Nhờ tư vấn đi Bangkok-Pathaya

dht

Xe điện
Nhà em mới mua được vé rẻ AirAsia đi Thái Lan 7 ngày kể cả ngày bay. Dự kiến bay từ Hà Nội đến sân bay Donmuong rồi đi xe đến Pathaya chơi khoảng 2 ngày, sau đó về Bangkok chơi tiếp. Chuyển Bangkok-Hanoi bay sớm 7h sáng. Em chưa có kinh nghiệm đi tự túc.

Nhờ các cụ mợ tư vấn cụ thể giúp em:

- Đi xe từ sân bay Donmuong đến Pathaya thế nào, có cần vào Bangkok không? Xe Pathaya đi Bangkok kiếm thế nào

- Tìm khách sạn ở Bangkok và Pathaya thế nào, có cần đặt trước không, nên ở khách sạn nào, khu vự nào?

- Nên đi chơi đâu, thăm gì ở Bangkok và Pathaya?

- Những việc nên chú ý khi đến Thái Lan? Nên đổi tiền ở đâu? Nên mua sim Thái hay dùng sim Việt Nam? v.v.

- Hôm về bay sớm 7h AM thì có nên thuê khách sạn gần sân bay hay là hôm trước đi chơi khua rồi ra sân bay chờ làm thủ tục về Hà Nội luôn?

Cám ơn các cụ mợ

Có nhiều thớt hỏi kinh nghiệm đi Thái rồi, cụ tìm xem.

Từ Don Muang đi Pattaya: http://pattayainfo.pattaya.com/pattayainfo/go/
Khách sạn thì cụ cứ Booking hoặc Agoda mà chơi, tìm được cái nào thì nhớ xem review xem các bạn đánh giá thế nào, ngon bổ rẻ thì đặt :)
Em đang ở Bangkok đây, KS Centric Ratchada, với em thì KS này ổn, thấy cũng có mấy nhóm VN đi du lịch tự túc đang ở, tương đối gần trung tâm, đi bộ 200m đến trạm MRT, giá chưa đến $30 :)
Tiền thì cụ ra Hà Trung đổi trước cho tiện, sim thì sang bên này nên mua, gọi nhau cho rẻ, 50 baht 1 cái :)

gacon260609

Xe hơi
Lâu rồi em đi là sân bay Suvarnabhumi, em thích nhất vào Central World

k_ngan124

Xe container
:( có 1 thớt về dl thái lan mà. Cụ tìm lại coi

dht

Xe điện

Khách sạn thì cụ cứ Booking hoặc Agoda mà chơi, tìm được cái nào thì nhớ xem review xem các bạn đánh giá thế nào, ngon bổ rẻ thì đặt :)
Em đang ở Bangkok đây, KS Centric Ratchada, với em thì KS này ổn, thấy cũng có mấy nhóm VN đi du lịch tự túc đang ở, tương đối gần trung tâm, đi bộ 200m đến trạm MRT, giá chưa đến $30 :)
Tiền thì cụ ra Hà Trung đổi trước cho tiện, sim thì sang bên này nên mua, gọi nhau cho rẻ, 50 baht 1 cái :)
Cụ cho em biết book khách sạn cụ đang ở thế nào

automen

Xe buýt
Ở đâu còn lâu mới nói...Nói ra để toi à...
Website
www.phimcachnhiet.vn
E mới đi thái kiểu tự túc thế này: xuống sân bay e thuê taxi( nhớ mặc cả cụ nhé khoảng 800-1000bath) chạy xuống pattaya, trên đg xuống pattaya bác nhớ bảo taxi đưa vào vườn thú nổi tiếng của thái e k nhơ tên ( hình như siracha zoo) có màn biểu diễn cá sấu, voi hổ...mất khoảng hơn tiếng. Sau đó bảo taxi đưa xuống pattaya hoặc tiếng anh tốt thì nhờ xe tour cho đi nhờ..xuống pattaya cụ đừng bỏ lỡ cơ hội biểu diễn của người chuyển giới, hay đẹp đáng đồng tiền bát gạo nhà hát Alcara...sau đó đi dạo, đu chơi đủ các trì thú vị , chơi chán quay về bangkok e thuê ks khu khaosan, chỗ này phố đi bộ toàn tây là tây, sau đó đi chùa vàng, chợ nổi trên sông, người Thái họ chỉ bảo tận tình lắm, đi tuktuk cũng rẻ và thú vị, ăn uống rẻ dễ ăn, thích thì ra khu china town, món ăn vô biên...chúc gia đình bác có chuyến đi vui vẻ

