[Funland] Nhật ký xây nhà (9/2020 ~ 9/2021)

Traubotube

Xe điện
[22.9.2020 - Lập kế hoạch]
Chào các cụ mợ,
Cháu năm nay cũng đã băm mấy nhát, tuổi có lớn nhưng trc giờ toàn làm việc lặt vặt, lông gà vỏ tỏi. Giờ thì cũng có 1 chút điều kiện để cùng với phụ huynh làm 1 việc lớn (so với những việc cháu đã làm) - đó là xây nhà.
Cháu không phải dân kỹ thuật, càng ko phải dân xây dựng, lại là lần đầu làm việc này nên cháu xác định trước sẽ phải vất vả, nhiều thứ sẽ phải tự tìm hiểu & mày mò. Nhưng nghĩ đến kết quả là 1 ngôi nhà đúng như cả gia đình mong muốn thì cháu có động lực lớn hơn để làm. Do vậy cháu lập thớt này, coi như ghi lại 1 hành trình của cháu để duy trì động lực cho bản thân, biết đâu nơi quán xá đông người này có thể sẽ nhận được thêm chút kiến thức từ các cụ mợ đã có kinh nghiệm, chia sẻ thông tin với các cụ mợ lần đầu xây nhà như cháu bây giờ hoặc đơn giản chỉ là góp thêm 1 chuyện trong quán thôi ạ.
Sơ qua về ngôi nhà trong dự tính của gia đình cháu như sau:
- Diện tích đất: 7,5m x 20m
- Kết cấu: 3 tầng, có lắp thang máy (nếu có nhu cầu trong tương lai, có thể xây thêm 2 tầng nữa).
- Phân chia chức năng:
~ Toàn bộ mặt bằng tầng 1 cho thuê + chỗ để xe
~ Tầng 2 chia thành 2 phần: 1 phần gồm phòng ngủ + bếp cho bố mẹ cháu, phần còn lại là phòng ngủ + bếp dành cho gia đình em cháu, giữa 2 phần là khu vực sinh hoạt chung
~ Tầng 3 gồm: 01 phòng khách + ban thờ, 1 phòng ngủ của cháu (nếu cháu về nhà) & 1 phòng ngủ cho bé 5 tuổi (con em trai).
- Chi phí dự kiến ban đầu (bao gồm xây nhà + nội thất cơ bản): 1,8 - 2,3 tỏi.
- Thời điểm khởi công dự kiến: 2/2021
Có thể nhiều cụ mợ sẽ nói cứ có tiền thuê hết là xong. Nhưng thật với các cụ, nếu tiền bạc xông xênh thế thì cháu còn gì phải nghĩ nữa. Hôm nay cháu bắt đầu bằng việc lập kế hoạch, chắc cũng phải mất 1-3 ngày mới xong đc.
Cháu xin dừng, sau khi xong kế hoạch, cháu sẽ viết tiếp.
P/S: Có gì mong các cụ chia sẻ chứ đừng buông lời cay đắng với cháu vì giai đoạn này cháu nhiều áp lực nên cũng mong manh dễ vỡ lắm ạ 😂 .
View attachment 5488444
Em k biết cụ chủ có còn tgian onl không. Nhưng với kinh nghiệm em vừa xây chung cư thô xong. Em khuyên cụ nhất chết phải có thiết kế,càng chi tiết càng tốt.
Kts họ học bài bản + chủ nhà cẩn thận hiểu rõ mong muốn của bản thân cho căn nhà thì sản phẩm cuối cùng mới hợp với gia đình mình nhất.
Em dân ngoại đạo,có tham khảo nhiều đơn vị tư vấn thiết kế. Cuối cùng em chọn thiết kế độc lập. Và em chưa bao giờ hối hận vì điều này.

Chỉnh sửa cuối:

kjdzsensitjve

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng cụ! Giai đoạn này tâm lý của những người xây nhà lần đâu thường là “cười khà khà và nghĩ - chi phí có xíu mà mọi người cứ nói là tốn lắm với tốn nhiều” :)
Vâng. Cám ơn cụ. Có xây mới có biết ạ.

