[Funland] Nhờ các cụ tư vấn có nên " đuổi" người nhà ra khỏi nhà?

Duytung

Xe buýt
Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.
Để tránh mất tình cảm, cụ ko lấy tiền thuê mà theo cách mượn A giệt B

Cụ báo bố mẹ cụ ra Bắc chơi, thăm ông bà thông gia, thông báo với ông bà sẽ chuyển ra HN sống, trong đấy lâu cũng chán, muốn về với con cháu ngoài này. Đợt này về xem xét nhà cửa, chỗ ở....rôi bố trí sắp xếp về.

Nhân tiện đấy, vợ chồng cụ gặp anh chị, nói trước đây ông bà đi vào Nam thì để anh chị ở, coi như không cho thuê. Nhưng ông bà chuyển ra thì cần trả lại nhà cho ông bà, tháng 8 mát mẻ ông bà chuyển ra. Đầu tháng anh chị chuyển nơi khác, để cuối tháng vợ chồng em sửa chữa ông bà về ở.

Chúc cụ thành công.

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Khổ quá em cũng nói chuyện với vợ rồi. Nó bảo gia đình ngoại họp kín. Giờ cái nhà này cũng là của hai vc em, nên phải có trách nhiệm .
Vợ em bảo bố mẹ vợ tuyên bố, cư xử thế nào để cháu chúng mày ra đường thì mày đừng có về cái nhà này nữa, giỗ mã cũng khỏi, ôm cái nhà chúng mày muốn làm gì làm.
Em khó nghĩ quá. Vợ em nó buồn cứ khóc thôi, không khí gia đình giờ nặng nề , mệt mỏi!
bảo "cháu ra đường thế éo nào đc, thuê cái nhà mà ở, còn để các cháu ra đường trước hết là tại bố mẹ chúng nó chứ tại *** gì tôi? ông bà ngon thì đón về mà ở"
mịe, em mà có cái thể loại nhà ngoại lợi dụng quá đáng kiểu đó, kể cả con vợ láo nháo em cũng trả mẹ nó về nơi sản xuất.

Atmosphere

Xe tải
Chia sẻ với cụ việc nhà dì em
Mẹ e là cả có 2 bà dì
Bà dì út ở Đài loan nên có nhà vứt k cho bà chị ở
Cũng cho ở nhờ cỡ 5 7 năm xong lúc đòi thì 2 chị em từ nhau luôn
nhiều thành phần e cũng ko hiểu đầu óc nghĩ gì nữa. ko tự lo cho bản thân xong đến lúc ng khác ko giúp nữa thì quay ra oán trách. cái này nhiều khi ng ta gọi là làm ơn mắc oán cụ nhỉ

ThanhLong69

Xe tăng
Vì mình làm phúc cho ở nhờ, mà giờ muốn lấy lại mà phải đi bán ngôi nhà đó đi thì chả cái dại nào giống cái dại nào.
Cụ nói chuẩn ạ, nhà của mình sao lại phải bán đi, nếu chỉ vì giúp đỡ chi vợ mà phải bán đi thì xử lý quá kém.

Khổ quá em cũng nói chuyện với vợ rồi. Nó bảo gia đình ngoại họp kín. Giờ cái nhà này cũng là của hai vc em, nên phải có trách nhiệm .
Vợ em bảo bố mẹ vợ tuyên bố, cư xử thế nào để cháu chúng mày ra đường thì mày đừng có về cái nhà này nữa, giỗ mã cũng khỏi, ôm cái nhà chúng mày muốn làm gì làm.
Em khó nghĩ quá. Vợ em nó buồn cứ khóc thôi, không khí gia đình giờ nặng nề , mệt mỏi!
Có cách lấy lại nhà lại vẫn đáp ứng tất cả các yêu cầu oái oăm trên của cụ mà :)

