[Funland] Nhờ các cụ tư vấn có nên " đuổi" người nhà ra khỏi nhà?

ntdat17

Xe đạp
nếu là e thì e sẽ cho a/c thêm 2tr nữa và mời a/c đi tìm chỗ khác mà thuê, cụ cứ nói thẳng ra, ae trong nhà chứ có phải ng ngoài đâu mà ngại.

datanhang

Xe đạp
Theo em cụ thấy khó xử, chứ tình huống này vào em thì cũng dễ xử thôi, vì rất rõ ràng rành mạch: Nhà này là của BỐ MẸ cụ cho chứ không phải BỐ MẸ VỢ cho, cũng không phải TÀI SẢN CỦA 2 VỢ CHỒNG CỤ. Anh em ruột còn lăn tăn, chứ nhà ngoại thì dễ xử thôi. Cụ cho người ta ở nhờ nhà mình không lấy tiền bao lâu rồi; đáng ra phải cực kỳ biết ơn là đằng khác.

Việc họ sắm đồ đạc hay kế hoạch gì gì đó, là việc của họ, cụ cứ thông báo rõ ràng: EM (Chứ đừng nói vợ chồng em) có kế hoạch tới tháng 8 này sửa nhà để bán (cụ đừng trình bày thêm về kế hoạch gì gì cụ ạ, càng đơn giản càng tốt); anh chị thu xếp tới thời gian đó trả nhà cho em nhé. Thế thôi cụ ạ, vấn đề là cụ phải dứt khoát, không dây dưa gì cả.

Tiger Hunter

Xe container
Cho mượn thì cũng ko sao, nhưng bây giờ cần nói chuyện rõ ràng, có thời hạn rõ ràng để họ có tg thực hiện. Nói hết mọi nhẽ mà họ ko thực hiện do chây ỳ thì phải dùng pháp lý thôi

VietHa.XD

Xe tải
Thớt dài thật. Chủ thớt giải quyết xong rồi. Mời các cụ về nghỉ cho khoẻ :)

Sazi

Xe điện
Thớt dài thật. Chủ thớt giải quyết xong rồi. Mời các cụ về nghỉ cho khoẻ :)
Xác nhận, chủ thớt đề cao giá trị đạo đức tình người. Sau khi tiếp nhận ý kiến trên OF lão đã xin lỗi mẹ vợ, chị vợ và vợ vì sự hồ đồ đòi nhà. Pic khép và đóng ở đây.

dangduong

Xe điện
Mệt đây, kinh tế cụ mà khá giả thì thôi chị ấy ở nhờ bao giờ trả thì trả. Nhưng chắc cụ cũng không dư dả đến mức ấy thì đánh phải lấy lại căn hộ cho thuê giả dụ được 7 tr, bớt ra 3 tr tài trợ cho bà chị đi thuê chỗ khác. Bà ấy bỏ thêm 2 tr nữa là ổn mà.
Cụ thử đặt vấn đề với chị ấy, nói khác đi, rằng sắp tới bố mẹ cụ ra nên cần nhà, em sẽ giúp chị 3 tr mỗi tháng chừng 1 năm, sau đó tính sau.
Nếu chị ấy đàng hoàng thì Ok.
Còn không thì.... chịu!

Website
www.otofun.net
Tiền bạc công minh, ái tình dứt khoát. Cụ nói với vợ cụ nói với bà chị trước (chị em gái nói chuyện dễ nhất) là cho dự kiến cho ở nhờ tầm trên dưới 1 năm thôi chứ ở mãi thế này thì ông bà nội thấy sẽ không tiện và nhà cụ cũng không phải thừa tiền. Sau đó 2 vợ chồng đến nói chuyện với nhà bác ý trên tinh thần nếu vẫn muốn ở thì giá thuê thị trường trừ đi 1-2tr. Còn nếu không thì trả nhà để em cho thuê cho các cháu miếng cháo. Nếu không chịu gì nữa thì cho 1 hạn và đuổi. Không làm thế là càng ngày càng lún vào vũng bùn và có thể làm hại họ nữa đấy :(

DidiLe

Xe container
Người OF
Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
Em đánh dấu để đọc.
Cụ quyết định thế nào rồi ạh.

