[VHGT] Nhờ các cụ giúp ca này ạ

dracula_bg

Xe điện
Giờ ví dụ 1 xe đi đúng bên phải, xe kia ngược chiều húc phải, nhưng lái xe đi đúng lại ko hiểu về luật hoặc sợ quá mà quên hết mọi thứ và bị thằng kia nó bắt đền thì có nghĩa là cháu nó sai hay sao ?. Đôi khi mồm to nó át luôn :) . Một khi ra tới công an phân xử thì mới thực là ai đúng ai sai.
chính xác là chỗ này ạ, không cãi được thì cứ giữ nguyên hiện trường mà gọi công an thôi cụ. ra đường cứ gặp thằng mồm to nó bảo gì làm nấy thì chết ạ.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em hỏi thật các cụ trường hợp này làm cái đơn lên phường thì có giải quyết được gì không ạ. Cháu nó còn số điện thoại của ông kia. Em vừa hỏi ông kia bảo xe đi thuê rồi chạy grab
Bỏ đi thôi cụ, giờ kiện cáo nhau giải quyết được gì, mất thời gian

anhtho

Xe ngựa
Xin hỏi bác; mục đích phân xử ai đúng ai sai để làm gì trong tình huống này ạ?
Đôi khi sự đúng sai cũng làm người trong cuộc yên lòng hơn. Người bị đền thì thấy thỏa đáng, người đúng được đền thì đỡ ấm ức. Còn trường hợp này như tôi đã nói, với thông tin như đầu bài, chúng ta ko thể khẳng định ai đúng ai sai.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Đôi khi sự đúng sai cũng làm người trong cuộc yên lòng hơn. Người bị đền thì thấy thỏa đáng, người đúng được đền thì đỡ ấm ức. Còn trường hợp này như tôi đã nói, với thông tin như đầu bài, chúng ta ko thể khẳng định ai đúng ai sai.
Nếu mục đích như bác nói; xác định ai đúng ai sai chỉ nhằm mục đích bồi thường về vật chất hoặc về tinh thần hoặc cả hai thì đấy không thuộc chức năng của Cơ quan công an bác ạ.

anhtho

Xe ngựa
Nếu mục đích như bác nói; xác định ai đúng ai sai chỉ nhằm mục đích bồi thường về vật chất hoặc về tinh thần hoặc cả hai thì đấy không thuộc chức năng của Cơ quan công an bác ạ.
Sao lại ko phải chức năng của CA ? Vụ tn nào mà có CA đến mà lại ko đo đạc ? Ko lẽ đo đạc rồi để đấy :)

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Sao lại ko phải chức năng của CA ? Vụ tn nào mà có CA đến mà lại ko đo đạc ? Ko lẽ đo đạc rồi để đấy :)
Bác đọc giúp em điều 15 Luật Công an nhân dân xem có chức năng xác định đúng sai chỉ để phục vụ bồi thường dân sự giữa các bên không?

anhtho

Xe ngựa
Bác đọc giúp em điều 15 Luật Công an nhân dân xem có chức năng xác định đúng sai chỉ để phục vụ bồi thường dân sự giữa các bên không?
Điều đó là đương nhiên. Cả cuộc sống hàng ngày cũng vậy. Luật cũng phải theo cuộc sống thôi. . Người đi trái đường thì phải đền người đi phải khi có va chạm. Nó rõ như ban ngày. ko lẽ cụ đâm vào họ mà họ bỏ qua cho đi ?

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Điều đó là đương nhiên. Cả cuộc sống hàng ngày cũng vậy. Luật cũng phải theo cuộc sống thôi. . Người đi trái đường thì phải đền người đi phải khi có va chạm. Nó rõ như ban ngày. ko lẽ cụ đâm vào họ mà họ bỏ qua cho đi ?
Bác nên phân biệt phân xử trách nhiệm bồi thường với trách nhiệm hành chính/hình sự. Từ đó xác định vụ việc thuộc chức năng của ai

