[Funland] Nhờ các Cụ, Mợ trợ giúp về Đàn Piano

piano

Xe điện
Về cá nhân em nếu ko có kinh tế thì mua đàn điện nhưng tiền nào của đấy, đàn điện hay hỏng. Nếu có một chút hoặc cố thì mua cái tầm 2k trở lên, mua đàn cơ ít tiền tầm 25-30 tr nghe chán mà sửa suốt ngày thì cũng quad tội. Về bản thân em cũng chơi đàn, nếu nghe tieng đàn chán em chả hứng tập. Để duy trì cho con chơi đàn chắc chỉ có làm các con yêu âm nhạc bằng chiu khó nghe và xem các chương trình piano với những tác phẩm dễ nghe. Em ko đồng ý với quan điểm thử cho học mà mua đàn ko chất lượng lắm, tiếng đàn rất quan trọng.
Lúc đầu cần dùng "bạo lực", vì không gì ngán ngẩm và chán bằng các bài luyện ngón. Không tin các cụ thử học rồi biết
Tới khi hết giai đoạn này, đã đánh nhuyễn rồi, đến lớp, nó nhận ra piano skills là 1 thứ làm bạn bè thích thú, hữu dụng, có thể khoe trên fb, tiktok, youtube nó sẽ từ chống đối chuyển sang yêu thích.. Nhưng cũng rất dễ rơi vào trầm cảm nếu nó là đứa chơi...kém nhất trong số đám bạn :))
Khó nhất là giai đoạn ban đầu.
Còn việc thích cái gì thì cũng luôn có lúc cao trào, và lúc thoái trào, mà mình ko biết tại sao, cảm xúc con người mà. Ngay tới nghệ sĩ chuyên nghiệp, concert pianist đi nữa, cũng có lúc nhìn vào cây đàn là ngán.
Lúc đang giai đoạn hứng khởi thì tập mạnh vào, tới giai đoạn chán chán thì tập duy trì nhẹ nhàng theo kỉ luật ( nhưng không từ bỏ, bỏ là chấm hết )

Mợ nhà e cũng có lớp dạy đàn chủ yếu trẻ em ở Nam trung Yên. Cần mua đàn là đúng vì nó là môn cần luyện tập nhiều. Trẻ nhanh quên nên về mà k luyện tập thì hôm sau lại quên hết. Cụ có thể mua đàn điện trên 10tr thôi. Sau chơi tốt thì đàn cơ sau nếu tính an toàn. Tiền nào thì của đấy thôi ạ. Từ điện lên đàn cơ thì chất lượng âm thanh và cảm giác chơi không khác gì morning lên Mer. Mà đàn cơ thì như đồ trang trí trong nhà luôn cụ ạ

onano69

Xe container
Với piano thì em như một gã "Don Juan"! :P
Vì đàn nào cũng hay, hay theo "cái của nó" nhưng hay ntn còn tùy ................ :D

Em xin nhắc bác điều mà em nói tứ lâu: "Không có cây đàn Piano nào tệ chỉ có thợ lên dây và KTV tồi"! [-X
Kụ cho em hỏi cái giấy chứng nhận của JUPA Certificate đánh giá chất lượng còn lại của cây đàn có chuẩn không ạ?
(Trước khi nhập khẩu về VN, phía bên Nhật ra cái giấy đó đánh giá chất lượng còn lại của cây đàn theo tiêu chí B,B+, A...)

WonJinEng

Xe tải
Cụ nào có biết nữ giáo viên 1 kèm 1 ôn thi nhạc viện hệ 9 năm không cho em xin thông tin ạ.

QUANG1970

Tháo bánh
Kụ cho em hỏi cái giấy chứng nhận của JUPA Certificate đánh giá chất lượng còn lại của cây đàn có chuẩn không ạ?
(Trước khi nhập khẩu về VN, phía bên Nhật ra cái giấy đó đánh giá chất lượng còn lại của cây đàn theo tiêu chí B,B+, A...)
Xin lỗi bạn, tôi không thích cách dùng từ "Kụ" của bạn nên xin phép xếp tên bạn vào blacklist.

Xin hãy tôn trọng nhau, ít ra là trong cách xưng hô theo quy định của diễn đàn.
Vì bạn vi phạm nên tôi cũng "xin phép" vi phạm và dầu tuy không dùng kính ngữ nhưng nghe vẫn rất tôn trọng bạn.

Trân trọng,

Cụ Nicolas

Xe buýt
Các cụ cho hỏi mua piano điện Yamaha CLP 440 có ổn không ạ. Thấy bảo là hàng bãi sản xuất năm 2014, liệu còn dùng đc mấy năm nữa ?

