[Funland] Nhờ các cụ OF cao tuổi tư vấn tình huống con ra ở riêng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

laibuacay

Xe tải
Ra thuê ở. Đủ tiền thì mua nhà phù hợp

Quỳnh Ốc

Xe tăng
E đoán cụ chủ ấm ức vì e trai lấy vợ về , nhà cụ lại được gợi ý ra ở riêng trong khi đang khó khăn. Cái này cũng là tâm lý bình thường. Theo e thì thế này: cụ cứ ra ở riêng cho thoải mái, khắc phục khó khổ. E cụ ở gần chắc sẽ phải lo chăm sóc ông bà, cụ sẽ rảnh rang hơn lo kinh tế. Còn nếu bố mẹ cụ chỉ chăm lo e trai cụ, thì thôi, cụ cứ nghĩ mình số không được nhờ bố mẹ, :)

starview

Xe tăng
Cụ cứ ra ở riêng, bố mẹ cụ thấy cụ chủ động và tự lập, không tơ hào gì đến tài sản của mình sẽ tin tưởng và thương cháu mà tạo điều kiện cho cụ thôi. Thực tế nhiều bố mẹ có của cải hiện nay băn khoăn liệu tài sản mình để lại con cái có duy trì phát huy hay lại dựa vào đó mà ỷ lại.

nph_hn

Xe tải
Vợ cụ được ra ở riêng chả sướng quá. Cụ nên quyết ngay và sẽ thấy độc lập, tự do là hạnh phúc.
Nói chung cụ còn lấn cấn thì xem họp gia đình được không? Rồi cụ nêu khó khăn và nguyện vọng để khi cụ quyết cũng không bị sai khi chưa biết được ý ông bà già là gì. . Nói chung là nhẹ nhàng thôi...
Ra riêng đi cụ, em cũng được các Cụ tạo đk ra riêng (thực sự là tạo điều kiện) khi vợ chồng em sinh F2 lúc F1 mới 2 tuổi. Tuy nhiên các Cụ vẫn đến thường xuyên thời gian đầu để giúp nhà em.
Thời gian đầu cũng vất vả lắm nhưng dần rồi sẽ quen thôi.
Theo em thì cụ ra ở riêng là tốt cho tất cả sau nữa
Ông bà thích ra riêng thì cụ ra thôi. Mà e tưởng gấu cụ phải hoan hỉ chứ :D
Sai lầm là mua xe cụ ạ. Nhưng đời ai cũng có sai lầm cả cụ nhỉ. Em post ra đây để cụ nào chưa có nhà thì việc đầu tiên khi có tiền là tiết kiệm kiếm chỗ ra riêng.
Thời điểm mới cưới cháu đang hăng máu dành vốn cầy cuốc thi đấu kiếm tiền nên muốn vợ ở chung vs phụ huynh để quen nếp nhà, sau này còn chiều đc bố mẹ chồng vs già còn chăm đc các cụ chứ lúc đầu vợ cháu cũng đòi riêng ngay chứ.

Giờ thời điểm này cũng coi như là 1 cái đà nhưng bọn trẻ sẽ khổ hơn. Mà thôi, khổ cũng là cơ hội mà nhìn nhận thực tế

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Đơn giản là xách đồ về nhà mình mà ở!
Nhòm ngó của cha mẹ làm gì cho hèn người ra.
Cái gì của mình trước sau cũng của mình mà!

nph_hn

Xe tải
E đoán cụ chủ ấm ức vì e trai lấy vợ về , nhà cụ lại được gợi ý ra ở riêng trong khi đang khó khăn. Cái này cũng là tâm lý bình thường. Theo e thì thế này: cụ cứ ra ở riêng cho thoải mái, khắc phục khó khổ. E cụ ở gần chắc sẽ phải lo chăm sóc ông bà, cụ sẽ rảnh rang hơn lo kinh tế. Còn nếu bố mẹ cụ chỉ chăm lo e trai cụ, thì thôi, cụ cứ nghĩ mình số không được nhờ bố mẹ, :)
Cảm ơn mợ. Nửa năm qua e phải làm công tác tư tưởng, dặn dò thằng e từng công việc nhà. Vì tình huống này có khi em di chuyển hẳn vùng miền ( nếu sk của các cụ vẫn ổn )

