[Funland] Nhờ các cụ tư vấn: hàng xóm đào hầm làm nứt/gẫy đôi nhà mình, sập cầu thang ..

DUONGLAM

Xe điện
Keke em theo dõi thớt của đến đây lại nhớ đến lời kêu gọi toàn quốc kháng chiến của cụ Hồ. Chúng ta càng nhân nhượng thì kẻ địch càng lấn tới.

Civic_2010

Xe tải
Hỏng gì vậy cụ?

Em thiếu cứng rắn, quyết liệt ngay từ đầu. Thiếu lạnh lùng, thiếu dã tâm.
Em ngại va chạm, sớm hài lòng với cuộc sống, nên chỉ làm vừa đủ và thích đưa gđ đi du lịch vòng quanh tg thôi, năm vừa rồi em cũng bận đi du lịch suốt nên quán xá để nv trông coi, tháng gửi tiền vào tk đều cho em là được. Em có nhiều đợt 2-3 tháng ko lên quán, khách còn không biết em là chủ, lên thấy tưởng ông shipper hay thợ sửa nước, quét sơn, thông wc, sửa điện... vì em thích tự lọ mọ sửa chữa.

8 năm trươc em mở quán ở 143(trước257) Trần Quốc Hoàn đối diện cổng Tổng Cục Hậu Cần Kỹ Thuật BCA, cả dãy toàn từ thượng tá đổ lên.Em chẳng làm gì mà còn bị hàng xóm cho đầu trọc xăm trổ vào quán đạp bàn ghế, doạ đốt quán vì lý do :
+ nv em để xe TRƯỚC CỬA QUÁN EM mà nó bắt để ra chỗ khác để nó để chổi, cây lau nhà nó phơi.
+ nó bắt công ty cây xay phải trồng cái cây Sấu trước vỉa hè, CHÍNH GIỮA CỬA NHÀ EM chứ không cho trồng giữa ráp ranh 2 nhà. Giờ đi qua các cụ vẫn thấy vết cái khuôn gạch trồng cây cũ để giữa cửa nhà luôn, nhưng cây mới trồng giờ đúng vị trí giữa 2 nhà rồi.

Nhà nó con làm bên số7, nó thì h56, xong em cũng lại lọ mọ trích camera, làm đơn lên phường, vào nhẹ nhàng xin nộp đơn tố cáo thì cũng bị phó phường ptrach hs đập bàn ko tiếp nhận, sau em cứ để quên cái đơn và đĩa cd lại, lúc sau nhận đt cán bộ hẹn 14h lên hoà giải. Lên bướng lắm ko chịu xin lỗi, ko nhận, em ngồi xin lỗi trước cháu xl vì cháu không sai nhưng cháu vẫn xl vì gây mất an ninh trật tự tổ dân phố =)), cuối cùng thì khi lập hso vụ việc, để chuyển lên catp thì khóc lóc xin bỏ qua.

Khổ, số em từ khi đi học toàn bị bắt nạt.
Up lên ủng hộ cụ chủ, cụ sử lý quá bản lĩnh và chuẩn. Chúc vụ thành công vụ Hàng Bè

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Em đẩy lên trang 1 quán cho nổi tiếp. Chúc cụ nhanh giải quyết thắng lợi vụ này.

Matxech

Xe container
Đọc bài của cụ chủ mới thấy vận số của dân đen nó đen như thế nào

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em dự đoán sự việc sắp có hậu rồi nên chém 1 còm không cần nghĩ cho thoải mái đầu óc :))

Em đọc các còm trong thớt này đa số cccm đang tưởng mình nhân danh công lý để chưởi bới cái xấu, cái bất công nhưng thực tế cccm đang làm một việc là ... đổ dầu vào lửa (dù gì cũng giúp được chủ thớt bằng cách làm cho thớt luôn nổi :)) ). Đành rằng công lý là mọi sai phạm đều phải trả giá nhưng không đồng nghĩa với việc cứ sai phạm là phải chấp nhận phải trả bằng mọi giá, nếu như vậy thì có tội cứ tử hình cho nhanh chứ việc gì quy định cái nào tù treo cái nào tù ngồi cái nào thì chung thân?

Cùng một sự việc nhưng nếu đứng ở góc nhìn khác nhau lại thấy khác nhau, một người đã từng bị ảnh hưởng vì hàng xóm làm nhà sẽ đồng cảm chủ thớt, một người đã từng làm nhà bị hàng xóm làm khó dễ sẽ đồng cảm chủ nhà 35 (nhưng ở đây chắc không dám đưa ra quan điểm đâu vì nhận đá tảng là cái chắc :)) ). Quan điểm cá nhân của em là nhìn việc không nhìn người thêm nữa trong thực tế đã từng đóng cả 2 vai nên em thấy thông cảm cho cả 2 phía và rất mong thương lượng thành công vì dù đấu tranh rất "quyết liệt" nhưng em nhận thấy cả 2 bên đều có thiện chí và không muốn sự việc đi vào đường cùng.

