[Funland] Nhờ các cụ tư vấn cách diệt gián Đức

moonlife

Xe container
35k 2 lọ, ngại đến lấy nên cả ship hết 60k. Dùng 2 năm chưa hết nửa lọ.
Cụ nào bảo k sống bầy đàn thì chịu.
Lúc đầu cáu tiết, lật cái bàn trà ngồi bệt, lấy que dẹt lùa vào kẽ gỗ cho nó chạy ra. 2 bố con đập phải được trăm con. Hs nó lại chui vào
Mua thuốc về nhỏ 2 giọt vào kẽ. Đi sạch.
Nhỏ thuốc vào cũng mất mấy hôm gom xách. Được cái xác nó lại khô dần nên k dọn cũng k hôi.
Con nào chả sống bầy đàn. Kể cả người.

vythygiy

Xe máy
Nhà em cũng có gián này. Lâu lâu thấy dùng dép đập, chưa nhiều nên em chưa thử dùng thuốc, với cả nhà còn nuôi thú cưng. Nhớ hồi sinh viên ở ktx nước ngoài, gián này nhiều lắm luôn. Có bà chị Nội Mông cho một lọ diệt gián, chất bột, trắng như bột phấn, chắc của tàu. Em lấy phun các ngóc ngách, khe kẽ. 2-3 ngày sau cơ man nào gián bố, gián mẹ, gián con, lúc nhúc bò ra ngắc ngoải. Nghĩ lại đã rùng mình. Sau đợt đó không thấy xuất hiện lại.

ntcntc

Xe tải
Công nhận. Gián Đức khó diệt.
Nhiều cụ trên này nhầm là gián ta. Giá ta thì lại cực dễ, phun Fendona hay bất cứ thuốc nào trừ côn trùng là nó cũng chết.
Thuốc diệt gián Đức, hàng xịn rất đắt tiền. Em không hiểu sao, mấy cái lọ thuốc be bé, làm thủ công lại có thể được lưu thông trên thị trường. Không ghi rõ ràng thành phần. Em chuyên bán hoá chất diệt côn trùng, mà không dám động đến loại này. Với em, cứ phải đọc được thành phần và tên Công ty đã.
Em chắc chắn cụ này là chuyên gia, chắc chắn diệt được vì chuyên tầm này là diệt ngon gián Đức, dễ mà. Nhưng chuyên gia thì lại chả nói chỉ dẫn cho các cụ diệt được thế nào, các cụ khác thì chỉ dẫn ác liệt luôn.

saphia2008

Xe tải
Cái giệt gián Nhật dùng cực tốt nhưng lại chỉ diệt gián ta, gián Đức thì kinh khủng lắm rất khó tiêu diệt

tranmanhha

Xe điện
Em chắc chắn cụ này là chuyên gia, chắc chắn diệt được vì chuyên tầm này là diệt ngon gián Đức, dễ mà. Nhưng chuyên gia thì lại chả nói chỉ dẫn cho các cụ diệt được thế nào, các cụ khác thì chỉ dẫn ác liệt luôn.
He he. Cụ lại xóc em rồi.
Bây giờ em phản biện lại, đâm ra lại thành quảng cáo trá hình. Em xin chia sẻ thế này:
Nếu gián thường, to màu sậm, các cụ chỉ cần phun thuốc muỗi - dạng thuốc trừ côn trùng tổng hợp là nó chết. Hiệu quả đến ngoài 6 tháng. Con này lại rất nhạy cảm, rất dễ chết.
Gián ngoại, màu nhạt, nhỏ tầm đầu ngón tay út trở xuống, chạy nhanh. Con này vòng đời ngắn, sinh sản nhanh, kháng thuốc tốt, khó diệt.
Cả 2 loại đều là trung gian truyền 1 số bệnh, nên cần phải tiêu diệt.
Có 2 cách diệt gián ngoại: 1 là bả, 2 là phun.
Đối với bả, nên dùng dạng gel, vì nó an toàn, không bị khô và bay lẫn vào đồ ăn. Em chưa biết loại nào gọi là thuần sinh học. Những loại thuốc được chiết xuất từ thảo mộc, thường là hiệu quả kém và khó để côn trùng ăn - vì nó khó ăn. Cho nên, những loại thuốc trừ côn trùng ghi là có nguồn gốc thảo mộc hay sinh học, thì phải xem thành phần cẩn thận.
Phương pháp phun:
Ưu điểm: Phổ rộng, trừ các loại gián kiến muỗi mối mọt ... hiệu quả cao, có thể tới 100% trong 6 tháng.
Nhược điểm: Phải pha nước phun, hơi phức tạp.
Cái quan trọng nhất của dùng hoá chất diệt côn trùng là: Mua được hàng chuẩn và được hướng dẫn sử dụng cụ thể.

