[Funland] Nhờ các cụ thông thái 4 vấn

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Có case này nhờ các cụ cho em giải pháp:

A và B hợp tác đầu tư mua chung một căn nhà, mục đích sửa thành căn hộ dịch vụ để cho thuê, tiền 50/50, tên chung trên sổ là A+C, C là em ruột B và chưa có gia đình.

Giờ sửa nhà, B thiếu tiền muốn vay thế chấp bằng đúng căn nhà đã mua nêu trên, ngân hàng yêu cầu A, vợ A, C ký tên và giải ngân vào Tài khoản cho A. A và vợ A chứng minh được thu nhập, C còn quá trẻ và không chứng minh được thu nhập. B có thu nhập ngoài ổn định, đủ khả năng trả nợ. Tình hình thực tế là A đang vay tiền thay cho B, sử dụng đúng mục đích và chịu trách nhiệm trước Ngân hàng.

Vấn đề cần tư vấn là các bên A, B, C cần làm gì để đảm bảo tính pháp lý cho cuộc làm ăn này trong đó tính đến trường hợp B mất khả năng chi trả bị phát mãi căn nhà hoặc A trả tiền thay B để căn nhà không bị phát mãi.

Đội ơn các cụ!

P/S: Việc vay tiền không thể trì hoãn vì lợi ích của tất cả các bên.

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Các luật sư hãy nhên tiếng

moonlife

Xì hơi lốp
Trường hợp này dính chưởng nhiều lắm. Cụ nên làm lại cho đúng. Tức là C làm thủ tục cho tặng lại anh mình là B. Sau đó A và B làm thủ tục vay như bình thường. Nếu A ko đồng ý thì phải chịu hoặc B phải thoả thuận mua lại của A.

lttvtvn

Xe container
Trường hợp này dính chưởng nhiều lắm. Cụ nên làm lại cho đúng. Tức là C làm thủ tục cho tặng lại anh mình là B. Sau đó A và B làm thủ tục vay như bình thường. Nếu A ko đồng ý thì phải chịu hoặc B phải thoả thuận mua lại của A.
Vì lý do cá nhân, B để cho C đứng tên chứ tặng lại cho B thì nói làm gì. Vấn đề tiền thì cần phải vay, khả năng trả của B là có nhưng đương nhiên có rủi ro và cái cần là giải quyết rủi ro như thế nào. Nhìn trên tổng thể có thể bỏ B ra ngoài mà chỉ cần coi C là đối tác.

moonlife

Xì hơi lốp
Vì lý do cá nhân, B để cho C đứng tên chứ tặng lại cho B thì nói làm gì. Vấn đề tiền thì cần phải vay, khả năng trả của B là có nhưng đương nhiên có rủi ro và cái cần là giải quyết rủi ro như thế nào. Nhìn trên tổng thể có thể bỏ B ra ngoài mà chỉ cần coi C là đối tác.
Việc vay tiền này A có ủng hộ ko? Trở ngại ở đây khả năng là A chứ ko phải anh em BC.
Cách nữa là lập cty cổ phần, rồi góp cái nhà vào thành tài sản cty. Dùng cty để vay. Cụ cần hỗ trợ pm em em có đầy đủ công cụ pháp lý để hỗ trợ cụ.

lttvtvn

Xe container
Việc vay tiền này A có ủng hộ ko? Trở ngại ở đây khả năng là A chứ ko phải anh em BC.
Cách nữa là lập cty cổ phần, rồi góp cái nhà vào thành tài sản cty. Dùng cty để vay. Cụ cần hỗ trợ pm em em có đầy đủ công cụ pháp lý để hỗ trợ cụ.
A ủng hộ nhưng cần có đủ cơ sở pháp lý để tránh rủi ro. Lập thành công ty thì phức tạp quá, A chỉ cần xác định số tiền vay này được B trả đủ cho ngân hàng và cần có giải pháp để xử lý rủi ro này.

dotcms

Xe tăng
A và C ra công chứng nội dung C vay của A đúng bằng số vay ngân hàng, nếu ko trả được thì A làm luôn mảnh đất đó thôi

Cuongnh5256

Xe điện
Vay kiểu này là đẩy hết rủi ro cho A vì cầm tiền đưa cho anh em BC tiêu hộ, nếu vỡ thì A mất.

lttvtvn

Xe container
A và C ra công chứng nội dung C vay của A đúng bằng số vay ngân hàng, nếu ko trả được thì A làm luôn mảnh đất đó thôi
Khó ở chỗ là số tiền vay ít hơn nhiều so với giá trị 1/2 mảnh đất cụ à.

911 Carrera

Xe máy
A ủng hộ nhưng cần có đủ cơ sở pháp lý để tránh rủi ro. Lập thành công ty thì phức tạp quá, A chỉ cần xác định số tiền vay này được B trả đủ cho ngân hàng và cần có giải pháp để xử lý rủi ro này.
Ca này khó, vừa dính đến tình cảm A-B vừa dính vào kinh tế, em ngồi hóng các cao nhân ạ.

