[Luật] Nháy đèn pha: Ai nhường ai?

tiennam54

Xe tải
Tùy tình huống, đôi khi nháy pha chỉ để báo hiệu là tớ đang đi, k thể có chỗ lách mà nhường đường được.

chuotcon_86

[Tịch thu bằng lái]
ha ha em thì xe máy làm GC xong đi đâu thấy ai đi ô tô con là nháy nếu nó để fas chói mắt mình bắt buộc nó phải để cos ha ha sướng lắm *-:)

3_banh

Xe điện
Các cụ cứ tây, tàu, âu, mỹ đủ cả, e thì thấy là cách báo hiệu thôi và tùy từng tình huống, đi trong tp thì nháy đèn thường là mấy chú taxi, đi vượt láo lại còn nháy đèn, nhưng thôi người ta phải kiếm cơm nên thông cảm, nên e toàn nhường. Thỉnh thoảng đi đường em có nháy đèn, ko phải là xin đường mà cảnh cáo các em 2b hoặc 4b đi lấn đường gây nguy hiểm cho xe e thôi.

vaicate

Xe tải
Nháy một lần là xin được nhường, nháy hai lần là mình nhường người ta.

czechonline

Xe điện
Em đã có thời gian lăn lộn bên Châu Âu và luật bên đó là thế này ạ

+ Nếu qua chướng ngại vật thì khi nháy đèn sẽ dc hiểu là nhường đường cho xe đối diện ngược chiều khi tham gia giao thông (ép nhẹ xe cho gọn...).
+ Nếu 2 xe cùng nháy thì xe nào dễ vượt chướng ngại vật hơn thì nhường xe còn lại ( và thường thì bọn Tây hay ra hiệu bằng tay--hiểu ngầm là xin mời anh qua trước...Còn khi qua các giao lộ hay ngã 3 ngã 4(ko có tín hiệu giao thông) hoặc giao đường ưu tiên với đường ko ưu tiên. thì giơ tay là hiểu "Bác cho phép em vượt trước ạ"- cám ơn! kèm một nụ cười...)

Có chút kinh nghiệm bên Châu âu chia sẻ với các bác ạ...!
Chẳng có luật nào ở đây cả , chẳng qua là ai đi qua được trước thì đi ko thì phải chịu , nháy đèn chẳng qua cũng là ở VN chứ Tây tàu có bao giờ nháy đèn loạn xì ngầu như ở VN . Ở VN thằng nhỏ tránh thằng to ( tránh voi chẳng xấu mặt nào ) chẳng có luật nào ở đây cả nháy đèn kiểu VN cũng chỉ là báo cho phía đối diện chú ý mà thôi .

Ford Escape

Xe tăng
Ở bên Anh người nào nháy đèn là nhường cho người đối diện, ngoài ra khi người đối diện đi qua còn giơ tay cảm ơn, rất chi là lịch. Còn AE mình ở VN thì ngược lại, hôm trước cách đây vài tháng e phi vào ngõ nháy pha bác taxi chẳng nhường đường em, e còn định xuống nói phải trái hehe. mình có phong cách nháy pha xin đường là khi đi đường trường, toàn phải nháy xin đường, chứ ở tư bổn nó rẽ sang làn khác vượt lên trên, thôi mình thành phong cách rồi, giống như nó đi tay trái thì nháy pha nhường người đối diện còn mình ngược lại đi tay phải thì nháy pha để người đối diện nhường:D

xa lolo

Đi bộ
theo em thì tùy theo cung đường bên nào rộng hơn thi nhường cho bên hẹp
đi đường nhường nhịn nhau một tí mới là văn minh lịch sự

emnhaque1977

Xe máy
Cháu thấy gặp mấy pác xe khách và xe buýt, có nháy pha mỏi tay thì vẫn thế mà thôi các cụ ợ.

