hay chỉ là transit, nếu nhập cảnh vào Nhật thì bạn tiếp viên sẽ đưa cho mình 2 tờ giấy để kê khai. Còn ở đây là sử dụng các máy tự động như thế này, rất đông và rất nhiều máy. Tuy nhiên vì em phải qua đoạn check hành lý và chuyển tiếp máy bay nên bị chậm sau, phải xếp hàng ở đoạn gần cuối, lúc đó cũng thấy lo vì thời gian không có nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Đoạn tiếp theo thì không được chụp hình nữa. Em xin tả bằng chữ vậy.

Qua cửa check vân tay đầu tiên, lúc đó đông lắm và cũng không có sự ưu tiên trẻ con, tuy nhiên nó lại có sự ưu tiên đối với từng nước. Đầu tiên là Nhật, họ lại gọi ai là công dân Nhật? vậy là những người Nhật được tách lên qua đứng hàng trong cùng để nhập cảnh trước, sau đó là một vài nước nữa em không nhớ nhưng Việt Nam hay Trung Quốc thì không. Đoạn này mất thời gian nhất và cũng nóng ruột nhất. Chờ đợi khá lâu thì cũng đến lượt mình.

Qua được check vân tay, tiếp theo là tới cổng an ninh, đoạn này phải check 2 lần, một là với chó nghiệp vụ, hai là cửa an ninh. Ghê nhất là đoạn cảnh sát dắt mấy con chó to gần bằng người em đi hít hít ngửi ngửi từng người một - cả người và hành lý xách tay. Chợt nghĩ quẩn, nhỡ nó đi tới mình nó thấy vừa miệng lại tợp một cái thì đời thế là hết. Anh da trắng cao to béo béo đứng trước em khoảng 2,3 người bị nó loanh quanh ngửi một hồi và cảnh sát yêu cầu cả đoàn phía sau dừng lại, đứng cách xa để kiểm tra tiếp. Vậy là lại trễ khoảng 10 phút cho việc này. Trên sàn thỉnh thoảng lại có vài đồ của những người đi trước bị yêu cầu bỏ lại, đồ vứt lung tung dưới mặt sàn, và mọi người vẫn cứ xếp hàng lầm lũi. Đoạn này không được chụp hình.

Cuối cùng cũng nhập cảnh xong, vì vội nên em không có chụp được nhiều hình sau đó.

Chỉnh sửa cuối:

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Như tụi Hàn nó có tàu điện ngầm transit giữa các ga cũng tiện phết.
Giấc mơ em là đến Mỹ và Ca chơi một chuyến :)
Ở Mỹ cũng vậy cụ ạ.

Dallas đón em bằng một trận mưa lớn và lạnh, thời tiết lúc đó khoảng 7,8 độ, em vẫn mặc chiếc áo cộc tay từ Hà Nội, giờ có khoác thêm áo khoác siêu nhẹ của uniqlo mang theo trong hành lý xách tay nhưng vẫn lạnh quá vì trời có mưa. Lúc trước đã nghĩ xuống tới Dallas lấy hành lý sẽ lấy áo len mặc thêm, nhưng quả thật lúc đó chỉ có nước vắt chân lên mà chạy nên đâu có kịp lấy đồ, vậy là chịu lạnh.

Vì sân bay Dallas quá rộng nên phải lên tầu điện để di chuyển sang ga khác, tiếp tục chặng bay gần 3 tiếng nữa

phanthanh200

Xe tăng
Em vào đánh dấu cái, lỡ có chuyển đi thì biết đường mà tìm.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Hè năm rồi e cũng được trải nghiệm nước Mỹ, bờ Đông. Bay 2 chặng gần hết 1 ngày, cũng giải ngố được ít nhiều kể từ lúc phỏng vấn xin visa...
E cũng rất thích vi vu. Cũng được ra nước ngoài vài chuyến. Sợ nhất là bay những chuyến đi xa. Ngồi bó gối gần 10 tiếng là chuyến xa nhất của E. Thấy như 1 cực hình trong thời gian ngồi trên chuyến đó :((:((@-)
Cụ nhớ post bài đều tay nhé. E sẽ dõi theo câu chuyện của cụ.
Các cụ kể thì nhiều rồi, để xem các mợ khác nhiều không...**==tks
Vâng ạ, mỗi người một trải nghiệm khác nhau nên em mới note lại ở đây, từ từ rồi em sẽ viết dần. Chuyến của em hơn 12 tiếng nhưng em thì thấy cũng không quá mệt, thường thì trong những chuyến bay em đều sẽ ngủ hoặc là ngồi viết lại đoạn vừa đi qua vào quyển note nên thời gian trôi cũng khá nhanh :)