tieunhupha

Xe điện
thuốc fendona ko phải thuốc xịt mang độc cấp tính chết ngay như mấy bình xịt muỗi tàu khựa mùi kinh éo chịu đc cụ ạ, nó là thuốc ức chế thần kinh chậm (hay cái gì đó tương tự thế), dán muỗi bò lên tường dính thuốc vô chân nó sẽ quay đơ ra. thuốc là dung dịch hồ đặc, mua về pha với nước sạch rồi phun.
cụ cứ thử xài coi, cực ổn, em xài lâu rồi, ngay hồi nhà em mới sinh em bé, rất cẩn thận coi xem có ảnh hưởng, dị ứng gì ko mới phun rộng cả nhà, thấy ko mùi, ko dị ứng da trẻ sơ sinh mà chống đc ruồi muỗi, côn trùng.
Dung dịch hồ đặc mà pha loãng xịt lên tường thì nó có nhơm nhớp ko cụ.

kimma

Xe điện
Có thuốc bả của đức mà không biết hiệu quả k cụ ạ, nên e mới hỏi xem thực tế cụ nào dùng rồi thì mới mua, chứ cũng đắt ra phết
Ngày trc tôi cũng bị dính đến với nó, nhưng mua bả chuyên dụng bán ngoài tiệm thuốc là chết sạch. Nếu có người nhà, người quen tại EU thì nhờ mua mang về. Nó ko chiếm diện tích hay trọng lượng đáng kể. Bảo đảm vài ngày là sạch sẽ. Tuy nhiên cần vệ sinh chăm chỉ nhà mình hơn.

Cháu 93

Xe máy
Em lót dép hóng các cụ bày mưu

gld

Xe điện
Cụ Cụ thớt đặt mua loại này nhé, kiến, gián biến sạch

JEK

[Tịch thu bằng lái]
Nghe nói trong gói mỳ HH có chất diệt côn trùng. Cụ úp cho nó một gói xem.
Đúng rồi. Cho nó bát mì Hảo Hảo là chuẩn, nửa tiếng chén xong đi cả đàn. Không muốn úp mì thì đã bảo cứ thả gián Nga vào là xong ngay. Đừng dùng thuốc Nhật, vì Nhật với Đức từng là đồng minh phe Trục, gián Đức nó lại chả sướng quá léo chết đâu.

Phuclongchau

Xe điện
Cụ cứ làm cái chai Raid, vài tháng 1 lượt sạch bóng.
Mấy cái thứ thuốc Nhật thuốc Đức không biết mua phải hàng nhái mua vừa đắt khéo phí tiền độc hại cụ ạ.
Loại này Raid cho vào nó bơi tung tăng xong khô cánh lại khỏe hơn cụ ạ,loại này chỉ diệt triệt để bằng loại tuýp thuốc của nhật nhỏ bằng ngón tay thôi,gián ăn vào kg chết ngay mà mang về tổ giết hết gián con,em mua ở ngã tư nguyễn chí thanh Ô ngày xưa đã mấy trăm ngàn 1 tuýp,đc cái sạch luôn

công nông tàu

Xe container
Nhà em dùng cái này thấy hiệu quả với gián vn và kiến . Em mua 13k / lọ trên shopee.

Ngoài ra dạo ở nước ngoài, để chống lại bọn gián Đức em thường xuyên trộn baking sôda với nước rửa bát để lau bếp, khi lau kiểu gì soda cũng còn đọng lại trong các khe kẽ, gián ăn vào là dính, cái này là về lâu về dài chứ lau xong chưa thấy nó chết ngay đâu nhưng dần dần nó mất đi lúc nào không biết.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Loại này Raid cho vào nó bơi tung tăng xong khô cánh lại khỏe hơn cụ ạ,loại này chỉ diệt triệt để bằng loại tuýp thuốc của nhật nhỏ bằng ngón tay thôi,gián ăn vào kg chết ngay mà mang về tổ giết hết gián con,em mua ở ngã tư nguyễn chí thanh Ô ngày xưa đã mấy trăm ngàn 1 tuýp,đc cái sạch luôn
Xịt xong gián bơi tung tăng song khoẻ hơn là cụ nói phét hoặc mua hàng rởm.
Còn thuốc mà quảng cáo là gián mang về tổ cho cả bầy cũng là nói phét vì con gián nó méo sống theo dạng làm tổ như kiến hoặc mối, việc này em đã nói ở #39 cụ tìm đọc.
Hãng sx ra Raid nó tồn tại cả trăm năm nay và cả nửa thế kỷ nghiên cứu sản xuất thuốc diệt côn trùng mà bảo nó không hiệu quả.
Cứ như tấu hài =))

Chỉnh sửa cuối:

