[Funland] Nhờ các cụ giải thích cho e về kinh tế xã hội mấy nước trung bình ở châu Âu

born2go

Xe điện
Em thì thấy thế này ạ. Các nước châu âu họ phát triển trước mình hàng trăm năm, thặng dư của cải trong xã hội cũng đã tích trữ trong thời gian dài như thế. Hiện tại cơ sở vật chất chung của toàn xã hội đã tương đối hoàn thiện, khô g cần phải tốn kém đầu tư, bên cạnh đó quản trị xã hội của họ tốt, minh bạch. Quá trình tích tũy của cải và chất xám cao, bây giờ họ chủ yếu nắm giữ các công nghệ cao, bằng sáng chế nên họ nắm được phần giá trị thặng dư cao nhất của chuỗi giá trị. Ta thì nói thật là mới được từ 25 năm qua, làm quần quật nhưng giá trị thấp, thêm nữa lại phải đầu tư hoàn thiện cơ sở hạ tầng gần như từ đầu, rồi quản trị kém, thất thoát nhiều. Nói chung thì để 1 cá nhânh hoặc 1 nhóm thì ta có thể không thua kém nhưng để toàn xã hội phát triển bằng họ thì phải mất rất nhiều thời gian, cố gắng ạ
Em nghĩ cái thặng dư về kinh tế không quá quan trọng, có thể xếp xuống dưới cùng được. Chăm chỉ làm ăn, lương thiện, quản trị tốt ... thì chỉ cần 1 thế hệ là từ nghèo đói trở nên khá giả rồi. Thêm thế hệ nữa là có thể giàu có. Nhưng với điều kiện là đừng có bọn phá hoại mà ai cũng biết là ai đó.

rgbhis

Xe tăng
Em nghĩ cái thặng dư về kinh tế không quá quan trọng, có thể xếp xuống dưới cùng được. Chăm chỉ làm ăn, lương thiện, quản trị tốt ... thì chỉ cần 1 thế hệ là từ nghèo đói trở nên khá giả rồi. Thêm thế hệ nữa là có thể giàu có. Nhưng với điều kiện là đừng có bọn phá hoại mà ai cũng biết là ai đó.
Tuy biết là kinh tế & chính trị liên quan chặt chẽ với nhau, nhưng thớt này e mong chỉ bàn về kinh tế thôi. Nhận xét của cụ e nghĩ là đúng nhưng chưa đủ. vd: Nhật Bản sau ww2 tan hoang, tài nguyên cũng ko có gì nhiều, nhưng sau 2 thế hệ là thịnh vượng trở lại một phần cũng là nhờ cuộc chiến tranh VN. Hay như Singapore nó thịnh vượng cũng một phần vào nhờ vị trí địa lý.
VN mình về vị trí địa lý thì ko phải là tốt, về tài nguyên thì ko giàu có, mỗi thứ quặng có một tí nhưng tính bình quân đầu người thì ko nhiều, vỡ lòng đã dạy trẻ em là "VN ta rừng vàng biển bạc" rất dễ làm trẻ con hiểu nhầm rằng nước mình giàu tài nguyên lắm.

born2go

Xe điện
Tuy biết là kinh tế & chính trị liên quan chặt chẽ với nhau, nhưng thớt này e mong chỉ bàn về kinh tế thôi. Nhận xét của cụ e nghĩ là đúng nhưng chưa đủ. vd: Nhật Bản sau ww2 tan hoang, tài nguyên cũng ko có gì nhiều, nhưng sau 2 thế hệ là thịnh vượng trở lại một phần cũng là nhờ cuộc chiến tranh VN. Hay như Singapore nó thịnh vượng cũng một phần vào nhờ vị trí địa lý.
VN mình về vị trí địa lý thì ko phải là tốt, về tài nguyên thì ko giàu có, mỗi thứ quặng có một tí nhưng tính bình quân đầu người thì ko nhiều, vỡ lòng đã dạy trẻ em là "VN ta rừng vàng biển bạc" rất dễ làm trẻ con hiểu nhầm rằng nước mình giàu tài nguyên lắm.
Cái đen đen kia phải có dẫn chứng cụ ạ. Em không nói là không có ảnh hưởng, nhưng "một phần" là bao nhiêu? Trong toán học thì sai số 10% sẽ coi là quá nhỏ và không tính là ảnh hưởng lớn (đáng được kể tới)

Kinh tế thì nó đi liền với chính trị còn gì nữa cụ, chả thế mà có môn Kinh tế - Chính trị Mác Lê. Cứ so sánh Đông Đức - Tây Đức rồi Bắc TT - Nam TT là thấy ngay, thôi không so sánh VN làm gì lại bay thớt.

nongdantrongmia

Xe tải
Hàng ngày uống nước pha dầu, hít bụi 2.5, nghe chuyện buôn chổi đót rất giầu quá, mà lại bẩu bằng các nước đông âu có tiếu lâm quá không?

Hooks

Xe tăng
Xét về Châu Âu thì ko thể bỏ qua các mối quan hệ chằng chịt như Liên minh EU, Eurozone, Khối Schengen... Trong mối quan hệ này, các nước nhỏ được hưởng lợi nhiều vì các nước lớn phải chia sẻ gánh vác nhằm đảm bảo phát triển nền kinh tế chung, giữ sức mạnh của đồng tiền chung. Chẳng hạn như Hy Lạp, Latvia... khủng hoảng nợ công nên Châu Âu phải gánh vác, không thể đuổi vì luật chồng chéo. Chính vì thế, một số nước giàu không muốn tham gia, và cá biệt Anh và Ai len muốn rời bỏ. Để đánh đổi lấy phát triền kinh tế thì các nước nhỏ mất khá nhiều về quyền độc lập tự chủ.

Ngoài ra, một đặc điểm dễ nhận thấy ở Châu Âu là tỷ trọng Nông nghiệp nhỏ, dưới 10%, còn lại là Công nghiệp và Dịch vụ. Chính vì vậy, thu nhập cũng cao hơn so với ta chiếm gần 40% Nông nghiệp. Một số nước nhỏ ở Châu Âu như Litva, Latvia, Estonia... có dân số rất nhỏ, cỡ hơn 1tr người, nên chỉ cần vài doanh nghiệp FDI là thu nhập nó bật lên ngay. Và tất nhiên quan lý 1-2tr người thuần tính, thuần chủng, cùng tôn giáo sẽ dễ dàng hơn quản lý 100tr người, đa tôn giáo, đa sắc tộc

Nhưng khi xem xét đến những chỉ số khác thì cũng đáng để suy nghĩ đấy. Chẳng hạn như tỷ lệ nghèo (người sống dưới mức chuẩn nghèo): Vietnam: 8%, Latvia: 25.5%, Litva: 21.9%, Estonia: 21.1%. Dân số khoảng 2tr mà người nghèo chiếm tỷ trọng lớn như vậy, chẳng có gì ghê gớm. GDP per capita cao ko đồng nghĩa với dân giàu.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Đẻ lắm chứ sao, chia 10tr thì còn cao chia cả 100tr!!

rgbhis

Xe tăng
Gửi các cụ tham khảo mức độ hạnh phúc ở các quốc gia châu Âu và châu Á. Có thể thấy trong những nước khối Đông Âu cũ thì có Sec và Ba Lan ( 2 nước cạnh Đức nên được hưởng sái chăng ???) là có chỉ số cao nhất. Ở châu Á trong những nước tương đối lớn trở lên thì ô Cà ry chỉ số thấp nhất chắc tại xã hội nhiều vấn đề bất ổn và dân số gia tăng quá nhanh.