Thiện chí của chủ thớt thì có thể thấy rõ ngay trong thớt này còn thiện chí của bên 35 là việc chấp nhận hỏng đâu đập đó xây lại và đã nâng mức bồi thường thiệt hại KD từ 150tr ban đầu lên 250tr và hy vọng sẽ nâng nữa. Đa số cccm cho rằng bên 35 lật lọng nhưng theo em là không chính xác lắm vì quá trình thương lượng vẫn còn trong giai đoạn "trả giá" chứ chưa phải đã "chốt giá" nhưng không thực hiện (nói thêm chỗ ông Hoàn được ủy quyền của bà Quỳnh thì không rõ thực tế ntn nhưng về lý thuyết thì mọi con số phải thông qua bà Quỳnh là hợp lý, và cũng theo lý thuyết thì tiếng nói bà Quỳnh mới là tiếng nói cuối cùng do đó cũng khó trách ông Hoàn nói mồm xong rồi thay đổi với lý do chủ thật sự không đồng ý).

Khi ảnh hưởng đến quyền lợi của mình thì chả ai nói hay được, chủ thớt cũng muốn giành phần hơn do đó mới lập thớt này và mượn tiếng nói dư luận làm áp lực còn bên 35 thì cũng tìm mọi cách để thi công lén lút mục đích giảm thiệt hại đến mức thấp nhất do đó nói gì thì nói đây là cuộc chiến của của riêng 2 bên, đấu tranh vì quyền lợi của chính mình chứ ảnh hưởng đến toàn XH là rất ... ít :))

Phía chính quyền bị cccm chưởi sml nhưng cccm quên đi nhà bao việc nên cq cũng cân nhắc việc nào quan trọng việc nào không để biết phải làm đến mức nào là đủ. Với chủ thớt và bên 35 sự việc này là quan trọng nhưng với cq thì chỉ là một tranh chấp dân sự thông thường do đó ai có quyền lợi thì người đó phải cố giữ còn cq chỉ làm đến mức trách nhiệm vừa đủ là nếu phát hiện hoặc có phản ánh thì xuống kiểm tra và nếu bắt quả tang vi phạm thì xử lý chứ chả ai lại rảnh đến mức đi bỏ hết các cv khác để rình rập bắt quả tang cả (nếu gọi đt mà không xuống thì hãy nên chưởi chứ xuống chậm cũng bình thường thôi vì cq đẻ ra đâu phải chỉ để làm mỗi một việc và nói thẳng luôn nếu cứ lặp đi lặp lại thì ai cũng ... chán :)) )

Như nói ở trên, em thấy cả 2 bên đều muốn thương lượng thành công nhưng vấn đề đang lấn cấn là ai cũng thấy mình bị thiệt thòi. Thăm dò để hiểu rõ tương quan lực lượng như vậy là đủ rồi, căng đét ra cũng chẳng ai thắng ai tuyệt đối đâu (cả 2 bên cùng mệt mỏi là chắc chắn) cho nên hai bên nhân nhượng nhau một tí nữa là kết quả sẽ đẹp cho cả hai bên :))

ekichi04

Xe tăng
Em dự đoán sự việc sắp có hậu rồi nên chém 1 còm không cần nghĩ cho thoải mái đầu óc :))

Em đọc các còm trong thớt này đa số cccm đang tưởng mình nhân danh công lý để chưởi bới cái xấu, cái bất công nhưng thực tế cccm đang làm một việc là ... đổ dầu vào lửa (dù gì cũng giúp được chủ thớt bằng cách làm cho thớt luôn nổi :)) ). Đành rằng công lý là mọi sai phạm đều phải trả giá nhưng không đồng nghĩa với việc cứ sai phạm là phải chấp nhận phải trả bằng mọi giá, nếu như vậy thì có tội cứ tử hình cho nhanh chứ việc gì quy định cái nào tù treo cái nào tù ngồi cái nào thì chung thân?

