Nhờ các cụ thông thái giúp nhà em tuyến Hà Nội - Đà Nẵng ạ

Thanhpp

Xe đạp
Kính chào các cụ.
Nhà em định hè này làm chuyến Hà Nội - Đà Nẵng bằng xe nhà. Thành viên gồm 2 VC + 2F1 9 và 11 tuổi. Phương tiện: SUV 7 chỗ. Thời gian 2 tuần (có thể hơn nếu cần).

Vì thu xếp được thời gian khá thoải mái, nên bọn em cũng có kế hoạch đi thong dong ko quá gấp, định nghỉ ở các nơi như: Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị, Huế, Đà Nẵng.

Gia đình em dự tính đi lộ trình như sau, vì thời gian nhiều nên 1 ngày em cũng chỉ định di chuyển khoảng trên dưới 200km cho đỡ mệt.

+ HN - Thanh Hóa (ăn trưa) - Cửa Lò. Nghỉ 1 hoặc 2 đêm tại Cửa Lò. (Ngày 1 còn xung nên đi hẳn hơn 300km)
+ Cửa Lò - Nhật Lệ. Nghỉ 1 hoặc 2 đêm.
+ Nhật Lệ - Lăng Cô. Nghỉ 1 đêm.
+ Lăng cô - Đà Nẵng.
Chiều quay ra Hà Nội:
+ Đà Nẵng - Biển cửa Việt (Quảng Trị). Nghỉ 1 đêm.
+ Quảng Trị - Thiên Cầm (Hà Tĩnh). Nghỉ 1 đêm
+ Hà Tĩnh - Sầm Sơn. Nghỉ 1 đêm.
+ Sầm sơn - Hà Nội. Kết thúc.

Em chưa đi lần nào nên ko rõ đi cung đường thế nào là hợp lý nhất. Và vì ko biết đường nên em định cứ bám nguyên dọc QL1A đi.

Em lên lịch trình như vậy nhờ các bác thông thạo cho xin ý kiến đã hợp lý chưa. Trong quá trình đi nếu có địa điểm tham quan du lịch nào hay mà gần cung đường em cũng sẽ tranh thủ rẽ vào. Mong các bác hết lòng chỉ bảo cho nhà em có 1 chuyến đi thật an toàn, bổ ích và hợp lý.

Kính các bác!!!

demax

Xe tăng
Cụ chia chặng như này quá hợp lý rồi. Thời gian thoải mái đi các chặng như này thi khỏe và an toàn. Mình đi công tác mấy lần thường chạy như thế, không vội thì cứ túc tắc mà đi. Tránh tối đa chạy đêm, nhất là đi du lịch cả gia đình có con nhỏ. Cụ cứ QL1A mà đi cho khỏe.

Thanhpp

Xe đạp
Vâng em cảm ơn cụ đã chia sẻ. Nhà em cũng 100% là chạy ban ngày thôi ạ. Và chủ yếu sẽ nghỉ tại các bãi biển dọc HN - ĐN. Chúc cụ luôn mạnh khỏe.

Thíchrausạch

[Tịch thu bằng lái]
Đg QL1 cụ tránh giờ xe tải chạy nhé ko dễ tắc.
E ko rõ giờ xe tải, nhưng chạng vạng và mờ sáng thì lái xe hay buồn ngủ, cụ tránh đc giờ đó thì an toàn hơn cho gđình.

E ko rõ giờ xe tải, nhưng chạng vạng và mờ sáng thì lái xe hay buồn ngủ, cụ tránh đc giờ đó thì an toàn hơn cho gđình.
Chạy bình thường như những đường khác thôi mà cụ.

Em note lại, khi nào có đk cũng làm chuyến theo lộ trình này. Em thấy chỗ Lăng Cô bãi tắm đẹp vậy mà chả có khách tắm gì cả, hay tại nông quá?

Giang đại tá

Xe tải
Em note lại, khi nào có đk cũng làm chuyến theo lộ trình này. Em thấy chỗ Lăng Cô bãi tắm đẹp vậy mà chả có khách tắm gì cả, hay tại nông quá?
Lăng Cô là khu nghỉ dưỡng cụ ạ, vào tp Huế gần nhất cũng hơn 30km, thế nên ở đây theo em chỉ thích hợp với các cặp đôi tân hôn, tuần trăng mật. Chỉ ăn - bơi - thư giãn và xxx. Tất cả dịch vụ ăn uống đều do khách sạn lo.