Gosu2016

Xe tăng
Ra ở riêng lo từ A-Z, tính sơ sơ:
- Tiền nhà + ăn uống 4 người~ 20 củ (chưa kể tiền học 2 nhóc).
- Các cụ có nhời rồi thì triển thôi, để đánh tiếng lâu mất hay.
- Đất, nhà cho thuê của các cụ thì biết vậy thôi nhòm ngó làm gì.

frankQ

Xe hơi
Đã có căn chung cư rồi thì ra ở ngay và luôn đi cụ! Bé thì khéo co lại cho vừa.

nph_hn

Xe tải
Ra ở riêng lo từ A-Z, tính sơ sơ:
- Tiền nhà + ăn uống 4 người~ 20 củ (chưa kể tiền học 2 nhóc).
- Các cụ có nhời rồi thì triển thôi, để đánh tiếng lâu mất hay.
- Đất, nhà cho thuê của các cụ thì biết vậy thôi nhòm ngó làm gì.
Ý 2: là rất chuẩn cụ ạ.

Đã có căn chung cư rồi thì ra ở ngay và luôn đi cụ! Bé thì khéo co lại cho vừa.
E tính thuê căn gần nhà cũ tiện đi học của bọn trẻ hiện tại. Còn chung cư cho thuê đập tiền vào, chuẩn là “ bé thì phải khéo co “ sao cho bọn trẻ lớn tính tiếp

Matnautq

Xe buýt
Bạn em lấy chồng nhà 2 anh em trai. Bố mẹ chồng xây 2 nhà liền nhau bảo cho vợ chồng nó ở 1 căn, 1 căn ông bà ở với vợ chồng chú em. Vậy mà nó hông chịu, ta thuê nhà ở riêng. Sau ông bà cũng mua cho vợ chồng nó cái chung cư, he he ở riêng sướng nhất.

nph_hn

Xe tải
Cụ cứ ra ở riêng, bố mẹ cụ thấy cụ chủ động và tự lập, không tơ hào gì đến tài sản của mình sẽ tin tưởng và thương cháu mà tạo điều kiện cho cụ thôi. Thực tế nhiều bố mẹ có của cải hiện nay băn khoăn liệu tài sản mình để lại con cái có duy trì phát huy hay lại dựa vào đó mà ỷ lại.
Chuẩn từng ý luôn. Đến em, em còn nghĩ sau này chỉ tạo đà cho con cái thôi, tránh nhất là con mình ỷ lại.

ok.

Xe tăng
Cổ nhân có câu: "Lựa cơm mà gắp mắm" hay "Con nhà lính, tính nhà quan"....

Hai câu ý đều muốn nói ở hoàn cảnh nào thì chịu khó tiêu pha trong hoàn cảnh ý, chớ có đũa mốc chòi mâm son.

Nhà bác đã ít tiền, vay trả góp lại còn đi đâm đầu vào cái chỗ đẳng cấp tinh hoa làm gì cho nó hèn cái thằng người....

Hơn tỷ chút xíu căn 70m hai phòng ngủ nhà thu nhập thấp dù ở bên kia sông đã làm sao, gần tỷ 35...40m2 hay tỷ bảy, tỷ tám cả nhà 3 tầng 30m2 trong ngõ hẹp dù cách rốn rùa loanh quanh hơn 10km đã làm sao, nợ nần gia đình nên giải thoát bớt thì bác mới yên tâm mà nợ làm được ?

Cả nhà đi xa một tý thì có làm sao, ai người ta chê bác ở ngõ hẹp.....bác cứ ở cmn ngõ đầy mứt chó cũng được, vài năm sau bác rũ bùn mà đứng dậy nó mới vinh quang. ;))

Đừng bao giờ xin ai cái gì kể cả xin cha mẹ, hoặc làm lấy hoặc cướp lấy bác ạ. Thời nay nhiều thằng cướp thì bác làm lấy đi cũng được. :))

Airbus A350

Xe điện
Vầng, cũng tự bản thân nhận xét còn nhiều hoàn cảnh khó khăn hơn nhà mình. Nhưng làm sao để hài hoà thì nhờ các cụ cho cao kiến
Đủ lông đủ cánh rồi, ông bà đã có ý cho ở riêng thì theo em cụ nên vui vẻ chấp nhận, đừng tính gì đến tài sản ông bà chưa cho mình- cái này em thấy cụ có vẻ đang quá chú tâm vào nó.