Giodong2

Xe buýt
Cố lên cụ. Làm cái nhà mà tài chính không dư dả thì em công nhận là rất vất vả. Nếu ko lên kế hoạch chi tiết e là khó có thể thành công.
Em đang choáng váng nhất khoảng công thợ. Loanh quanh nhà em công thợ hiện tại là 1.4tr/1m2, trong khi 4 năm trước chỉ 1tr. Vị chi là cứ trung bình mỗi năm họ tăng 100k/1m2 và họ đang nói sang năm sẽ lên 1.5tr/1m2. Thế mới kinh!
Chẳng biết ai qui định mức này chứ em thấy lương thợ có lên bao nhiêu đâu. Nhất là giờ kinh tế khó khăn thất nghiệp nhiều mà báo giá công toàn tăng mãi.

Nhà em xây phần thô tầm 800tr (tự lo vật tư) mà công thợ đã 450tr. Em cũng choáng.

Dogmatix

Xe tăng
Chẳng biết ai qui định mức này chứ em thấy lương thợ có lên bao nhiêu đâu. Nhất là giờ kinh tế khó khăn thất nghiệp nhiều mà báo giá công toàn tăng mãi.

Nhà em xây phần thô tầm 800tr (tự lo vật tư) mà công thợ đã 450tr. Em cũng choáng.
Vâng. Chủ thầu nhiều lý do lắm cụ ạ :(

haivu603122

Xe tải
[2020.9.28 - Những bước đầu tiên]
Cháu cảm ơn các cụ mợ đã vào đọc & thông não cho cháu để cháu có thêm thông tin & dự tính thực tế hơn.
Mấy hôm vừa rồi cháu bận quá nên giờ mới cập nhật tiếp được. Lúc khác rảnh hơn cháu sẽ trả lời còm của từng cụ mợ sau ạ. Mong các cụ mợ thông cảm.

Như cháu đã nói từ đầu, cháu chưa từng có kinh nghiệm về việc này (chỉ thỉnh thoảng hóng hớt người khác kể chuyện nhà cửa) nên các thông tin về xây dựng (tại thời điểm này) là cháu mù tịt. Phần thông tin dự tính về ngôi nhà như cháu đã mô tả mới chỉ là nhu cầu ban đầu từ gia đình & tất nhiên sẽ thay đổi sau khi lập kế hoạch & có đủ các thông tin cần thiết khác.
Thời gian từ nay đến lúc khởi công còn tương đối dài nên cháu & gia đình cũng có nhiều thời gian để chuẩn bị. Theo hình dung & sắp xếp ban đầu, cháu tạm chia việc xây nhà thành 5 giai đoạn lớn:

I- Chuẩn bị (tìm kiếm thông tin, thuê thiết kế, dự trù chi phí & các phương án tiến hành)
II- Thi công phần kết cấu (tất cả các hạng mục xây, trát)
III- Thi công phần điện, nước, internet, thang máy
IV- Nội thất
V- Hoàn thiện (bàn giao & chuyển nhà)

Trong mỗi giai đoạn sẽ có rất nhiều việc cần làm nên cháu lập thành kế hoạch & “To do list” để cháu tự kiểm soát (cháu bị ảnh hưởng bởi thói quen trong công việc). Với lại ngoài việc nhà cửa này ra, thời điểm Q4 & đầu năm sau công việc của cháu thường rất bận nên ko ghi chép lại cháu sợ quên việc. Cháu chia sẻ bảng kế hoạch của cháu như dưới đây & sẽ cập nhật để bám sát với kết quả thực tế. Tại thời điểm này cháu vẫn đang trong bước tìm kiếm thông tin (bước đầu tiên của giai đoạn I), các giai đoạn sau mới chỉ là dự tính theo suy nghĩ hạn hẹp của cháu (vì phải chờ kết quả từ các bước trong giai đoạn I thì thông tin mới chính xác hơn). Cháu sẽ cập nhật & chia sẻ kinh nghiệm mỗi khi hoàn thành từng bước.

