[Luật] Nháy đèn pha: Ai nhường ai?

neoropi

Xe đạp
Tùy thuộc kinh nghiệm mỗi người

maxkurt1410

Xe máy
Website
muare.vn
Vấn đề này mà đã 21 pages.. Hik

aspvn

Xe hơi
Website
www.raovat.com.vn
để em chốt rồi close nhá :))

thứ nhất nháy đèn để báo hiệu đổi phương biết có mình đang đi ngược chiều với họ (trong nhiều trg hợp cả 2 bên đều ko có vật cản, và đang đi đúng chiều của mình, nhưng vẫn nháy để báo hiệu (trường hợp ngủ gật, hay ko tập trung có chứ))

còn khi có vật cản thì tùy tình huống của 2 bên quan sát mà nhường nhau thôi, thường ví vụ bên e có vật cản, và e đi gần tới (và qua) vật cản rồi, và bên kia vẫn còn cách xa thì mình nháy để bên kia biết, và nếu bên kia là ng biết đi xe họ sẽ nhường mình, chứ hổng nẽ mình gần đến và qua vật cản mình lại stop cái rụp rồi núp vào á.

Có trường hợp e mới gặp thằng điên đi trên đường hồ Chùa Láng, e đang gần vượt qua xe rác, có thằng điên nó cũng đang đi tới và còn cách xa phải mấy chục mét, e nháy đèn xin nó và qua, nó chả thèm tránh còn cứ cố tình lao thẳng vào đầu xe e, e kệ bà cố nó e cũng lao thẳng như bt, đến lúc 2 xe gần nhau đủ cua ra là 2 xe tự động phanh giảm tốc rồi cua ra. (nó chắc nghĩ mình mới học lái nên nó định dọa đây ta :77:), lúc đó trời tối đang định mở cửa ra chửi chết kụ nó thì lúc đó nó rẽ luôn vào ngõ rồi

nói chung là tùy tình huống lúc đó mà người đi xe quan sát sẽ tự biết ai phải nhường ai thôi, các bác đi nhiều thì chắc cũng biết mà, còn những ng mà mới tập đi xe thường còn cách cả vài chục mét có khi họ đã táp chập vào lề để nhường đường cho mình rồi

E xin hết ạ :6:

nh0k_s0c0l4

Xe hơi
...hai chiếc xe cùng nháy pha 1 lúc, một chiếc ông già và một chiếc cậu trẻ... cậu trẻ ngoái cổ la to: " Ta không bao giờ có thói quen nhường đường cho kẻ ngu ngốc" Ông già bình tĩnh nép xe vào 1 bên và khẽ nói "Còn ta thì có thói quen như vậy"....

(khảo dị)
Câu này là chuẩn nè :))

sonva

Xe đạp
Close đi các bác ơi ...vấn đề đã được giải quyết rồi mà !:redface:

thucphilips

Xe máy
THeo em thì khi xảy ra trường hợp có chướng ngại vạt trên đường, cả hai xe cùng nháy đèn thì. Xe naò cùng phía với chướng ngại vật thì nhường xe kia, xe nào gần chướng ngại vật hơn thi được nhượng Xe nhỏ nhường xe to, xe chở hàngnặng, kéo moóc, hoặc kéo xe khác được nhường di trược
Không biết thế có đúng không. Em haytư duy và làm thế.. nhưng nói chung là em nhường là chính, xe ngược chiều cứ nháy đèn xin là em biếu luôn..
Em cùng ý với bác!:6:

dinhman2209

Xe hơi
theo em ai nháy trc người đấy được nhường

Hyundai_Getz

Xe máy
Hix, mỗi cái vấn đề nhường đường mà cũng lên đến 22 trang

supernoob

Xe hơi
Nhường tuôt cho lành, nhất là gặp mấy ông hung hăng:))

binhnq2

Xe tăng
Nếu bác ra nước ngoài mà ứng xử thế này thì bị đâm là chắc. Ở bển, nếu tôi nháy, tức là tôi nhường bác.
bác đúng, nhưng ở VN nháy đèn là báo hiệu, "cụ mày đang đến, tránh ra!!!!"Nháy thì ông nào chả nháy được, ông nào liều thì đc đường thôi.

nothing

Xe tải
Theo em thì bên nào đường rộng hơn và có khả năng tránh đỡ tắc đường thì nhường bên kia. Ở VN đi xe ô tô không có văn hoá nhường nhịn và kiên nhẫn khó đi lắm. Còn theo em Âu, Mỹ hay Tây gì gì đó đường nó không hẹp và tắc nhiều như mình văn hoá nó khác.