phuyem

Xe hơi
Hoàn toàn đồng ý với các cụ

quydem

Xe hơi
Nháy một lần là xin được nhường, nháy hai lần là mình nhường người ta.
Nháy đến 3 lần mà gặp ông mới lái thì tốt nhất là nên xin khất , giảm tốc độ xuống ạ . Chứ thi thoảng em vẫn gặp mấy cụ mới lái hồn nhiên lắm chạy đêm vừa nháy , vừa chớp , vừa đớp hết làn đường bên này ,chớp liên tục rồi phang thẳng đèn với chiều đi ngược lại .Không hiểu là cái thể loại gì !

vlife

Xe hơi
Website
www.muabaohiemonline.net
Theo em nghĩ nháy pha là để tự nhắc mình xắp phải tập trung xử lý tình huống giao thông khó khăn còn ở Vịt nhà mình xe nhỏ mà không tránh xe to thì chỉ có thiệt ka ka ka

Độc Dã

Xe máy
Theo luật ở nước ngoài thì bên có chướng ngại vật phải nhường cho bên đường đang thông.
Ở Việt Nam thì thấy xe kia nháy pha nhưng nên quan sát động thái tiếp theo là gì, phi ầm ầm không giảm ga hay giảm ga, dừng hẳn ... tùy vào đó mà biết bạn lái bên kia nháy đèn để làm gì. Nghe hơi ngớ ngẩn nhưng là thật.

soccermad

Xe hơi
Kinh nghiệm của em (lái xe ở nước ngoài, ko phải ở Việt Nam) là ông nào nháy đèn thì nhường đường cho xe kia

ChipBeO

Đi bộ
theo em thì một điều nhịn là chín điều lành bác ạ...nhanh chậm có vấn đề gì đâu pác...chậm mà chắc :D

Chuo`ng ga`

Đi bộ
Tùy từng trường hợp chứ các bác, có ba'c nháy pha để xin đường, có bác nháy pha để báo hiệu là ông đi ngược đang đi lấn đường của tui. Dưng mà túm lại là tùy hoàn cảnh cụ thể, bác nào cảm thấy nhường mà an toàn nhất thì làm:D

jeehoon

Xe tải
hi, theo em ở VN mình, nháy pha là báo cho bên kia mình sẽ đi trước hoặc nhường cho mình với những đoạn đường hẹp.

Còn nếu muốn nhường thì em sẽ xin nhan về bên mình tránh để xe ngược chiều hiểu và đi trước.

biA

Xe máy
nháy gì thì nháy,lái gì thì lái
em thấy đi đường ở vietnam phải phán đoán tốt. Phán đoán sai là tạch

evka

Xe buýt
nháy gì thì nháy,lái gì thì lái
em thấy đi đường ở vietnam phải phán đoán tốt. Phán đoán sai là tạch[/QUOTe
Có kịp quan sát kỹ mẹt ông lái xe đằng trước đâu mà phán đoán được ý nghĩ của ông ấy ạ ~X( Chẳng nhẽ mỗi lần như vậy lại tung đồng xu? Hay nhà nước mình phát hành tiền xu để sử dụng cho mục đích lày nhỉ?

anhtho

Xe ngựa
em thỉnh thoảng đi trên đường quốc lộ xin đường mà không được mấy bác xe tải nhường đường, Các bác khuyên em làm sao?
Nguyên tắc (theo kiểu lệ chứ ko phải luật) là :
Xe nào còn đất nhường xe hết đất
Xe bé nhường xe to (vì xe to mà phanh lại, tốn xăng hơn nhiều)
Xe của tài cẩn thận nhường tài liều (cái này mà lạm dụng là có ngày chít mất xác).
Không nhường: đâm nhau , chính thế nên thi thoảng ta lại thấy thông tin trên báo chí đấu đầu xe này xe nọ.
Bởi vậy, xin các cụ OF nhà mình đừng gan lỳ tướng quân làm gì, nháy đèn xin đường, nó ko cho.... thì ta nhường, có sao đâu. Đi xe để chạm cái gương cũng bực mình chứ đừng nói đấu đầu các cụ nhể.