[Funland] Nhờ các cụ giỏi IT giúp e ạ

catpv

Xe điện
Nhiều cụ phản đối chặn chắn toàn làm cơ quan nhà nc đi làm 8h thì 6h chém gió cafe :))
Chặn FB hay các trang giải trí cụ nên tham khảo TMG. Việc này là cần thiết đối với 1 doanh nghiệp, đặc biệt là doanh nghiệp về IT thì đây là 1 phần nhỏ trong các yêu cầu để đạt đc ISO 27001 :D
Em không phản đối chuyên chặn hay không chặn, vì nó đều có mặt mạnh và không mạnh, tuy nhiên với việc làm đó thì phải đầu tư tương đối chứ không phải chuyện dùng cái hiện có. Mặt khác chỉ dùng một biện pháp là không thể thực hiện được cho dù có dùng phương tiện nào đi nữa. Nó phải phối kết hợp giữa nhiều biện pháp kỹ thuật và cả biện pháp hành chính, ngoài ra còn các biện pháp quản lý hướng tới giải phóng được sức lao động của các cá nhân nữa. Bản thân em đã từng triển khai nhiều giải pháp kiểu này cho các thể loại Cty khác nhau rồi nên có tí kinh nghiệm chia sẻ với các cụ vậy.

thule6

Xe điện
Em không phản đối chuyên chặn hay không chặn, vì nó đều có mặt mạnh và không mạnh, tuy nhiên với việc làm đó thì phải đầu tư tương đối chứ không phải chuyện dùng cái hiện có. Mặt khác chỉ dùng một biện pháp là không thể thực hiện được cho dù có dùng phương tiện nào đi nữa. Nó phải phối kết hợp giữa nhiều biện pháp kỹ thuật và cả biện pháp hành chính, ngoài ra còn các biện pháp quản lý hướng tới giải phóng được sức lao động của các cá nhân nữa. Bản thân em đã từng triển khai nhiều giải pháp kiểu này cho các thể loại Cty khác nhau rồi nên có tí kinh nghiệm chia sẻ với các cụ vậy.
Theo em đơn vị nào có nhiều người suốt ngày vào face ... ngồi chơi hưởng lương thì nên xem lại người quản lý ở đó chứ ko nên chặn hay khóa ... Vậy mà sếp lại lên đây tìm hỏi cách chặn với khóa thì mất điểm quá - vì đây chỉ là 1 mục của diễn đàn ôtô chứ ko phải diễn đàn chuyên về IT nên suy ra chủ thớt ... ;) ;))

Patriots

Xe lăn
Cụ làm con Firewall ngon nó có thể đưa từng tên miền không cho truy cập ở Menu của nó cụ ạ. Cụ nên hỏi công ty An Phát với dòng sản phẩm Draytek của họ. Hay ngon nữa cụ làm con AD Server chặn giữa thì nó sẽ kiểm tra Virus, Sâu... cho tất cả các máy sau AD Server này. Cụ cứ hỏi FIS thiết kế AD Server là được ngay.

cairong_2011

Xe container
Mình nghĩ chặn thì ko nên vì chặn kiểu này thì có kiểu khác. Hơn nữa đó cũng là nhu cầu thật ko nên cấm đoán. Chỉ cấm khi anh lạm dụng quá nhiều. Do vậy theo mình bộ phận IT nên có thống kê theo dõi IP nào truy nhập nhiều, down nhiều .... mà ko có lý do chính đáng. Trên cơ sở đó ra thông báo nhắc nhở,nếu vi phạm quá sẽ có chế độ xử lý. bản thân bên trong các HĐ đều có các quy định ko dùng mạng làm việc riêng, truy nhập, down các nội dung ko đúng với công việc ... rồi.