Cùng một sự việc nhưng nếu đứng ở góc nhìn khác nhau lại thấy khác nhau, một người đã từng bị ảnh hưởng vì hàng xóm làm nhà sẽ đồng cảm chủ thớt, một người đã từng làm nhà bị hàng xóm làm khó dễ sẽ đồng cảm chủ nhà 35 (nhưng ở đây chắc không dám đưa ra quan điểm đâu vì nhận đá tảng là cái chắc :)) ). Quan điểm cá nhân của em là nhìn việc không nhìn người thêm nữa trong thực tế đã từng đóng cả 2 vai nên em thấy thông cảm cho cả 2 phía và rất mong thương lượng thành công vì dù đấu tranh rất "quyết liệt" nhưng em nhận thấy cả 2 bên đều có thiện chí và không muốn sự việc đi vào đường cùng.

Thiện chí của chủ thớt thì có thể thấy rõ ngay trong thớt này còn thiện chí của bên 35 là việc chấp nhận hỏng đâu đập đó xây lại và đã nâng mức bồi thường thiệt hại KD từ 150tr ban đầu lên 250tr và hy vọng sẽ nâng nữa. Đa số cccm cho rằng bên 35 lật lọng nhưng theo em là không chính xác lắm vì quá trình thương lượng vẫn còn trong giai đoạn "trả giá" chứ chưa phải đã "chốt giá" nhưng không thực hiện (nói thêm chỗ ông Hoàn được ủy quyền của bà Quỳnh thì không rõ thực tế ntn nhưng về lý thuyết thì mọi con số phải thông qua bà Quỳnh là hợp lý, và cũng theo lý thuyết thì tiếng nói bà Quỳnh mới là tiếng nói cuối cùng do đó cũng khó trách ông Hoàn nói mồm xong rồi thay đổi với lý do chủ thật sự không đồng ý).

Khi ảnh hưởng đến quyền lợi của mình thì chả ai nói hay được, chủ thớt cũng muốn giành phần hơn do đó mới lập thớt này và mượn tiếng nói dư luận làm áp lực còn bên 35 thì cũng tìm mọi cách để thi công lén lút mục đích giảm thiệt hại đến mức thấp nhất do đó nói gì thì nói đây là cuộc chiến của của riêng 2 bên, đấu tranh vì quyền lợi của chính mình chứ ảnh hưởng đến toàn XH là rất ... ít :))

Phía chính quyền bị cccm chưởi sml nhưng cccm quên đi nhà bao việc nên cq cũng cân nhắc việc nào quan trọng việc nào không để biết phải làm đến mức nào là đủ. Với chủ thớt và bên 35 sự việc này là quan trọng nhưng với cq thì chỉ là một tranh chấp dân sự thông thường do đó ai có quyền lợi thì người đó phải cố giữ còn cq chỉ làm đến mức trách nhiệm vừa đủ là nếu phát hiện hoặc có phản ánh thì xuống kiểm tra và nếu bắt quả tang vi phạm thì xử lý chứ chả ai lại rảnh đến mức đi bỏ hết các cv khác để rình rập bắt quả tang cả (nếu gọi đt mà không xuống thì hãy nên chưởi chứ xuống chậm cũng bình thường thôi vì cq đẻ ra đâu phải chỉ để làm mỗi một việc và nói thẳng luôn nếu cứ lặp đi lặp lại thì ai cũng ... chán :)) )

Như nói ở trên, em thấy cả 2 bên đều muốn thương lượng thành công nhưng vấn đề đang lấn cấn là ai cũng thấy mình bị thiệt thòi. Thăm dò để hiểu rõ tương quan lực lượng như vậy là đủ rồi, căng đét ra cũng chẳng ai thắng ai tuyệt đối đâu (cả 2 bên cùng mệt mỏi là chắc chắn) cho nên hai bên nhân nhượng nhau một tí nữa là kết quả sẽ đẹp cho cả hai bên :))
Cụ như hiểu suy nghĩ của em ý :).
Rõ ràng là giờ 2 bên cùng thiệt hại lớn rồi. Em cũng tốn rất nhiều, nhưng càng tốn em càng làm đến cùng vì em bám anh CÔNG LÝ.

Cụ quá hiểu sự việc vì bản thân như cụ nói cụ đã ở 2 vai.
Nghề của bọn em là luôn ptich xem mình là bên kia mình sẽ làm gì, càng giỏi càng hứng thú, tò mò, theo đuổi vụ việc.
ĐẤY LÀ LÝ DO em chờ và dấu con số để cho họ đường lùi đến hết 14/04/2020 , vì nếu em là a Hoàn em cũng cố mặc cả, chầy bừa, chiến thuật abc như vậy :)) vì chốt sớm vẫn cách ly đâu xd được luôn, cuối cùng vẫn là kiểm soát rủi ro và tổn thất đến cùng thôi.

