[Funland] Nhìn Lại Chu Kỳ BĐS Sau 30 Năm

Theo chu kỳ kèm theo giải ngân đầu tư công thì 2024 mới băng giá, đấy là em phán bừa thế thôi :))
vầng em thấy vẫn nóng lắm cụ ag, chỗ em trong ngõ bê tông cũng 10 tr/m2 rồi cụ ag, chán quá !!

Ngõ bê tông cách đây 2,3 năm có độ 500 tr. Giờ x2 thậm chí hơn 2 rồi

Hieucook

Xe buýt
Em thì hiểu đơn giản như này:
tiền đầu cơ chỉ vào 4 nhóm chính, nó sẽ chạy vòng quanh, dựa vào hiệu qu của từng nhóm, từng thời điểm:
1. Vàng
2. chứng khoán
3. BĐS
4. Bank lãi suất
Thời điểm 2021 đến hiện tại là chứng khoán, khi nào hết sóng chứng khoán mà tiền này về đâu thì món đấy sẽ sốt
nếu lãi suất vẫn thấp cũng tiền vẫn cao thì Chứng khoán với BĐS vẫn tăng
khi nào lạm phát cao mà tiền không mất giá so với giỏ ngoại tệ thì BĐS sẽ sốt kinh hoàng
khi nào lạm phát cao mà tiền mất giá so với giỏ ngoại tệ thì Vàng sẽ tăng
khi nào lãi suất cao trên 10% huy động thì khi đó BĐS tèo và chứng khoán cũng tèo

Realty 2021

Xe tăng
vầng em thấy vẫn nóng lắm cụ ag, chỗ em trong ngõ bê tông cũng 10 tr/m2 rồi cụ ag, chán quá !!

Ngõ bê tông cách đây 2,3 năm có độ 500 tr. Giờ x2 thậm chí hơn 2 rồi
Khi nào tiêu hết tiền đầu tư công thì cũng chả còn dư tiền mà mua bđs nữa, sân bay long thành đang phấn đấu 2025 khánh thành. Với lại khi nào ls tiết kiệm cao hẳn lên thì chả cần ép chả cần giục thì dân cũng tự ý rút bớt tiền từ bđs và ck để mang đi gửi tiết kiệm thôi. Chả biết phân con nhà bà tích kiểu đó nó có hợp lý không nữa

Khi nào tiêu hết tiền đầu tư công thì cũng chả còn dư tiền mà mua bđs nữa, sân bay long thành đang phấn đấu 2025 khánh thành. Với lại khi nào ls tiết kiệm cao hẳn lên thì chả cần ép chả cần giục thì dân cũng tự ý rút bớt tiền từ bđs và ck để mang đi gửi tiết kiệm thôi. Chả biết phân con nhà bà tích kiểu đó nó có hợp lý không nữa
vầng dịch dạc, việc kinh doanh sx gặp nhiều khó khăn, lãi suất ngân hàng giảm, cả lãi tk & lãi vay thì cụ bảo tiền chả đổ vào chứng khoán và bất động sản thì đổ vào đâu

muốn giảm nhiệt thì chỉ có tăng trường kinh doanh sản xuất nhưng muốn tăng thì phải hết dịch chứ hàng hóa sx ra ko có đầu ra thì làm ntn đc

riêng ngành dịch vụ thì tèo từ tập trước rồi, hàng ko dịch vụ, du lịch...

nhà nước mình ko có biện pháp nào ngăn chặn việc tăng phi mã này nhỉ

cụ cho em hỏi ngu tý là miếng đất của sếp giá thị trường 1 tỷ, nhưng cấp dưới mua với giá 10 tỷ (ghi trong hợp đồng cũng 10 tỷ) thì có vi phạm pháp luật ko cụ

Hieucook

Xe buýt
vầng dịch dạc, việc kinh doanh sx gặp nhiều khó khăn, lãi suất ngân hàng giảm, cả lãi tk & lãi vay thì cụ bảo tiền chả đổ vào chứng khoán và bất động sản thì đổ vào đâu

muốn giảm nhiệt thì chỉ có tăng trường kinh doanh sản xuất nhưng muốn tăng thì phải hết dịch chứ hàng hóa sx ra ko có đầu ra thì làm ntn đc

cụ cho em hỏi ngu tý là miếng đất của sếp giá thị trường 1 tỷ, nhưng cấp dưới mua với giá 10 tỷ (ghi trong hợp đồng cũng 10 tỷ) thì có vi phạm pháp luật ko cụ
Mà muốn tăng sản xuất để có lãi thì phải giảm lãi = hoặc thất hơn các nước trong khu vực như Thái, Mã, In…mà giảm lãi suất thì BĐS với Chứng vẫn sẽ tăng

Tien68

Xe tải
Em hóng ạ, trước thấy nhiều cụ phán là vỡ bong bóng, sập... mà nó chả thấy gì ?

