Nhờ các cụ kinh nghiệm làm tủ bếp

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Thế là lưng
Thế là lưng bếp vẫn phải ốp vật liệu ngăn ẩm mốc, còn tường bàn bếp thì kính hoặc đá. E thấy làm đá dc thì ngon, nhưng cũng tốn kém.
Cụ nào tinh ý cứ để ý cái tranh hoặc ảnh treo trên tường nếu không có khoảng hở sau lưng khung tranh ảnh đó thì trước sau cũng nấm mốc , cái hậu tủ bếp cũng vậy thôi, đá không đắt lắm bác nhé, nếu tiết kiệm bác có thể mua gạch 80x120 ốp ngang mấy viên là xong, nhìn qua không kém gì đá. Góp vui 1 ảnh tủ bếp xây và dựng bằng bê tông ngoài ốp gỗ, mặt tường bếp ốp đá liền tấm kim sa - Miễn bình luận tủ bếp bác nhé, mục đích của mình chỉ là nói về tấm đá. Chữ màu vàng chú thích trong ảnh là minh hoạ cho 1 người khác ko liên quan gì ở đây cả

Chỉnh sửa cuối:

quynhdiem

Xe tăng
Sau khi đi Ba Vàng về được thày phán, Nhà em quyết định chuyển và làm lại phòng bếp, tủ bếp các Cụ ạ.
Yêu cầu của Thày đưa ra là tủ bếp phải có độ bền cao, sạch, đẹp một tí. Em hỏi thày dùng tủ nhôm kính có ok không thì thày nói " chất liệu đó tuy hạt rẻ nhưng hơi úi xùi, kém sang :( .
Em xin các Cụ giúp tư vấn có nên làm bằng inox 304 và cánh nên dùng loại gì cho hợp lý ( không dùng gỗ tự nhiên )? Cụ nào cho em giá cả ?/m được không ạ?

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Sau khi đi Ba Vàng về được thày phán, Nhà em quyết định chuyển và làm lại phòng bếp, tủ bếp các Cụ ạ.
Yêu cầu của Thày đưa ra là tủ bếp phải có độ bền cao, sạch, đẹp một tí. Em hỏi thày dùng tủ nhôm kính có ok không thì thày nói " chất liệu đó tuy hạt rẻ nhưng hơi úi xùi, kém sang :( .
Em xin các Cụ giúp tư vấn có nên làm bằng inox 304 và cánh nên dùng loại gì cho hợp lý ( không dùng gỗ tự nhiên )? Cụ nào cho em giá cả ?/m được không ạ?
Em thì đc nhà chùa phán là không được kinh doanh tủ bếp inox mà nên làm bằng MDF lõi xanh hoặc gỗ nhựa Picomat cụ ạ :D

sankythuat

Xe hơi
Website
xlflor.vn
Đã có cụ nào làm bếp góc như thế này chưa? góc này sẽ đựng nồi chảo, xoong to, bếp sát cánh cửa mở ra thì có bất tiện k?

Em định làm mâm xoay mà giá cao quá, có nên làm mâm xoay k cccm

thienfurniture

Xe tăng
Người OF
Website
thienfurniture.vn
Đã có cụ nào làm bếp góc như thế này chưa? góc này sẽ đựng nồi chảo, xoong to, bếp sát cánh cửa mở ra thì có bất tiện k?

Em định làm mâm xoay mà giá cao quá, có nên làm mâm xoay k cccm
Xoong nồi là vật dụng thường xuyên dùng đến.
Trong trường hợp nhà bếp có không gian rộng 1 chút thì không nên để góc ( góc thì nên để xoong nồi ít dùng sẽ tiết kiệm được chi phí phụ kiện)
Ngược lại không gian nhỏ hẹp sẽ không có nhiều sự lựa chọn thì cụ để xoong nồi ở góc cũng ko vấn đề gì ạ
Tóm lại: Tùy thuộc vào không gian và thói quen sử dụng sẽ có được bản bố trí vị trí thiết bị và phụ kiện bếp
Chúc cụ may mắn!

sankythuat

Xe hơi
Website
xlflor.vn
cụ thienfurniture cho em hỏi với mâm xoay thì chịu đc tầm bn kg ạ? nhà em xoong chảo, rổ rá khá nhiều tầm 15-18c, nên dùng mâm hãng nào bền ạ, em thêm ít tiền nữa thì dùng kiểu này

thienfurniture

Xe tăng
Người OF
Website
thienfurniture.vn
cụ thienfurniture cho em hỏi với mâm xoay thì chịu đc tầm bn kg ạ? nhà em xoong chảo, rổ rá khá nhiều, nên dùng mâm hãng nào bền ạ, em thêm ít tiền nữa thì dùng kiểu này
Theo thông số của vài hãng sản xuất thì chịu được khoảng 30kg cụ nhé. Cụ yên tâm là ko có đồ nào nặng đến mức sập được nó đâu ạ :D
Giá xoay góc có khá nhiều loại ( em nói về các hãng sx ko phải hàng đặt VN): loại trung bình thì tầm 1tr5 cũng có rồi. Còn loại như hình cụ gửi thì em thấy hãng Kessebohmer do Hafele phân phối có hàng cụ nhé. Tuy nhiên đụng vào hãng này giá hơi mặn đấy cụ :D