vephiadong

Xe điện
Cảm ơn mợ. Nửa năm qua e phải làm công tác tư tưởng, dặn dò thằng e từng công việc nhà. Vì tình huống này có khi em di chuyển hẳn vùng miền ( nếu sk của các cụ vẫn ổn )
Chuyển càng sớm càng tốt

Bố khỉ 123

Xe điện
Khó mấy cũng ra ở riêng, thời gian ngắn sau là ổn định, có khi mời về cũng ko về nữa, lúc đó lại bảo biết thế này thì ra từ sớm đỡ khổ vợ con. Mí lại dứt khoát ko tơ tưởng cái gì ko phải của mình, có như vậy đầu mới thoáng để nghĩ mưu

nph_hn

Xe tải
Cổ nhân có câu: "Lựa cơm mà gắp mắm" hay "Con nhà lính, tính nhà quan"....

Hai câu ý đều muốn nói ở hoàn cảnh nào thì chịu khó tiêu pha trong hoàn cảnh ý, chớ có đũa mốc chòi mâm son.

Nhà bác đã ít tiền, vay trả góp lại còn đi đâm đầu vào cái chỗ đẳng cấp tinh hoa làm gì cho nó hèn cái thằng người....

Hơn tỷ chút xíu căn 70m hai phòng ngủ nhà thu nhập thấp dù ở bên kia sông đã làm sao, gần tỷ 35...40m2 hay tỷ bảy, tỷ tám cả nhà 3 tầng 30m2 trong ngõ hẹp dù cách rốn rùa loanh quanh hơn 10km đã làm sao, nợ nần gia đình nên giải thoát bớt thì bác mới yên tâm mà nợ làm được ?

Cả nhà đi xa một tý thì có làm sao, ai người ta chê bác ở ngõ hẹp.....bác cứ ở cmn ngõ đầy mứt chó cũng được, vài năm sau bác rũ bùn mà đứng dậy nó mới vinh quang. ;))

Đừng bao giờ xin ai cái gì kể cả xin cha mẹ, hoặc làm lấy hoặc cướp lấy bác ạ. Thời nay nhiều thằng cướp thì bác làm lấy đi cũng được. :))
Cảm ơn bác tư vấn rất thật. Thậm chí bác đang chê em chòi mâm son nữa :)))
Nhưng là bài toán kinh tế hết ạ:

- Nhà đất cháu chưa đủ lực dù ở xa 10km
- Nhà a V thanh khoản nhanh, cho thuê làm kinh doanh trong ngắn hạn dễ hơn chung cư bình dân trong thời điểm bọn trẻ lớn hơn. Ít nhất là đứa bé tự lập đc
- Không nên ở xa so vs nhà cũ vì: thứ nhất 2 đứa còn bé, thứ hai độ dăm năm nữa các cụ ốm đau sẽ phải về liên tục. Vậy em cứ thuê ở gần chỗ học, chỗ làm, sau đủ lực thì sang đất. Đủ lực nữa thì mua chung cư gần.

Vivuvip

Xe buýt
Dạ chào các cụ, nhờ các cụ tư vấn tình huống này

Chẳng là nhà cháu có 2 anh em trai và giờ cả hai đang ở chung vs phụ huynh, về phần cháu thì có 2 đứa, đứa lớn cấp 1, đứa thứ 2 mới 1,5 tuổi. Cháu làm ăn kinh doanh từ hồi đại học, lo đc tiền học, tiền cưới, tiền nuôi con ăn học, mua ô tô... cho đến 2017, 2018 cháu vỡ mảng chứng khoán, bitcoin và công việc cũng bão hoà, phải bán cả xe, giờ kiếm qua ngày và chờ thời. ( lương vợ cũng tạm ổn )