Tien68

Xe tải

Em ngu nghĩ: là chả sao vì mua bán giá cả là quyền của 2 bên nhưng đóng thuế cao. Nhà nước có lợi chút ít thuế.

thanh.long

Xe tăng

Nâng bi, mua giá cao thì thuế đóng cao càng lợi cho nhà nước, tốt mà cụ

winnghiepdu

Xe điện
Chỉ cần cụ nào dự được là ra tết tháng 2 tháng 3 so với giá bây giờ lệch bao nhiêu phần trăm.
Như dân môi giới em đi xem gần đây thì cũng khôn lắm ai cũng bảo sẽ tăng nhưng ai cũng muốn ra Hàng chốt lãi.

Sonduong.BMV

Xe container
NHÌN LẠI CHU KÌ BĐS SAU 30 NĂM

Tính từ năm 1993, thị trường bất động sản VN đã trải qua 4 đợt sốt đất và 3 đợt đóng băng. Mỗi chu kỳ sốt đất – đóng băng ở Việt Nam thường kéo dài từ 7 đến 8 năm và chịu tác động của các yếu tố khác nhau:

Phân tích 2 Yếu tố tác động lớn vào chu kỳ:

Yếu tố 1
: Tác động của các yếu tố kinh tế vĩ mô (trong đó, lãi suất cho vay là một trong những yếu tố quan trọng)

Có thể thấy sự tương đồng khi nhìn vào chính sách điều hành nền kinh tế vĩ mô của nhà nước đối với thị trường BĐS. Khi chính sách điều hành vĩ mô ổn định, sự tăng trưởng kinh tế đất nước cũng ổn định theo. Từ đó, thu nhập của người dân cũng được cải thiện, mua bán sôi động hơn, và dẫn tới thúc đẩy sự phát triển thị trường BĐS.

Các yếu tố định lượng để đo lường chính sách kinh tế vĩ mô như:

Chỉ số tăng trưởng GDP
Chỉ số lạm phát
Vốn đầu tư nước ngoài
Tăng trưởng tín dụng
Lãi suất cho vay
Các yếu tố khác.v.v….
Trong đó, lãi suất là một yếu tố quan trọng có tác động đến toàn nền kinh tế nói chung, bao gồm thị trường BĐS.

Lãi suất cho vay là yếu tố đáng quan tâm, bởi khi nhắc tới chính sách kinh tế vĩ mô, nếu chỉ xét đến tăng trưởng kinh tế (GDP), sẽ chưa giải thích được đầy đủ về các chu kỳ BĐS. Đơn cử, vào năm 1995, chỉ số GDP tăng nhưng thị trường BĐS lại giảm.

Ngược lại, BĐS có hiện tượng tăng giá cao trong giai đoạn từ quý 2/2020 đến nay – trong khi tăng trưởng kinh tế của Việt Nam lại giảm do ảnh hưởng Covid-19.

Mặt khác, xét đến yếu tố lãi suất cho vay khi quan sát cả 3 lần thị trường đóng băng trong chu kỳ BĐS, đều ít nhiều có dấu ấn của việc lãi suất cho vay tăng cao so với những thời điểm liền trước đó.

Đối với giai đoạn sốt đất (giai đoạn 2014-2018 và 2020-2021), lãi suất thấp vào các thời điểm này đã góp phần tạo các cơn sốt đất.

Yếu tố 2: Các yếu tố về chính sách pháp luật của Nhà nước đối với thị trường BĐS.

Nhìn nhận lại chu kỳ 30 năm qua, mỗi lần nhà nước ban hành các quy định, chính sách liên quan đến đất đai thì thị trường BĐS sẽ thường có sự tác động lớn. Điển hình, cơn sốt đất đầu tiên xuất hiện vào năm 1993 khi Quốc hội thông qua Luật đất đai 1993, cho phép việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất dễ dàng hơn.

Tương tự, Nghị định 181/2004 chấm dứt việc “phân lô bán nền” có tác động đến chu kỳ đóng băng BĐS trong giai đoạn 2003 – 2006.

Nguồn : propzy
2022 sốt lần 5 luôn và bỏ qua GĐ đóng băng.