bruno_th

Xe máy
Cụ làm cái camera theo dõi. Lần đầu nhắc nhở, lần sau trừ lương. Tinh tế hơn nhiều cụ ạ

dpr

Xe hơi
Việc cụ chủ thớt hỏi thì các cụ vào tư vấn giúp cụ ấy thôi, chứ cứ bàn việc chặn hay không chặn làm gì, vì các cụ cứ ở vị trí của cụ chủ thớt hoặc sếp của cụ ấy thì có khi các cụ sẽ lại nghĩ khác. Việc cụ chủ hỏi thì có thể dùng ISA để quản lý, và quản lý mềm được (cho phép ai, máy tính nào có thể vào trang nào, truy cập cập tới đâu thời gian nào). Em nghĩ như thế là được vì khi cần (buổi trưa, đầu giờ sáng, cuối giờ chiều) thì mọi người vẫn có thể vào mạng được bình thường, còn những thời gian khác thì chỉ vào được những trang được phép (hoặc cấm hẳn) vào để tập chung cho công việc.

present

Xe điện
Khóa/Chặn & bẻ khóa/vượt rào là hai tiến trình luôn luôn diễn ra song song. Do vậy chỉ là vấn đề thời gian.
Ngoài ra việc Khóa/Chặn này chỉ là biện pháp tiêu cực --> chả tốt gì với tập thể cả.
Đấy là chưa kể trình của cụ chắc cũng còi nên mới lên đây hỏi. Đấy là chưa bàn đến tầm quản lý còn còi hơn nữa (mới đi theo cách này).
Cụ nên xem lại cách quản lý và sử dụng nhận sự thì tốt hơn. Nó sẽ giải quyết được vấn đề mấu chốt cơ bản đấy!

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Nhiều bác cũng hay nhỉ, cụ chủ hỏi về v/đ kỹ thuật, thì lại quay ra ném đá về công tác quản lý. Chặn mấy cái trang mạng xã hội hay chat cheat là bình thường, VN mình còn ít chặn, chứ policy của mấy thằng tây, đặc biệt là các ngân hàng nó chặn tuốt, ko chặn thì nó cũng bóp băng thông để các cụ dùng nản luôn.

Cụ chủ cứ kiếm cái server làm con proxy open source là được thôi, còn nhân viên lướt web hay fb trên điện thoại thì chịu, được cái ko ảnh hưởng đến mạng cty

Chả bù cho bên em, FB bị chặn sếp còn bảo gọi IT chúng nó đến sửa cho để mà vào.
Chơi FB nó có nhiều kiểu, có đầy người kiếm được tiền từ FB đấy cụ ạ. Sếp em còn bảo nên tận dụng việc PR tại các forum và mạng xã hội ý chứ

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Chả bù cho bên em, FB bị chặn sếp còn bảo gọi IT chúng nó đến sửa cho để mà vào.
Chơi FB nó có nhiều kiểu, có đầy người kiếm được tiền từ FB đấy cụ ạ. Sếp em còn bảo nên tận dụng việc PR tại các forum và mạng xã hội ý chứ
Tùy theo công việc vf vị trí, ví dụ ngay như Delay Airlines nhà mình đội marketing lại được mở để dùng fb, còn chính sách chung là vẫn chặn, chặn cả những giao thức P2P như Bit Torrent, Donkey,...

a_new_day1503

Xe tải
ISA bây giờ chính là TMG đó các cụ :))

catpv

Xe điện
Tất cả các phương án chặn, hay công nghệ chặn, hay thiết bị chặn đều phải dựa trên một nền tảng duy nhất đó là địa chỉ IP, cái này là cái quan trọng nhất, nếu không tìm cách Fix được địa chỉ IP mà cứ để nó tự ý thay đổi theo người sử dụng thì mọi hình thức chặn đều vô nghĩa.

dò đường

Xe tải
Chặn làm gì cho lằng nhằng cụ, làm cái quy định FB, phim ảnh, abc, xxx trong giờ làm việc bắt quả tang phạt 1000k. Bắt 1-2 lần điển hình là hết ngay.

