[Funland] Nhờ các cụ tư vấn có nên " đuổi" người nhà ra khỏi nhà?

TPS

Xe điện
Nhà mình sao phải ... xin phép :) họ ko cho xin thì bỏ mịa
Chuyện này cụ chủ nên rõ ràng . Là em thì em cứ nổ thẳng luôn : a/c ở nhà em 3-6-9... tháng nữa , đến ngày giờ này em xin phép lấy lại nhà , bố mẹ em trong nam ra chơi , ở đó 15 ngày . A/c thông cảm .
Ko biết tình hình nhà cụ thế nào rồi? Đã đòi đc nhà chưa? :D.
Nhà em còn cho ở ko 4 năm rồi đây, nay em cảm thấy buồn bực quá mà chưa biết nên thế nào.
Nhà em đã trình bày luôn phương án lấy nhà để bán đi rồi, ko cho thuê, cũng ko cần tiền thuê, trình bày vấn đề năn nỉ các kiểu ko ăn thua.
Gặp như ca dưới thì các cụ làm gì ạ?

tunganh_a76amc

Xe tăng
Gặp như ca dưới thì các cụ làm gì ạ?
Nhẹ không được , tình cảm không được thì đề nghị cắt điện , nước . Lên sở điện nước hỏi xem HĐ tên ai , được cấp ra sao ??? Nếu tên mình thì quá dễ , nếu tên người khác thì y/c bên sở điện / nước cắt luôn ( Vì nếu họ làm sai , họ cũng sẽ sợ ) .
Nói thật , đến nước này thì chả nhìn nổi mặt nhau nữa đâu ai .

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
Bán phắt đi. Bảo là bgio em cũng khó khăn, ac dọn đi em bán nhà

manhhab

Xe buýt
Cụ mà lấy 2tr đó thì đúng là điên :) Vừa mang tiếng lấy tiền anh chị xong nó lại chả đáng là bao nếu cho ng ngoài thuê
Tốt nhất với kiểu chày bửa thế thì nói thẳng luôn cụ ạ. Lành làm gáo vỡ làm muôi chứ đời được mấy tý mà phải ôm cái khó chịu đó suốt mấy năm.
Em ủng hộ phương án này.
Hoặc là bán cái nhà đó đi, tiền đi gửi ngân hàng, nhất định ko cho vay. Cho người nhà (xa) vay, lại là những người ít động lực kiếm tiền thì xác định là mất, lúc cần đòi lại thì hơn ăn xin, sứt mẻ tình cảm.

honda_cub79

Xe lăn
Cụ thớt nên đòi lại nhà ngay và luôn, để lâu lại càng lằng nhằng.

Em xin phép lập nick mới để nói chuyện vì đây là chuyện tế nhị nên cũng không tiện dùng nick cũ ạ.

