[Funland] Nhật ký xây nhà (9/2020 ~ 9/2021)

donfx

Xe buýt
Hay quá, chúc mừng cụ.
Cụ có file Excel share cho cháu xin 1 copy ah vì cháu cũng đang ngâm cúu.
Cảm ơn cụ nhé.

Chào các cụ mợ,
Cháu mải mê với việc xây nhà ở quê quá, bỏ bẵng cái “nhà” đang xây trên OF này. Hôm nay cháu có thời gian nên lại ngồi viết tiếp chuyện xây nhà để chia sẻ với các cụ.
Trước hết, cháu cũng cập nhật qua tình hình nhà cửa của cháu hiện tại là như này:
1- Phương án cuối cùng nhà cháu lựa chọn là 4 bên độc lập:
- Thiết kế: bạn của ông anh cháu làm
- Thi công: đội thợ được đứa cháu họ giới thiệu (đội này vừa xây xong cho nó 3 cái nhà, được đánh giá là rất ổn) => bố cháu phụ trách
- Vật liệu: bạn của em trai cháu cung cấp => ku em phụ trách
- Giám sát: bố cháu giám sát hàng ngày, những giai đoạn quan trọng (đổ móng, đổ trần,...) có ông anh họ + bên thiết kế sang giám sát cùng.
2- Nhà cháu vừa đổ móng xong hôm kia, hiện tại đang trong giai đoạn thi công các hạng mục ngầm (bể nước, bể phốt, đường ống,....)
3- Trộm vía, cho đến thời điểm này, mọi thứ đang diễn ra tương đối thuận lợi.
Ngắn gọn là như thế nhưng thực tế để xong được việc số 1- cũng mất thời gian phết các cụ ạ. Lúc đầu nhà cháu tính phương án để cho bên thiết kế làm tất cả, nhưng sau khi xem báo giá thì thấy chi phí cao quá do họ ở HN, chi phí chi trả cho nhân công & vận chuyển nguyên vật liệu đến nhà cháu sẽ phải tăng thêm . Nhà cháu chia nhau ra để hỏi thông tin từ các mối quan hệ quen biết thì cuối cùng so sánh được về chi phí: nếu để bên thiết kế làm hết thì chi phí tăng khoảng 30% so với việc nhà cháu tự làm (tất nhiên tự làm sẽ vất vả hơn). Cân nhắc mãi thì cuối cùng quyết định như cháu đã chia sẻ phía trên.
Cháu up bản dự toán mà bên thiết kế gửi như ảnh bên dưới (6 ảnh) cho các cụ nào định tự làm nhà có thể tham khảo để tự lên dự toán & cân đối các chi phí có liên quan. Còn 1 bản kê về vật tư & thiết bị thi công nữa, nếu cụ nào cần tham khảo thì để lại còm giúp cháu, cháu sẽ up nốt ạ. Cháu sẽ viết thêm trong post tiếp theo.

View attachment 5619857
View attachment 5619858
View attachment 5619869
View attachment 5619871

SomeOne2016

Đi bộ
Thớt hay, cháu đánh dấu để theo dõi.
Cụ chủ nếu có thể thì up bản vẽ thiết kế móng lên cho cháu xem với. Thanks!

cafe_rhum

Xe hơi
Hay quá, chúc mừng cụ.
Cụ có file Excel share cho cháu xin 1 copy ah vì cháu cũng đang ngâm cúu.
Cảm ơn cụ nhé.
Bên thiết kế gửi cho cháu file ảnh & pdf thôi, cháu ko có file excel cụ ạ :(

Rất hay đáng để tham khảo.
Cụ chủ rảnh thì post cho mọi ng:
Bản kê về vật tư & thiết bị thi công nữa.
T
hanks
Thớt hay, cháu đánh dấu để theo dõi.
Cụ chủ nếu có thể thì up bản vẽ thiết kế móng lên cho cháu xem với. Thanks!
Cảm ơn các cụ. Cháu gửi thêm thông tin như phía bên dưới ạ.

cafe_rhum

Xe hơi
Em k biết cụ chủ có còn tgian onl không. Nhưng với kinh nghiệm em vừa xây chung cư thô xong. Em khuyên cụ nhất chết phải có thiết kế,càng chi tiết càng tốt.
Kts họ học bài bản + chủ nhà cẩn thận hiểu rõ mong muốn của bản thân cho căn nhà thì sản phẩm cuối cùng mới hợp với gia đình mình nhất.
Em dân ngoại đạo,có tham khảo nhiều đơn vị tư vấn thiết kế. Cuối cùng em chọn thiết kế độc lập. Và em chưa bao giờ hối hận vì điều này.
Vâng, nhà cháu có thuê thiết kế cụ ạ. Cái nhà đang ở hiện nay, trước bố mẹ cháu làm theo kiểu "có tiền đến đâu làm đến đó" & theo suy nghĩ của bố cháu nên kiểu chắp vá hơi "tùy tiện" nên diện tích dù rộng nhưng bất tiện đủ thứ, chỗ cần thì không có, mà chỗ có lại không cần. Thế nên lần này làm lại nhà cháu đã quyết định ngay từ đầu là sẽ thuê thiết kế. Nhà cháu qua giai đoạn làm việc với thiết kế rồi, và cháu hoàn toàn đồng ý với còm của cụ.

boyhanoi724

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

vanquantrang

Xe buýt
Đầu năm e cũng định xây nhà xong vướng 1 số việc nên đành tạm hoãn lại, chúc cụ xây được ngôi nhà ưng ý, e sẽ theo dõi để lấy kinh nghiệm.

