[Funland] Nhờ các bác cho lời khuyên!

matrix3011

Xe tăng
Làm to, vốn to, nợ to. Làm nhỏ, vốn nhỏ, nợ nhỏ. Màu thì làm, không máu thì thôi. Tùy cả vào độ máu của cụ thôi ah, chứ ai àm vẽ ra đươc cho cụ thì người ta làm hết rồi !

Leean

Xe tăng
Chả dấu gì các bác,tôi cũng hưu non rồi. Nói trong tay thì hơi quá,nhưng cũng lăn lộn,cũng có chút ít kiến thức,có một số thế hệ đàn em về các lĩnh vực liên quan xây dựng,nội thất,điện,nước,điều hòa,thang máy...v...v.Bản thân thì cũng tự tay làm đc nhiều thứ.cũng đủ để kiểm soát công trình.....
Giờ sau nửa năm( chính thức hưu). Cũng buồn,chán, anh em nó bảo lập cty,các em.về đầu quân,hay góp vốn,nhưng cũng lo rằng chưa đủ khả năng. ( xưa giờ toàn làm thuê) thêm bản chất cũng ngang ngược...nên chưa quyết. Hơn 1 tháng nay tự xách đồ đi làm sửa chữa lặt vặt,thấy vui vì vẫn có ích và thêm chút đỉnh gói thuốc,chai rượu,chén nước...
Các bác cho tôi vài góp ý xem có nên nghe các em nó mà ( khởi nghiệp) hay là cứ túc tắc ngày vác bị ( đồ) đi làm lặt vặt ạ?
Thanks all.

Hôm.nay cũng vừa xách túi đồ đi sửa chữa lặt vặt về. Làm xong chủ nhà trả tiền xong dứt điểm lôi đi làm vài ly.... Cũng có chia sẻ,góp ý....khiến cho giờ này vì chút cồn,và cả vì suy nghĩ mà chẳng ngủ nổi. Tuổi nầy 1 quyết định sai lầm là hết cơ hội làm lại...
Cụ cũng đã đến tuổi hưu rồi mà còn đi lên đây hỏi thì em nghĩ cụ đừng làm gì cả , cứ thanh thản sống qua ngày, có ít tiêu ít, có nhiều tiêu nhiều, gái gú hạn chế lại là ổn.
Có thời gian mà lên đây chém gió cụ ạ

Còn cụ trong thân tâm vẫn còn thấy mình thanh niên chán, tư tưởng chưa lạc hậu, vẫn biết được giới trẻ chúng muốn gì, chơi gì, hút gì, và bú gì, bay lắc kiểu gì thì vẫn còn chưa già, mạnh dạn mà chiến thôi

Ngày xưa em bắt đầu cái cty của mình với chỉ hơn 10.000 đô trong túi, vay mượn thêm để đủ 500M để mở cty. Giờ thì cũng có hơn 30 bạn kỹ sư , Ths làm việc cho mình, hàng năm vẫn mang về cho nhà nước gần 2 triệu biden xanh và sạch đây. Thuế má đóng đầy đủ , chưa từng trễ một tháng lương, BHXH đóng theo lương thực cho anh em luôn nhé.
Chưa kể còn có cái văn phòng đại diện ở bển làm đầu mối với khách hàng, VISA L4 (business travel) 3 năm lại xin cấp lại một lần, multiple entries đi lúc nào cũng được, xách balo là đi thôi, nhưng ngặt nỗi nhiều lúc cũng không có tiền mua vé để đi chứ chưa nói đến ăn ở bên bển :D

Nếu đã muốn làm thì sẽ làm được, đừng có nửa vời và đẽo cày giữa đường là được. Thành công chỉ đến với người có ý chí và sự kiên định sắt đá, thậm chí là độc đoán cũng không sao.

