[CCCĐ] Nhật ký những chuyến đi

Đức 81779

Xe hơi
Biết là đẹp đấy nhưng chưa có điều kiện để đi .

VietCK

Xe tăng
Cảm ơn mợ chủ cho em mở mang tí kiến thức
biết bao giờ em mới đc đi mẽo, đi nhật đây

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Thread này em xin phép kể các cụ mợ nghe về một vài chuyến đi mà em trải qua, một vài nơi em đã đến - đó là những trải nghiệm cũng như cảm xúc còn mãi tới sau này nên em cũng muốn viết ra và chia sẻ để sau này đọc lại coi như là kỷ niệm. Cũng mong các cụ mợ cùng góp sức xây dựng thớt bằng những chuyến đi của mình.

----------------------
Chuyến đi xa nhất của em là Mỹ. Ai đó đã nói, hãy sang nước Mỹ ít nhất một lần trong đời để biết về đất nước và cuộc sống của "thế giới khác" nó như thế nào. Trước khi đi em không kỳ vọng về chuyến đi lắm, những ngày ở đó cũng không có quá nhiều ấn tượng như một vài nước em đã từng qua, nên xin phép cảm xúc thế nào sẽ viết thế đấy.

Từ HN em sẽ phải qua 2 chặng transit, một tại sân bay Narita (Nhật Bản) và một tại sân bay Dallas (bang Texas, Mỹ).

Sân bay Narita, Nhật Bản

Sân bay Dallas một ngày mưa lạnh

(Em sẽ kể trình tự và có ngắt đoạn để các cụ mợ tiện theo dõi)
em kê dép hóng chuyến đi của cụ. Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ an toàn ạ :))

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Thực ra em có gần 4 tiếng transit ở đây nhưng máy bay chặng JP tới Dallas bị trễ mất 1 tiếng, nên sau đó em còn có hơn 2 tiếng thôi, rất may các bạn tiếp viên JP airlines lại hỗ trợ chuyển vé, khi tới nơi các bạn đã chờ sẵn và còn chạy đưa tới nơi kiểm tra hành lý ký gửi (như em kể đoạn trc)

Toàn bộ chi phí do bên đó chi trả, vé máy bay cũng bên đó đặt cụ ạ.

Khách sạn em ở là khách sạn Marriott, phòng sạch đẹp, rộng và tiện nghi, lịch sự. Em thấy ổn.

Bàn làm việc view khá đẹp

Em thêm ảnh nữa

KS phòng đẹp như lày mà Mợ Eraser chắc ở có mỗi mềnh thì phí nhờ :))

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
KS phòng đẹp như lày mà Mợ Eraser chắc ở có mỗi mềnh thì phí nhờ :))
Hình như bác gì vừa rồi sang VN gặp anh Ủn cũng ở ks Marriott là cùng cụ nhỉ ;)) Em đùa chút xíu chứ ở đây nó là vùng ngoại ô và ks chắc là 3* ạ, phòng đẹp đẽ, em ở một mình nên thấy cũng hơi phí thời gian ;)) giá tính ra tiền Việt là khoảng 3tr/đêm cụ ạ.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
em kê dép hóng chuyến đi của cụ. Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ an toàn ạ :))
Cảm ơn mợ chủ cho em mở mang tí kiến thức
biết bao giờ em mới đc đi mẽo, đi nhật đây
Mợ chủ viết tiếp đi cho mọi người đỡ mỏi cổ.8->8->8->
Cám ơn các cụ động viên, chút xíu nữa em lại viết tiếp.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Tokyo em cũng từng bị lạc, lần đó là ngày mới qua Nhật, dù được các anh chị người Việt ở cùng khu KTX hướng dẫn đi tầu điện và tìm đường mấy ngày rồi nhưng không thể nào nhớ nổi. Ngày thứ tư thứ năm gì đó thì em bị lạc sau khi lang thang mua sắm ở Shinjuku. Cái hay là lạc đi đâu không lạc lại lạc vào phố đèn đỏ ạ ;)) lúc đó 9h tối cũng là lúc phố này hoạt động. Trước đó thì em có nghe kể nhưng không nghĩ tới, đi một hồi thì ngợ ngợ ra, hôm đó cũng hơi lo.