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
Dạ bác QUANG1970 cho em hỏi nhờ chút với ạ, cái dây đàn mà bị như thế này thì là bị sao ạ.
Cảm ơn bác nhiều

E cũng một người bạn hỏi, nhưng ko biết gì. Mang lên đây mong bác giúp đỡ ạ.
Đội ơn bác

QUANG1970

Tháo bánh
Dạ bác QUANG1970 cho em hỏi nhờ chút với ạ, cái dây đàn mà bị như thế này thì là bị sao ạ.
Cảm ơn bác nhiều

E cũng một người bạn hỏi, nhưng ko biết gì. Mang lên đây mong bác giúp đỡ ạ.
Đội ơn bác

Chuyện chẳng có gì mà ầm ĩ !!! [-X

Đây là hai sợi dây bass không cùng chung một bộ dây bass. :D

Khi gắn (mắc) dây bass người ta sẽ thường là dùng nguyên một bộ (Set of bass strings . một bộ dây Bass (Grand lẫn Upright) thường có từ 32 sợi đến 36 sợi cá biệt thì khoảng gần 50 sợi ((Grand full size hay Upright của Charles Walter) ) ) tùy theo cây đàn và gắn theo theo thứ tự có sẵn. ;;)

Có 2 khả năng:

a/ Đôi khi vì một lý do nào đó bộ dây này bị thiếu mất hai sợi và phải bổ sung hai sợi khác vào cùng kích cỡ nhưng do hai nơi cuốn dây khác nhau (từ hai nhà sản xuất) khiến cho nhìn nó không giống nhau.

b/ Cũng có thể là cây đàn bị đứt hai sợi dây này và thay vào bằng hai sợi dây mới nên không tìm được loại gì cũng chuẩn tuy có thể vẫn đúng kích cỡ nhưng nằm trong một bộ dây khác do một nhà sản xuất khác cuốn.

Có thể dễ dàng kiểm chứng được điều này:
Khi nghe âm sắc của hai sợi này sẽ không cùng (giống) như những sợi dây còn lại dầu lên đúng tần số của note mà sợi dây được gắn, thì ta có thể khẳng định là hai sợi này bị đứt và thay bằng sợi khác!

Còn nếu âm sắc của nó vẫn đều nhau không có sự khác biệt thì vẫn không loại trừ khả năng (a/) trên nghĩa là trong bộ dây ban đầu bị thiếu mất hai sợi và thay bằng hai sợi này.

Tuy nhiên riêng về hai sợi dây này nếu vẫn cùng âm sắc thì đó là điều tuyệt vời vì đây là cách cuốn và "gút nút đầu dây" rất cẩn thận ===> khiến cho mối (đầu) dây sợi dây không bao giờ bị rung rè, và giúp cho chất lượng âm thanh của sợi dây bass này đồng đều cũng như ổn định. :x

Nếu có cả dàn bass mà đầu dây của những sợi bass cuốn một lớp vỏ đồng, được cuốn và "gút nút đầu dây" như vậy thì đấy là đều tuyệt vời! :">

In closing, em đồ chừng nếu là khả năng a/ thì đây là một cây đàn thường không phải mắc tiền.
Còn nếu đây là một cây đàn mắc tiền thì em khẳng định luôn đây là hai sợi dây bị đứt và đã được thay mới (nghĩa là khả năng b/) :P

In addition như nhiều lần chia sẻ với các bác dây Bass (đàn dùng trong nhà không mua bán) mà đứt thì tốt nhất là nối:vừa tiết kiệm, nhanh và quan trong nhất là âm sắc của cây đàn giữ nguyên thủy. Khó mà thay được một sợi bass đồng âm với sợi bên cạnh (nếu dây bass đôi) hay đồng âm cả dàn dây bass (nếu dây đứt dây bass đơn). Nối dây là Optimum! =D>

Mời các bác coi hình một cây Piano 131 năm tuổi, nối gần 1 chục sợi bass mà âm thanh và âm sắc vẫn OK, vẫn lên được La A442 Hz, và đánh mạnh như ...................... phá nhưng vẫn chính xác từng note một! :)):

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Dạ đây là 1 cây Yamaha Grand C5 ạ 😅

Vậy thì nói nhanh và luôn:
+ hai sợi đó bị đứt và đã thay dây khác! :D
+ 99.99% là âm sắc hai sợi này không giống những sợi khác trừ khi KTV biết xử lý nhưng em chắc là họ không làm được. [-X