Cụ cứ thử thách bản thân mình đi, cũng còn gì nữa đâu mà mất?, là thằng dân đen về làm người tử tế chứ quan chức gì đâu

Chỉnh sửa cuối:

cha biet chi

Xe điện
Cụ làm nhỏ thôi.e xin chân chạy xe ôm.cần làn gì em giúp ạ.e mới 33 xuân giờ muốn làm cái gì đó cho nhẹ.

tuonglm

Xe tải
Chả dấu gì các bác,tôi cũng hưu non rồi. Nói trong tay thì hơi quá,nhưng cũng lăn lộn,cũng có chút ít kiến thức,có một số thế hệ đàn em về các lĩnh vực liên quan xây dựng,nội thất,điện,nước,điều hòa,thang máy...v...v.Bản thân thì cũng tự tay làm đc nhiều thứ.cũng đủ để kiểm soát công trình.....
Giờ sau nửa năm( chính thức hưu). Cũng buồn,chán, anh em nó bảo lập cty,các em.về đầu quân,hay góp vốn,nhưng cũng lo rằng chưa đủ khả năng. ( xưa giờ toàn làm thuê) thêm bản chất cũng ngang ngược...nên chưa quyết. Hơn 1 tháng nay tự xách đồ đi làm sửa chữa lặt vặt,thấy vui vì vẫn có ích và thêm chút đỉnh gói thuốc,chai rượu,chén nước...
Các bác cho tôi vài góp ý xem có nên nghe các em nó mà ( khởi nghiệp) hay là cứ túc tắc ngày vác bị ( đồ) đi làm lặt vặt ạ?
Thanks all.

Hôm.nay cũng vừa xách túi đồ đi sửa chữa lặt vặt về. Làm xong chủ nhà trả tiền xong dứt điểm lôi đi làm vài ly.... Cũng có chia sẻ,góp ý....khiến cho giờ này vì chút cồn,và cả vì suy nghĩ mà chẳng ngủ nổi. Tuổi nầy 1 quyết định sai lầm là hết cơ hội làm lại...
Nếu chưa có kinh nghiệm mà lập công ty khởi nghiệp thì đau đầu đấy cụ. Nếu có 1 "thế lực" nào đó bỏ vốn, tìm việc cho cụ làm công ăn lương thì ổn

Aocom

Xe buýt
Cụ cũng đã đến tuổi hưu rồi mà còn đi lên đây hỏi thì em nghĩ cụ đừng làm gì cả , cứ thanh thản sống qua ngày, có ít tiêu ít, có nhiều tiêu nhiều, gái gú hạn chế lại là ổn.
Có thời gian mà lên đây chém gió cụ ạ

Còn cụ trong thân tâm vẫn còn thấy mình thanh niên chán, tư tưởng chưa lạc hậu, vẫn biết được giới trẻ chúng muốn gì, chơi gì, hút gì, và bú gì, bay lắc kiểu gì thì vẫn còn chưa già, mạnh dạn mà chiến thôi

Ngày xưa em bắt đầu cái cty của mình với chỉ hơn 10.000 đô trong túi, vay mượn thêm để đủ 500M để mở cty. Giờ thì cũng có hơn 30 bạn kỹ sư , Ths làm việc cho mình, hàng năm vẫn mang về cho nhà nước gần 2 triệu biden xanh và sạch đây. Thuế má đóng đầy đủ , chưa từng trễ một tháng lương, BHXH đóng theo lương thực cho anh em luôn nhé.
Chưa kể còn có cái văn phòng đại diện ở bển làm đầu mối với khách hàng, VISA L4 (business travel) 3 năm lại xin cấp lại một lần, multiple entries đi lúc nào cũng được, xách balo là đi thôi, nhưng ngặt nỗi nhiều lúc cũng không có tiền mua vé để đi chứ chưa nói đến ăn ở bên bển :D

Nếu đã muốn làm thì sẽ làm được, đừng có nửa vời và đẽo cày giữa đường là được. Thành công chỉ đến với người có ý chí và sự kiên định sắt đá, thậm chí là độc đoán cũng không sao.

