[CCCĐ] Nhật ký những chuyến đi

sonsodaco

Xe buýt
Em đi Tokyo 5 ngày. Chỉ ở đó. Đi du lịch cụ ạ. Lần đầu đi qua đó, có gì nhờ các cụ tư vấn

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Đền Asakusa, còn gọi là đền Sensoji, đây là một ngôi đền khá nổi tiếng ở Tokyo, đặc biệt thu hút người dân Nhật Bản tới cầu nguyện vào đêm giao thừa cũng như trong những ngày đầu năm mới.

Đền này có một kỷ niệm cũng vui vui nên em cũng ấn tượng. Tụi em chỉ chơi theo từng nhóm, ví dụ VN thì thường chơi thân với hội Thái Lan, Trung Quốc, Lào, Cam. Một hội nữa là hội Ấn, Pakistan, Turkey, Indo,… thì chơi với nhau, hội này tụi nó gần nhau về địa lý và cùng theo đạo hồi chắc dễ nói chuyện. Hội thứ 3 là các bạn đến từ các nước Nam Mỹ (Mexico, Brazil, Chile,…) và Đông Âu sẽ làm một nhóm. Tất nhiên là có chơi cùng nhau trên lớp, nhưng khi đi riêng, ăn uống chơi bời thì thường theo nhóm như vậy.

Hôm đó cuối tuần mấy đứa rủ nhau đến Asakusa mua đồ. Mua xong lỉnh kỉnh túi đồ mấy đứa rủ nhau qua đền sensoji. Qua cổng chính của đền thì một bên sẽ là khu vực xóc thẻ bài (giống như phim Trung Quốc đó ạ), muốn xóc thẻ thì bỏ đồng 100yên (hơn 20 nghìn) rồi xóc thẻ và lấy tờ giấy giải quẻ (viết bằng tiếng Nhật và tiếng Anh). Hôm đó em xóc được quẻ trung bình, nội dung đại loại dịch là: hôm nay là một ngày bình thường, có một chút niềm vui nhưng bạn chú ý kẻo bị mất đồ.

Lối vào đền chính, hai bên là những gian hàng lưu niệm dành cho khách du lịch, đắt mà không có gì hấp dẫn nên em không quan tâm. Ở đây các cụ mợ đi du lịch có thể thuê Kimono mặc và chụp ảnh với giá 2000 yên.

Một nhà sư trên phố

...Một ngày cuối năm

Nhật là một nước phát triển vậy mà họ cũng tín ngưỡng đền chùa thần phật nhiều các cụ ạ. Đền chùa nào cũng đông đúc, hương khói nghi ngút và khấn vái như mình.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Nơi xóc thẻ và lấy quẻ giải

Bình thường thì khi giải quẻ xong, với những quẻ xấu hoặc trung bình người ta thường buộc nó lên những khu vực bên cạnh nơi rút thẻ để nhà chùa hóa giải nó. Em trước giờ vốn không tin vào tâm linh nên đọc xong thì cất tờ giải quẻ vào trong túi áo ;)) quẻ này là quẻ ngày thôi chứ không phải là quẻ cả cuộc đời đâu ạ.

Vào gian thờ chính thì gặp ngay bạn người Turkey. Bình thường ở lớp các nhóm ít chơi cùng nhau, lại khác lớp nên không có nói chuyện. Gặp ở đây nên tụi em ra chào nhau và chụp choẹt ảnh ọt một hồi. Một tiếng sau thì em sực nhớ ra túi đồ em mua ban sáng không hiểu là đã để ở đâu (loanh quanh khu chùa thôi ạ). Vậy là tá hỏa chạy đi tìm mấy cái áo vừa mới mua, cũng hỏi cả police ở đó nhưng họ nói ko có ai nhặt được mà cũng ko có ai gửi trả. Họ hướng dẫn ra điền phiếu, địa chỉ, nơi ở, sđt các thứ các thứ nhưng thủ tục quá nên em bỏ qua, thôi tặc lưỡi chả tìm nữa. Vậy là mất túi đồ.