Vụ này lâu rồi, em cũng hóng kq

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ko biết tình hình nhà cụ thế nào rồi? Đã đòi đc nhà chưa? :D.
Nhà em còn cho ở ko 4 năm rồi đây, nay em cảm thấy buồn bực quá mà chưa biết nên thế nào.
Nhà em đã trình bày luôn phương án lấy nhà để bán đi rồi, ko cho thuê, cũng ko cần tiền thuê, trình bày vấn đề năn nỉ các kiểu ko ăn thua.
Họ hàng xa gần ra sao mà lỳ như vậy hả mợ?

f320

[Tịch thu bằng lái]
Có cái thể loại chí phèo ấy thật à? Em tưởng làm người cũng phải có tí liêm sỉ với tự trọng chứ nhỉ?
Nhà em còn cho ở ko 4 năm rồi đây, nay em cảm thấy buồn bực quá mà chưa biết nên thế nào.
Nhà em đã trình bày luôn phương án lấy nhà để bán đi rồi, ko cho thuê, cũng ko cần tiền thuê, trình bày vấn đề năn nỉ các kiểu ko ăn thua.

gacan

Xe buýt
Thường nghèo đi với hèn, gia đình a chị vợ khó khăn nên cứ bấu đc là bấu! Giải pháp tốt nhất là bán nhà thôi, sale nó cứ dẫn khách đến liên tục xem là phải biết ý thôi! Còn hàng tháng lấy 2tr làm j cho mang tiếng ra cụ à!

hxduong

Xe lăn
Trường hợp này là muốn ăn không, kiểu để lâu cái gì cũng thành bùn đây.

DidiLe

Xe container
Người OF
Đơn giản nhất là đăng rao bán quách đi!
Nhờ thằng bạn ở quê qua xem rồi chồng 10 củ hẹn 2 tháng sau lấy nhà.
Chờ nhà kia lướt thì bảo hủy kèo không bán nữa, 10 củ thì lấy ứng 2 tháng tiền thuê nhà ra mà rủ thằng bạn ăn uống đập phá hết rồi về.
Nhiều cụ cứ nhầm lẫn, cụ có trách nhiệm với vợ con và 1 phần trách nhiệm với bố mẹ vợ. Còn chị gái của vợ thì nếu là có trách nhiệm thì đó là vợ cụ chứ không phải cụ nhé. Tiền bạc, tài sản của bố mẹ ruột cho, là cho con cho cháu của mình, không cho bên nhà vợ, cụ cứ ngấm thế!
Chém giỏi.
Giỏi chém.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Trường hợp này nếu nhà cụ không có sổ đỏ thì nguy cơ mất nhà là rất cao.

TPS

Xe điện
Chuối thế, họ hàng thế nào hở cụ?

tunganh_a76amc

Xe tăng
Chuyện này cụ chủ nên rõ ràng . Là em thì em cứ nổ thẳng luôn : a/c ở nhà em 3-6-9... tháng nữa , đến ngày giờ này em xin phép lấy lại nhà , bố mẹ em trong nam ra chơi , ở đó 15 ngày . A/c thông cảm .

scorp8x

Xe container
Chuyện này cụ chủ nên rõ ràng . Là em thì em cứ nổ thẳng luôn : a/c ở nhà em 3-6-9... tháng nữa , đến ngày giờ này em xin phép lấy lại nhà , bố mẹ em trong nam ra chơi , ở đó 15 ngày . A/c thông cảm .
Nhà mình sao phải ... xin phép :) họ ko cho xin thì bỏ mịa