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Người đi trái đường thì phải đền người đi phải khi có va chạm.
Em đố cơ quan công an nào buộc người đi trái đường phải đền người đi phải đường khi xảy ra va chạm đấy ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Cháu ở cơ quan em chiều qua đi xe máy đường Trần Quốc Toản hướng ra phía đường Yết Kiêu đến ngã ba giao với Liên Trì đâm vào xe ô tô grab. Sau tai nạn em nó đau quá không nhớ, xe ô tô kia bị móp và xước như hình em gửi ở dưới. Người dân đổ ra bảo lái xe ô tô là nếu có bảo hiểm thì tha cho em nó nhưng lái xe bảo “xe cháu cũ không có bảo hiểm” đòi cháu ở cơ quan em đền 2.7 triệu. Nó phải nhờ bạn đến vay tiền chuyển khoản đền. Nghe kể lại em bức xúc quá nhất là hôm qua nó vừa đau vì tay lái xe máy chọc vào bụng khi đổ xe và chân hôm nay vẫn tập tễnh, lại phải sửa xe máy của nó. Các cụ tư vấn giúp cháu trường hợp này. Do nó non nớt quê Nghệ An nên không chụp được biển số xe kia...
Cũng lâu rồi - tầm 5 năm, lần đó em đi Sơn Tây theo đường 32. Đến đầu TX Sơn Tây thì em sang bên kia đường để ăn trưa thì bị một cháu SV đi xe máy quay đầu ngược chiều tông vào cánh cửa. Em vôi xuống xe xem nó bị sao không, nhưng may chỉ xước xát. Em bảo giờ anh về gara làm vết móp kia hết tầm 800k, mày đền tiền hay anh alo CA đến làm việc cho công bằng. Bọn "kính đen" ngồi quán vỉa hè nhao ra, nhưng thấy cháu kia đang xin xỏ rối rít thì lại kéo nhau vào. Cậu SV bảo cháu còn 50k, bác cầm thể SV của cháu hôm nào cháu gửi tiền bác sau. Em cầm thẻ SV đọc xong rồi tha cho nó.

Huynb2

Xe hơi
Va chạm là điều ko may, ko ai muốn. Cụ đi oto xe cũ ko có bảo hiểm thì ra gara làm mấy cái đấy chưa dc 1/2 của 2.7tr

buicongchuc

Xe ba gác
Cháu ở cơ quan em chiều qua đi xe máy đường Trần Quốc Toản hướng ra phía đường Yết Kiêu đến ngã ba giao với Liên Trì đâm vào xe ô tô grab. Sau tai nạn em nó đau quá không nhớ, xe ô tô kia bị móp và xước như hình em gửi ở dưới. Người dân đổ ra bảo lái xe ô tô là nếu có bảo hiểm thì tha cho em nó nhưng lái xe bảo “xe cháu cũ không có bảo hiểm” đòi cháu ở cơ quan em đền 2.7 triệu. Nó phải nhờ bạn đến vay tiền chuyển khoản đền. Nghe kể lại em bức xúc quá nhất là hôm qua nó vừa đau vì tay lái xe máy chọc vào bụng khi đổ xe và chân hôm nay vẫn tập tễnh, lại phải sửa xe máy của nó. Các cụ tư vấn giúp cháu trường hợp này. Do nó non nớt quê Nghệ An nên không chụp được biển số xe kia...
Xước móp cả ba-bô-lê thì phải, nếu gồm 4 khu (xước đèn, xước ba-đờ-sốc, xước móp má bên lái, xước móp ba-bô-lê) em nghĩ là tầm 2 củ.

levietdzung13

Xe tải
THứ nhất: Lỗi đó, xước đó ko tới 2.7tr , nếu tử tế cầm 1tr có khi còn hơi áy náy .
Thứ 2: Đi sai thì bồi thường là đúng, lôi CA vào cuộc chả để làm gì, mất time , gây thêm bực , kiểu bé xé ra to. Kiểu đó lẽ đền 1tr cho xong sẽ đòi thêm tiền phiền hà , cù nhây 3tr nuwac bõ ghét.
Thứ 3: Muốn đi xe ở Thổ đu cần nghiên cứu luật kỹ hoặc có tí máu mặt, các bác biển vàng giờ đói vàng mắt nên chén được cuốc nào ấm cuốc đó.
CÓ thể nói đến tận Chủ nhật nhưng thôi ....

phamviethrm

Xe máy
Website
doclaptaichinh.vn
Em hỏi thật các cụ trường hợp này làm cái đơn lên phường thì có giải quyết được gì không ạ. Cháu nó còn số điện thoại của ông kia. Em vừa hỏi ông kia bảo xe đi thuê rồi chạy grab
Va chạm giao thông nếu không xảy ra nguy hiểm đến cơ thể hoặc thiệt hại tài sản không đáng kể thì 2 bên tự giải quyết dân sự, công an phường họ không có trách nhiệm giải quyết mấy vụ việc này đâu cụ. Nếu em là tài xế grab thì em chẳng bắt đền gì đâu, việc đi xe trên đường phố Hà Nội bị va chạm xước xát xe là không thể tránh khỏi.