Thanhpp

Xe đạp
Vâng cụ ạ, em sẽ cố gắng chạy trong giờ hành chính 😄

Thíchrausạch

[Tịch thu bằng lái]
Chạy bình thường như những đường khác thôi mà cụ.
Vâng giờ vắng thì đi nhanh ko kém cao tốc, e toàn vít đủ 90km/h ^^
Nhưng đúng giờ xe tải chạy thì ì ạch 30 40 km/h cụ ạ, e cũng hay đi nên ám ảnh lắm ^^ may gặp giờ đẹp thì 5phút qua cầu luôn ^^

Thanhpp

Xe đạp
Lăng Cô là khu nghỉ dưỡng cụ ạ, vào tp Huế gần nhất cũng hơn 30km, thế nên ở đây theo em chỉ thích hợp với các cặp đôi tân hôn, tuần trăng mật. Chỉ ăn - bơi - thư giãn và xxx. Tất cả dịch vụ ăn uống đều do khách sạn lo.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ, có lẽ em cũng note lại có khi ở Huế, chỉ chạy qua ngắm Lăng Cô từ trên đèo rồi chạy thẳng vào ĐN.

Thanhpp

Xe đạp
Trên cung đường đi còn các địa điểm nào gần QL1A tiện ghé thăm ko các cụ nhỉ?

Đợt em có việc qua tầm tháng 9 dương, chỗ đoạn Resort Làng Cò ấy, bãi biển dài tít tắp, cát trắng tinh, biển rất sạch, nước trong xanh, cả một đoạn đoạn bờ biển dài mấy km mà không thấy mống nào tắm, cũng không có dấu hiệu của bãi tắm nào luôn.

Giang đại tá

Xe tải
Đợt em có việc qua tầm tháng 9 dương, chỗ đoạn Resort Làng Cò ấy, bãi biển dài tít tắp, cát trắng tinh, biển rất sạch, nước trong xanh, cả một đoạn đoạn bờ biển dài mấy km mà không thấy mống nào tắm, cũng không có dấu hiệu của bãi tắm nào luôn.
Phải nói biển Lăng Cô - Huế xứng đáng là bãi biển đẹp nhất VN, và tầm thế giới. Em nghe nói tắm biển ở đây phải vào mùa chính hè, vì nước biển khá lạnh nếu tắm vào dịp khác. Hoàng hôn trên biển ở đây thì quá là lãng mạn luôn.

Phải nói biển Lăng Cô - Huế xứng đáng là bãi biển đẹp nhất VN, và tầm thế giới. Em nghe nói tắm biển ở đây phải vào mùa chính hè, vì nước biển khá lạnh nếu tắm vào dịp khác. Hoàng hôn trên biển ở đây thì quá là lãng mạn luôn.
Tầm tháng 9 em qua đó vẫn nắng to, em hôm đó vội chỉ qua nghía xem vì lần đầu tiên vào nên không tắm, chứ tắm ở đó một mình một bãi biển luôn, Biển Nha Trang Vũng Tàu em chưa vào nên không biết chứ thật sự biển Lăng Cô quá đẹp, nước quá trong và xanh, bãi biển dài, cát trắng tinh và không có tẹo rác nào!

Giang đại tá

Xe tải
Tầm tháng 9 em qua đó vẫn nắng to, em hôm đó vội chỉ qua nghía xem vì lần đầu tiên vào nên không tắm, chứ tắm ở đó một mình một bãi biển luôn, Biển Nha Trang Vũng Tàu em chưa vào nên không biết chứ thật sự biển Lăng Cô quá đẹp, nước quá trong và xanh, bãi biển dài, cát trắng tinh và không có tẹo rác nào!
Chuẩn đó cụ ạ, theo em biết, tắm biển Lăng Cô tầm tháng 5-7 chính hè là đẹp nhất, lúc đó nước biển ấm cụ ạ. Trên bãi biển vắng lặng, trong xanh thơ mộng thế mà đuổi bắt 1 em hót girl mặc bikini thì tuyệt cú mèo.