Nói cái gì ra cái đấy phải rõ ràng là đúng. Nhưng thế nào là rõ ràng, khó lắm. Việc đời nhiều lúc như may rủi ấy: rắn một chút thì vỡ, mềm một chút thì là nhu nhược. Vậy nên các cụ nhà ta mới bảo tùy cơ ứng biến (em thì nghĩ là liệu cơm gắp mắm).
Em thì vẫn nghĩ và thực tế như cụ nói cũng rõ là nhà vợ chồng chị vợ cụ là khó khăn thật. Cái khó đáng ra là nó ló cái khôn nhưng ở đây mà thường ở đời là cái khó nó bó cái cái khôn nên mới thành ra tầm gửi thế này.
Quan điểm của em, cụ không nên lấy tiền của họ, cho thêm một ít nữa là đằng khác chứ tuyệt đối không nên nhận tiền của họ. Việc cụ làm từ trước đến giờ là đúng. Bố mẹ vợ của cụ nói vợ chồng chị vợ cụ khó khăn cũng không sai (em không nói họ đúng nhé :D). Tuy nhiên, em nghĩ cái nhà đó nên bán đi, lý do thì nhiều (đầu tư công việc, khó khăn về tài chính, .... tuyệt đối không cần lấy lý do lo cho các cụ nhà cụ nếu thực tế không phải thế và cũng không nên lấy lý do kiểu như nâng đời xe cộ này kia vì khi mình có điều kiện người khác nhất là người thân người quen khó khăn thì cũng nên quan tâm họ một chút - nên nếu lấy lý do như thế thì nó hơi nhạt). Tuy nhiên, nên cho vợ chồng chị vợ cụ 1 thời gian 3 tháng đi (vì để lâu quá sát tết lại khó bán nhà, mà sang năm nữa thì lại mệt ra), sau thời gian đó thì cụ rao bán nhà, vợ chồng chị vợ cụ chưa chuyển thì cụ gửi lời nhờ họ có khách đến xem nhà thì dẫn khách xem giúp vợ chồng cụ. Khách nào ưng mua thì đặt cọc, họ yêu cầu lấy nhà lúc nào thì vợ chồng chị vợ cụ cũng biết rồi mà (kiểu gì bên mua chẳng để cho thời gian để cho vợ chồng chị vợ cụ chuyển đi).
Em nói ra điều này vì bên nội nhà em ngày trước cũng xảy ra một chuyện tương tự. Bác trai em có một căn hộ để không (ngày xưa không cho thuê gì cả), khu đó lại sửa chữa điện tử được, có một chú mượn nhà ở đấy để buôn bán sửa chữa đồ điện tử luôn. Khúc mắc phát sinh khi con gái của bác trai em lấy chồng không có chỗ ở. Bác em chắc cũng ngại không nói gì, còn con gái bác ấy thì đến nói một câu rất có duyên. Chú B ơi, sang tuần đẹp ngày đấy chú chuyển đi để cháu chuyển về nhé. Ngay trong ngày hôm đó chú B chuyển luôn trả lại nhà. Nếu tránh được cái gì khó xử thì cứ tránh cụ ah, bán cái nhà mua cái khác đơn giản hơn là việc mất tình cảm khó lấy lại lắm.
Cuối cùng em mong mọi người trong gia đình cụ luôn hòa thuận, đùm bọc yêu thương nhau
PS: Tiền bán nhà đó là để phục vụ mục đích sẽ tiêu hết thậm chí cụ còn nhờ hỏi nhà bố mẹ vợ mượn thêm một ít tiền nữa cho nó máu cụ ah. Chứ không theo lẽ thường gia đình chị vợ cụ chuyển đi mà lại có ý định mua nhà không khéo đang sẵn lúc cụ có tiền họ hỏi vay thì lại mệt đó :D
Em thấy cụ khuyên chủ thớt cho thêm tiền nhà chị vợ rồi bán nhà đi thì e là hơi tối kiến ạ. Cụ chủ đã có lòng giúp cho ở nhờ 3 năm rồi nay lại phải cho thêm tiền rồi phải bán nhà của mình đi thì tối quá ạ. Mà theo kế này của cụ chưa chắc đã êm thấm đâu nhé.

canhhoabatdiet

Xe container
Cụ nói chuẩn ạ, nhà của mình sao lại phải bán đi, nếu chỉ vì giúp đỡ chi vợ mà phải bán đi thì xử lý quá kém.