Minhloc90

Xe máy
Bên thiết kế gửi cho cháu file ảnh & pdf thôi, cháu ko có file excel cụ ạ :(

Cảm ơn các cụ. Cháu gửi thêm thông tin như phía bên dưới ạ.

View attachment 5623164
View attachment 5623165
View attachment 5623166
View attachment 5623167 View attachment 5623168
View attachment 5623170
View attachment 5623171
Nhà cụ rộng thế mà lát đá nền có 60 thôi à.E nghĩ lát 80 đẹp hơn chứ nhỉ. E cũng đang trong giai đoạn tìm hiểu như cụ lúc trước đây. Tiếc là đất nhà e 5*18 nên không tham khảo của cụ nhiều được

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
cụ chủ thử tung bản vẽ cho các cụ ngó cái, em nhìn sơ qua nhà cụ đơn giản, có cái gì đâu mà bắt cả nhà thức đêm thức hôm xem bản vẽ nhỉ, mà không có kiến thức mà chụm đầu vào xem thì cãi nhau cả ngày, để 1 ông chủ trì thôi

cafe_rhum

Xe hơi
Đầu năm e cũng định xây nhà xong vướng 1 số việc nên đành tạm hoãn lại, chúc cụ xây được ngôi nhà ưng ý, e sẽ theo dõi để lấy kinh nghiệm.
Nhà cháu xin theo dõi
Cảm ơn các cụ.

Nhà cụ rộng thế mà lát đá nền có 60 thôi à.E nghĩ lát 80 đẹp hơn chứ nhỉ. E cũng đang trong giai đoạn tìm hiểu như cụ lúc trước đây. Tiếc là đất nhà e 5*18 nên không tham khảo của cụ nhiều được
Đây là danh sách vật liệu dự kiến thôi cụ, còn lại có thể xem xét để chọn vật liệu theo nhu cầu của mình cụ ạ.
Đợt này nhà cháu đang tập trung vào phần móng & nền trước nên vật liệu trang trí chưa xem đến. Cháu cũng đang tìm hiểu thêm về gạch lát nền.

cụ chủ thử tung bản vẽ cho các cụ ngó cái, em nhìn sơ qua nhà cụ đơn giản, có cái gì đâu mà bắt cả nhà thức đêm thức hôm xem bản vẽ nhỉ, mà không có kiến thức mà chụm đầu vào xem thì cãi nhau cả ngày, để 1 ông chủ trì thôi
Lúc chốt mặt bằng công năng thì mỗi người 1 ý cụ ạ, vừa muốn theo ý mình, vừa phải đảm bảo tổng thể chung của các tầng & vừa phải đảm bảo tính kỹ thuật theo yêu cầu của Thiết kế. Thế nên được cái này thì ko đc cái kia, vừa ý người này thì không vừa ý người kia. Cháu & em cháu công việc cũng bận, còn có những việc khác nữa nên chỉ có tối khuya mới có thời gian tập trung ngồi xem. Nhưng giờ giai đoạn đó qua rồi, cháu hy vọng là mọi việc sẽ thuận lợi. Cháu sẽ cập nhật tiếp ạ.

hoathan001

Xe tải
Cụ cứ mạnh dạn lên,e vưa xây xong dc 3 tháng ,ban đầu tính chỉ tầm 5.5 đên 6 tr m2,xây xong lên gần 9 tr đấy cụ

anhntls

Xe hơi
hay quá, em hóng cũng dự sang nay xây

SoiDa91

Xe máy
chắc nhiều cụ cbi xây nhà

Minhloc90

Xe máy
Cụ nào có bản vẽ 5 ×18 cho em tham khảo với

wonapham

Đi bộ
post hay. hóng update của cụ

Tran Minh Hien

Xe hơi
Em k biết cụ chủ có còn tgian onl không. Nhưng với kinh nghiệm em vừa xây chung cư thô xong. Em khuyên cụ nhất chết phải có thiết kế,càng chi tiết càng tốt.
Kts họ học bài bản + chủ nhà cẩn thận hiểu rõ mong muốn của bản thân cho căn nhà thì sản phẩm cuối cùng mới hợp với gia đình mình nhất.
Em dân ngoại đạo,có tham khảo nhiều đơn vị tư vấn thiết kế. Cuối cùng em chọn thiết kế độc lập. Và em chưa bao giờ hối hận vì điều này.
Em có căn nhà mua thô, đang định sửa. Cụ có đơn vị thiết kết nào uy tín giới thiệu giùm em với. Thanks cụ.