Cụ cứ thử thách bản thân mình đi, cũng còn gì nữa đâu mà mất?, là thằng dân đen về làm người tử tế chứ quan chức gì đâu
Nhất cụ.
Em hưu non, với cuộc sống ko quá nhiều nhu cầu cao sang thì ko còn phải lo chuyện tiền bạc.
Ngặt nỗi món visa giờ hơi khó vì mình tứ cố vô thân, chả ở trong tổ chức nào cả, các bạn tư vấn visa nói luôn là a sẽ rất dễ bị từ chối.

Tùy vào áp lực kinh tế thôi cụ. Nếu kinh tế gia đình ổn các con tự lập được cụ cùng ý chung nhân ko có khoản j phải lo lắng thì cứ túc tắc + tiết kiệm dư ra tí sau già ốm đau chứ tầm hưu r còn khởi nghiệp e thì thấy vừa suy tư xong kéo thêm áp lực thì cũng k nên

cap3hk

Xe tăng
Website
ghequangame.com
Đọc tâm sự của cụ chủ làm em nhớ lại ý tưởng thời xưa của em. Cách đây khoảng hơn 25 năm, em từ quê về HN học đại học, học xong đi làm cỡ vài năm, tức là sau thời gian ở HN khoảng gần chục năm thì em phát hiện ra ở thành phố có rất nhiều người không thể tự làm được các việc sửa chữa lặt vặt và một số nhu cầu lặt vặt khác kiểu như chuyển đồ, đưa đón, cài win, do không biết làm, do không có dụng cụ, do bận việc, do ngại. Và số lượng người như vậy, các nhu cầu như vậy càng ngày càng nhiều. Ngày đó em đã có ý tưởng lập team để cung cấp dạng dịch vụ như vậy, còn tính đặt văn phòng ở đâu nữa cơ. Nhưng ngày đó còn trẻ, không có nghề và các nguồn lực khác không có, lại còn nhu cầu kiếm vợ lớn hơn nhiều nên ý tưởng đành bỏ xó.
Em thì thấy nhu cầu này vẫn còn nhiều, ý tưởng này vẫn thực hiện được. Nhưng cụ chủ mà tìm và kết hợp được với môt thanh niên trẻ khỏe, nhiệt huyết, tương đối nhiều ý tưởng, cụ chỉ phụ trách chính kỹ thuật thôi chẳng hạn thì được, chứ đứng mũi chịu sào tất thì thôi cho khỏe.
Rào cản lớn nhất là đi lại xa :D, làm những việc 150k trở lại nó không bõ.
Giải pháp hợp lý nhất chắc là xây platform giống mioto :D. Cần sửa gì tự book app.

Dacia90

Xe tăng
Tay nghề tốt rồi thì cụ nên tập thể dục cho dẻo dai, để ý đầu tóc và thêm tý nước hoa, các mợ thích gọi thợ sửa ống nước lắm :)

motthoidongbim

Xe điện
Thanks all.

Cụ làm nhà dân. Làm vừa đủ kiểm soát : chất lượng, tiến độ, nhân lực, tài chính. Làm đảm bảo thì không lo thiếu việc. Tài chính thì làm nhà dân, làm đến đâu thanh toán đến đấy.

LuckyCar

Xe container
Rào cản lớn nhất là đi lại xa :D, làm những việc 150k trở lại nó không bõ.
Giải pháp hợp lý nhất chắc là xây platform giống mioto :D. Cần sửa gì tự book app.
Với nền tảng công nghệ (điện thoại, app, banking) như bây giờ thì công cụ triển khai tốt hơn nhiều rồi cụ, 20 năm trước thì chỉ nghĩ đến việc thủ công hoặc cùng lắm làm trên web thôi, với lại là làm điểm tại các khu đô thị tập trung đông dân thôi ạ.

Taihoatu

Xe lăn
Thanks all.