Có cách lấy lại nhà lại vẫn đáp ứng tất cả các yêu cầu oái oăm trên của cụ mà :)

Em thấy cụ khuyên chủ thớt cho thêm tiền nhà chị vợ rồi bán nhà đi thì e là hơi tối kiến ạ. Cụ chủ đã có lòng giúp cho ở nhờ 3 năm rồi nay lại phải cho thêm tiền rồi phải bán nhà của mình đi thì tối quá ạ. Mà theo kế này của cụ chưa chắc đã êm thấm đâu nhé.
Em thấy nhà của mình ( cụ thể là bố mẹ đẻ cho) thì nó là tài sản riêng của mình. Tại sao phải bán đi để giải quyết cái vấn đề "mình đang làm phúc".
Em thấy cứ mạnh dạn nói với người ta theo các trình tự:
1. Nhắc khéo.
2. Ngồi nói chuyện rõ ràng.
3. Họp gia đình ngoại (biện pháp cuối).
Bởi vì sao? Theo đúng trình tự đó mà nhà chị vợ vẫn cù nhầy ra thì cụ chủ thớt nên cứng rắn. Cần bòi gì nữa, mình đã làm phúc rồi, mà người ta vẫn oán thì coi như duyên nợ với nhau, giải quyết xong coi như mình trả hết 1 "nợ"

Linh Béo

Xe tải

Cụ ah, ở đời thì không có cách nào mà toàn mỹ được. Mọi lời nói ra ở đây của các cụ đều là góp ý mà thôi. Còn quyết định là của cụ chủ, cụ ấy ở hoàn cảnh thực tế cụ ấy chắc sẽ có cách ứng xử chuẩn mực nhất, em chỉ mong là gia đình nội ngoại của cụ ấy được vui vẻ thôi.
Cứ bảo là mình sống cho mình, ai nói gì mặc họ (kiểu như chó cứ sủa còn đoàn người cứ đi ấy). Tuy nhiên làm thế khó lắm, nhất là thằng đàn ông thì ai cũng muốn là đại trượng phu mà thôi, làm đúng thì không sai nhưng nói ra thì vẫn có cái hẹp hòi. Mỗi người một hoàn cảnh, tuy nhiên bản thân em có nhà để không mà chị em không có nhà ở em sẽ để bà chị em ở đến chán thì thôi (người ta bảo hoạn nạn có nhau là chỗ này), còn bảo là cảm ơn anh chị đã ở trông nhà giúp em không công là em quý lắm rồi. Vấn đề ở đây chung quy lại cũng chỉ là tiền, nếu gia đình cụ chủ quá dư dả ra thì nó là vấn đề nhỏ mà thôi. Nhiều cụ đánh giá cụ chủ là thiếu quyết đoán, em thì nghĩ khác. Thứ nhất cụ ấy ở trong hoàn cảnh đấy chứ mình không ở trong đó nên cũng không nên áp đặt cụ ấy. Và em thấy cụ chủ là người thật thà, tình cảm và cách xử lý ứng xử của cụ ấy từ trước đến thời điểm hiện tại em thấy là chuẩn mực. Còn nhiều cụ bảo nhà vợ như thế, vợ láo nháo thì giải tán luôn, nói như thế bạc bẽo quá, em thấy vợ cụ ấy thương chị có gì sai, Các cụ có một người vợ mà người ta coi anh em bố mẹ bên nhà không tình cảm, không hỗ trợ khi khó khăn thì các cụ thích một người vợ như thế sao?
Cụ Bemagauvn troll thôi chứ không phải cụ chủ nói nội dung nhà vợ cụ ấy nói nội dung như thế nhưng bản chất vấn đề em nghĩ là như thế thật.