Nhưng sau hôm đó thì em lại chơi với bạn Turkey và nhóm bạn đó. Mỗi ngày đi bộ đi đi về về mấy km từ khu ở tới nơi học với chiếc ba lô nặng (có bỏ laptop) là bạn hoặc nhóm bạn lại mang giúp. Nghĩ lại thì quẻ gieo hôm đó thế mà đúng. Sau này về nước vẫn giữ liên lạc, em nhớ hồi bạo động định lật đổ chính quền ở Turkey, em có nhắn tin cho cậu ấy hỏi tình hình ra sao, hai ngày sau cậu ý nhắn lại là an toàn rồi ;)) một năm sau thì thấy gửi thiệp báo hỷ cho mọi người.

Gian thờ chính, ảnh chụp ngày trc hơi mờ

Ảnh chụp mới đây sau bao nhiêu năm quay lại

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Disneysea:

Đến Disney sea vào một ngày mùa đông gần noel lạnh, nơi đây gần biển nên không khí càng lạnh hơn. Lúc xếp hàng mua vé tại cổng, các bạn không ai bị hỏi gì, duy nhất đến lượt em thì cô bán vé dừng lại hỏi: Chinese? Em xua tay: no, no, I’m from VN.
Disneyland thì nhiều nơi có rồi, hình như Đà Nẵng cũng có nhưng em chưa đi. Ở Nhật thì có DisneySea, DisneySea khác biệt rõ ràng với những công viên Disney khác bởi nó là công viên giải trí với chủ đề hải dương được lấy cảm hứng từ những câu chuyện và huyền thoại về biển cả.

Bãi để xe chụp từ tầu điện

Một nhà hàng trong khu Desney sea, khá cổ kính

Ăn uống: trong này có món đùi gà turkey hun khói khoảng 500-800yên = 100-150k của mình ăn rất ngon và no nặc nè.

Hệ thống tầu điện chạy trong khu vui chơi để di chuyển sang khu vực trò chơi khác vì khu này rất rộng và người dân xếp hàng đợi lượt ngày cuối tuần thì quá đông.

Trò khám phá hòn đảo bí ẩn, lối đi qua những tường thành bằng gạch khá cổ xưa

Góc nhìn từ phía hòn đảo bí ẩn.

Vào trong hòn đảo bí ẩn thì có 2 trò là Hai vạn dặm dưới biển và Hành trình khám phá lòng đất.
Đây là trò có tên gọi hai vạn dặm dưới biển,
Lối đi xuống cabin lặn, những cột sóng cao như tòa nhà 2,3 tầng

Tầu ngầm của thuyền trưởng Nemo và nhân viên trên tầu, đâu đâu nơi nào cũng có biểu tượng chữ (N) nghĩa là Nemo, kể cả chiếc mũ đội đầu.

Đoạn lặn dưới đáy biển thì ngày đó em có quay lại nhưng tối om và cũng bị mất dữ liệu nên không còn. Đây là trò hấp dẫn nhất trong các trò chơi của DisneySea (theo em đánh giá)

Kia là ngọn núi lửa prometheus (minh họa thôi ạ) và mũi khoan xuyên vào lòng đất – Đây là trò hành trình khám phá lòng đất, trò này em ko được chơi.

Ngoài ra còn nhiều trò khác như thế giới đồ chơi của Andy (trong bộ phim toy story), cướp biển, xứ xở các nhân vật hoạt hình và câu chuyện nghìn lẻ một đêm... tuy nhiên em cũng không ấn tượng lắm, trừ trương trình nhạc nước buổi tối.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Chuyến đi khác: thăm núi Nikon một ngày cuối đông.

Đất nước Hàn Quốc và những kỷ niệm thật là buồn cười :D
(em viết sau ạ)