Nhiệt độ lên cao!

26c-01430

Xe tải
Các bác giúp em gấp với : xe for tuner của em cứ lên dốc cao là nhiệt độ lên cao, gần đến vạch đỏ, nhiều lần phải dừng nổ không một lúc mới giám đi tiếp, mang ra thợ họ bảo tháo van nhiệt ra xem sao, có Gì quay lại, được vài hôm có vẻ Mát máy, bây giờ nhiệt lại lên cao, em Vẫn chưa lắp van nhiệt . Em nhờ các cụ tư vấn ạ. Cái van nhiệt giá bao nhiêu, và có cần lắp vào không? Thanks các cụ!!

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem lại nước làm mát nhé. Hôm trước em chạy con CAPTIVA thấy đi chậm đồng hồ nhiệt toàn lên cao. Đi nhanh lại xuống, hôm nọ đang chạy thấy mất điều hòa.
Kết luận gần hết nước làm mát.

26c-01430

Xe tải
Nước làm mát đầy đủ ạ, nếu ko lên dốc thì ngon, chỉ khi lên dốc dài mới bị, các cao thủ giúp em với , hay La do ly tâm cánh Quạt ??

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu xe cũ có thể liên quan đến việc sử dụng nước làm mát. Dùng nước có độ cứng cao, cặn bám nhiều vào thành máy làm giảm khả năng tản nhiệt.
Ngoài ra còn liên quan đến khả năng tản nhiệt từ két nước+quạt. Bác đến ga ra khác để họ kiểm tra lại xem!

K&K

Xe buýt
Em nghi hệ thống làm mát / két nước của bác bị bệnh giống như sơ vữa / tắc nghẽn động mạch ý. Bác thử đi súc rửa lại két nước và thay mới toàn bộ nước làm mát máy xem sao. Không tốn bao nhiêu (chỉ khoảng 500K đổ lại) mà lại yên tâm, kể cả không phải bệnh đó thì cũng là việc nên làm.

26c-01430

Xe tải
Xe của em mua lại, biển 18n-5979
Nay là:00196
Em Đã thay nước và thông két rồi mà Vẫn ko hết , các bác tư Vấn Thêm cho em với

tainon

Xe điện
xe của cụ chả làm sao cả, thấy lên đến vạch đỏ nổ máy cho nó tản nhiệt ra là đúng rồi ạ, đừng tắt máy lúc đấy nhiệt nó om trong máy.

quangzin

Xe tăng
E dự chủ cũ của e nó chắc đã sờ vào chỗ làm mát trước khi cụ sờ lần nữa .
Trước kia e đi sửa xe cùng mấy ông anh , thợ cũng toàn bỏ cái van nhiệt đi và nói cái này ko hợp với khí hậu VN và cho xem 1 khay toàn van cảm biến nhiệt thay ra
cũng từ đấy mấy ông anh cũng kêu kim nước chỉ cao quá .

RAVA

Xe ba gác
E dự chủ cũ của e nó chắc đã sờ vào chỗ làm mát trước khi cụ sờ lần nữa .
Trước kia e đi sửa xe cùng mấy ông anh , thợ cũng toàn bỏ cái van nhiệt đi và nói cái này ko hợp với khí hậu VN và cho xem 1 khay toàn van cảm biến nhiệt thay ra
cũng từ đấy mấy ông anh cũng kêu kim nước chỉ cao quá .
-Em tưởng chỉ có xe máy thì mấy cu thợ mới hay tháo bỏ van hằng nhiệt hóa ra ô tô nó cũng tháo à, nhưng xe máy mà bỏ cái này ra thì kim báo nhiệt ko bao giờ vượt quá vạch cũ khi chưa tháo van. Cái này thì làm mát máy khi nhiệt độ cao vì nước làm mát tuần hoàn liên tục, quạt gió ít chạy, nhưng khi trời mát thì chưa chắc đã tốt vì động cơ cũng cần phải có nhiệt độ cao nhất định thì mới tốt chứ cứ nguội thì ko tốt tý nào.

miuzicar

Xe tải
Cụ thử đỗ xe và để máy nổ một lúc,để ý đồng hồ báo nhiệt xem lúc nhiệt độ lên cao hơn bình thường mà quạt làm mát có chạy kô,thường cảm biến hoạt động ở nhiệt độ của nước làm mát từ 90 độ trở nên thì phải,nếu quạt ko quay,hoặc lí do nào đó về điện hoặc do quạt quay yếu thì lúc động cơ mang tải lớn thì nhiệt độ cũng tăng.

26c-01430

Xe tải
Em mua về đi tháng đầu ngon lắm, ko Vân đề gì đâu, sang tháng thứ 2 mới bị, các bác cho em địa chỉ uy tín ở hà nội để hôm nào rảnh em mang xuống kiểm tra ạ! Và ly cafe mời các cụ.