Tất cả còm của các cụ mợ cháu xin ghi nhận, dù là chia sẻ, gạch đá hay chỉ là tiện đường tạt ngang vào thớt. Cháu biết mình ko giỏi việc này & suy nghĩ có thể chưa thực tế do thiếu kiến thức nên cũng đang cố gắng vừa tìm hiểu vừa làm. Cháu rót rượu mời các cụ mợ ạ.

em có mảnh đất gần giống với cụ. cụ cho em nghía cái bản vẽ mặt bằng được ko ạ ?

cafe_rhum

Xe hơi
[2020.10.08 – Stress vì thiết kế]

Chào các cụ mợ,
Cháu sắp thành KTS đến nơi rồi - tất nhiên là cháu fun thôi ạ :P

Cháu đang trong tình trạng stress quá ạ. Trong có 10 ngày vừa rồi mà mọi thứ quanh cháu cứ lộn hết cả lên. Tự dưng cụ ông nhà cháu, vì một vài lý do nên nằng nặc đòi xây nhà ngay trong đầu tháng 9 âm lịch sắp tới. Mọi thứ cháu đang chuẩn bị còn chưa đâu vào đâu, Công ty cháu lại phát sinh thêm việc mới nên cháu như cắt người ra vậy.

Sau khi tìm hiểu các loại thông tin thập cẩm & tham khảo ý kiến từ những người có thể, cháu đã có hình dung sơ bộ về việc xây 1 ngôi nhà, giá rổ các loại & chọn được 02 bên thiết kế mà cháu thấy style phù hợp với nhu cầu của nhà cháu. Đang tính tuần này sẽ gặp họ thì tự nhiên cụ ông nhà cháu thay đổi ngày làm nhà, dẫn đến mọi thứ đều thay đổi theo, cuối cùng chọn bên thiết kế là bạn của ông anh họ nhà cháu. Sau khi trao đổi với bên thiết kế, nhà cháu đang nghiêng về phương án trọn gói là bên thiết kế sẽ lo toàn bộ phần liên quan đến thiết kế + thi công + giám sát + nội thất.

So với dự kiến ban đầu, kế hoạch về nhà cháu có thay đổi như sau:
1- Thời gian khởi công: đầu tháng 9 âm lịch
2- Diện tích xây dựng: 7.8 x 16.5 – ko xây hết đất, để 1 phần làm sân (hồi đầu cháu thông tin là 7.5, nhưng hôm trước bên thiết kế đo lại thì xác định là 7.8)
3- Phương án về sử dụng thì vẫn như ban đầu
4- Chi phí dự tính toàn bộ (bên thiết kế đưa ra): 2 tỏi với nội thất cơ bản (chưa bao gồm thang máy, một số đồ có thể dùng lại từ nhà đang ở hiện tại)
5- Thời gian hoàn thành dự kiến: 2/2021 (bên thiết kế hứa hẹn thế, chứ nhà cháu tính tầm tháng 4/2021).

Hiện tại cháu đang trong giai đoạn xem xét thiết kế. Hôm kia họ có gặp để đưa bản vẽ draff về sắp xếp không gian theo công năng sử dụng. Họ đưa 3 bản nhưng cháu ko thấy vừa mắt bất kỳ bản nào cả (mấy hôm nữa bớt việc, cháu sẽ up lên cho các cụ xem qua). Cháu ko biết nhiều về phong thủy, xây dựng nhưng 1 số cái, nhìn bản vẽ cháu đã thấy ko thoải mái, ví dụ như: bếp nấu hướng thẳng vào chỗ để bồn cầu, giữa nhà ko có chỗ lấy ánh sáng, ko có đường thông gió,...& quan trọng nhất là ko dung hòa đc nhu cầu của mọi người trong gia đình. Nói chung cả mấy ngày nay ngoài lúc làm việc, cháu chỉ ngồi xem bản vẽ để yêu cầu chỉnh sửa. Giờ cháu đang chờ bản chỉnh sửa lần 1 từ bên thiết kế.