BTW, mời bác nghe tiếng cây C5 này (lên dây cách đây 5 tháng và đánh như phá mỗi ngày không dưới 6 tiếng) coi có bằng cây C5 của bác nói không? :-?
Và, em tin là nó ............ :P

Cuối tháng 4 tới, nó sẽ được lên dạy lại và mời các bác coi sau khi lên nó "lột xác" về âm thanh ntn (long lanh hơn và ngọt ngào nữa, cũng như đàn ít vấp váp hơn, do "pianist" có giờ tập lại vì dạo này bận quá! ). :((

Chỉnh sửa cuối:

Bin09

Xe tải
Website
tuongotmuongkhuong.com
Ngày trước em mua đàn điện, chả ai cảnh báo là khi hỏng khung xương phím thì... coi như bỏ. Tại em cũng không tìm hiểu kỹ.

Giờ con kêu kẹt phím cứ nghĩ nhờ bạn thợ đến lau dầu bảo dưỡng là ok ai dè... bạn ấy bảo thanh lý chỉ dc 500K hoặc 1tr :D. Còn thay khung thì bằng tiền mua đàn khác.

CCCM mua đàn điện cân nhắc thật kỹ ạ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ngày trước em mua đàn điện, chả ai cảnh báo là khi hỏng khung xương phím thì... coi như bỏ. Tại em cũng không tìm hiểu kỹ.

Giờ con kêu kẹt phím cứ nghĩ nhờ bạn thợ đến lau dầu bảo dưỡng là ok ai dè... bạn ấy bảo thanh lý chỉ dc 500K hoặc 1tr :D. Còn thay khung thì bằng tiền mua đàn khác.

CCCM mua đàn điện cân nhắc thật kỹ ạ.

Làm sao mà tự nhiên kẹt phím được ! Nhiều khi trẻ con nó để lọt tờ giấy hoặc que tăm vào cũng gây kẹt . Cụ tự tháo ra thử xem.

Bin09

Xe tải
Website
tuongotmuongkhuong.com
Làm sao mà tự nhiên kẹt phím được ! Nhiều khi trẻ con nó để lọt tờ giấy hoặc que tăm vào cũng gây kẹt . Cụ tự tháo ra thử xem.
Bị rất nhiều phím cụ ạ, khá nặng ko nẩy như trước.
Thợ đến xem và phán gãy khung xương, rồi bảo "em có thể tháo hết cho anh xem nhưng ko lắp lại vào dc đâu nhé" (kiểu mất nhiều công ấy. Nếu chốt thay thì ok)

ancopxkaia

Xe hơi
Sao piano có 50 tr mà đã rất tốt trong khi hôm nọ cháu vào 1 shop đàn Hà nội có cây ghi ta 750 tr
Cụ ơi sao cụ không thắc mắc có những cây guitar 1 tr mà tiếng đã rất tốt trong khi có những chiếc piano cả tỷ đồng ;;)

minh_viet.78

Xe buýt
Em đang khốn khổ vì nhà hàng xóm mới chuyển đến có con chơi môn này cứ tầm 6 đến 8 giờ tối là nó luyện đàn làm em nhức hết cả đầu với em cách tra tấn dã man nhất là nhốt trong phòng và bắt nghe nhạc cụ này

Bebon

Xe tăng
Em vote mua piano cơ ngay từ đầu, mua loại thường thì chỉ bằng tiền cái Iphone của mẹ thôi mà. Sao phải xoắn

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Em đang khốn khổ vì nhà hàng xóm mới chuyển đến có con chơi môn này cứ tầm 6 đến 8 giờ tối là nó luyện đàn làm em nhức hết cả đầu với em cách tra tấn dã man nhất là nhốt trong phòng và bắt nghe nhạc cụ này
Khổ thân cụ, chắc vì cháu nó đánh dở quá chứ âm nhạc hay cây đàn đâu cõ lỗi 😂.
Con nhà em cũng học guitar, đương nhiên khi nó tập là em phải nghe, cũng không tệ. 😁

bktuyen

Xe máy
Khổ thân cụ, chắc vì cháu nó đánh dở quá chứ âm nhạc hay cây đàn đâu cõ lỗi 😂.
Con nhà em cũng học guitar, đương nhiên khi nó tập là em phải nghe, cũng không tệ. 😁
Tuỳ điều kiện phòng ốc và chất lượng cây đàn cũng như bản nhạc chứ cụ. Đàn piano trong phòng nhỏ sức công phá chắc gấp trăm lần cây guitar. Nói ng chơi dở chưa chắc đã đúng đâu cụ.