[Funland] Nhờ các cụ giải thích cho e về kinh tế xã hội mấy nước trung bình ở châu Âu

vnposh

Xe điện
Những nước hàng đầu châu Âu có nền khoa học, công nghiệp, du lịch,... phát triển có thu nhập tính theo sức mua bình quân gấp cả chục lần VN thì cũng dễ hiểu. Nhưng có những nước tầm trung bình, thấy ko có gì nổi bật mà thu nhập bình quân của nó cũng gấp 4-5 lần mình thì e chưa hiểu lăm. E đưa ra mấy ví dụ để các cụ ofer đi nhiều hiểu rộng thông não giúp e với:

1. Bắc Âu: có Thụy Điển giỏi KHCN, công nghiệp quốc phòng, Na Uy nhiều dầu lửa. Còn lại tụi Phần Lan, Đan Mạch ko thấy có gì nổi bật lắm thế mà GDP per capita chúng nó cũng gấp 7-8 lần VN
2. Đông Âu: mấy nước Sec, Slovakia, Slovenia, Latvia, Litva,... mấy cái khoa học công nghệ, công nghiệp nặng, dịch vụ,...ko thấy có tiếng tăm gì nhưng GDP per capita chúng nó cũng gấp 4-5 lần VN. Mà tụi Đông Âu này cũng nốc vodka như thần chứ có phải chăm chỉ lao động như dân Đức đâu. Đặc biệt gái Latvia ngon nhất thế giới mà tỷ lệ nam giới lại ít hơn nữ nên gái ế chồng nhiều (cụ ofer nào có tí tiếng tây, sang đây lao động kiếm được vk da trắng chân dài ngay).
3. Nam Âu: vd như Hy Lạp, dân tụi này cũng lười chỉ thick tắm nắng được cái dịch vụ du lịch mấy cảng biển bù lại, đất nước vỡ nợ mấy bận, thế mà GDP PPP của nó là 27.8k gấp 4 lần so với 7k của VN (số liệu GDP e lấy ở trang www.cia.gov, các trang của imf hay worldbank có khác biệt tí chút nhưng cơ bản so sánh mức độ chênh lệch giữa các quốc gia thì cũng giống nhau cả)

Theo ý em thì mấy nước trung bình châu Âu đó tuy ko có thế mạnh nào vượt trội, nhưng dân số chúng nó ít, nên áp lực kinh tế xã hội cũng nhỏ hơn, tỷ lệ Tài nguyên/dân số lớn nên giàu hơn VN rừng vàng biển bạc mình, chẳng biết có đúng ko?

Quay về châu Á, các cụ giải thích giúp e vì sao dân châu Á đông thế. Đất chật người đông thì phải chăm và giỏi như bọn Nhật, Hàn mới giàu lên được. Còn như tụi Nam Á (Ấn độ, pakistan, bangladesh) thì còn ngang ngang hoặc kém VN mình. Nhưng ở ĐNA có Indonesia dân số cũng đông (gấp 3 VN), chính trị xã hôi cũng bất ổn, dân nó thì ko thể nói là hơn dân mình được, thế mà e chưa hiểu vì sao nó cũng giầu gấp 2 lần mình?
Theo nhà cháu, cụ nên bỏ tiền sang đấy khảo sát thôi, chả ai thầy bói xem voi được đâu.

Ngay cả nhận diện các vấn đề của chính Tổ quốc, quê hương mình mà còn lơ tơ mơ, nữa là nhìn sang quốc gia khác.

banmotnucuoi

Xe lăn
Nếu nói lỗi tại cha ông và chiến tranh thì nghe nó bi đát quá, xuất phát điểm của mình cực thấp, cơ sở hạ tầng chưa có gì, con người thì quen thói làm nông nghiệp, làm quần quật đc vài tiếng rồi lại nghỉ, kỷ luật lao động gần như bằng không.
GDP của Việt nam sắp tới tính lại, tăng thêm đâu 25% gì đấy, với mức tăng trưởng nếu không thấp hơn 7% năm thì mình còn phải cố 50 năm nữa mới lên nhóm trên đc. Rất may cho Việt nam là chúng ta mang danh XHCN nhưng nền kinh tế đang xác định quá độ nên tuân thủ theo các mô hình của tư bản, nhanh thôi, đến đời chắt mình chắc ko phải ra nước ngoài làm thuê nữa

rgbhis

Xe tăng
Thớt bẩu các bạn Âu không có gì nổi thì chắc chưa ra ngoài nhiều :)
nếu cụ ra ngoài nhiều thì cụ viết nhiều hơn chút đc hok :)
E ko nói các bạn Âu ko có gì nổi. E đưa ví dụ cụ thể một số nước, có những cái sai như là về Đan Mạch, Phần Lan thì nhờ các cụ khác giải thích nên e đã hiểu là bọn đó có những doanh nghiệp hàng đầu thế giới về vận tải biển, dược phẩm,...
Còn về mấy nước Đông Âu, cụ có thể nói cụ thể những thế mạnh của họ đc ko?

rgbhis

Xe tăng
Theo nhà cháu, cụ nên bỏ tiền sang đấy khảo sát thôi, chả ai thầy bói xem voi được đâu.

