Nhờ các cụ tư vấn đi PHUKET...

vynguyen

Xe buýt
Chả là Tết này em không ăn Tết ở HN mà đi PHUKET. Vậy nhờ cụ nào đi rồi cho em kinh nghiệm để khỏi bỡ ngỡ với... Em mới biết mỗi vụ cho thuê PKL 500k/ngày còn lại ăn ở ngủ nghỉ vẫn chưa biết gì. Em đi kiểu balo ạ, không theo tour gì cả...
Thanks các cụ...

vynguyen

Xe buýt
Ối, không cụ nào biết và giúp em ạ...

qkace

Xe điện
Thì bác cứ bay ra đấy mà nghỉ thôi:69:
Phuket có một vài bãi biển nhưng bãi đông vui nhất là Patong. Bãi Patong dài khoảng 3 - 4km, nước biển rất trong và cát mịn. Buổi sáng và trưa thì vắng, đến chiều thì cực đông, chủ yếu là Tây sang đây trốn rét nên chiều đến là ra phơi nắng.

Theo em thì bác nên book trước khách sạn, giá khách sạn thì chắc quãng 30 đô Mỹ trở lên, resort thì từ 50 đô trở lên, nhưng đa phần khách sạn và resort thì không nằm ngay trên bãi biển mà lùi vào phía trong một chút. Các resort sát biển thì giá chắc khoảng 100 đô trở lên.

Từ sân bay Phuket về Patong khoảng hơn 20km. Nếu bác đã đặt trước khách sạn thì có thể bắt xe buýt từ sân bay và nói với họ là sẽ về khách sạn/resort nào, xe buýt sẽ đưa bác tới nơi hoặc cách đó khoảng 2 - 300 mét.

Ăn uống ở Patong thì cũng đơn giản, có cái trục đường chính song song với biển, 2 bên đầy khách sạn và nhà hàng. Nhà hàng thì đủ loại, Âu - Á - hải sản. Hải sản thì nhiều loại nhưng nói chung ít hàng bán loại đang bơi. Tuy vậy thì hải sản đều tươi và chế biến khá ngon. Dọc con đường này rất nhiều tiệm tạp hóa của người Việt.

Ở Phuket cũng có mấy cái trung tâm thương mại bán đồ quần áo thời trang v.v. Ngoài ra còn có 1 cái chợ đêm kiểu Patpong. Qanh khu chợ đêm này rất nhiều nhà hàng. Nếu bác đi với gấu và muốn shopping thì ra chỗ này. Còn nếu bác đi 1 mình thì cũng ra đây nốt vì buổi tối dọc 2 bên đường có nhiều quán bia và :redface: Em cũng quên tên cái khu đông vui này rồi nhưng bác có thể tra trên bản đồ và Google. Rượu bia bác cứ thả phanh vì bia đa dạng và có khi còn rẻ hơn ở VN. Giữa lúc trời nắng chang chang mà bia cứ lạnh toát đi thì bác bảo có khó chịu không:)

Ngoài ra bác có thể đi thăm zoo, thuê thuyền đi đảo Phiphi (nơi quay phim 007) tại bất kỳ điểm bán tour nào dọc đường. Giá các dịch vụ không đắt lắm và họ phục vụ tận tình, khong lo bị lừa đâu.

Nói chung là đi Phuket hoặc Thái nói chung thì cũng tương tự ở ta nhưng dịch vụ tốt hơn.

Em đi khoảng 5 năm trước nên giờ chỉ nhớ được có thế thôi, bác đi về câph nhật lại cho em với nhé(b)