Danh7777

Xe máy
Em thì hiểu đơn giản như này:
tiền đầu cơ chỉ vào 4 nhóm chính, nó sẽ chạy vòng quanh, dựa vào hiệu qu của từng nhóm, từng thời điểm:
1. Vàng
2. chứng khoán
3. BĐS
4. Bank lãi suất
Thời điểm 2021 đến hiện tại là chứng khoán, khi nào hết sóng chứng khoán mà tiền này về đâu thì món đấy sẽ sốt
nếu lãi suất vẫn thấp cũng tiền vẫn cao thì Chứng khoán với BĐS vẫn tăng
khi nào lạm phát cao mà tiền không mất giá so với giỏ ngoại tệ thì BĐS sẽ sốt kinh hoàng
khi nào lạm phát cao mà tiền mất giá so với giỏ ngoại tệ thì Vàng sẽ tăng
khi nào lãi suất cao trên 10% huy động thì khi đó BĐS tèo và chứng khoán cũng tèo
em thấy giờ thêm 1 mảng nữa mà các thế hệ 8x-9x-0x cũng nhảy vào đầu tư nhiều là cryto - coin đó cụ

Danh7777

Xe máy
Em hóng ạ, trước thấy nhiều cụ phán là vỡ bong bóng, sập... mà nó chả thấy gì ?
Nhiều chuyên giá, các cụ cũng phán lắm từ hồi 2017-2018 khi Anh rời EU cơ cụ, phán rằng EU sụp đổ ảnh hưởng đến toàn thế giời này nọ, bds vỡ bong bóng, rồi ck sụp đổ. Vậy mà tới giờ nó vẫn cứ tăng các thánh phán k ạ! nên giờ các tập đoàn lớn kể cả như Vin k dám đặt tầm nhìn dài hạn chỉ từ 3 năm trở lại , giờ thế giời có quá nhiều thay đổi không biết đâu mà dự với chả đoán

Danh7777

Xe máy
Thị trường mà các chuyên gia cứ làm như toán học, theo đúng quy luật như trc thì 2021 rơi vào gd giảm, nhưng các chuyên gia phán là do Covid nên ko đúng quy luật. Nói chung các Giáo sư, Chuyên gia toàn thông minh sau.
kinh tế là cũng có thể thống kê mà cụ, nên người ta mới đẻ ra môn học là kinh tế xác xuất thông kê ấy! chu kỳ kinh tế diễn ra đều có quy luật hết mình đủ khả năng theo dõi hay k thôi

Danh7777

Xe máy

câu chuyện của cụ k hiểu lắm giải thích hộ mình cái?

tramtran239

Xe hơi
cảm ơn cụ chia sẻ! nhưng em nghĩ khác 1 chút giờ Evergrande vở nợ thì nó sẽ ảnh hưởng k nhỏ đến VN, từ việc xuất khẩu các mặt hàng liên quan nội thất, vật liệu xây dựng, liên quan đến bds, rồi cả nông sản. nên chu kỳ đóng băng sẽ có thể bắt đầu năm sau

tramtran239

Xe hơi
Bđs TQ siết nên dân Tàu đổ sang VN mua đầu tư rầm rầm kia kìa. Ở đó mà mơ đóng băng =))
có bằng chứng nào k cụ! e thấy đang vẫn còn hạn chế việc dân Trung Quốc qua đây lắm, như e thấy ở Đà Nẵng Dân TQ rất ít nhé!

Danh7777

Xe máy
cảm ơn cụ chia sẻ! nhưng em nghĩ khác 1 chút giờ Evergrande vở nợ thì nó sẽ ảnh hưởng k nhỏ đến VN, từ việc xuất khẩu các mặt hàng liên quan nội thất, vật liệu xây dựng, liên quan đến bds, rồi cả nông sản. nên chu kỳ đóng băng sẽ có thể bắt đầu năm sau
khả năng đó thì cũng có thể nhưng giờ tình hình e thấy giao dịch cũng khá nhiều như trong SG bán dự án nào cũng sạch dự án này!

cadan

Xe container
Theo như trên thì đóng băng lần 4 là 2019-2020 (đóng băng nhẹ), rồi sốt lần 5 là 2021, và sẽ kéo dài đến 2025, rồi đóng băng 2025-2027, rồi lại sốt 2028 :D. Các cụ cứ dựa vào đó mà ra vào thôi.

Mà như vậy là hợp lý đấy. Vì sâp tới lãi suất sẽ vẫn rất thấp, nhà nước tung gói cứu trợ.. để kinh tế hoàn toàn phục hồi và phát triển nóng thì phải mất 3-4 năm, nên đến 2025/2026 là hết chu kỳ tăng. Ngân hàng nân lãi suất --> đóng băng 2 năm, rồi lại bùng nổ dữ dội hehe ...
Lãi suất các nước nó đều thấp, mình cao thế này sớm muộn gì chả giảm.
đáng tiếc là
Khi lạm phát tăng
Thì ls lại phải tăng

cadan

Xe container
em thấy giờ thêm 1 mảng nữa mà các thế hệ 8x-9x-0x cũng nhảy vào đầu tư nhiều là cryto - coin đó cụ
chính xac

tiền đầu tư giờ vào n mảng
Ko còn bó hẹp old fashioned như cac cụ chỉ quanh quanh vàng đô đất nữa