[Funland] Nhờ các bác cho lời khuyên!

HH1993

Xe điện
Chả dấu gì các bác,tôi cũng hưu non rồi. Nói trong tay thì hơi quá,nhưng cũng lăn lộn,cũng có chút ít kiến thức,có một số thế hệ đàn em về các lĩnh vực liên quan xây dựng,nội thất,điện,nước,điều hòa,thang máy...v...v.Bản thân thì cũng tự tay làm đc nhiều thứ.cũng đủ để kiểm soát công trình.....
Giờ sau nửa năm( chính thức hưu). Cũng buồn,chán, anh em nó bảo lập cty,các em.về đầu quân,hay góp vốn,nhưng cũng lo rằng chưa đủ khả năng. ( xưa giờ toàn làm thuê) thêm bản chất cũng ngang ngược...nên chưa quyết. Hơn 1 tháng nay tự xách đồ đi làm sửa chữa lặt vặt,thấy vui vì vẫn có ích và thêm chút đỉnh gói thuốc,chai rượu,chén nước...
Các bác cho tôi vài góp ý xem có nên nghe các em nó mà ( khởi nghiệp) hay là cứ túc tắc ngày vác bị ( đồ) đi làm lặt vặt ạ?
Thanks all.

Hôm.nay cũng vừa xách túi đồ đi sửa chữa lặt vặt về. Làm xong chủ nhà trả tiền xong dứt điểm lôi đi làm vài ly.... Cũng có chia sẻ,góp ý....khiến cho giờ này vì chút cồn,và cả vì suy nghĩ mà chẳng ngủ nổi. Tuổi nầy 1 quyết định sai lầm là hết cơ hội làm lại...

con dơi 141

Xe điện
Chả dấu gì các bác,tôi cũng hưu non rồi. Nói trong tay thì hơi quá,nhưng cũng lăn lộn,cũng có chút ít kiến thức,có một số thế hệ đàn em về các lĩnh vực liên quan xây dựng,nội thất,điện,nước,điều hòa,thang máy...v...v.Bản thân thì cũng tự tay làm đc nhiều thứ.cũng đủ để kiểm soát công trình.....
Giờ sau nửa năm( chính thức hưu). Cũng buồn,chán, anh em nó bảo lập cty,các em.về đầu quân,hay góp vốn,nhưng cũng lo rằng chưa đủ khả năng. ( xưa giờ toàn làm thuê) thêm bản chất cũng ngang ngược...nên chưa quyết. Hơn 1 tháng nay tự xách đồ đi làm sửa chữa lặt vặt,thấy vui vì vẫn có ích và thêm chút đỉnh gói thuốc,chai rượu,chén nước...
Các bác cho tôi vài góp ý xem có nên nghe các em nó mà ( khởi nghiệp) hay là cứ túc tắc ngày vác bị ( đồ) đi làm lặt vặt ạ?
Thanks all.

Hôm.nay cũng vừa xách túi đồ đi sửa chữa lặt vặt về. Làm xong chủ nhà trả tiền xong dứt điểm lôi đi làm vài ly.... Cũng có chia sẻ,góp ý....khiến cho giờ này vì chút cồn,và cả vì suy nghĩ mà chẳng ngủ nổi. Tuổi nầy 1 quyết định sai lầm là hết cơ hội làm lại...
Làm chắc, từ nhỏ tới lớn. Thuận thì tiếp tục. Đừng ham làm to từ đầu

HH1993

Xe điện
Làm chắc, từ nhỏ tới lớn. Thuận thì tiếp tục. Đừng ham làm to từ đầu
Cảm ơn bác. Đúng ý tôi nghĩ rồi. Vì thi thoảng có khách hàng họ chỉ sửa tí lặt vặt,mình làm,rồi họ nói chuyện rồi đều bảo sao không lập đội,nhóm rồi đứng ra nhận việc giao cho họ,rồi tụi em nó cứ xui lập cty rồi a,b,c đau đầu. Còn thực sự tầm này giàu thì giàu rồi. Nghèo thì cũng qua rồi. Thế nên mới lên đây xin ý kiến các bác.

one

Xe điện
Cụ cứ làm sửa chữa vặt. Mảng này bền mà hợp với tầm tuổi cụ ạ. Khi nào thấy khách mách nhau tìm đến đông quá sức tiếp nhận của bản thân thì cụ gọi thêm 1-2 chú em thằng cháu tin cậy về làm cùng rồi tuỳ tình hình mà mở rộng tiếp hay co hẹp lại. Tầm này chưa nên bày biện cầu kỳ cụ ạ.

butchikim

Xe ba gác
Cháu gần đến ngưỡng cụ chủ, vào hóng kinh nghiệm chuẩn bị 8->

HH1993

Xe điện
Cháu gần đến ngưỡng cụ chủ, vào hóng kinh nghiệm chuẩn bị 8->
Có gì đâu mà hóng bác. Cao không tới,thấp không xong,cũng lăn lộn chân rồi,xin hưu non mà ngứa tay chân,ở nhà dăm tháng ban đầu thấy vui,hào hứng lắm,nhưng rồi....tự nhiên thấy vô dụng với con cháu quá bác ạ.
Tất nhiên như cầu hàng ngày chưa cần con cháu cho xu nào....nhưng thấy bản thân thừa thãi quá.