Mihn

Xe đạp
Nhà em đang hoàn thiện, định đưa bếp xuống tầng hầm cho kgian t1 thoáng đãng. Vì dưới hầm nên em ko cần quá bóng bẩy cầu kì, mà chủ yếu em sợ ẩm nên cần bền, cụ nào tư vẫn giúp e nên dùng gỗ gì và giá rổ ra sao với ạ

thienfurniture

Xe tăng
Người OF
Website
thienfurniture.vn
Nhà em đang hoàn thiện, định đưa bếp xuống tầng hầm cho kgian t1 thoáng đãng. Vì dưới hầm nên em ko cần quá bóng bẩy cầu kì, mà chủ yếu em sợ ẩm nên cần bền, cụ nào tư vẫn giúp e nên dùng gỗ gì và giá rổ ra sao với ạ
Chốt luôn gỗ nhựa phủ Laminate cụ ạ! Bền thì khỏi phải nghĩ luôn, loại này cụ tưới nước như tưới cây được ạ :D
Giá em này cao hơn MDF lõi xanh, cao hơn những dòng gỗ tự nhiên thông thường như sồi, xoan, tần bì... Nhưng được cái đắt sắt ra miếng :D

LehmanBrothers

Xe điện
Cụ sankythuat chọn kệ góc mở phải/trái của Garis/cariny tầm 5-6tr gì đó nhẹ đô hơn . Ảnh kia là đồ của hettich/kesse hàng đẹp nên giá gấp vài lần, có đk kinh tế thì oke. Kệ góc gọn và dùng hết được góc trong, kéo ra cái là được cả mấy chiếc.

Mâm xoay khuyên cụ ko nên dùng vì bán kính nhỏ ko tối ưu ko gian / đóng gỗ còn chứa được nhiều hơn.

sankythuat

Xe hơi
Website
xlflor.vn
Theo thông số của vài hãng sản xuất thì chịu được khoảng 30kg cụ nhé. Cụ yên tâm là ko có đồ nào nặng đến mức sập được nó đâu ạ :D
Giá xoay góc có khá nhiều loại ( em nói về các hãng sx ko phải hàng đặt VN): loại trung bình thì tầm 1tr5 cũng có rồi. Còn loại như hình cụ gửi thì em thấy hãng Kessebohmer do Hafele phân phối có hàng cụ nhé. Tuy nhiên đụng vào hãng này giá hơi mặn đấy cụ :D
em làm luôn con nàycho mặn 1 thể, với em tính mở từng ngăn tủ ra cũng vướng víu, thêm vài triệu mà tiện là đc ạ

sankythuat

Xe hơi
Website
xlflor.vn
Cụ sankythuat chọn kệ góc mở phải/trái của Garis/cariny tầm 5-6tr gì đó nhẹ đô hơn . Ảnh kia là đồ của hettich/kesse hàng đẹp nên giá gấp vài lần, có đk kinh tế thì oke. Kệ góc gọn và dùng hết được góc trong, kéo ra cái là được cả mấy chiếc.

Mâm xoay khuyên cụ ko nên dùng vì bán kính nhỏ ko tối ưu ko gian / đóng gỗ còn chứa được nhiều hơn.
em làm rồi do tham khảo mấy nơi thấy mâm xoay tuy đắt nhưng ưu điểm dễ vệ sinh, chứa cũng khá nhiều nồi chảo cụ ạ

thienfurniture

Xe tăng
Người OF
Website
thienfurniture.vn
em làm luôn con nàycho mặn 1 thể, với em tính mở từng ngăn tủ ra cũng vướng víu, thêm vài triệu mà tiện là đc ạ
Điều kiện kinh tế cho phép thì chả tội gì mà ko bung lụa cụ nhỉ :))

phukientcar

Đi bộ
em vào hóng tí, các cao nhân đâu rồi

LehmanBrothers

Xe điện
Mihn : Nếu việc xuống hầm của cụ để tụ tập thì hãy ưu tiên vì rất ít khi mọi người dùng phương án này. Nếu làm thì cần chắc chắn là phù hợp, điểm hạn chế lớn là ẩm thấp, xuống hầm cũng ko có lối thoát mùi tự nhiên cho bếp. Một căn bếp gần cửa , logia, thông hơi là tốt hơn hút mùi .

Cụ muồn có thể làm thùng làm gỗ hdf (bản chất như sàn gỗ) phủ melamin , hdf cứng nên luôn phải khoan mồi khi lắp thiết bị, ngăn kéo, chi phí có thể chỉ cần làm tủ dưới hdf , tủ trên mdf cũng được thì khoảng 8-9tr/m . Hoặc làm sồi , cánh có thể soi và sơn trắng inchem cho đẹp . Gỗ tự nhiên thì mép cạnh không khít như công nghiệp. Hoặc tủ dưới làm hết bằng gỗ nhựa picomat , tầm giá như trên . Chi phí thấp hơn làm tần bì nhưng đây ko nên là lựa chọn vì thớ gỗ ko đẹp như sồi, rất nhiều xưởng ở Thạch thất hiện nay họ làm tần bì, tần bì veneer thay vì sồi vì chi phí thấp, giá rẻ, tầm 6-7tr/m.

lity

Xe đạp
cụ thienfurniture cho em hỏi với mâm xoay thì chịu đc tầm bn kg ạ? nhà em xoong chảo, rổ rá khá nhiều tầm 15-18c, nên dùng mâm hãng nào bền ạ, em thêm ít tiền nữa thì dùng kiểu này
"thêm ít tiền" là tầm bao nhiêu hả bác? Em cũng quan tâm kiểu này ạ.