DungTri

Xe hơi
Xe em hồi trc cũng bị một lần, nóng máy nhiệt độ tăng lên sát vach đỏ, không dám chạy. Sau ra thợ cũng thông két này nọ, chỉnh van không hết. Bực quá, sau quan sát mới phát hiện quạt mát két nước không chạy. Lúc đầu thợ đo kêu quạt hỏng do test điện vẫn vào, định thay quạt nhưng khi tháo ra em phát hiện mòn chổi than ===> phi ra chợ giời làm mấy thanh về tự sướng. Quạt chạy, hết bệnh luôn :) - phí hết 10k

Bác thử xem xe bác có bị vậy không nhé (nổ máy bật điều hòa rồi quan sát)
Chúc bác thành công!

SmallRiver

Xe điện
Các bác giúp em gấp với : xe for tuner của em cứ lên dốc cao là nhiệt độ lên cao, gần đến vạch đỏ, nhiều lần phải dừng nổ không một lúc mới giám đi tiếp, mang ra thợ họ bảo tháo van nhiệt ra xem sao, có Gì quay lại, được vài hôm có vẻ Mát máy, bây giờ nhiệt lại lên cao, em Vẫn chưa lắp van nhiệt . Em nhờ các cụ tư vấn ạ. Cái van nhiệt giá bao nhiêu, và có cần lắp vào không? Thanks các cụ!!
Sao cụ lại tháo van hằng nhiệt ra thế, chắc muốn làm máy sớm? Để kiểm tra một van hằng nhiệt ta cần phải đun nó lên, dùng một nhiệt kế đặt vào trong khay nước cùng với van hằng nhiệt (nhiệt kế sử dụng phải chịu được nhiệt độ cao). Dùng bếp để đun, đồng thời quan sát nhiệt kế. Van hằng nhiệt vẫn phải đóng cho đến trước khi nước đạt 80°C. Đến 80°C van này mới bắt đầu mở và mở hoàn toàn khi nước đạt đến khoảng 85°C. Nếu van hằng nhiệt vẫn đóng kín trong khi nước bắt đầu sôi thì chứng tỏ van này đã bị hỏng, nếu van hằng nhiệt vẫn mở mà không co lại được khi nước nguội cũng hỏng, cần phải thay. Cụ đã tháo van ra mà nhiệt độ vẫn lên chứng tỏ nước mát qua két mà không được giải nhiệt tốt, có thể như cụ gì đã nói ở trên: quạt quay kém, nhân tiện cụ kiểm tra luôn van theo cách trên đi nhé. Nhưng em không nghĩ do van, vì nếu van không mở thì kim nhiệt sẽ thẳng đứng chỉ sau 30' chứ không đợi cụ lên dốc đâu ạ! :))

Chỉnh sửa cuối:

26c-01430

Xe tải
Thế hóa ra cái Quạt ở trước két nước cũng Là làm mát nước à? Em tưởng của điều hòa? Có khả năng Là do Quạt đó rồi,mai em kiểm tra xem, cảm ơn các cụ nhiều !

26c-01430

Xe tải
em đang tháo két nước ra để thông lại và lắp van nhiệt(tự làm:-bd) sau khi lắp xong em chạy thử xem có vấn đề gì em hỏi các cụ tiếp ợ.
TB: có khi nào do ly tâm quạt không ạ? vì đi đường bằng thì chạy tẹt ga 100km/h nhiệt cũng không lên cao,nhưng lên dốc cao và dài thì mới lên cao các cụ ạ.
em nghĩ là khi leo đèo cao dài máy ga ở mức ga cao,tải nặng vòng tua máy cao nhưng vòng quay của quạt ly tâm bị ban(do ly tâm kém) nên không đủ gió để làm mát nước.có phải không các cụ?

SmallRiver

Xe điện
Wuên hỏi xe cụ máy xăng hay dầu?

coolpix8700

Xe ngựa
em nghĩ là khi leo đèo cao dài máy ga ở mức ga cao,tải nặng vòng tua máy cao nhưng vòng quay của quạt ly tâm bị ban(do ly tâm kém) nên không đủ gió để làm mát nước.có phải không các cụ?
Em không có FT nhưng trong cái xe ấy chỉ có bơm nước ly tâm chứ chắc không có quạt lý tâm bác àh.
Quạt làm mát két nước của đại đa số những cái xe hiện nay bình thường nó không quay, chỉ khi dàn nước làm mát máy hay dàn điều hòa nóng nó mới quay thôi.
Khi bác chạy đường bằng, không chỉ động cơ hoạt động không cao bằng (ít nhiệt sinh ra hơn) mà tốc độ xe cũng đạt cao hơn nên gió tự nhiên qua két nước mạnh hơn, giúp tỏa nhiệt tốt hơn dù quạt có hoạt động chưa tốt. Khi leo dốc như bác mô tả thì do hệ thống làm mát két nước hoạt động chưa đủ để tản được nhiệt sinh ra. Có thể có nguyên nhân khác, nhưng mọi người tư vấn khả năng cao là do hoạt động của quạt chắc đúng!