dungcarnival

Xe tăng
E mới đi thái kiểu tự túc thế này: xuống sân bay e thuê taxi( nhớ mặc cả cụ nhé khoảng 800-1000bath) chạy xuống pattaya, trên đg xuống pattaya bác nhớ bảo taxi đưa vào vườn thú nổi tiếng của thái e k nhơ tên ( hình như siracha zoo) có màn biểu diễn cá sấu, voi hổ...mất khoảng hơn tiếng. Sau đó bảo taxi đưa xuống pattaya hoặc tiếng anh tốt thì nhờ xe tour cho đi nhờ..xuống pattaya cụ đừng bỏ lỡ cơ hội biểu diễn của người chuyển giới, hay đẹp đáng đồng tiền bát gạo nhà hát Alcara...sau đó đi dạo, đu chơi đủ các trì thú vị , chơi chán quay về bangkok e thuê ks khu khaosan, chỗ này phố đi bộ toàn tây là tây, sau đó đi chùa vàng, chợ nổi trên sông, người Thái họ chỉ bảo tận tình lắm, đi tuktuk cũng rẻ và thú vị, ăn uống rẻ dễ ăn, thích thì ra khu china town, món ăn vô biên...chúc gia đình bác có chuyến đi vui vẻ
Gớm, A K đi mà chả nhớ tên địa danh chính xác. Vườn thú là Safari Zoo. Show biểu diễn người chuyển giới là Alcaza show. Trên đường xuống pattaya còn có vườn Lan tên Nong Nuc nữa.

Bên Thái, có 1 chỗ nữa e rất thích là Dream world, toàn trò chơi cảm giác mạnh. Ở Pattaya buổi tối có khu chợ đêm, vào khu đó nó chia làm 2 đường riêng biệt. Nam đi 1 đường toàn quán bar, quán nào cũng toàn các e gái Thái nhảy trên sàn, ngực trần, đánh số, thích e nào thì gọi xuống, mời nước, nếu thích đến Z thì cho địa chỉ khách sạn, các e sẽ tự đến. Còn đường mà nữ đi toàn các shop bán đồ fashion. Nói chung tiêu tốn tiền phết

Sent from my iPad 1+1+1+1+1-1-1 using Forum Runner

AcidS

Xe điện

Em lậy cái Agoda luôn, tưởng nó báo giá bằng VND thì thu tiền bằng VND ai dè lúc nó gửi hóa đơn cho thì bằng ngoại tệ. Thế là tự dưng mất cho nó 2.5% tiền phí chuyển đổi ngoại tệ. Em cứ mấy cái trong nước thu phí bằng VND vừa rẻ hơn agoda vừa không bị nó thu phí thêm bố láo (cứ VND giã) như iVivu.com, mytour.vn, chudu24h.com. Qua kiểm tra thì ivivu giá khá ổn luôn rẻ hơn hoặc bằng agoda, xác nhận phòng ngay, thu bằng VND đỡ phí chuyển đổi ngoại tệ... Mytour (thuộc cucre.vn) thì có chương trình khuyến mại khá tốt, giá rẻ nhưng xác nhận lại phòng hơi chậm làm lo lo bị bùng, cũng thu bằng VND...chudu24h cũng ổn, giá tùy khách sạn mà rẻ hơn hoặc đắt hơn chỗ khác...
Các trang trên đều thanh toán qua thẻ tín dụng các loại nhưng riêng Agoda thì báo giá VND, tính tiền USD nên bị phí đổi ngoại tệ...

Ah, cái Agoda thì đúng là đọc nhận xét thì được.