Ngay cả nhận diện các vấn đề của chính Tổ quốc, quê hương mình mà còn lơ tơ mơ, nữa là nhìn sang quốc gia khác.
có bỏ tiền mua tour thì cũng chỉ cưỡi ngựa xem hoa cụ nhé, trừ khi sang định cư được. Cụ chê e thì cũng chả sao, nhưng phải đưa ra những kiến giải cụ thể.

vnposh

Xe điện
có bỏ tiền mua tour thì cũng chỉ cưỡi ngựa xem hoa cụ nhé, trừ khi sang định cư được. Cụ chê e thì cũng chả sao, nhưng phải đưa ra những kiến giải cụ thể.
Nhà cháu không đủ số liệu và đủ trình để đưa ra công trình đoạt giải Nobel của cụ.:D

rgbhis

Xe tăng
Nhà cháu không đủ số liệu và đủ trình để đưa ra công trình đoạt giải Nobel của cụ.:D
ngay từ cái tittle của thớt đã nói là e lập thớt để nhờ các cụ ofer chỉ giáo, chứ có phải công trình nghiên cứu gì đâu, cụ toàn giờ túy quyền ra thì e ko đỡ nổi

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì mà bảo ngành thuế làm không tốt, không chặt.
Đang đóng thuế vỡ mồm đây này.
Đến hàng bún ốc còn có thuế vụ kê ghế ngồi ở cửa đếm khách, tính thuế khoán, ở đấy mà bảo thuế không làm chặt.
Thất thoát thuế là có và nhiều.
Đơn giản việc cơ quan thuế đi kiểm tra chả phải để tận thu thuế cho NN mà chỉ là để kiếm tiền đút túi thôi.

Buryat

Xe buýt
Những nước hàng đầu châu Âu có nền khoa học, công nghiệp, du lịch,... phát triển có thu nhập tính theo sức mua bình quân gấp cả chục lần VN thì cũng dễ hiểu. Nhưng có những nước tầm trung bình, thấy ko có gì nổi bật mà thu nhập bình quân của nó cũng gấp 4-5 lần mình thì e chưa hiểu lăm. E đưa ra mấy ví dụ để các cụ ofer đi nhiều hiểu rộng thông não giúp e với:

1. Bắc Âu: có Thụy Điển giỏi KHCN, công nghiệp quốc phòng, Na Uy nhiều dầu lửa. Còn lại tụi Phần Lan, Đan Mạch ko thấy có gì nổi bật lắm thế mà GDP per capita chúng nó cũng gấp 7-8 lần VN
2. Đông Âu: mấy nước Sec, Slovakia, Slovenia, Latvia, Litva,... mấy cái khoa học công nghệ, công nghiệp nặng, dịch vụ,...ko thấy có tiếng tăm gì nhưng GDP per capita chúng nó cũng gấp 4-5 lần VN. Mà tụi Đông Âu này cũng nốc vodka như thần chứ có phải chăm chỉ lao động như dân Đức đâu. Đặc biệt gái Latvia ngon nhất thế giới mà tỷ lệ nam giới lại ít hơn nữ nên gái ế chồng nhiều (cụ ofer nào có tí tiếng tây, sang đây lao động kiếm được vk da trắng chân dài ngay).
3. Nam Âu: vd như Hy Lạp, dân tụi này cũng lười chỉ thick tắm nắng được cái dịch vụ du lịch mấy cảng biển bù lại, đất nước vỡ nợ mấy bận, thế mà GDP PPP của nó là 27.8k gấp 4 lần so với 7k của VN (số liệu GDP e lấy ở trang www.cia.gov, các trang của imf hay worldbank có khác biệt tí chút nhưng cơ bản so sánh mức độ chênh lệch giữa các quốc gia thì cũng giống nhau cả)

Theo ý em thì mấy nước trung bình châu Âu đó tuy ko có thế mạnh nào vượt trội, nhưng dân số chúng nó ít, nên áp lực kinh tế xã hội cũng nhỏ hơn, tỷ lệ Tài nguyên/dân số lớn nên giàu hơn VN rừng vàng biển bạc mình, chẳng biết có đúng ko?