Chuyến bay tiếp theo, bắt đầu kể từ đoạn Boading pass: Ở đây họ chia theo từng group chứ không phải cứ xếp hàng dài dằng dặc như ở Việt Nam hay các nước khác. Không có chuyện xếp hàng ngăn nắp và trật tự. Họ sẽ đứng ngồi tự do, chỉ khi nhân viên gọi tới group nào thì họ sẽ đứng ra xếp theo group.

Em ngồi ở hàng ghế gần cuối nên thuộc group cuối cùng.

Hành khách trên máy bay liếc qua không có một người nào da vàng (Châu Á), chỉ toàn những ông Tây bà Tây to béo gấp rưỡi mình, họ nói chuyện khá to và cười đùa rôm rả chứ cũng không trật tự như cách em thấy trên chặng bay vừa rồi của Nhật.

Tiếp tục trở lại hành trình:
Đợi chờ lấy hành lý

Chỉnh sửa cuối:

bau67

Xe container
Cám ơn các thông tin của mợ, khi nào mợ sắp xếp hình ảnh rồi pốt lên đây luôn cùng em cho vui. Cafe gió mà mợ.
Đọc bài Mợ viết về chuyến đi hay và sinh động thật sự, đã cho nhà Cháu thấy như mình được đi Mỹ.
Nhà Cháu là Cụ, toàn nghe hơi nồi chõ rồi lên đây chém gió, chứ suốt ngày quẩn quanh xó bếp thôi ạ !:D

6V4 PRADO

Xe điện
Người OF
Mợ Eraser cho em hóng với nhá:D

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Đọc bài Mợ viết về chuyến đi hay và sinh động thật sự, đã cho nhà Cháu thấy như mình được đi Mỹ.
Nhà Cháu là Cụ, toàn nghe hơi nồi chõ rồi lên đây chém gió, chứ suốt ngày quẩn quanh xó bếp thôi ạ !:D
Em đi mẽo rồi mà mợ viết hay nên em cũng hóng vào đọc
Cám ơn các cụ, em cứ viết theo cảm tính thôi ạ, cũng quên nhiều nhưng mà thôi cứ viết để giải trí ;))

Điểm bắt taxi: bắt taxi ở sân bay này cũng khác với những nơi em qua, không phải cứ taxi nào cũng có thể lên được. Một vài người từ nơi khác không biết nên đứng vẫy hoài không có xe nào đỗ :)

Taxi tới từng bang khác nhau sẽ khác nhau, ở biển xe sẽ ghi bang nào taxi này chạy chứ không phải như ở VN. Cách tốt nhất nếu không biết là hỏi và nhờ giúp, sau khi đưa địa chỉ khách sạn và nhờ anh cảnh sát ở đó bắt cho một chiếc taxi thì em cũng lên được xe, trên biển sau của xe taxi có ghi rõ là Virginia, nghĩa là taxi này mới tới bang này được, em đoán vậy.

Điểm bắt taxi

Cafefun

Một sản phẩm của Otofun
Em rất thích văn phong của mợ. Đánh dấu để tiếp tục đc đọc những trải nghiệm của mợ. Cảm ơn mợ đã chia sẻ.

huyyy

Xe buýt
Thớt cụ hay ,em kê dép hóng hớt ạ.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]

me2gai

Xe tải
Cách hành văn của mợ rất hay, vừa chân thực lại vừa dí dỏm. E chờ mợ viết tiếp

Veneno R

Xe hơi
Em vào đọc câu chuyện chuyến đi của Tẩy :)