present

Xe điện
Tất cả các phương án chặn, hay công nghệ chặn, hay thiết bị chặn đều phải dựa trên một nền tảng duy nhất đó là địa chỉ IP, cái này là cái quan trọng nhất, nếu không tìm cách Fix được địa chỉ IP mà cứ để nó tự ý thay đổi theo người sử dụng thì mọi hình thức chặn đều vô nghĩa.
Cụ lại chém hơi quá roài, cụ fix được IP thì làm gì được với cách tạo tunnel? Không nhẽ cụ sẽ lọc IP theo khoảng 4 - 5 bước tiếp theo?
Như thế thì cái mạng của cụ chậm hơn con sên và đấy cũng chỉ là cách đơn giản nhất thôi cụ à :))

catpv

Xe điện
Cụ lại chém hơi quá roài, cụ fix được IP thì làm gì được với cách tạo tunnel? Không nhẽ cụ sẽ lọc IP theo khoảng 4 - 5 bước tiếp theo?
Như thế thì cái mạng của cụ chậm hơn con sên và đấy cũng chỉ là cách đơn giản nhất thôi cụ à :))
Giá mà cụ ở gần chỗ em. Em nhờ cụ chặn, rồi em tìm mọi cách em đổi IP xem cụ làm được gì? Chẳng nhẽ cụ chặn hết cả Cty không chừa một cái máy nào à? Nếu là chặn hết cả Cty thì quá đơn giản, nhưng bài toán quản lý luôn yêu cầu nhóm này thì chặn cái này, nhóm kia thì chặn cái kia, rồi giời này thì chặn cái này, giờ kia chặn cái kia, rồi chỉ được Down hay Up các loại File này, hoặc muốn Up buộc phải dùng phương thức này. Làm được bằng đó món mà không cần phân loại theo IP thì em e là nhiệm vụ bất khả thi cụ à.

present

Xe điện
Giá mà cụ ở gần chỗ em. Em nhờ cụ chặn, rồi em tìm mọi cách em đổi IP xem cụ làm được gì? Chẳng nhẽ cụ chặn hết cả Cty không chừa một cái máy nào à? Nếu là chặn hết cả Cty thì quá đơn giản, nhưng bài toán quản lý luôn yêu cầu nhóm này thì chặn cái này, nhóm kia thì chặn cái kia, rồi giời này thì chặn cái này, giờ kia chặn cái kia, rồi chỉ được Down hay Up các loại File này, hoặc muốn Up buộc phải dùng phương thức này. Làm được bằng đó món mà không cần phân loại theo IP thì em e là nhiệm vụ bất khả thi cụ à.
Cụ hiểu sai ý em rồi, cụ phải đọc kỹ lại cơ. Cụ có cấm hết địa chỉ IP các máy tính cũng thế thôi chả có tác dụng gì đâu.
Ý em là là cái câu chém quá đà của cụ "một nền tảng duy nhất đó là địa chỉ IP, cái này là cái quan trọng nhất" ấy.
Thời đại này nó chuyển lên tầng ứng dụng lâu lắm rồi, mấy cái tầng thấp phía dưới giờ chỉ là lót đường thôi cụ à :D

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Lâu ngày không bổ sung kiến thức . Nhờ các bác ở đây mới biết ISA giờ là TMG. Bên em dùng FW cứng. Fix phiếc rất là mệt, Đang tính dựng 1 em FW mềm quản lý cho nhàn mà ngại quá thành ra .....
Khoảng chục năm về trước em hay dùng Kerio, chỉ cần 1 con máy còi là trong giờ HC đừng có bác nào loạng quạng xem xxx. He he. Đơn giản hơn là fix ở router nhỉ.
Hồi đó bên em ít máy khoảng 20 cái, em làm biên bản bàn giao bao gồm cả tên phần mềm cài đặt, địa chỉ IP tĩnh. Anh nào change lách luật em cho cái BB 100K/ lần. Sau sợ ngay.