Có một điều em được nghe kể lại, rằng không hoàn toàn khách đến đây là vì chuyện thỏa mãn nhu cầu td* mà có thể chỉ là tìm người để nói chuyện. Và sau đó thay vì đưa tiền cho cô gái thì người khách có thể tặng họ những món quà. Người Nhật họ không thích nhận tiền vì nhận tiền như thể là sự xúc phạm hay thế nào đó. Những món quà ở đây họ cũng luôn cầu kỳ và tỉ mỉ, bất kể giá trị quà tặng lớn hay nhỏ.

Người Nhật họ cũng luôn biết giữ hình ảnh với người nước ngoài. Ngày xưa các quán rượu hay quán karaoke họ còn có hẳn biển Japan only, tất nhiên là nếu đi cùng những người bạn Nhật thì không sao rồi. Những quán rượu này là nơi mà họ tới tụ tập sau giờ làm việc. Vẫn comple lịch sự lắm, ra về thì cũng loạng quạng chân nọ đá chân kia, hoặc khoác vai nhau hát ầm đường (đó là cảnh về đêm) nhưng tuyệt nhiên không có hành xử thô lỗ với bất cứ ai.

Một quán rượu ở Nhật:
(tìm mãi ko thấy ảnh ạ ;)))

Một khu phố đi bộ ở Shinjuku về đêm:

Hôm đó em lạc tới 11h hơn mới về tới, cũng là phải nhờ một người đi đường đưa về. Người Nhật không phải hoàn toàn nhưng đa phần họ rất nhiệt tình, mặc dù lúc đó là nửa đêm khá muộn và vắng, vậy mà họ vẫn đưa em về tận nơi mới chào quay trở lại.

Tokyo có 2 tòa tháp, một là Tháp Tokyo skytree nằm ở Sumida-ku, Tokyo với chiều cao 634m được coi là tháp truyền hình cao nhất thế giới, hai là tháp Tokyo với độ cao bằng một nửa 332,9m nằm ở Shiba-koen, Minato, Tokyo.

Đây là Tokyo skytree

Nhìn thành phố từ trên đỉnh tháp, nơi em ở là gần Ueno, đi học bằng Chiyoda line kia ạ

Tháp Tokyo, ảnh chụp một ngày mùa đông cây trơ trụi lá:

Chỉnh sửa cuối:

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Em copy trên mạng cho nhanh vì đầy đủ thông tin rồi ạ:

Rèm Noren là loại rèm nhiều mảnh, xẻ dọc độc đáo, chỉ có thể được tìm thấy trong nền văn hoá Nhật Bản. Vượt lên khỏi chức năng ngăn cách, che chắn thông thường, Noren còn nắm giữ tầng ý nghĩa sâu xa, được sử dụng như một cách quảng cáo ý nhị, đúng với phong cách khiêm cung và tinh tế của người Nhật Bản.

Rèm Noren thuở sơ khai chỉ là một mảnh vải trắng hoặc đơn sắc giản dị. Sau này, khi kinh tế trở nên hưng thịnh, các cửa tiệm buôn bán mới gán thêm cho Noren chức năng biển quảng cáo để nâng tầm nhận diện thương hiệu của mình. Noren từ đó có sự chuyển mình rõ rệt về màu sắc. Chúng trở nên rực rỡ hơn với dãy màu đa dạng và hoa văn cầu kỳ, phong phú. Mỗi ngành nghề kinh doanh lại có một màu rèm cửa Noren đặc thù.

Loại rèm này ban đầu được làm từ vải sợi gai khá thô cứng và khó in màu. Sau, chất liệu được thay thế bằng vải cotton có sự buông rủ mềm mại và công đoạn in ấn cũng trở nên dễ dàng hơn. Càng ngày Noren lại càng trở nên phong phú về màu sắc và hoạ tiết in ấn.

Mời các cụ mợ đọc thêm ở trang này, viết rất hay và rất chi tiết: https://www.elledecoration.vn/cultural-special/rem-noren-bien-hieu-nhat-ban

Và một điều nữa em được biết do một ông người Nhật nói thêm: rèm Noren cũng là để khi khách bước vào trong nhà sẽ cúi đầu như là một cách chào lịch sự khi bước vào các cụ ạ, đó cũng là ý nghĩa rất hay của nó.

Em xin phép up mấy ảnh em chụp chứ trong bài báo kia hay hơn và nhiều ảnh đẹp hơn nhiều ạ:

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Tiếp theo khi nào rảnh em sẽ viết về đám cưới truyền thống, về đi chùa cầu bình an và bùa bình an, về một vài lễ hội truyền thống, về một vài nét văn hóa khác nữa.

