[Funland] Nhờ các cụ tư vấn có nên " đuổi" người nhà ra khỏi nhà?

Au79 Dragon

Xe điện
Em cũng nghi nghi ạ, có lẽ đây là phong cách của mod nội dung mới mà of mới tuyển.
Nếu đúng thì cái kiểu câu còm hơi khó chịu, em thật.
Cụ đúng là hiểu ý em, em không muốn nói toẹt ra là câu view.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Caia chuyện tiền nong này nhiều lúc nghe nó cay cú lắm. Vợ em có đứa bạn hai vợ chông mua nhà chung cư vẫn nợ đầm đìa. Xong chồng vác hơn trăm triệu cho ông anh trai vay. Gần 2 năm chả thấy nhà ấy đả động gì. Tết vừa rồi nhà ông anh trai sắm ô tô vẫn chả thấy đả động gì trả nợ. Giờ vợ chồng nhà con bạn vợ em đng làm thủ tục ly hôn rồi.
Trường hợp này thì vợ cay cú vì phải nhịn nhu cầu bản thân để cho anh của chồng tiêu xài xa xỉ.
Trường hợp chủ top thì bản thân phải nhịn nhu cầu vì gia đình chị gái vợ. Cũng cùng bản chất.

Bemagauvn

Xe điện
Báo cáo các cụ, mẹ vợ em vừa chuyển đến ở cùng hai anh chị để đỡ đần đứa cháu mới sinh ạ.
Thấy suốt ngày gọi điện tâm sự với vợ em.😑

Chỉnh sửa cuối:

Nắng nhạt

Xe điện
Báo cáo các cụ, mẹ vợ em vừa chuyển đến ở cùng hai anh chị để đỡ đần đứa cháu mới sinh ạ.
Nhà vợ cụ buồn cười nhỉ. Nếu là nhà của vợ chồng cụ mua còn đỡ. Đằng này nhà của bên xui gia cho tự nhiên lại kéo nhau đến ở nó sao sao ấy. Bố mẹ ruột cụ có biết chuyện không? Họ biết thì có nói gì không?
Nhà bạn em có vụ thế này. Bố mẹ nó cho chị gái và anh rể mượn miếng đất mặt đường làm ăn. Lúc xây nhà trên mảnh đất ấy do thiếu tiền vợ chồng chị gái cho bố mẹ nó vay 30triệu rồi cả nhà chuyển đến ở, bán tạp hóa nhỏ khoảng 10 năm. Lúc muốn đòi lại rất khó vì vợ chồng chị gái có nhà trong ngõ sâu không muốn về, ở nhà mặt đường quen rồi. Bàn mưu tính kế mãi sau phải trả cho vợ chồng chị gái 500triệu mới trả nhưng vẫn đòi quây một góc nhỏ để bán hàng tiếp với lý do quen khách

Platon102

Xe hơi
Nhà em thì chưa đến mức như nhà cụ nhưng cũng lục đục với chồng của chị gái vợ vì chuyện tiền nong này. Cách đây cũng nhiều năm rồi hồi đấy nhà em còn mới cưới, vợ chồng bà chị vợ mua nhà vay tiền. Vc trẻ thì có nhiêu cho vay nhiêu nhưng vợ chồng chị vợ ko chịu, thông qua bố mẹ vợ để ép vc e cho vay thêm. Hồi đấy rể mới, cũng nể vợ nên nói rõ luôn với vợ là e đứng ra vay bố mẹ ruột em thêm cho, nhưng phải cam kết là đúng hẹn phải trả vì ko phải tiền của mình. Ấy thế mà đến hẹn trả thì loằng ngoằng mãi, đến lúc trả thì cực kỳ tỏ ra kiểu thái độ, thậm chí mang túi tiền mặt đến vứt cho em rồi đi (trong khi trước đó em cho vay chuyển khoản đàng hoàng), kêu nạp tiền vào bank trả em thì kêu "không có thời gian".
Sau đợt đó em cũng làm rõ với vợ em luôn: Em chỉ có trách nhiệm với vợ em và 1 phần là bố mẹ vợ em, hết! Còn lại anh chị đằng vợ thì gđ em ko có trách nhiệm "phải" giúp đỡ, chỉ trong khả năng có thể giúp đc thì giúp, ko thì thôi, đừng ép. Và em cũng có suy nghĩ 1 điều rằng: Đồng ý con người cũng ko biết được tương lai thế nào, và những người đó trên phương diện nào đó được tính là "người thân" đó, nhưng với cách hành xử như vậy em tin rằng mình có lỡ bị khó khăn trong tương lai họ cũng ko chìa tay ra mà giúp đỡ đâu. Thế nên, trường hợp như cụ chủ thì cụ làm gì để cụ bảo vệ gđ nhỏ của cụ trước, đừng để những vấn đề xung quanh nó ảnh hưởng đến cái gđ đó. Còn các mối quan hệ xa hơn như anh/chị vợ, cọc chèo... dù gì mình cũng đã giúp rồi, nhưng họ sống ko biết điều, biết phép như vậy thì càng nhân từ, họ càng lấn tới mà thôi.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
nhưng vợ chồng chị vợ ko chịu, thông qua bố mẹ vợ để ép vc e cho vay thêm.
Lạ nhỉ, phải chăng vợ chồng kia ngửi được nhà cụ (bố mẹ cụ) có của ăn của để nên cố moi?
Tình hình tài chính của nhà phải bí mật chớ?