Thaolee1102

Xe máy
Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
E cũg từng dính vào một chuyện gần như cụ lên khuyên cụ ntn.
Cứt trâu để lâu hoá bùn. Cụ cần phải giải quyết nhah và dứt khoát trog năm nay
Về số tiền anh chị vợ địh trả cho cụ gọi là thuê thì nhất quyết cụ đừng nhận vì có 2tr bèo cụ nhận thì cũg chẳng thấm vào đâu. Nếu cụ nhận sau này bên anh chị lại nói là họ trả tiền đàng hoàng chứ có ở không đâu. Lên theo e k nhận tiền và nói chuyện với vợ cụ là chỉ giúp được đến vậy thôi. Và đánh tiếng là ôg bà trong SG muốn bán nhà để giúp đỡ anh trai cụ làm ăn.
Cần giải quyết nhah và dứt khoát cụ ạ
Chúc cụ thành công

Camontinhyeu

Xe điện
Ban biên tập otofun chắc tạo câu chuyện hài kịch nhằm tìm kiếm các chuyên gia hàng đầu tư vấn liên quan đến tình cảm gia đình. Đàn ông Việt làm gì có thằng nào như thằng cọc chèo của chủ thớt. Chẳng nhẽ gia đình đẻ ra thằng cọc chèo chết hết rồi à mà phải bấu víu vào chủ thớt. Chuyện có thật thì chủ thớt cứ mạnh dạn trao đổi thẳng với thằng cọc chèo tình cảm em giúp anh chị như vậy nhưng anh chị cũng thông cảm đây là nhà bố mẹ tặng vợ chồng em, em thì ko sao nhưng còn bố mẹ em, anh em phía nội nhà em nên anh chị thông cảm em chỉ giúp thêm 6 tháng để anh chị có thời gian tìm nhà, sáu tháng nữa em có việc phải dùng đến anh chị vui lòng sớm tìm nhà. Nhanh cho nó vuông

Travel Việt Nam

[Tịch thu bằng lái]
Phức tạp nhỉ e hóng chuyện các cụ of

bambuvn

Xe hơi
Website
bambufit.vn
Em thấy cụ phải tham gia họp cùng với gia đình vợ, nêu rõ quan điểm chấp nhận mất lòng trước còn hơn lúc nào cũng bức xúc

ThanhLong69

Xe tăng
Cụ ah, ở đời thì không có cách nào mà toàn mỹ được. Mọi lời nói ra ở đây của các cụ đều là góp ý mà thôi. Còn quyết định là của cụ chủ, cụ ấy ở hoàn cảnh thực tế cụ ấy chắc sẽ có cách ứng xử chuẩn mực nhất, em chỉ mong là gia đình nội ngoại của cụ ấy được vui vẻ thôi.
Cứ bảo là mình sống cho mình, ai nói gì mặc họ (kiểu như chó cứ sủa còn đoàn người cứ đi ấy). Tuy nhiên làm thế khó lắm, nhất là thằng đàn ông thì ai cũng muốn là đại trượng phu mà thôi, làm đúng thì không sai nhưng nói ra thì vẫn có cái hẹp hòi. Mỗi người một hoàn cảnh, tuy nhiên bản thân em có nhà để không mà chị em không có nhà ở em sẽ để bà chị em ở đến chán thì thôi (người ta bảo hoạn nạn có nhau là chỗ này), còn bảo là cảm ơn anh chị đã ở trông nhà giúp em không công là em quý lắm rồi. Vấn đề ở đây chung quy lại cũng chỉ là tiền, nếu gia đình cụ chủ quá dư dả ra thì nó là vấn đề nhỏ mà thôi. Nhiều cụ đánh giá cụ chủ là thiếu quyết đoán, em thì nghĩ khác. Thứ nhất cụ ấy ở trong hoàn cảnh đấy chứ mình không ở trong đó nên cũng không nên áp đặt cụ ấy. Và em thấy cụ chủ là người thật thà, tình cảm và cách xử lý ứng xử của cụ ấy từ trước đến thời điểm hiện tại em thấy là chuẩn mực. Còn nhiều cụ bảo nhà vợ như thế, vợ láo nháo thì giải tán luôn, nói như thế bạc bẽo quá, em thấy vợ cụ ấy thương chị có gì sai, Các cụ có một người vợ mà người ta coi anh em bố mẹ bên nhà không tình cảm, không hỗ trợ khi khó khăn thì các cụ thích một người vợ như thế sao?
Cụ Bemagauvn troll thôi chứ không phải cụ chủ nói nội dung nhà vợ cụ ấy nói nội dung như thế nhưng bản chất vấn đề em nghĩ là như thế thật.
Chỗ in đậm em chưa bao giờ nói thế cụ ạ [-(, em đồng ý với cụ là với nhà vợ kiểu gì cũng phải vẹn toàn cũng như nhà mình. Mọi ứng xử của nhà vợ cụ chủ em cũng thấy là không có gì là quá đáng thế mà bị nhiều cụ chửi ghê quá :D . Em hoàn toàn đồng ý với cụ việc anh em phải giúp nhau và cho đến lúc này em không thấy cụ chủ thớt có gì là sai, không có gì đáng gọi là dại cả.