Quay về châu Á, các cụ giải thích giúp e vì sao dân châu Á đông thế. Đất chật người đông thì phải chăm và giỏi như bọn Nhật, Hàn mới giàu lên được. Còn như tụi Nam Á (Ấn độ, pakistan, bangladesh) thì còn ngang ngang hoặc kém VN mình. Nhưng ở ĐNA có Indonesia dân số cũng đông (gấp 3 VN), chính trị xã hôi cũng bất ổn, dân nó thì ko thể nói là hơn dân mình được, thế mà e chưa hiểu vì sao nó cũng giầu gấp 2 lần mình?
Từ quan điểm lịch sử: hầu hết các nước châu Âu từ sau thế kỷ 15 không còn chiến tranh lớn, kéo dài hàng trăm năm, có thời gian bóc lột thuộc địa lâu nên kể cả các nước trực tiếp (như Đức, Anh, Pháp, Tây Ban Nha) và các nước gián tiếp (Thụy Sĩ chẳng hạn) đều được hưởng lợi. Tiền bóc lột thuộc địa nó cũng như tiền buôn ma túy, là tiền bẩn, nhưng nó có tác dung rất lớn giúp châu Âu vượt lên trên Đông Á từ khoảng thế kỷ 18. Đồng thời, văn minh từ Đông Á truyền sang châu Âu qua hai tram năm cai trị của Mông Cổ ở Đông Âu cũng giúp châu Âu có một thời Phục Hưng, loại bỏ hoặc giảm bớt được các yếu tố mọi rợ về văn hóa.

Trong khi đó, VN kể từ sau đời Hoàng đế Lê Thánh Tông thì đất nước gần như chiến tranh liên miên cho đến năm 1975, đến mức mà Hoàng đế Càn Long (vào cuối thể ký 18) đã viết trong chiếu là "nước ấy tan nát không còn gì". Chiến tranh đến gần 500 năm gần như liên tục, công thêm 80 năm bị bóc lột thuộc địa thì nước có giàu thế nào cũng gục, chưa kể là VN chưa bao giờ là nước giàu. Ngoài ra, chiến tranh nhiều dân đến tâm lý của người dân thay đổi, suy nghĩ mang tính tạm bợ hơn là lâu dài (cái này phải bàn thêm). Điều này rất ảnh hưởng đến phát triển kinh tế trong thời kỳ hậu chiến

Từ quan điểm kinh tế: Châu Âu có bóc lột thuộc địa nên lượng tiền đầu tư (tiền dễ - easy money) đổ về rất nhiều, dẫn đến việc đầu tư cho cơ sở hạ tầng, khoa học kỹ thuật, giáo dục ... đã vượt lên trên VN rất nhiều (theo em thì thời vua Lê Thánh Tông có lẽ VN vẫn giàu và văn minh hơn đại đa số các nước châu Âu, nhưng từ sau đó thì đi xuống rõ rệt). Trong khi đó, VN không chiếm được thuộc địa ở xa, mà lại tập trung vào việc mở rộng lãnh thổ, chiếm được các nước Chiêm Thành và một phần Chân Lạp. Chiếm các nước này tuy diện tích được mở rộng, dân số tăng nhưng có lẽ không làm phát triển kinh tế mà còn là gánh nặng, vì dân Chiêm Thành, Chân Lạp chưa văn minh lại được biến thành người Việt, tốn nhiều tiền để giáo hóa họ, trong khi những nước này về tài nguyên, khoáng sản,… thì cũng chẳng có nhiều.

Từ các góc nhìn khác cũng có nhiều lí do nữa.

Bachsima

Xe lăn
Nó không đi tắt đón đầu mà tham gia chuỗi sản xuất dịch vụ của những phương thức sản xuất tiên tiến nhất của từng thời kỳ: đầu tiên là 1.0 sản xuất thủ công tập trung thành phường hội chuyên môn hóa cao độ; 2.0 cơ khí hóa toàn phần; 3.0 tự động hóa toàn phần các máy công cụ, tự động hóa 1 phần quản lý vĩ và vi mô; 4.0 "tự động hóa toàn phần khâu quản lý.
Nhà mình đi tắt làm 5.0 dùng cần lá thay cần lao, tự động nghĩ ra những sự sung sướng về ăn uống sinh hoạt, giải phóng sức lao động hoàn toàn, thiên đường trong não.

duytrinh85

Xe điện
Chắc tại bố chúng nó giầu thôi.