À em bổ sung thêm: về món ăn truyền thống, về bánh mochi (Em phải liệt kê ra đây kẻo lâu lâu quên mất. Chủ yếu là ảnh thôi ạ vì em cũng chỉ biết sơ sơ thôi, rất tiếc là em bị mất khá nhiều ảnh ngày xưa, hoặc ảnh chụp bị mờ và xấu ;)))

Em up thêm cái ảnh ở công viên Ueno, "phố nhà nghèo"
*Khái niệm "phố nhà giầu" (Ginza) và "phố nhà nghèo" (Ueno) là em tự đặt tên đấy ạ ;))

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
:))
Hai tòa tháp này thì cũng không có gì để kể nên em kể sang phố Ginza

Phố Ginza được gọi là khu phố nhà giầu, vì phố này là khu phố hàng hiệu đắt đỏ nhất Tokyo, gồm các dãy cửa hàng của các thương hiệu nổi tiếng trên thế giới. Người Việt khi sang đó hay tìm mua quần áo của Uniqlo, nếu không biết mua thì sẽ không mua giá được rẻ. Cửa hàng Uniqlo trên phố Ginza là cửa hàng lớn nhất thế giới trong chuỗi các cửa hàng của hãng này. Ở đây mặt hàng sẽ phong phú nhất, đẹp nhất và đầy đủ nhất. Ngoài ra có thể tìm ở Shinjuku, ueno, akihabara… đâu đâu cũng có nhưng không thể đầy đủ như ở đây được, các cửa hàng Uniqlo nhỏ lẻ thì rất rất nhiều nhưng không có gì và cũng không nên vào, mất thời gian.

Uniqlo chỉ là một thương hiệu bình dân ở Nhật, nó giống như là VN có Việt Tiến, Nhà Bè, hay May 10. Nó thường có chính sách giảm giá mặt hàng theo tuần, có thể tuần này bạn mua được mặt hàng này với giá sale, tuần sau lại phải mua với mức giá bình thường mặc dù sale thường là ko nhiều – 200k/sản phẩm - chính sách này là chính sách kích cầu chứ không phải do hết mùa hay do lỗi mốt như ở VN. Đôi khi thì nó có kèm thêm một vài chương trình khác như là tặng voucher cho tuần mua tiếp theo chẳng hạn, nếu gặp những chương trình sale đó thì mua hàng sẽ được khá rẻ.

Em ngày xưa đấy ạ ;))

Em bonus thêm cái ảnh trong quán ăn, em xin phép làm mờ cái mặt em đi xíu không ngại lắm ạ ;))

Lại nói về quán ăn, hôm trước em nói sẽ viết một bài về Noren - tấm vải treo trước các nhà hàng ở Nhật, giờ em mới nhớ
"Em ngày xưa" mờ ảo quá.:))

Chỉnh sửa cuối:

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
:))
Em ngày xưa mờ ảo quá.:))
;))

Lễ hội shichi-go-san là một lễ hội dành cho các bé khi bước vào độ tuổi 7, 5, 3. Ở Nhật, các gia đình sẽ làm lễ tạ ơn và cầu phúc cho trẻ khi các bé trai bước vào độ tuổi 3, 5 và bé gái bước vào độ tuổi 3, 7 (shichi là 7, go là 5, san là 3) nên lễ hội này cũng được gọi tên là lễ hội 7-5-3. Lễ hội này được tổ chức vào chủ nhật giữa tháng 11, tại lễ bội bố mẹ của bé sẽ cho con mặc những bộ lễ phục truyền thống: bé gái 7 tuổi được mặc Kimono cài hoa, bé trai 5 tuổi sẽ mặc Hakama, mỗi bé cũng được bố mẹ mua cho một chiếc kẹo và cả gia đình sẽ cùng đến đền làm lễ cảm tạ sự che trở của thần linh và xin phúc lành cho con cái họ.

Ảnh chụp tại đền Meiji

Hai chị em, hai bé này rất dễ thương và nói tiếng anh khá tốt, còn nhớ ngày trước khi mới qua Nhật có đi lạc đường mà gặp những người đứng tuổi là cũng khá khó hỏi đường vì tiếng anh họ không thạo, nhưng bây giờ gần như có thể hỏi bất cứ ai, trừ khi ra những vùng quê xa và gặp ông bà già.