Thấy nhà chị vợ khó khăn mình đang có nhà để không cho đến ở ( đúng rồi); không lấy tiền thuê nhà cũng không sao cả (anh em trong nhà cả).
Nhà chị vợ em cũng chưa thấy có gì quá đáng lắm, cụ thớt mời thì họ dọn đến ở chứ họ có xin xỏ nhờ vả đâu, khi đến nói tìm được nhà thì trả giờ còn khó khăn chưa dọn đi được, ở không lâu quá cũng không tiện thì họ đề xuất trả tiền chứng tỏ họ cũng ý thức được nhà đó họ đang ở nhờ chứ không phải của họ rồi. Như thế em thấy là họ tuy có phần vô tư ỉ lại nhưng chưa hề thất hứa hay chây ì gì cả.

Giờ cụ chủ muốn lấy lại nhà sau khi đã giúp 3 năm cũng là chính đáng,

Em chỉ thấy có vấn đề là không hiểu sao rất nhiều người lại đi khuyên cụ chủ nghĩ ra đủ mưu mẹo dối nọ dối kia lại lôi kéo cả các bậc cha mẹ vào nữa rồi còn phải bán nhà đi thôi.
Rõ ràng là cụ chủ chưa nói gì với nhà vợ về việc lấy lại nhà nên việc nhiều cụ gán cho nhà vợ muốn lấy luôn nhà cụ chủ e chỉ là võ đoán thôi. Tất nhiên là không cần nói tự cũng phải biết mà trả lại nhưng việc họ chưa trả thì cũng khó mà quy kết là có ý đồ được.

Còn làm thế nào để lấy lại nhà em có nói ở mấy trang trước rồi.

Chỉnh sửa cuối:

fun05

Xe đạp
em rất thích cách của cụ Duytung vì đó là cách mềm dẻo nhất, báo rõ ràng cụ thể thời gian như nào để nhà vợ chuẩn bị. Nhưng cụ chủ nhà cũng phải nói khéo với các cụ nhà cụ để các cụ không có cái nhìn không tốt về vợ vì rõ ràng trong việc này, vợ cụ khổ tâm nhất, đứng giữa hai bên. Em cũng không ủng hộ việc bán nhà vì nhà của bố mẹ, không có việc gì thì tội gì phải bán trừ phi cụ thấy tiềm năng của nhà đất sau này.
Còn bố mẹ vợ cụ nhất bên trọng, nhất bên khinh, em chỉ dám nói từ "tởm và dị hợm trong suy nghĩ".
Không liên quan nhưng nếu là em, có thể em sẽ suy nghĩ việc bán nhà để mua nhà ở ngoại thành hà nội để đầu tư lâu dài sau này.

linhsusu

Xe buýt
Cụ này chuẩn này, bảo bố vợ thương cháu thì rước về ở cùng ông bà ý. Hoặc ông bà đứng ra mà lo.
Nhà bà chị vợ cũng đúng là mặt dày vô liêm sỷ. Đã nghèo thế giờ lại đẻ 3, đúng là loại vớ vẩn không có suy nghĩ.
Cố tình đẻ để lấy lý do ở lại lâu dài. Định cứt trâu hóa bùn ăn cái nhà.
Cụ chủ ngu 1 lần rồi thì nên dứt khoát. Cứ bảo cần tiền đầu tư bán nhà thôi.

Sazi

Xe điện
Tóm gọn pic
1. Nói Không
2. Làm thằng ngu

Linh Béo

Xe tải
Chỗ in đậm em chưa bao giờ nói thế cụ ạ [-(, em đồng ý với cụ là với nhà vợ kiểu gì cũng phải vẹn toàn cũng như nhà mình. Mọi ứng xử của nhà vợ cụ chủ em cũng thấy là không có gì là quá đáng thế mà bị nhiều cụ chửi ghê quá :D . Em hoàn toàn đồng ý với cụ việc anh em phải giúp nhau và cho đến lúc này em không thấy cụ chủ thớt có gì là sai, không có gì đáng gọi là dại cả.