Nhưng nói đi cũng phải nói lại, trước lúc có bản vẽ thì mọi người trong nhà đều bảo "nhu cầu đơn giản lắm, có chỗ ở đẹp & thuận tiện hơn là đc". Đến lúc xem bản vẽ thì tất cả đều ko đơn giản nữa, mỗi ng đều có những yêu cầu thuộc dạng “nguyên tắc ko thể thay đổi”. Hôm gặp bên thiết kế lần đầu, cháu đi công tác chưa về nên họ chỉ trao đổi với các cụ nhà cháu & ông anh họ (ông anh cháu làm giám sát thi công cho 1 tập đoàn xây dựng nên cũng có kinh nghiệm) nên bản thiết kế này rất nhiều thứ ko đúng ý của cháu. Giờ cháu vừa phải xem thiết kế, vừa cố gắng trao đổi với gia đình để dung hòa các ý kiến & đưa ra các phương án cho thiết kế. Số cháu cũng nhọ, đúng lúc này thì việc ở cty bận thêm bao thứ, nên cháu cứ căng hết cả đầu ra.

Tiện thể đang xem thiết kế, cụ nào có kinh nghiệm cho cháu hỏi về việc xử lý mái của ô thông tầng với ạ. Phần mái của ô thông tầng nên xử lý như thế nào để đảm bảo đc các yêu cầu như dưới đây (cháu đang chờ phương án thiết kế chỉnh sửa nhưng cũng muốn tự tìm hiểu thêm):
1- An toàn với những người tiếp cận (nhà cháu để phòng thờ trên tầng 4, vị trí ô thông tầng hơi chếch trước cửa phòng thờ & cách phòng thờ 1,8m, nhà có trẻ nhỏ có thể chạy lên).
2- Đảm bảo tính năng thông gió & lấy ánh sáng, ko bị mưa hắt xuống các tầng dưới.
3- Đảm bảo đc tính thẩm mỹ & ko tạo thành vật che chắn trước cửa phòng thờ.

Cháu cảm ơn các cụ đã đọc. Cháu cũng rất xin lỗi nhiều cụ đã còm ủng hộ & cho cháu thêm thông tin nhưng cháu chưa trả lời được hết. Ít hôm nữa cháu bớt bận, cháu sẽ ngồi hầu chuyện cùng các cụ sau ạ. Cháu có nợ rượu cụ nào thì mong các cụ thông cảm, lần sau cháu sẽ rót đầy đủ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

cafe_rhum

Xe hơi
em có mảnh đất gần giống với cụ. cụ cho em nghía cái bản vẽ mặt bằng được ko ạ ?
Đây cụ. Cháu gửi tạm cụ mặt bằng tầng 1- bản draff chưa chỉnh sửa ạ.
Sơ bộ thì phía trc nhà cháu là mặt đường rộng, 2 bên & đằng sau đều là nhà hàng xóm, phía sau có 1 cửa thông ra ngõ sau nhà.

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
4 năm trước e xây nhà 51m2x3tang mọi người đều bảo phải tầm 5tr/m2 sàn. Nội thành tầm 6-6,5tr.
E lên dự toán và thực tế hết chưa đến 4tr/m2.
E có sổ ghi tất cả chi tiêu phục vụ xây nhà.
Không thuê thiết kế, vật tư ự mua, công thợ 880k/m2.
E nghỉ làm ở nhà trông thợ mất 5thang.
Xây nhà e thấy như kiểu mua quần áo thôi.
Cũng vải cotton 100% dùng mát thấm mồ hôi nhưng giá dao đọng từ 250k đến 2tr hoặc hơn.
em đã mời rượu cụ, em cũng nghe mấy ông chém nào là phải 5tr/m nào là phải thiết kế nọ kia, nhà ống kinh phí có hạn, chịu khó chông thợ tiết kiệm đc rất nhiều, còn nhà kể cả thuê trọn gói đen vẫn đạp đi làm lại như thường, chịu khó trang bị ít kiến thức tiết kiệm đc nhiều cụ nhỉ