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

Xe điện
Cụ cứ làm sửa chữa vặt. Mảng này bền mà hợp với tầm tuổi cụ ạ. Khi nào thấy khách mách nhau tìm đến đông quá sức tiếp nhận của bản thân thì cụ gọi thêm 1-2 chú em thằng cháu tin cậy về làm cùng rồi tuỳ tình hình mà mở rộng tiếp hay co hẹp lại. Tầm này chưa nên bày biện cầu kỳ cụ ạ.
Cảm ơn bác! Tôi chủ ý là chỉ 1 mình thôi. Nhưng đúng là đi làm,nghe khách hàng,rồi bọn nhóc nó gợi ý cũng suy nghĩ. Ca nhân tôi thì giờ này cũng không muốn bao đồng,ôm đồm nữa.

thanhlam171

Xe tăng
Cụ này nói chuẩn. Lập công ty lại thuế má, quản trị các kiểu. Cụ trước cứ làm nhỏ rồi nhận công trình to dần xem sức đến đâu.
Lập cty thì cũng chỉ giải quyết thầu bè, hợp đồng cty. Nhiều khi công nợ đau đầu.
Cụ làm nhà dân nó nhẹ nhành hơn nhiều. Khi nào chắc mối vật tư, thuyền thợ, đối tác vào form thì hãy mở.
Dĩ nhiên cụ anh có các em tay to đỡ đầu ra rồi thì mạnh dạn làm cũng đc. Nhận công trình nhỏ vận hành trơn tru đã hay ham cái to.
Em cũng đang vận hành như vậy. Va vào phải học nhiều cái ngoài chuyên môn của mình về quản trị cty.

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

Xe điện
Cụ này nói chuẩn. Lập công ty lại thuế má, quản trị các kiểu. Cụ trước cứ làm nhỏ rồi nhận công trình to dần xem sức đến đâu.
Lập cty thì cũng chỉ giải quyết thầu bè, hợp đồng cty. Nhiều khi công nợ đau đầu.
Cụ làm nhà dân nó nhẹ nhành hơn nhiều. Khi nào chắc mối vật tư, thuyền thợ, đối tác vào form thì hãy mở.
Dĩ nhiên cụ anh có các em tay to đỡ đầu ra rồi thì mạnh dạn làm cũng đc. Nhận công trình nhỏ vận hành trơn tru đã hay ham cái to.
Em cũng đang vận hành như vậy. Va vào phải học nhiều cái ngoài chuyên môn của mình về quản trị cty.
Vâng! Tôi cũng từ quản lý,pgd 1 cty về lĩnh vực xây dựng mà xin nghỉ hưu non đây bác. Và xuất phát tôi cũng từng bước,từ kỹ thuật,đội trưởng thi công,đến quản lý.....đến pgd 1 cty và xin nghỉ đây bác. Vì cảm thấy không còn phù hợp với môi trường chộp giật nữa. Làm ăn bát nháo,cò quay,ăn bớt vật tư,xén nhân công thợ thuyền. Báo giá 1 đằng,làm một nẻo....khi có vấn đề,tôi lại là người đi gặp chủ đầu tư để giải quyết....tình trạng đó khiến tôi xin nghỉ non....
Và tất cả những anh em,hay đàn em thấy tôi nghỉ,giờ xách bị đi làm thêm nó mới gạ gẫm mở cty. Tức là đứng mũi chịu sào....nói thật máu nghề nghiệp nó khó bỏ. Nhưng cảm thấy nếu làm thì phải cố,mà cố quá không may thì hết cơ hội làm lại...thế nên cũng suy nghĩ.

jazzzzz

Xe lăn
Là một người làm mảng tư vấn DN em khuyên chân thành là đừng mở cty / khởi nghiệp nếu các cụ không có đam mê, khát khao và tham vọng kiếm tiền.

Chỉnh sửa cuối:

duonglamkhoa

Xe buýt
Trước đây bác đi làm thuê, có quen một số khách hàng, có một số “đàn em”.
Bây giờ bác đã về hưu, một số khách hàng nhỏ lẻ gọi, “đàn em” nói sẵn sàng gia nhập team do bác lập.