Hiendai

Xe tăng
Bởi dân châu âu chịu khó làm việc. Còn mình thì nhỏ nước mắt cá sấu thương ng lao động phải làm việc.
Tốt ngất toàn dân cứ chơi cật lực như cái bà nghị mong muốn
Cụ cho em số liệu thời gian làm việc 1 tuần (or 1 năm) của lao động các nước đó để so với Việt Nam cái?

hungnn.vn

Xe buýt

Waterblack

Xe tải
Em nghĩ Việt nam mình chưa giàu vì nhậu nhiều quá.

kuok

Xe tải

Em thấy đơn giản vì các nước có vị trí địa lý nằm ở châu Âu nên được ăn theo. Giống mấy ông bà bạn nhà khu phố cổ, nhiều khi chả học hành giề nhưng kéo cái ghế ra ngoài cửa bán trà chanh là đã đủ sống rồi.
Đấy là chém thế còn phân tích kỹ càng thì lấy ví dụ như chuỗi giá trị ngành may mặc, giầy da cho dễ hiểu.

Các cụ sẽ thấy bọn bán lẻ ăn 50%, đương nhiên mấy ông Á, Phi không thể mò sang Âu, Mỹ bán lẻ được. 5% là bọn marketing (tạo mẫu, tạo xu hướng, phân tích số liệu các kiểu), cái này đến bọn Hàn, Đài, Hồng Kong, TQ cũng mới la liếm được tí ti chưa chưa ăn được. 11% là chi phí khác, hoạt động thì hầu như ở các hãng Âu Mỹ, một số hãng Tàu nổi lên nhưng chỉ bán ở TQ thôi. 2% thuế cũng là về nó. 5% lợi nhuận cũng về nó nốt.
5% vận chuyển, bảo hiểm, thuế, hải quan thì họa chăng được 1% hải quan, thuế, inbound logistic ở lại Á, Phi.
22% dành cho sản xuất tưởng nhiều nhưng về đến những nước gia công như VN thì còn qua cửa Hàn, Đài, HK - bọn đấy làm thẳng với hãng (lấy mẫu về, chuẩn bị nguyên liệu, kỹ thuật sản xuất) và chi phí nguyên vật liệu. Còn lại cho gia công khoảng 2-5% mà đau cái phần gia công lại là chỗ dùng nhiều công nhân nhất nên chia cho đầu người cũng là thấp nhất.

rgbhis

Xe tăng
Em thấy đơn giản vì các nước có vị trí địa lý nằm ở châu Âu nên được ăn theo. Giống mấy ông bà bạn nhà khu phố cổ, nhiều khi chả học hành giề nhưng kéo cái ghế ra ngoài cửa bán trà chanh là đã đủ sống rồi.
Đấy là chém thế còn phân tích kỹ càng thì lấy ví dụ như chuỗi giá trị ngành may mặc, giầy da cho dễ hiểu.

Các cụ sẽ thấy bọn bán lẻ ăn 50%, đương nhiên mấy ông Á, Phi không thể mò sang Âu, Mỹ bán lẻ được. 5% là bọn marketing (tạo mẫu, tạo xu hướng, phân tích số liệu các kiểu), cái này đến bọn Hàn, Đài, Hồng Kong, TQ cũng mới la liếm được tí ti chưa chưa ăn được. 11% là chi phí khác, hoạt động thì hầu như ở các hãng Âu Mỹ, một số hãng Tàu nổi lên nhưng chỉ bán ở TQ thôi. 2% thuế cũng là về nó. 5% lợi nhuận cũng về nó nốt.
5% vận chuyển, bảo hiểm, thuế, hải quan thì họa chăng được 1% hải quan, thuế, inbound logistic ở lại Á, Phi.
22% dành cho sản xuất tưởng nhiều nhưng về đến những nước gia công như VN thì còn qua cửa Hàn, Đài, HK - bọn đấy làm thẳng với hãng (lấy mẫu về, chuẩn bị nguyên liệu, kỹ thuật sản xuất) và chi phí nguyên vật liệu. Còn lại cho gia công khoảng 2-5% mà đau cái phần gia công lại là chỗ dùng nhiều công nhân nhất nên chia cho đầu người cũng là thấp nhất.
cảm ơn những ý kiến rất cụ thể của cụ, nó rất dễ tiếp thu :)

rgbhis

Xe tăng

e ngoài lề chút, có cụ nào ko thik một set đồ như thế này hok? Một cái đồng hồ vài trăm củ hay vài củ to vì bên trong nó là cả hệ thống cơ khí chính xác rất phức tạp, một cái bút mực cũng có khi lên tới cả trăm củ. Bọn tây lông chế tạo và bán được những thứ như thế này nên chúng nó giàu cũng đúng thôi.

obi

Xe tăng
Dân mình cứ quanh quẩn làm nhà, xd nhiều thứ rồi lại hỏng, phá vì thế mà nghèo.
Dân nó ít phải xây nhà đường xá vv nên có tiền đầu tư cái khác.

rgbhis

Xe tăng

gửi các cụ tham khảo danh sách các thương hiệu giá trị nhất của mấy chục nước