Homo Deus

Xe tăng
Người OF
Cụ thớt dùng lắm nick nói 1 chuyện quá :)

longk3vh

Xe hơi
Giải pháp tốt nhất là bán cái nhà ấy đi

thtvuf

Xe điện
Vấn đề phụ thuộc ý cụ chủ muốn thế nào thôi, sụ thật là cụ muốn lấy lại nhà thì cứ sự thật ấy bàn với vợ và báo cho anh chị vợ thôi...

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề phụ thuộc ý cụ chủ muốn thế nào thôi, sụ thật là cụ muốn lấy lại nhà thì cứ sự thật ấy bàn với vợ và báo cho anh chị vợ thôi...
Muốn lấy lại nhà nhưng lại ngại bố mẹ vợ, làm sao không sứt mẻ tình cảm?
Chứ để lấy lại nhà thì quá dễ.

Dép tổ ong.

Xe tăng
Căng quá, bán nhà thôi cụ.

Platon102

Xe hơi
Lạ nhỉ, phải chăng vợ chồng kia ngửi được nhà cụ (bố mẹ cụ) có của ăn của để nên cố moi?
Tình hình tài chính của nhà phải bí mật chớ?
Bố mẹ em thì cũng gia đình cơ bản nhưng nhìn vào thì cũng đoán đc có tý chút. Con vợ chồng em thì hồi đấy so ra thì thu nhập cũng tàm tạm. Nhưng hồi đấy vc trẻ thì làm gì có tư tưởng tiết kiệm đâu cụ, nhà thì ông bà cụ em cho, tiền làm ra nhiêu tiêu hết chứ đâu có tiết kiệm =))

trukiphulan

Xe tải
Họ chấp nhận trả 2tr là họ vẫn biết họ đang sử dụng của mình, cụ cho ở thời gian nữa rồi hô bán, vẫn thu 2tr/tháng nhé. xong báo trước vài tháng và bán, bán thật nhé.

Dung9ls

Xe tải
Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
Anh chị có ý định vậy, nhân tiện cụ nói luôn, Bố mẹ em nhắc mãi, tao bảo mày sửa nhà cho thuê, mà tao chờ mãi chưa thấy đồng tiền thuê nào? Giờ anh chị nói vậy thì cho em xin tiền thuê theo thị trường, có thể em lấy thấp hơn người ngoài 1 chút thôi, hoặc anh chị trả nhà cho em, để em cho người khác thuê, không em cứ phải nói dối Bố mẹ em, về tiền thuê nhà mãi cũng khó.....

• Vodka
Reactions: TPS

camryhn

Xe tải
Ca này khó nhỉ, giải quyết cách nào thì cũng nảy sinh bất hòa trong gia đình.
Cụ thớt cứ chốt thẳng là em và ông anh trong SG góp vốn làm ăn, em sẽ bán nhà. Nếu chưa bán được ac cứ ở, nếu bán được em giúp anh chị tiền thuê nhà thêm 6 tháng nữa, ac chủ động tìm nhà.
Chuyện này để càng lâu càng khó giải quyết.
Qua năm ac lại đẻ thêm nữa thì .... :))

ngu ngơ

Xe điện
Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
Cụ nói là bm cần tiền cho anh trong Nam lên bán nhà, giá thị trường 2,5tỷ thì kêu bán 2,8-3tỷ. Trường hợp gặp gà thì bán thật, chị vợ muốn mua cũng bán luôn (kiểu gì cũng nợ lại :))) thời gian đầu nhớ nhờ mấy ông bạn đến xem nhà cho sinh động. Cụ cũng nói thẳng với bên vợ là hỗ trợ họ mỗ tháng gấp 2 lần số tiền họ đưa :D đưa luôn 6 tháng để họ tìm nhà mới. 25tr coi như chi phí giải phóng mặt bằng, cũng chỉ 3 tháng cho thuê là hoà, lại đỡ suy nghĩ sau này.

0923681966

Xe đạp
Ui chắc là anh chị nhà cụ đang khó khăn lên mới vậy. Chứ ở nhờ như vậy cũng ko sướng đâu. Nhà em nhá ở quê bố mẹ em có 2 cái nhà 1. Cái để ở, 1 cái cho chị gái ở nhờ mới khoảng hơn 20năm mà nhà em ko sợ mất. Hihi cụ mới cho ở nhờ có 2 năm thôi mà.

camryhn

Xe tải
Cụ đăng bán giá rẻ đi, các cụ trên of đến xem nhà, đặt cọc luôn. Xong ae kéo nhau đi uống bia :))