Thấy nhà chị vợ khó khăn mình đang có nhà để không cho đến ở ( đúng rồi); không lấy tiền thuê nhà cũng không sao cả (anh em trong nhà cả).
Nhà chị vợ em cũng chưa thấy có gì quá đáng lắm, cụ thớt mời thì họ dọn đến ở chứ họ có xin xỏ nhờ vả đâu, khi đến nói tìm được nhà thì trả giờ còn khó khăn chưa dọn đi được, ở không lâu quá cũng không tiện thì họ đề xuất trả tiền chứng tỏ họ cũng ý thức được nhà đó họ đang ở nhờ chứ không phải của họ rồi. Như thế em thấy là họ tuy có phần vô tư ỉ lại nhưng chưa hề thất hứa hay chây ì gì cả.

Giờ cụ chủ muốn lấy lại nhà sau khi đã giúp 3 năm cũng là chính đáng,

Em chỉ thấy có vấn đề là không hiểu sao rất nhiều người lại đi khuyên cụ chủ nghĩ ra đủ mưu mẹo rồi phải bán nhà đi làm gì thôi.
Rõ ràng là cụ chủ chưa nói gì với nhà vợ về việc lấy lại nhà nên việc nhiều cụ gán cho nhà vợ muốn lấy luôn nhà cụ chủ e chỉ là võ đoán thôi. Tất nhiên là không cần nói tự cũng phải biết mà trả lại nhưng việc họ chưa trả thì cũng khó mà quy kết là có ý đồ được.

Còn làm thế nào để lấy lại nhà em có nói ở mấy trang trước rồi.
Chỗ in đậm đó em không có ý bảo cụ nói, em nói thực tế ở đời thôi, miệng lưỡi thế gian nên tránh. Anh em người thân và bạn bè hơn nhau ở lúc khó khăn mà cụ. Em cũng cảm nhận cụ ThanhLong69 là người thẳng thắn, tình cảm, còn bán nhà thì có thể mua nhà khác nếu muốn mà cụ. Nhà cụ chủ không ở cái nhà đó thì em nghĩ vị trí nó cũng không phải là chỗ ưa thích của họ, mặt khác đây cũng không phải là đất hương hỏa nên việc bán đi cũng không có gì phải đắn đo cả. Thậm chí bán đi mua chỗ mà mình ưng ý có khi lại hay hơn ấy chứ. Với lại mình bảo mình cần tiền mình bán nhà là hợp lý, khi đó đang cần tiền thì bán xong tiền đó có việc rồi nên cũng không thể cho ai vay được, cũng tiện mà cụ :), chứ giờ bảo là anh chị chuyển đi chỗ khác để em lấy nhà cho người ngoài thuê - nói thật nghe nó đúng nhưng cứ thế nào ấy, nên nếu có cách xử lý thoải mái hơn cho các bên sao không làm. Thực ra thì nhiều người bảo sao phải tự làm khó mình ra, nhưng đã vào hoàn cảnh này rồi thì là khó rồi mà, chấp nhận khắc phục thôi, ổn thỏa vẫn là tốt nhất.
Ah mọi người khuyên nên bán nhà vì nói thật là để giữ thể diện cho vợ chồng chị vợ cụ ấy, gia đình bên ngoại nữa và giúp cho vợ cụ ấy nói riêng và gia đình nhỏ của cụ ấy thoải mái hơn. Chẳng hạn như hàng xóm của nhà vợ cụ ấy sang nói chuyện phiếm với bố mẹ vợ cụ ấy là con chị bị con em lấy nhà giờ chuyển đi đâu rồi, rồi thì sao chị nó đang khó khăn thế mà nhà nó thừa ra nó không giúp cho chị nó và các cháu nó... Đấy nên như thế cụ nghĩ nhà đấy để lại rồi cho thuê có hay lắm không, rồi cụ chủ khi về nhà vợ chơi hàng xóm người ta chào hỏi, tết nhất khéo lại đá đểu vài câu... khó trôi lắm cụ ah. Tuy nhiên nếu em là vợ chồng chị vợ cụ chủ thì lúc đầu không có chỗ ở thì về ở tạm để kiếm chỗ khác thuê, nếu không tìm được chỗ khác hoặc thích ở lại lâu dài thì em sẽ tìm hiểu giá thị trường rồi đặt vấn đề thuê (cũng chỉ thuê khi giá thuê rẻ hơn giá khu đó 1tr thôi, rẻ hơn nữa thì thuê luôn chỗ khác).