cafe_rhum

Xe hơi
Cập nhật: Nhà em đổ mái tầng 1.
Chúc cụ khỏe bền vững để hoàn thành ngôi nhà.
Có gì cụ cứ tạt qua & cập nhật để chia sẻ với cháu & các cụ khác nữa ạ. Cháu cũng sẽ cố gắng cập nhật tình hình của nhà cháu, dù bây giờ nhà cháu vẫn chỉ đang ...trên giấy thôi ạ 😂

kjdzsensitjve

[Tịch thu bằng lái]
Chúc cụ khỏe bền vững để hoàn thành ngôi nhà.
Có gì cụ cứ tạt qua & cập nhật để chia sẻ với cháu & các cụ khác nữa ạ. Cháu cũng sẽ cố gắng cập nhật tình hình của nhà cháu, dù bây giờ nhà cháu vẫn chỉ đang ...trên giấy thôi ạ 😂
Em cám ơn cụ.

khkt_cc2

Xe buýt
Em thấy nhiều chủ nhà có những quan niệm/ý tưởng không rõ ràng nên riêng phần lựa chọn phương án bố trí công năng phải sửa nhiều lần mà chưa chắc đã vừa ý. Thêm nữa, các Kiến trúc sư dù có thể chưa giỏi những vẫn được đào tạo về chuyên môn hơn hẳn những người không có nghề. Theo em thì có các khu vực cần ưu tiên về diện tích (theo thứ tự từ cao -> thấp):
1-Cầu thang bộ: - Nếu có điều kiện thì nên bố trí chiếu nghỉ.
2-Khu vệ sinh: Càng rộng càng tốt (tất nhiên). Dân mình quen gọi là khu phụ nhưng thực ra lại là khu chính.
3-Bếp + Phòng ăn: Càng rộng càng tốt
4-Phòng sinh hoạt chung/Phòng khách: Vừa vừa thôi.
5-Phòng ngủ: Bé thôi cũng được, chả cần rộng làm gì.
6-Nếu có điều kiện về diện tích thì có thể bố trí thêm: Sảnh, tiền phòng/ga-ra, phòng kho .v.v.

cafe_rhum

Xe hơi
Chào các cụ mợ,
Cháu mải mê với việc xây nhà ở quê quá, bỏ bẵng cái “nhà” đang xây trên OF này. Hôm nay cháu có thời gian nên lại ngồi viết tiếp chuyện xây nhà để chia sẻ với các cụ.
Trước hết, cháu cũng cập nhật qua tình hình nhà cửa của cháu hiện tại là như này:
1- Phương án cuối cùng nhà cháu lựa chọn là 4 bên độc lập:
- Thiết kế: bạn của ông anh cháu làm
- Thi công: đội thợ được đứa cháu họ giới thiệu (đội này vừa xây xong cho nó 3 cái nhà, được đánh giá là rất ổn) => bố cháu phụ trách
- Vật liệu: bạn của em trai cháu cung cấp => ku em phụ trách
- Giám sát: bố cháu giám sát hàng ngày, những giai đoạn quan trọng (đổ móng, đổ trần,...) có ông anh họ + bên thiết kế sang giám sát cùng.
2- Nhà cháu vừa đổ móng xong hôm kia, hiện tại đang trong giai đoạn thi công các hạng mục ngầm (bể nước, bể phốt, đường ống,....)
3- Trộm vía, cho đến thời điểm này, mọi thứ đang diễn ra tương đối thuận lợi.
Ngắn gọn là như thế nhưng thực tế để xong được việc số 1- cũng mất thời gian phết các cụ ạ. Lúc đầu nhà cháu tính phương án để cho bên thiết kế làm tất cả, nhưng sau khi xem báo giá thì thấy chi phí cao quá do họ ở HN, chi phí chi trả cho nhân công & vận chuyển nguyên vật liệu đến nhà cháu sẽ phải tăng thêm . Nhà cháu chia nhau ra để hỏi thông tin từ các mối quan hệ quen biết thì cuối cùng so sánh được về chi phí: nếu để bên thiết kế làm hết thì chi phí tăng khoảng 30% so với việc nhà cháu tự làm (tất nhiên tự làm sẽ vất vả hơn). Cân nhắc mãi thì cuối cùng quyết định như cháu đã chia sẻ phía trên.
Cháu up bản dự toán mà bên thiết kế gửi như ảnh bên dưới (6 ảnh) cho các cụ nào định tự làm nhà có thể tham khảo để tự lên dự toán & cân đối các chi phí có liên quan. Còn 1 bản kê về vật tư & thiết bị thi công nữa, nếu cụ nào cần tham khảo thì để lại còm giúp cháu, cháu sẽ up nốt ạ. Cháu sẽ viết thêm trong post tiếp theo.