Cách đây hơn 3 năm bố mẹ ruột em có để lại cho hai vợ chồng em căn nhà các cụ ở HN để vào SG sống hẳn trong đó với anh cả em. Căn nhà chung cư tính giá thị trường tầm 2,5 tỷ . Đợt đó vợ chồng em bỏ tiền ra sửa sang cải tạo lại nhà định để cho thuê thì nhà chị vợ bị giải tỏa ( do làm nhà trái phép trên đất kho bãi nhà xưởng, cũng bỏ hơn 300tr ra đầu tư). Cả nhà chị vợ chuyển về nhà bố mẹ vợ em ở tạm . Nhà bố mẹ vợ em thì cũng không rộng rãi gì giờ ở thêm 4 người ( 2 vợ chồng + 2 đứa con) nữa nên càng chật chội. Em thấy vậy mới bảo qua căn nhà chung cư vừa mới sửa xong ở tạm 1 thời gian, khi nào tìm được nhà mới thì tính tiếp. (Ở tạm ở đây là tầm trên dưới 1 năm thôi chứ em cũng không có ý định cho ở lâu dài).Đây là cái dại thứ nhất của em. Cái dại thứ nhì là không tính tiền thuê nhà ngay từ đầu. Vì em nghĩ anh em trong nhà ai lại đi lấy tiền thuê nhà làm gì nhưng sau này em nghĩ lại mới thấy mình rất dại.
Vì không mất tiền, ở miễn phí nên dần dần anh chị hình như " quên " đi việc tìm nhà mới để hoàn trả lại ngôi nhà chi vợ chồng em. Trong năm đầu ở nhờ thì bà chị có bầu thêm đứa nữa . Sang đầu năm thứ 2 thì đẻ.. Cũng không thấy nhắc gì chuyện trả nhà. Vợ chồng em cũng ngại không dám hỏi vì chị đang nuôi con nhỏ , kinh tế cũng đang khó khăn. Khi đứa bé được 1 tuổi thì vợ em có hỏi dò bà chị xem định hướng thế nào thì bảo chưa có tiền mua nhà mới. Trong khi đó 2 vợ chồng liên tục sắm sửa đồ đạc trong nhà như kiểu chuẩn bị đóng đô lâu dài ở đây luôn.
Vợ chồng em cũng không phải dư giả gì. Nếu cái nhà kia cho thuê cũng phải được 6-7tr/tháng ( đây là giá cách đây 3 năm đã có nhiều người đến hỏi thuê), cũng bù đắp được một phần vào chi phí sinh hoạt hàng tháng. Nhưng điều em băn khoăn ở đây không phải là vấn đề tiền bạc, mà là mình giúp đỡ có giới hạn thôi chứ không phải mãi như thế này được. Thứ 2 là dẫu sao đó cũng là ngôi nhà xương máu mà bố mẹ mình vất vả cả đời làm ra, giờ tự nhiên có người hưởng không như thế này thật sự em thấy không thoải mái. Và điều quan trọng là em thấy vợ chồng chị gái dường như không có ý thức hay động lực cố gắng để tìm chỗ ở khác cho mình mà cứ bẩu víu vào vợ chồng em để " tầm gửi". Thỉnh thoảng em về nhà vợ chơi thì bố mẹ vợ lại bóng gió rằng vợ chồng chị khó khăn giờ lại nuôi 3 đứa trẻ nữa thì biết đến bao giờ mới mua được nhà. Em cũng chỉ biết im lặng chứ không biết nói sao. Tuần trước thì bà chị đánh tiếng với vợ em là bắt đầu từ bây giờ gửi 2tr/tháng sau gần 3 năm ở miễn phí. Vợ em về hỏi em xem thế nào thì em cũng đang băn khoăn không biết nên nhận tiền để cho vợ chồng anh chị ở tiếp hay là bảo anh chị dùng 2tr đó đi thuê nhà khác để ở đây?
Động viên anh chị chuyển ra ngoài ở đi cụ ạ. 3 năm giúp đỡ như vậy anh chị có lật mặt thì cụ cũng có lý do để chửi lại rồi. Sống không có ý thức như vậy là không được.

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Kiểu như ngày nào cũng có vài thằng đến đòi nợ
Thuê 1 nhóm xht dàn cảnh nợ tiền đập phá nhà. Thông báo bán nhà trat nợ không cả nhà bị chém chết không toàn thây.
Cứ ngày nào cũng đến gõ cửa hỏi tiền nợ thì cũng căng đầu đấy.
Sau lấy lý do em thua bóng thua lô cần bán nhà trả nợ
Biết là dàn cảnh nhưng làm quái có lý do.

potter.nguyen

Xe buýt
Cụ chủ cả nể quá. Chốt vs anh chị vợ : 3 tháng nữa em bán nhà, anh chị chủ động giúp. Hết 3 tháng vẫn nhây thì lên sở điện, sở nước cắt hủy hợp đồng. Đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy. Đơn giản chứ có gì khó xử đâu cụ

TrumpVietnam

Xe tăng
Tóm lại sau mấy tháng lên hỏi ý kiến ý cò thì giờ chủ thớt update đã " đuổi" được chưa ?

manhanoi

Xe tăng
Tạo xì căng đan gì đó, lấy lý do bán nhà thôi (mà có khi phải bán thật), đau một lần rồi thôi, để lâu khéo mất cả tiền lẫn tình cảm :P

Đòi lại nhà, cho thuê lấy 7 triệu, mày thích mỗi tháng bố cho lại mày 2tr mà đi thuê nhà.

Lắm cụ trên này tư vấn phải giữ hòa khí nhỉ. Nói thẳng với tính cách kiểu nhà vợ cụ chủ thớt thì chả cần hòa khí gì hết, ko có lần này thì sẽ có lần khác. Phải rắn mặt vào. Còn em nói thẳng, con chị vợ nó bảo gửi 2tr ấy mà, là của con vợ cụ cho đấy.