zoro1970

Xe điện
Theo e thì cũng phải tùy tình huống mà nhường, vì ở VN mình mà dừng lại thì gây ách tắc phía sau ngay lập tức, đằng sau nó húc vỡ đít:'(

Các bác đi trên đường gặp một xe ngược chiều ở ngay chỗ có chướng ngại vật thu hẹp lòng đường thì một trong hai xe, nhiều khi là cả 2 xe sẽ nháy đèn pha để báo hiệu. Tuy nhiên, không chắc là tất cả các lái xe đều hàm ý như nhau khi nháy pha trong những tình huống như thế.
Tôi thì nháy pha khi mình muốn xe ngược chiều nhường mình. Nhưng đôi khi mình nháy pha rồi mà chẳng thấy cậu kia nhường, không hiểu cậu ta hiểu sai ý mình hay hiểu đúng ý mà cố tình không nhường?
Nói ra ngoài phạm vi Việt nam thì theo tôi biết ở nhiều nước châu Âu, khi nháy pha người ta lại có ý nhường đường cho xe ngược chiều, tức là ngược lại với ý nghĩ của tôi. Không hiểu ở Mỹ thì sao?Ở các nước khác trong khu vực như Thái, Sing, Trung quốc thì thế nào?

Nháy pha để xin đi trước hay để nhường đường thì đều được cả, quan trọng là tất cả mọi người đều biết và tuân theo quy ước đó thì mới mong đảm bảo an toàn.

Các bác thì sao, các bác muốn gì khi nháy pha?
Theo luật thì xe có chướng ngại vật cùng chiều sẽ phải nhường cho xe theo chiều ngược.
Các cụ cứ theo luật này mà nháy pha xin đường hoặc nhường đường

Bản thân em gặp trường hợp mình được nhường em sẽ nháy liên tiếp 2,3 cái rồi đi và ko quên gật đầu cám ơn khi nhìn thấy bác tài bên kia.
Còn gặp trường hợp mình phải nhường, em sẽ xi nhan phải và nép vào sau chướng ngại vật mời xe kia đi trước.
Nếu bác tài bên kia còn đang ngớ người vì cảm động thì em nháy pha thật chậm để nhắc bác ấy đi tiếp :21::21::21:

Mercedes-0o0

Xe tải
Em đã có thời gian lăn lộn bên Châu Âu và luật bên đó là thế này ạ

+ Nếu qua chướng ngại vật thì khi nháy đèn sẽ dc hiểu là nhường đường cho xe đối diện ngược chiều khi tham gia giao thông (ép nhẹ xe cho gọn...).
+ Nếu 2 xe cùng nháy thì xe nào dễ vượt chướng ngại vật hơn thì nhường xe còn lại ( và thường thì bọn Tây hay ra hiệu bằng tay--hiểu ngầm là xin mời anh qua trước...Còn khi qua các giao lộ hay ngã 3 ngã 4(ko có tín hiệu giao thông) hoặc giao đường ưu tiên với đường ko ưu tiên. thì giơ tay là hiểu "Bác cho phép em vượt trước ạ"- cám ơn! kèm một nụ cười...)

Có chút kinh nghiệm bên Châu âu chia sẻ với các bác ạ...!

Chỉnh sửa cuối:

Mercedes-0o0

Xe tải
Việt nam mình em ko có bình luận...vì văn hóa đi xe là ở mình cả

Chỉnh sửa cuối:

thelongsaodo

Xe đạp
em mới tập đi mong các cụ chỉ dạy
Cụ thelongsaodo cần thi lấy bằng B2 thì alo 098.30.23.380 cho em nhá!
nghĩa là sao ạ ? cụ nói rõ hơn được không ạ .
em thấy nháy đèn có 2 điều hiệu quả ngay là cảnh báo xe ngược chiều "sợ đang ngủ gật hoặc đang sờ mó chân dài "
thứ 2 là thấy 2 chú đi ngược chiều mình , chú sau đang nhoi ra định vượt " nhất mấy chú xe khách liên tỉnh" em nháy đèn để các chú thụt vào khỏi không vượt không thì ăn đủ

i30cw48

Xe đạp
Nói chung nháy pha cũng tùy thôi
Lúc thì là chửi nhau, lúc thì xin đường
2 thằng cùng nháy thì thằng nào tới trước thằng kia phải nhường