BadBoy79

Xe lăn
Việc A và B làm ăn với nhau là quan hệ dân sự, việc A và C đứng tên chủ căn hộ và vay tiền NH là quan hệ vay thế chấp theo pháp luật. Khi B không cùng A trả nợ NH thì luật lại xử A và C. Vậy A và C + B làm cái thoả thuận dân sự nhé.

lttvtvn

Xe container
Vay kiểu này là đẩy hết rủi ro cho A vì cầm tiền đưa cho anh em BC tiêu hộ, nếu vỡ thì A mất.
Không đưa tiền cho BC, mà là A cầm luôn tiền để giải ngân cho hợp đồng sửa nhà mà AC ký với nhà thầu. Nhà đó là sở hữu của AC trên giấy tờ còn thực tế là của AB.

lttvtvn

Xe container
Ca này khó, vừa dính đến tình cảm A-B vừa dính vào kinh tế, em ngồi hóng các cao nhân ạ.
Xác định là vấn đề kinh tế thuần túy sao cho đúng pháp luật và giảm rủi ro cho tất cả các bên.

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
C làm cái giấy chuyển nhượng toàn bộ giá trị của 50% căn nhà đó cho A. B là người làm chứng. Có thỏa thuận, khi nào B trả hết số nợ đã vay của bank thì cả 3 cùng hủy tờ giấy kia đi.

911 Carrera

Xe máy
Em nghĩ theo phương án A làm hợp đồng cho C vay tiền (có công chứng chứng thực) bằng đúng số tiền B vay ngân hàng, các thỏa thuận ràng buộc rõ ràng là được ạ.

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com

A và B hợp tác đầu tư mua chung một căn nhà, mục đích sửa thành căn hộ dịch vụ để cho thuê, tiền 50/50, tên chung trên sổ là A+C, C là em ruột B và chưa có gia đình.

Giờ sửa nhà, B thiếu tiền muốn vay thế chấp bằng đúng căn nhà đã mua nêu trên, ngân hàng yêu cầu A, vợ A, C ký tên và giải ngân vào Tài khoản cho A. A và vợ A chứng minh được thu nhập, C còn quá trẻ và không chứng minh được thu nhập. B có thu nhập ngoài ổn định, đủ khả năng trả nợ. Tình hình thực tế là A đang vay tiền thay cho B, sử dụng đúng mục đích và chịu trách nhiệm trước Ngân hàng.

Vấn đề cần tư vấn là các bên A, B, C cần làm gì để đảm bảo tính pháp lý cho cuộc làm ăn này trong đó tính đến trường hợp B mất khả năng chi trả bị phát mãi căn nhà hoặc A trả tiền thay B để căn nhà không bị phát mãi.

Đội ơn các cụ!

Ngày xưa em dốt môn Toán.

Giờ quên sạch cách giải phương trình 3 nghiệm này ntn rồi.

Nhờ cụ dưới :(

moonlife

Xì hơi lốp
Cụ phải bỏ tiền ra làm việc với luật sư đi. Cách thức như sau :
1. Ký vi bằng, có thừa phát lại làm chứng, giữa 3 người A,B,C tường thuật lại toàn bộ quá trình hình thành tài sản + thỏa thuận về chuyện B cần vay tiền. Làm rõ luôn cam kết của B trả nợ ngân hàng thế nào, nếu không đúng hẹn thì ra sao, trường hợp xấu nhất thì thanh lý tài sản lại cho A để A có trách nhiệm trả nợ tiếp (mục 2). Nếu A ko có khả năng trả nợ thì cần thỏa thuận phát mãi ra ngoài với giá thế nào... B đồng ý việc A và C ký HĐ mua bán sẵn, phòng khi B ko trả đc nợ sẽ lấy số lấy dấu HĐ mua bán (mục 2)
2. A và C ký sẵn HĐ mua bán mảnh đất. Có công chứng nhưng chưa lấy dấu lấy số, C nhượng lại phần của mình cho A (hoặc C từ bỏ quyền sở hữu của mình). HĐ này sẽ được công chứng viên đóng dấu và lấy số (HĐ mua bán lúc đó mới có hiệu lực) khi và chỉ khi cam kết của mục 1 bị vi phạm, tức là B ko trả được nợ.
3. Bản gốc HĐ mua bán nêu trên sẽ được văn phòng luật sư giữ và xử lý khi có sự cố xảy ra. Sau khi B trả hết nợ cho NH, bản HĐ này sẽ được hủy.
Với cách này thì rất phiền hà cho A, nhưng A yên tâm hơn vì nếu có vấn đề gì thì mảnh đất sẽ thuộc sở hữu của A. Trách nhiệm của B trong việc trả nợ cũng cao hơn vì nếu củ chuối B sẽ bị mất quyền sở hữu. C đứng tên mảnh đất nhưng cũng yên tâm vì vi bằng (mục 1) chứng minh C vô can trong việc thỏa thuận của A và B.

quasin3000

Xe tăng

Đội ơn các cụ!

Tại sao là 50-50. Tính cả tiền vay và trả lãi của A trong kỳ hạn làm giá trị góp vốn cho căn nha đó giữa A và C. Còn B và C là chuyện gia đình.

KatKik

Xe điện
Khộ B là cán bộ, đã phải để C đứng tên rồi, h lại chuyển vè B thì nghĩa lộ.