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Cụ đã biết con gián này chưa vậy,nếu chưa biết thì cụ hãy thử nhé,cho cụ xịt thoải mái nhé cụ,còn tuýp kia thì cơ chế là ăn mang về tổ hay gì đó thì kg chắc chỉ biết sau 3 hôm là sạch,em không rảnh háng mà lên đây nói phét,trước làm quán bị diệt các kiểu không hết sau mua loại này mới hết hoàn toàn thì mang lên chia sẻ với cụ chủ,còn 3 cái loại thuốc xịt gián thường thì con gián này nó chấp nhé,chưa biết thì tìm hiểu thêm đi
Em cũng không rảnh háng khi nói những thứ mà chưa trải nghiệm cụ ạ. Cụ mua xịt rởm nên nó không chết là phải.
Tốt nhất cụ nên tìm hiểu về con gián nó có làm tổ hay không đã.
Mua tuýp xịt mấy trăm nghìn khéo lại bị chăn, khéo còn độc hại hơn cái bình mấy chục có địa chỉ sx nhà rõ ràng, thành phần là thứ gì ghi đầy đủ. Còn tốn tiền thì đã rõ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Phuclongchau

Xe điện
Em cũng không rảnh háng khi nói những thứ mà chưa trải nghiệm cụ ạ. Cụ mua xịt rởm nên nó không chết là phải.
Tốt nhất cụ nên tìm hiểu về con gián nó có làm tổ hay không đã.
Mua tuýp xịt mấy trăm nghìn khéo còn độc hại hơn cái bình mấy chục. Còn tốn tiền thì đã rõ rồi.
Sau dịch cụ rảnh em vs cụ làm 1 kèo nào cụ,cho cụ dùng Raid xịt thoải mái vài con gián công nghiệp đó xem có chết không nhé,nếu ai thua làm chầu nhậu cho 8 người làm chứng ,còn thuốc đó em mua ở cửa hàng bán chuyên nghiệp ,về độ độc hại kg nhiều thì ít tránh sao được,kể cả Raid.Em đã tốn rất nhiều tiền để diệt nó nhưng không hiệu quả cho đến khi dùng tuýp thuốc đó nên cụ yên tâm em kg nói phét đâu nhé :)),làm tý kèo cho nó vui sau dịch đi cụ

Chỉnh sửa cuối:

KING9999

Xe tải
Người OF
Nhà em dùng loại này. Sau 1 tuần thì sạch bong. 2 năm nay chưa thấy có lại :D

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Sau dịch cụ rảnh em vs cụ làm 1 kèo nào cụ,cho cụ dùng Raid xịt thoải mái vài con gián công nghiệp đó xem có chết không nhé,nếu ai thua làm chầu nhậu cho 8 người làm chứng ,còn thuốc đó em mua ở cửa hàng bán chuyên nghiệp ,về độ độc hại kg nhiều thì ít tránh sao được,kể cả Raid.Em đã tốn rất nhiều tiền để diệt nó nhưng không hiệu quả cho đến khi dùng tuýp thuốc đó nên cụ yên tâm em kg nói phét đâu nhé :)),làm tý kèo cho nó vui sau dịch đi cụ
Chơi luôn sợ gì. Khi xịt nó bị bỏng hoá chất nên lồng lộn cụ nghĩ nó khoẻ.
Cái thuốc của cụ dùng có thể nó tốt, cơ chế như nào không rõ nhưng cơ chế gián mang về tổ lây lan là không đúng vì nó có làm tổ méo đâu.
Còn muốn rẻ hơn nữa, cụ ra cửa hàng thuốc sâu mua 1 ít thuốc sâu có thành phần là Cypermethrin, mang về bôi vào ngóc ngách, gián nó gặp chất này nó chạy mất dép.
Không phải xịt, đỡ tốn mấy trăm nghìn vào thứ thuốc mà không biết nó là thành phần gì cơ chế như nào.

Chỉnh sửa cuối:

Mrbeee

Xe tải
Mùa dịch này đi đâu mua hàng cũng khó, e nghĩ mấy con gián này cũng như gián ta, cụ chủ cứ bắt nó rồi lật ngửa ra thì nó chả chạy đâu được, chờ nó chết đói thôi, ko cần thuốc thang gì hết ạ :D

ntcntc

Xe tải
Cháu thấy người thực sự biết cách thì ít nói (hoặc là giấu nghề), mà có nói cũng chẳng thấy có ai tin, bài thì vẫn trôi, hoặc sa vào tranh cãi như thầy bói xem voi.
Gián Đức nó khác gián thường, em bật mí luôn cho các bác em từng kiếm tiền từ những chỗ khó tính cách đây 10 năm diệt gián Đức này. Em viết có thể thiếu, hoặc không rõ ý chứ chắc chắn hiệu quả:
1: Diệt gián: Dùng bả chuyên dụng: Cleanbait Power (Hàn Quốc), hoặc Maxforce (Bayer - Đức) bơm các hạt nhỏ như hạt đậu vào khu vực khe kẽ có gián.
2: Diệt tận gốc: Lặp lại bước 1: Lần 1: cách lần đầu 3 ngày; lần 2, 3: cách 7 ngày; lần 4, 5: cách 1 tháng. (Nhằm tiêu diệt trứng gián mới nở thành gián con + gián xâm nhập từ bên ngoài.
3: Vệ sinh sạch sẽ + che bịt đường gián từ xâm nhập bên ngoài. Cái này thực ra lại là quan trọng với em.