Em nghĩ là thế thôi, đến thời gian nghỉ ngơi rồi, mở ra làm gì cho mệt bác. Giờ túc tắc vừa làm vừa chơi thôi

Phuongntk

Xe tải
Làm to, vốn to, nợ to. Làm nhỏ, vốn nhỏ, nợ nhỏ. Màu thì làm, không máu thì thôi. Tùy cả vào độ máu của cụ thôi ah, chứ ai àm vẽ ra đươc cho cụ thì người ta làm hết rồi !
Các đàn em cụ ấy khôn đấy ạ. Muốn cụ ấy mở ra để về làm thuê cho cụ ấy. Cứ học ngay các đàn em đó k cần học đâu xa ạ

HH1993

Xe điện
Các đàn em cụ ấy khôn đấy ạ. Muốn cụ ấy mở ra để về làm thuê cho cụ ấy. Cứ học ngay các đàn em đó k cần học đâu xa ạ
Không đâu. Thực ra là có thể góp vốn...nhưng muốn tôi đứng xây dựng ....
Có 1 vài bác đã nhắc ,và tôi cũng suy nghĩ ở điểm này. Thế nên rối quá,không nghĩ nữa. Lên đây hỏi các bác.

Phuongntk

Xe tải
Không đâu. Thực ra là có thể góp vốn...nhưng muốn tôi đứng xây dựng ....
Có 1 vài bác đã nhắc ,và tôi cũng suy nghĩ ở điểm này. Thế nên rối quá,không nghĩ nữa. Lên đây hỏi các bác.
Cũng tương tự thôi cụ ạ. Cụ có uy tín rồi nên cụ k bùng của anh em được. Anh em muốn cụ xây dựng để họ hưởng đấy cụ ạ. Cụ để anh em xây dựng, cụ góp vốn cho đỡ mệt cụ ạ, hoặc anh em xây dựng cụ chỉ cố vấn ăn lương thôi

cap3hk

Xe tăng
Website
ghequangame.com
Với nền tảng công nghệ (điện thoại, app, banking) như bây giờ thì công cụ triển khai tốt hơn nhiều rồi cụ, 20 năm trước thì chỉ nghĩ đến việc thủ công hoặc cùng lắm làm trên web thôi, với lại là làm điểm tại các khu đô thị tập trung đông dân thôi ạ.
Vấn đề là các ông có tay nghề tí thì đang full hết cả time rồi chả cần tìm đến platform :)

minh.nt

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Thanks all.

Làm luôn cụ sai thì sửa chửa thì đẻ thôi, làm mạnh luôn

HH1993

Xe điện
Tay nghề tốt rồi thì cụ nên tập thể dục cho dẻo dai, để ý đầu tóc và thêm tý nước hoa, các mợ thích gọi thợ sửa ống nước lắm :)
À! Cá nhân tôi thì tự tin vào kiến thức và tay nghề,cũng như sự khéo léo của bản thân ( tay nghề và độ khéo). Tuy nhiên tôi thích mọi thứ chân phương bác ạ. Thế nên nước hoa tôi chưa và chả dùng bao giờ. Tóc thì xấu nên toàn cắt cua.

firstXpan

Xe buýt
Cũng tương tự thôi cụ ạ. Cụ có uy tín rồi nên cụ k bùng của anh em được. Anh em muốn cụ xây dựng để họ hưởng đấy cụ ạ. Cụ để anh em xây dựng, cụ góp vốn cho đỡ mệt cụ ạ, hoặc anh em xây dựng cụ chỉ cố vấn ăn lương thôi
"Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ biết dành phần ai". Cụ chủ thớt vẫn còn máu bon chen và kinh tế, nên còn lăn tăn. Nhưng cái gì cũng phải đánh đổi.Tuổi trẻ đánh đổi thanh xuân để lấy kinh tế. Tuổi hơi già già thì đánh đổi vừa vừa. Chúc cụ chủ biết cách đổi chác sao cho hợp lý nhất.