Rồi giờ thằng em sắp lấy vợ nên phụ huynh nói bóng gió đuổi vợ chồng cháu ra ngoài, ko hiểu là lo ăn bám, hay là lo điều gì, còn bản thân 2 vợ chồng luôn ý thức con của mình, ko dựa vào ông bà, có bận mọn lắm thì mới nhờ ông bà đón hộ. Tình trạng cụ ông thì bị K amidan, trộm vía chưa tái phát lại, nhà có mảnh đất 5 tầng đang ở thì ngõ trong phố, 2 mảnh nữa thì 1 mảnh chờ quy hoạch đường khu Nhân Chính, 1 mảnh chờ cấp sổ đỏ, các cụ còn đang mua trả góp 1 căn mini vin city ( đấy là của phụ huynh cả). Hai vợ chồng cháu thì ky cóp vay mượn thế chấp để mua 1 căn chung cư anh V hàng tháng vẫn trả lãi và gốc cho ngân hàng nhưng khổ nỗi căn bé quá nếu ở đâm nheo nhóc, khổ vợ và con, lực mua căn to thì chưa đủ.

Hai mảnh đất kia phụ huynh im re, không đả động cho hay bán hay ntn cả. Cháu muốn các cụ nhà yên tâm dưỡng bệnh không lo nghĩ, an nhàn những năm tuổi già. Khổ nỗi mấy tháng nay nghĩ lời bà cụ bóng gió đuổi 2 vợ chồng đi mà cháu mất cả ngủ vì kinh tế đang khó khăn, con nhỏ, nhà trả góp, đang tính cho thuê căn chung cư kia ( đc giá hơn) rồi đi thuê căn khác ( cũ kỹ hơn) to hơn để ở cho 4 người nhà cháu ở.

Đặt giả sử cụ là phụ huynh cụ giải quyết sao ạ ?
Thì cụ tính thế đúng rồi còn gì nữa! Cứ thế mà triển thôi. Cụ mẫu thân nhà cụ hẳn cũng muốn cụ mạnh dạn độc lập được rồi. Cụ cứ làm theo câu cuối bài của cụ, sẽ ổn thôi! No worries! (P.S.Chắc cụ kém mình vài tuổi )

nph_hn

Xe tải
Khó mấy cũng ra ở riêng, thời gian ngắn sau là ổn định, có khi mời về
Đơn giản là xách đồ về nhà mình mà ở!
Nhòm ngó của cha mẹ làm gì cho hèn người ra.
Cái gì của mình trước sau cũng của mình mà!
Đúng là nghĩ đến vay tiền các cụ đã hèn rồi. Nên thoii
Thì cụ tính thế đúng rồi còn gì nữa! Cứ thế mà triển thôi. Cụ mẫu thân nhà cụ hẳn cũng muốn cụ mạnh dạn độc lập được rồi. Cụ cứ làm theo câu cuối bài của cụ, sẽ ổn thôi! No worries! (P.S.Chắc cụ kém mình vài tuổi )
Cảm ơn cụ động viên. Cháu tính cho thuê căn chung cư mới lấy tiền thuê căn tập thể cho nó cùng mức tiền mà lại đc ở rộng. Động viên cả nhà ko có thang máy thì đc tập thể dục leo bộ :)

ok.

Xe tăng
Cảm ơn bác tư vấn rất thật. Thậm chí bác đang chê em chòi mâm son nữa :)))
Nhưng là bài toán kinh tế hết ạ:

- Nhà đất cháu chưa đủ lực dù ở xa 10km
- Nhà a V thanh khoản nhanh, cho thuê làm kinh doanh trong ngắn hạn dễ hơn chung cư bình dân trong thời điểm bọn trẻ lớn hơn. Ít nhất là đứa bé tự lập đc
- Không nên ở xa so vs nhà cũ vì: thứ nhất 2 đứa còn bé, thứ hai độ dăm năm nữa các cụ ốm đau sẽ phải về liên tục. Vậy em cứ thuê ở gần chỗ học, chỗ làm, sau đủ lực thì sang đất. Đủ lực nữa thì mua chung cư gần.
Chả biết nói gì với bác nữa, thôi bác cứ rao cmn thử đi rồi biết thanh thế nào, khoản ra sao. ;))

Còn nếu bác là xít thì để em xóa còm cho bác nâng bi anh bác mí làm ăn nhá, chứ em vừa uống về-nói lời thật lại gặp mấy thằng xít bịa chuyện ngu dư bò-thở ra đã thấy lưỡi toàn mùi bờ chửi nhau lại mất hòa khí. :P

Trạng thái
Thớt đang đóng