Chỉnh sửa cuối:

Sazi

Xe điện
Chỗ in đậm đó em không có ý bảo cụ nói, em nói thực tế ở đời thôi, miệng lưỡi thế gian nên tránh. Anh em người thân và bạn bè hơn nhau ở lúc khó khăn mà cụ. Em cũng cảm nhận cụ ThanhLong69 là người thẳng thắn, tình cảm, còn bán nhà thì có thể mua nhà khác nếu muốn mà cụ. Nhà cụ chủ không ở cái nhà đó thì em nghĩ vị trí nó cũng không phải là chỗ ưa thích của họ, mặt khác đây cũng không phải là đất hương hỏa nên việc bán đi cũng không có gì phải đắn đo cả. Thậm chí bán đi mua chỗ mà mình ưng ý có khi lại hay hơn ấy chứ.
Ah mọi người khuyên nên bán nhà vì nói thật là để giữ thể diện cho vợ chồng chị vợ cụ ấy, gia đình bên ngoại nữa và giúp cho vợ cụ ấy nói riêng và gia đình nhỏ của cụ ấy thoải mái hơn. Chẳng hạn như hàng xóm của nhà vợ cụ ấy sang nói chuyện phiếm với bố mẹ vợ cụ ấy là con chị bị con em lấy nhà giờ chuyển đi đâu rồi, rồi thì sao chị nó đang khó khăn thế mà nhà nó thừa ra nó không giúp cho chị nó và các cháu nó... Đấy nên như thế cụ nghĩ nhà đấy để lại rồi cho thuê có hay lắm không, rồi cụ chủ khi về nhà vợ chơi hàng xóm người ta chào hỏi, tết nhất khéo lại đá đểu vài câu... khó trôi lắm cụ ah. Tuy nhiên nếu em là vợ chồng chị vợ cụ chủ thì em chỉ ở 1 thời gian thôi, có ở lại lâu dài thì em sẽ tìm hiểu giá thị trường rồi đặt vấn đề thuê (cũng chỉ thuê khi giá thuê rẻ hơn giá khu đó 1tr thôi, rẻ hơn thì thuê luôn chỗ khác).
Bán nhà kết quả
1. Mua nhà khác cho chị vợ ở nhờ
2. Không mua nhà khác thì cho chị vợ tiền mua nhà

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ in đậm đó em không có ý bảo cụ nói, em nói thực tế ở đời thôi, miệng lưỡi thế gian nên tránh. Anh em người thân và bạn bè hơn nhau ở lúc khó khăn mà cụ. Em cũng cảm nhận cụ ThanhLong69 là người thẳng thắn, tình cảm, còn bán nhà thì có thể mua nhà khác nếu muốn mà cụ. Nhà cụ chủ không ở cái nhà đó thì em nghĩ vị trí nó cũng không phải là chỗ ưa thích của họ, mặt khác đây cũng không phải là đất hương hỏa nên việc bán đi cũng không có gì phải đắn đo cả. Thậm chí bán đi mua chỗ mà mình ưng ý có khi lại hay hơn ấy chứ.
Ah mọi người khuyên nên bán nhà vì nói thật là để giữ thể diện cho vợ chồng chị vợ cụ ấy, gia đình bên ngoại nữa và giúp cho vợ cụ ấy nói riêng và gia đình nhỏ của cụ ấy thoải mái hơn. Chẳng hạn như hàng xóm của nhà vợ cụ ấy sang nói chuyện phiếm với bố mẹ vợ cụ ấy là con chị bị con em lấy nhà giờ chuyển đi đâu rồi, rồi thì sao chị nó đang khó khăn thế mà nhà nó thừa ra nó không giúp cho chị nó và các cháu nó... Đấy nên như thế cụ nghĩ nhà đấy để lại rồi cho thuê có hay lắm không, rồi cụ chủ khi về nhà vợ chơi hàng xóm người ta chào hỏi, tết nhất khéo lại đá đểu vài câu... khó trôi lắm cụ ah. Tuy nhiên nếu em là vợ chồng chị vợ cụ chủ thì em chỉ ở 1 thời gian thôi, có ở lại lâu dài thì em sẽ tìm hiểu giá thị trường rồi đặt vấn đề thuê (cũng chỉ thuê khi giá thuê rẻ hơn giá khu đó 1tr thôi, rẻ hơn thì thuê luôn chỗ khác).
Còn cái nhà đó mà đuổi chị gái vợ đi, sẽ mang điều tiếng dài dài. Bán đi là cách hay, mềm dẻo, ít ảnh hưởng tình cảm hơn cách khác.