boyhanoi724

Xe buýt
Cụ chủ đưa bảng kê rất chi tiết nhưng sẽ có cái tăng, có cái giảm đấy.
E nhìn qua thấy nhân công sẽ phát sinh còn đồ vệ sinh có thể lại giảm.

cafe_rhum

Xe hơi
[2020.10.20 – Động thổ & thi công móng]

Việc động thổ & thi công móng cũng có nhiều chuyện các cụ ạ.

Trước hết là chọn người để mượn tuổi. Năm nay nhà cháu ko ai được tuổi làm nhà nên phải mượn tuổi để làm. Lúc đầu bố cháu nghĩ việc này đơn giản, con cháu họ hàng đông ko phải lo, nên chỉ tập trung vào phần thiết kế trước. Đến gần ngày động thổ rồi đi hỏi họ hàng thì người ta từ chối (do họ quan niệm làm nhà thường bị xui xẻo hoặc mất mát gì đó). Việc này thì cũng chẳng trách ai được vì suy nghĩ của mỗi người mỗi khác. Nhà cháu đang lo phải tính đến phương án khác thì may quá đến sát ngày động thổ, bố cháu cũng hỏi được ku em – là cháu họ của bác dâu để mượn tuổi, nó nhiệt tình OK luôn. Thế là xong phần về tâm linh.

Lễ lạt xong, bắt đầu phá nền cũ & đào xuống thì lại phát sinh vấn đề các cụ ạ. Mảnh đất nhà cháu xây nhà, trước đây (hơn 10 năm trc) nó là 1 cái ao. Lúc đào nền lên thì thấy nhiều chỗ bị sụt cát nên nước nó ngấm vào, cái móng cũ từ hồi xửa xưa nó nhão nhoét như bùn. Thế là phải mất thêm chi phí để thuê máy xúc xúc hết chỗ bùn đó đi & mua thêm cát để đổ vào.

Tiếp đến là việc ép cọc. Theo thiết kế, loại cọc dùng để ép có kích thước là 25x25cm, nhưng theo bố cháu tìm hiểu thì đất đai vùng nhà cháu, người ta chỉ ép được cọc 20x20cm. Trao đổi lại với bên thiết kế thì họ nói với kết cấu móng như nhà cháu mong muốn (móng chịu đc cho 5 tầng) thì ép cọc 25cm sẽ đảm bảo hơn & họ có máy ép có thể ép được cọc theo thiết kế. Còn nếu ép cọc 20cm thì sẽ phải tăng số lượng cọc thì mới đảm bảo. Sau khi cân nhắc nhiều thứ, cuối cùng nhà cháu quyết định giữ nguyên theo phương án thiết kế. Việc ép cọc do bên thiết kế thực hiện. Và chi phí cho ép cọc cũng tăng lên ~40% so với dự tính ban đầu (chi phí dự tính ban đầu cho việc ép cọc là ~ 60tr, nhưng theo phương án thiết kế thì chi phí nhà cháu chi trả là 100tr).