Nhưng, việc bác đi làm bây giờ nó không bắt buộc, bác đi làm vì bác thấy vui, thích thì làm, không thích thì thôi.

Việc đi làm bây giờ và đàn em đang “hứa” sống chết với bác nó sẽ khác rất xa so với lúc chính thức khởi nghiệp. Nên khởi nghiệp khi có đủ đam mê kinh doanh, có kiến thức, kỹ năng, … và xem có số kinh doanh hay không (em thật). Khi khởi nghiệp rồi bác sẽ bắt buộc phải làm chứ không phải do vui hay không vì phải làm mới có tiền trả lương cho NV. Khi bắt buộc phải làm sẽ bị ép giá, bị chậm tiền thanh toán, phải quát hét “đàn em” vì nếu nó làm không ổn thì bác là người thiệt hại (và mối quan hệ anh - em sẽ khác), … và bác sẽ thấy công việc nó không còn vui vẻ như hiện tại nữa đâu. Với đàn em, hiện giờ họ nói sẽ sống chết nhưng nếu sau này bác không lo đủ lương, thưởng như họ muốn thì họ vẫn bỏ bác ra đi thôi.

Đó là quan điểm của em, tuỳ bác quyết định. Chúc bác thành công.

DaDieuchienxu

Xe container
Mình ko biết nguyên nhân cụ chủ về hưu non ntn, nhưng nếu mở Cty sẽ bị cuốn vào cái guồng ấy, luôn phải trăn trở suy tính để Cty đc vận hành tốt nhất, nồi cơm anh em đc đầy đặn, bữa cơm có thịt có cá... Thế thì chẳng đc thanh thản đâu, lại giống như chưa về hưu.
Theo mình, nếu ở không sẽ buồn chán, cụ chủ lập 1 team, chỉ 1 vài quân cơ hữu, công việc nhiều thì hú thêm chiến hữu sẽ ung dung tự tại hơn hình thái Cty.
Đây là suy nghĩ của 1 con ếch đang ngồi đáy giếng. :D

Yelnut

Xe tăng
Trước đây thì bác thớt là hành khách ngồi trên một chiếc xe chở khách, thỉnh thoảng lại có ý kiến trong đầu là thằng lái xe lái xe như cái gì đó.
Bây giờ thì là người lái xe cá nhân, thong thả đi dạo. Nếu như muốn thì cứ nhận hành khách để chở, để có được thêm cảm giác của cuộc sống.

Kyson1

Xe điện
Tốt nhất cứ túc tắc. Làm dần dần.

Cụ chủ mới làm đến PGĐ. Chưa làm đến GĐ nên chưa cảm nhận hết đc sự mệt mỏi của ng đứng đầu. Nay mở cty mới thì có khác gì trc khi nghỉ hưu.

phuongmit

Xe cút kít
Nhỏ lẻ, cá nhân tự làm tự do, dc đồng nào xơi đồng đấy và kiểm soát dc tay nghề, chất lượng. Mở lên thành team bắt đầu đau đầu với chất lượng các thành viên trong team, tiến đến công ty thì còn nhiều việc nữa. Tóm lại tự làm thì đau mỏi tay 1 chút, lập team hơi đau đầu còn lập công ty k đau 2 cái trên nữa mà sẽ đau…toàn thân

niceshot

Xe container
Thanks all.

Việc các em bảo anh lập công ty để bọn em về đầu quân hay góp vốn cần được xem xét cẩn thận cụ ạ. Nhiều khi các em nó cũng chỉ nói vui, thể hiện tình cảm với anh thôi chứ chưa chắc đã dám làm thật. Nếu có thật đi nữa thì nó cũng sẽ trở thành 1 kiểu món nợ ân tình, sau này điều hành, chỉ đạo ... cũng vướng đấy cụ ạ.
Nếu cụ vẫn còn khát khao cống hiến, hoặc khát khao kiếm tiền (vì thích, vì cần...) thì hãy cân nhắc đến việc khởi nghiệp, còn chỉ làm để khỏi thấy buồn chán thì em nghĩ không nên. Làm chủ có nhiều thứ phải lo lắng, đau đầu hơn làm Giám đốc (ăn lương) của 1 doanh nghiệp lắm!

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ làm cả thày lẫn thợ vậy thì phải có sức khoẻ ... như cụ mà vẫn cảm thấy ngon thì chiến thôi
Cứ từ từ rồi sẽ đến

duongqua

Xe container
cụ đã phải về hưu non vì ko chịu được bon chen chộp giật, giờ cụ lại muốn nhảy hố vôi khác nữa vì nghe mấy ô "đàn e" với khách hàng, nói thật cụ ko vững quan điểm rồi. Thôi việc nhẹ đầu óc cho vui thì mình cứ tiếp tục thôi!