Cảm ơn cụ đã chia sẻ, có lẽ em cũng note lại có khi ở Huế, chỉ chạy qua ngắm Lăng Cô từ trên đèo rồi chạy thẳng vào ĐN.
Em nghĩ nên dừng ở Lăng Cô Tắm biển cụ ạ, thích lắm!

Chuẩn đó cụ ạ, theo em biết, tắm biển Lăng Cô tầm tháng 5-7 chính hè là đẹp nhất, lúc đó nước biển ấm cụ ạ. Trên bãi biển vắng lặng, trong xanh thơ mộng thế mà đuổi bắt 1 em hót girl mặc bikini thì tuyệt cú mèo.
Có những đoạn chưa xây dựng còn không có bóng người nào đấy cụ ạ =)). Hôm em vào thắc mắc tại sao chỗ đẹp như thế này mà lại vắng hơn cả chùa bà đanh thế này!

Kính chào các cụ.
Nhà em định hè này làm chuyến Hà Nội - Đà Nẵng bằng xe nhà. Thành viên gồm 2 VC + 2F1 9 và 11 tuổi. Phương tiện: SUV 7 chỗ. Thời gian 2 tuần (có thể hơn nếu cần).

Vì thu xếp được thời gian khá thoải mái, nên bọn em cũng có kế hoạch đi thong dong ko quá gấp, định nghỉ ở các nơi như: Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị, Huế, Đà Nẵng.

Gia đình em dự tính đi lộ trình như sau, vì thời gian nhiều nên 1 ngày em cũng chỉ định di chuyển khoảng trên dưới 200km cho đỡ mệt.

+ HN - Thanh Hóa (ăn trưa) - Cửa Lò. Nghỉ 1 hoặc 2 đêm tại Cửa Lò. (Ngày 1 còn xung nên đi hẳn hơn 300km)
+ Cửa Lò - Nhật Lệ. Nghỉ 1 hoặc 2 đêm.
+ Nhật Lệ - Lăng Cô. Nghỉ 1 đêm.
+ Lăng cô - Đà Nẵng.
Chiều quay ra Hà Nội:
+ Đà Nẵng - Biển cửa Việt (Quảng Trị). Nghỉ 1 đêm.
+ Quảng Trị - Thiên Cầm (Hà Tĩnh). Nghỉ 1 đêm
+ Hà Tĩnh - Sầm Sơn. Nghỉ 1 đêm.
+ Sầm sơn - Hà Nội. Kết thúc.

Em chưa đi lần nào nên ko rõ đi cung đường thế nào là hợp lý nhất. Và vì ko biết đường nên em định cứ bám nguyên dọc QL1A đi.

Em lên lịch trình như vậy nhờ các bác thông thạo cho xin ý kiến đã hợp lý chưa. Trong quá trình đi nếu có địa điểm tham quan du lịch nào hay mà gần cung đường em cũng sẽ tranh thủ rẽ vào. Mong các bác hết lòng chỉ bảo cho nhà em có 1 chuyến đi thật an toàn, bổ ích và hợp lý.

Kính các bác!!!
2 năm trước em chạy HN - ĐN rồi, năm ngoái dính dịch không đi được, cũng đang làm kế hoạch năm nay chạy tiếp.

Em thì ngày 1 còn khoẻ sẽ chạy 1 mạch HN - Đồng Hới - em thích ở Đồng Hới vì biển đẹp hơn, dịch vụ cũng tốt hơn. Năm nay em sẽ chạy đường bờ biển từ Cửa Lò đi đến Hà Tĩnh, vì thấy cầu Cửa Hội mới làm xong, nhiều người bảo đường đẹp.
Em định ở Đồng Hới khoảng 2 ngày, sau đó vào Đà Nẵng, ở đó mấy ngày rồi có thể di chuyển vào Vinpearl Nam Hội An, ở đó vài ngày rồi quay ra Lăng Cô, cũng có thể ở thêm 1-2 ngày, sau đó thì chạy dần về HN, có lẽ lại nghỉ 1 đêm ở Đồng Hới, 1 đêm ở Vinh (hoặc Cửa Lò).