Chỉnh sửa cuối:
Em lậy cái Agoda luôn, tưởng nó báo giá bằng VND thì thu tiền bằng VND ai dè lúc nó gửi hóa đơn cho thì bằng ngoại tệ. Thế là tự dưng mất cho nó 2.5% tiền phí chuyển đổi ngoại tệ. Em cứ mấy cái trong nước thu phí bằng VND vừa rẻ hơn agoda vừa không bị nó thu phí thêm bố láo (cứ VND giã) như iVivu.com, mytour.vn, chudu24h.com. Qua kiểm tra thì ivivu giá khá ổn luôn rẻ hơn hoặc bằng agoda, xác nhận phòng ngay, thu bằng VND đỡ phí chuyển đổi ngoại tệ... Mytour (thuộc cucre.vn) thì có chương trình khuyến mại khá tốt, giá rẻ nhưng xác nhận lại phòng hơi chậm làm lo lo bị bùng, cũng thu bằng VND...chudu24h cũng ổn, giá tùy khách sạn mà rẻ hơn hoặc đắt hơn chỗ khác...
Các trang trên đều thanh toán qua thẻ tín dụng các loại nhưng riêng Agoda thì báo giá VND, tính tiền USD nên bị phí đổi ngoại tệ...

Ah, cái Agoda thì đúng là đọc nhận xét thì được.
Thế thì cụ nhầm, em mới chuyển từ booking sang Agoda do nó thu tiền Việt :) Trước đây em toàn đặt qua booking, nó không thu tiền mà mình trả tiền khi check-in ở KS, có thể trả bằng thẻ hoặc tiền mặt :)

Em không dùng bản Agoda.vn, em dùng ngay agoda.com, tiếng Anh vì lúc gửi voucher cho mình nó sẽ gửi bằng tiếng Anh, cụ cứ đặt, báo giá bằng USD... đến lúc thanh toán nó hỏi là trả bằng tiền loại gì USD hay VND :)

Cụ cho em biết book khách sạn cụ đang ở thế nào
Vấn đề là cụ thích ở khu nào? Thích tiện mua sắm hay chơi bời? Mua sắm thì em thấy ở BKK chỗ nào cũng có trung tâm mua sắm, chả cứ Central World hay Siam, ông King Power thì nó bảo là cứ gọi đăng ký với nó, nó sẽ cho xe đến đón tận KS; chơi bời thì cũng có vài điểm nổi như Nana hay RCA, taxi BKK tương đối rẻ nên cũng chả sợ chuyện đi lại :)

KS em đang ở thì em book ở đây: http://www.agoda.com/asia/thailand/bangkok/the_centric_ratchada_hotel.html?asq=K6u3PM57cnhUEInlew7CtGEG/3G4WomWyXM3BB/hh72wjp6nvKjlt3h/6jXRXko0wRH/7H8EkFqnsMIK2G/dXOL2AUnfOhFRTEDVteJxPyI=

Cụ oánh ngày định đi và số đêm định ở vào là nó ra giá, thích đặt thì bấm vài phát nữa là xong :)

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
Em không dùng bản Agoda.vn, em dùng ngay agoda.com, tiếng Anh vì lúc gửi voucher cho mình nó sẽ gửi bằng tiếng Anh, cụ cứ đặt, báo giá bằng USD... đến lúc thanh toán nó hỏi là trả bằng tiền loại gì USD hay VND :)
Cụ xem lại xem cụ thanh toán chọn tiền ở chỗ nào, Agoda thì không có văn phòng ở Việt Nam để chọn thanh toàn tiền mặt tại văn phòng. Còn vào phần thanh toán thì như thế này (em chọn từ Agoga.com đó nhé):

Thanh toán bằng thẻ chọn tiền chỗ nào cụ? Cụ có thấy nó ghi tiền là VND không? Thế mà lên sao kê thẻ thì là USD và hóa đơn cũng là USD/ thế là mất 2,5% luôn và ngay với nó...

Chỉnh sửa cuối:
Cụ xem lại xem cụ thanh toán chọn tiền ở chỗ nào, Agoda thì không có văn phòng ở Việt Nam để chọn thanh toàn tiền mặt tại văn phòng. Còn vào phần thanh toán thì như thế này (em chọn từ Agoga.com đó nhé):

Thanh toán bằng thẻ chọn tiền chỗ nào cụ? Cụ có thấy nó ghi tiền là VND không? Thế mà lên sao kê thẻ thì là USD và hóa đơn cũng là USD/ thế là mất 2,5% luôn và ngay với nó...
Có thì em mới nói chứ, cụ điền nốt thông tin đi, bấm Pay & Book now nó sẽ hiện ra 1 cửa sổ nhỏ nhỏ, giữa màn hình, chọn USD là mấy trăm Mẽo, dòng dưới là VNĐ, đây là cái receipt em lấy của thằng agoda, thẻ của em trừ đúng số tiền VNĐ này, không hơn không kém :)