Ở giai đoạn này, cháu tổng kết được 1 số điều như sau:
1- Nên có sự tham khảo thông tin từ nhiều phía, nhất là từ những người vừa làm nhà xong/ hoặc đang làm.
2- Nếu phải mượn tuổi thì nên lo việc này sớm, tránh rơi vào bị động như nhàu cháu. Ngày giờ tốt cho các giai đoạn quan trọng (động thổ, đổ trần,...) cũng nên chọn trước để căn cứ vào đó thúc đẩy tiến độ.
3- Nếu thuê thiết kế thì nên làm việc với thiết kế càng sớm càng tốt, các thông tin cho thiết kế càng cụ thể chi tiết càng tốt. Do nhà cháu thay đổi thời gian đột ngột nên thời gian làm việc với thiết kế rất gấp, nhiều thông tin dồn vào 1 lúc nên thiết kế cũng phải điều chỉnh liên tục, nhiều hôm cả nhà phải thức đến 2-3h sáng để ngồi xem bản vẽ & phương án. Giai đoạn chốt phương án thực sự rất mệt mỏi.
4- Khi tính toán chi phí, nên dự trù trước + 30% chi phí so với ban đầu, vì có thể phát sinh những thứ mà lúc đầu ko biết trc được.

Cháu up cái ảnh móng nhão thành bùn & ảnh ép cọc để minh họa. Mong nhận được thêm chia sẻ từ các cụ về việc làm nhà. Đợt này cháu rảnh hơn rồi nên sẽ vào thớt thường xuyên hơn ạ. Cảm ơn các cụ đã ghé thớt cháu.

Chỉnh sửa cuối:

cafe_rhum

Xe hơi
Em thấy nhiều chủ nhà có những quan niệm/ý tưởng không rõ ràng nên riêng phần lựa chọn phương án bố trí công năng phải sửa nhiều lần mà chưa chắc đã vừa ý. Thêm nữa, các Kiến trúc sư dù có thể chưa giỏi những vẫn được đào tạo về chuyên môn hơn hẳn những người không có nghề. Theo em thì có các khu vực cần ưu tiên về diện tích (theo thứ tự từ cao -> thấp):
1-Cầu thang bộ: - Nếu có điều kiện thì nên bố trí chiếu nghỉ.
2-Khu vệ sinh: Càng rộng càng tốt (tất nhiên). Dân mình quen gọi là khu phụ nhưng thực ra lại là khu chính.
3-Bếp + Phòng ăn: Càng rộng càng tốt
4-Phòng sinh hoạt chung/Phòng khách: Vừa vừa thôi.
5-Phòng ngủ: Bé thôi cũng được, chả cần rộng làm gì.
6-Nếu có điều kiện về diện tích thì có thể bố trí thêm: Sảnh, tiền phòng/ga-ra, phòng kho .v.v.
Cháu rất đồng tình với ý kiến của cụ ạ. Suy nghĩ cũa cháu về thiết kế cũng theo hướng này. Theo thứ tự, nhà cháu ưu tiên khu bếp, phòng ăn & khu vệ sinh nhiều nhất, còn lại phòng khách là khu vực ít cần quan tâm nhất. Có bên thiết kế tư vấn nhiều cái cháu thấy hợp lý & mở mang hơn nhiều cụ ạ, đặc biệt là về cách sắp xếp không gian cho từng khu vực.

Cụ chủ đưa bảng kê rất chi tiết nhưng sẽ có cái tăng, có cái giảm đấy.
E nhìn qua thấy nhân công sẽ phát sinh còn đồ vệ sinh có thể lại giảm.
Vâng cụ, đây là bản kê do bên thiết kế đưa ra ban đầu. Nhà cháu dựa vào đây để đi tham khảo những nơi khác & tìm đc bên cung ứng với chi phí hợp lý hơn.

TuanBanhBao

Xe tăng
Rất hay đáng để tham khảo.
Cụ chủ rảnh thì post cho mọi ng:
Bản kê về vật tư & thiết bị thi công nữa.
T
hanks