Phụ nữ Nhật họ rất tỉ mỉ nên sẽ luôn gặp những hình ảnh các bà mẹ sửa soạn cho con cái như thế này dù là rất đẹp rồi nhưng vẫn phải chỉnh cho đẹp nữa. Ảnh là một bé gái 7 tuổi được mặc kimmono và cài hoa

Một bé gái 3 tuổi

Mỗi bé sẽ được phát cho một túi chitoseame bên trong đựng những thanh kẹo trắng hồng hoặc đỏ để cầu mong cho sức khỏe và cuộc sống lâu dài

Chỉnh sửa cuối:

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Đám cưới truyền thống:
Kiểu lễ cưới này có nguồn gốc từ thời Muromachi, đến thời Thiên hoàng Minh Trị (Meiji) thì phương thức này trở nên phổ biến và được duy trì tới ngày nay. Trong lễ cưới, cô dâu mặc bộ kimono màu trắng gọi là shiromuku và chú rể mặc áo kimono màu đen là montsuki, khoác áo haori và mặc quần hakama.

Ảnh chụp đám cưới tại đền Meiji Jingu, Tokyo

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cảm nhận của em là phụ nữ Nhật bản tổng thể không xinh . So với phụ nữ Việt Nam thì kém hơn . Nếu tính cả yếu tố khí hậu môi trường vào nữa thì kém hơn hẳn.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Một buổi hội chợ nhỏ tại công viên Ueno ngày cuối tuần

Những người dân Nhật thân thiện và gần gũi, nói cũng to, hát to mà cười cũng to :)

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Cảm nhận của em là phụ nữ Nhật bản tổng thể không xinh . So với phụ nữ Việt Nam thì kém hơn . Nếu tính cả yếu tố khí hậu môi trường vào nữa thì kém hơn hẳn.
Phụ nữ VN cũng đẹp mà cụ nhỉ. Người Nhật gốc vốn thấp bé nhưng đời sau này họ lại rất cao, tất nhiên có nhiều người vẫn thấp hơn cả người Việt mình

Đi xa thành phố một chút cho đỡ nhàm chán cụ nhỉ

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Đánh dấu, vì cuối tháng này em cũng đi tokyo
Cụ đi chơi hay đi công việc? Cụ ở chỗ nào Tokyo?

Có một điều hay là có những cửa hàng có khi chục năm không thay đổi các cụ mợ ạ. Mấy cái cửa hàng hay siêu thị tiện ích loanh quanh khu em ở trc đây bán đồ tiêu dùng thì có khi nhắm mắt cũng biết mua cái gì ở đâu, giá bao nhiêu. Có một lần em chỉ đường cho một cô bạn lần đầu tiên tới Nhật đi mua một chai nước rửa tay em hay dùng mà ảnh chụp không có, cô bạn thì chưa nhìn thấy bao giờ trong khi hơn 3 năm em chưa quay lại và em mua lần đầu cách đây cả chục năm rồi. Tìm đúng phố đó, cửa hàng đó, đi thẳng tới đúng chân cầu thang lên tầng hai thì tìm kệ dưới cùng bên tay phải là chỗ bầy nước rửa tay, nó sẽ có chai cao chai thấp chai béo chai gầy, chọn đúng loại này mầu này mà mua. Giá 10 năm trước mua bao nhiêu, 10 năm sau quay lại giá vẫn không thay đổi.

Người Nhật họ nhẹ nhàng, lịch sự với khách, đến cười họ cùng nhẹ nhàng. Nếu mà với người Mỹ, bật tiếng "thank you" hay "sorry" suốt ngày, ví dụ như đi băng qua trước một người (trong siêu thị chẳng hạn) thì hãy nói sorry, nói to đủ cho vài người loanh quanh nghe thấy cơ ạ, khá to đấy ạ, thì người Nhật lại nói rất nhỏ và cúi đầu. Nhưng đấy là khách và gặp theo kiểu xã giao. Còn với những người dân dã và mức độ thân quen thì hãy ô a cản thán và bày tỏ cảm xúc một cách rõ ràng to tát để thể hiện sự thân thiện thì họ lại rất vui, nhưng đó chỉ dành cho những người thân quen. Người Hàn cũng vậy, họ nói mình nghe ngỡ như đang cãi nhau, khách sáo thì lại rất nhẹ nhàng.