:)

AcidS

Xe điện
Có thì em mới nói chứ, cụ điền nốt thông tin đi, bấm Pay & Book now nó sẽ hiện ra 1 cửa sổ nhỏ nhỏ, giữa màn hình, chọn USD là mấy trăm Mẽo, dòng dưới là VNĐ, đây là cái receipt em lấy của thằng agoda, thẻ của em trừ đúng số tiền VNĐ này, không hơn không kém :)

:)
Hơ hơ, thế thì em phải kiện nhà ngân hàng à. Sao nó dám trừ của em 2.5% phí chuyển đổi ngoại tệ? Mà cái thư báo tiền của nó cũng là bằng USD. May cái em tìm ra chỗ rẻ hơn thế là kiện, được agoda trả lại tiền... Hòa

Chỉnh sửa cuối:

mango

Xe tăng
Các cụ đã từng ở pattaya cho em hỏi ks Discovery beach hotel pattaya có ổn ko ạ? Cùng dòng này thì có ks nào tốt hơn, gần biển, gần khu vui chơi mua sắm ko? Nhiều hotel quá làm em hoa hết cả mắt.

k_ngan124

Xe container
Bạn cháu dặn : đi thì nhớ đổi tiền, bao giờ cũng mang tiền của nó trong người. Hồi chị ý đi nhục vật vã vì tiền đô còn 1 đống trong túi mà ko tài nào mua đồ hay sd các dịch vụ đc vì ko có đổi tiền đc.

Meczin

Xe tăng
Em vừa ở thái về tháng 11. Đi làn thứ 2 nhưng chắc sẽ ko quay lại đó nghỉ lần nữa. Em ko thích dân thái lắm, vì cảm thấy họ không thật, hay số em đen gặp toàn người tệ nhỉ. Đi Pataya từ Don Muang, cụ ra khỏi sân bay sẽ có quầy xe bus chạy thẳng xuống Pataya. Xe 16 chỗ. Ở Thái 3g rất rẻ, cụ có thể mua sim package 1 tuần 3g và 100bath credit gọi 7 ngày, giá 299bath.
Book khách sạn, em đặt ở web:hotelreservation.com, giá tốt và review okay

mango

Xe tăng
Em bay từ hn đi bkk nên chắc dùng bus or taxi.
Dự định đến sb hoặc tới ks thì đổi tiền usd sang bạt.
Em vẫn hóng đánh giá ks discovery bên trên từ các cụ

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng hóng chút.

Má Lúm

Xe tăng
Ks book trc cho rẻ cụ ới, đi bus sân bay ra bến xe gì í nhỉ, e quên mất rùi, rồi đi xe khách xuống pattaya, có hơn 100bath/vé thui, đi bus bên này hay lớm :)) toàn gió giời, mà cụ nhớ ai tốt vs nhiệt tình quá thì nên cẩn thaạn nhé, em né đc 1 phát cò dẫn tour chợ nổi. Mấy ông đấy lái xe tuk tuk, đi cả đoạn 7-8km mà có 40b, rẻ ko tưởng, lại còn tư vaán này nọ lọ chai. Sau nó dẫn ra 1 bến tàu đi chợ nổi, Đi xuồng nó đòi 800bath/ng, sau bọn em bảo tao vừa mất tiền, ko đi đâu. Nó hạ dần còn 500b-300b vẫn ko đi, sau mò đc cái bến tàu bên cạnh 15b/ng :)) qua phà 3b/ng, hí hí,

Má Lúm

Xe tăng
Bạn cháu dặn : đi thì nhớ đổi tiền, bao giờ cũng mang tiền của nó trong người. Hồi chị ý đi nhục vật vã vì tiền đô còn 1 đống trong túi mà ko tài nào mua đồ hay sd các dịch vụ đc vì ko có đổi tiền đc.
Ở Bangkok đổi đc mà mợ, nhưng thiệt lớm, ngày cuối e ohair đổi 2tr vnd, hxhx, thiệt mất 10% so vs đổi bên mình

xe365vn

Xe container
E hóng kinh nghiệm các cụ thế nào