Chứ nếu như 1 số cụ khuyên thẳng thừng ra tối hậu thư 6 tháng phải dọn đi, nó còn gì là gia đình. Coi như người dưng?

Cụ chủ có vẻ là có tình cảm. Bán là giải pháp mềm. Ko có giải pháp hoàn mỹ trong t/h này.

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung dứt khoát không cho ở, cho thêm 3-6 tháng để chuyển đi.
Bán nhà xong nó lại mặt dày vay tiền mua nhà thì cụ chủ có cho không.
Cụ chủ xác định là cắt hết chả cần gì tình cảm nhà kia nữa vì họ không xứng đáng. Vợ thì nếu căng quá trả nốt về. Tuy nhiên e nghĩ vợ cũ cũng là người tốt biết suy nghĩ như cụ mô tả.

number9

Xe máy
Cái này là lỗi của bên nhà vợ, hay nói chính xác là lỗi của vợ. Vì nhà này cũng không phải là 2 vợ chồng cùng làm ra, mà là do bố mẹ chồng cho chồng, tức là về cả lý và tình thì người vợ không có quyền quá nhiều. Thêm cái nữa là bây giờ để chị mình vào ở đến mấy năm như thế, thì bên nhà chồng nghĩ gì về chồng, chồng mình sẽ khó xử thế nào? Bố mẹ của người vợ tất nhiên sẽ muốn cái lợi cho con cái mình, nhưng ở phương diện là vợ, thì người vợ phải nghĩ cho chồng. Huống chi là chồng đã đồng ý cho ở không đến 2-3 năm như thế là đã quá tình nghĩa rồi.

Tóm lại, vợ cụ đã không biết nghĩ thì cụ phải nói thẳng ra cho vợ cụ hiểu để vợ cụ về nói chuyện với nhà mình. Còn nếu vợ cụ không dám nói, hoặc không muốn tự mình giải quyết, thì cụ phải tự xử lý bằng cách nói chuyện trực tiếp với bên nhà vợ. Chỉ cần vợ cụ hiểu là được, còn gia đình vợ thì kệ thôi. Trình bày rõ ràng, cụ thể là:

1. Lúc trước cho ở nhờ, đến giờ là cũng 2-3 năm rồi. Con cũng có cái khó của con, còn bố mẹ của con nữa, mà con cũng không giàu có gì. Cho nên con cần lấy lại nhà để cho thuê, hoặc có khi phải bán, vì bố mẹ con cũng khó chịu rồi.

2. Bây giờ anh chị khó khăn thì con có thể để anh chị ở thêm 1 khoảng thời gian, nhưng sau đó phải lấy lại nhà để cho thuê. Anh chị muốn thuê thì con giảm giá 10%-20%, nhưng cũng chỉ một thời gian thôi.

Tốt nhất là lấy lại nhà, không cho họ thuê, vì sau này tăng giá, tiền nong cũng rất phức tạp. Có thể nói sao cho họ hiểu là sẽ cho họ mượn tiền, một ít thôi, để họ mua nhà. Nếu vẫn thấy khó quá thì kêu bố mẹ cụ nói chuyện với bên kia. Nhưng như vậy thì tội 2 cụ quá.