Và nếu mai lại có lệnh cách ly tiếp, thì chiều nay a Hoàn lại có thêm 15day mặc cả , lật lọng, tiểu sảo với em tiếp cụ nhỉ. Em hiểu cuộc chơi mà.
Cám ơn cụ, xong việc em nhất định mời cụ lên quán coffee nhé. ;)

Booong

Xe tăng
Trừ khi cụ đánh lạc hướng bên kia, còn không thì cụ nên dừng việc chia sẻ trên này lại, nhờ và hợp lực với bạn bè ĐH Luật của mình để việc ai người ấy làm thôi. Sự việc đến đây cả 2 đều thiệt hại rồi; xem xét nếu mình thắng hoặc thắng ở đoạn nào thì tập hợp tài liệu, chứng cứ rồi chiến thôi cụ ạ. Chúc cụ chiến thắng và chờ kết quả cuối cùng của cụ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Trừ khi cụ đánh lạc hướng bên kia, còn không thì cụ nên dừng việc chia sẻ trên này lại, nhờ và hợp lực với bạn bè ĐH Luật của mình để việc ai người ấy làm thôi. Sự việc đến đây cả 2 đều thiệt hại rồi; xem xét nếu mình thắng hoặc thắng ở đoạn nào thì tập hợp tài liệu, chứng cứ rồi chiến thôi cụ ạ. Chúc cụ chiến thắng và chờ kết quả cuối cùng của cụ.
haha chuyện kiện ra tòa và ngồi rung đùi chờ kết quả thì cụ chủ thớt thừa sức và nếu tính thiệt hại bằng tiền thì phe kia chắc chắn nặng hơn (nhưng mình hiển nhiên cũng thiệt hại) do đó giải pháp lưỡng bại câu thương chỉ giành cho những người quá cố chấp hoặc trong tình huống ... bó tay :))

URAL CCCP

Xe ba gác
Rõ ràng là giờ 2 bên cùng thiệt hại lớn rồi. Em cũng tốn rất nhiều, nhưng càng tốn em càng làm đến cùng vì em bám anh CÔNG LÝ.

Nghề của bọn em là luôn ptich xem mình là bên kia mình sẽ làm gì, càng giỏi càng hứng thú, tò mò, theo đuổi vụ việc.
ĐẤY LÀ LÝ DO em chờ và dấu con số để cho họ đường lùi đến hết 14/04/2020 , vì nếu em là a Hoàn em cũng cố mặc cả, chầy bừa, chiến thuật abc như vậy :)) vì chốt sớm vẫn cách ly đâu xd được luôn, cuối cùng vẫn là kiểm soát rủi ro và tổn thất đến cùng thôi.

Và nếu mai lại có lệnh cách ly tiếp, thì chiều nay a Hoàn lại có thêm 15day mặc cả , lật lọng, tiểu sảo với em tiếp cụ nhỉ. Em hiểu cuộc chơi mà.
Cụ chủ phải mua vé máy bay vô Sài gòn mí mời coffee lão ý được đới ợ, hehehe.

ekichi04

Xe tăng
Em nghĩ là cụ chủ thu nhập hơn 700 củ một năm thì nhất là bét chiến được với nó bằng tiền đấy cụ.
Nhiều khi vấn đề không phải là giàu đến đâu mà là dám chi đến đâu. Nhiều thằng giàu nhưng mà ki bỏ mẹ. Nhất là cái bọn cao bồi thôn này.
Cụ thuê báo chí chiến luôn cả vụ khai thác cát cho em. Vận động bà con ở khu bị hại đâm đơn kiện. Thuê cảnh sát đường thủy. Thanh tra giao thông, tài nguyên môi trường.
Riêng cái 33 Hàng Bè thì con số hơn nhiều số trên cụ ạ, tiền đào tạo, tư vấn của em đã hơn chứ không nói đến doanh thu bán lẻ

700 củ 1 tháng cụ ạ, mà đấy mới là 1 mảng nhỏ của cụ chủ thớt thôi :P
Doanh thu cụ ới, tỉ lệ lợi nhuận ngành dịch vụ thì vô cùng, nhưng chắc ai trụ được trên 2 năm ở phố cổ đều hiểu nên con số em đưa ra bên kia đâu thuê người viết bài, comment reply lại được đâu .

Họ cũng có 3 cái nhà hàng to vật ở ngay sát nhà em, số 8-10 Hàng Chĩnh mã mây phố cổ kìa, 52 đào tấn, 54 TT2 khu tp giao lưu đó. Sao mà nó ko hiểu doanh thu ngành dv đc. Có cái bên đó quen thói áp đặt rồi các cụ ạ.
Đơn giản 20n xd, rồi 1 năm rồi làm trên này ko ai làm đc gì, kể cả cô chú sổ đỏ 33 Hàng Bè hơn 60t lên ca P lên ubnd từ 21h - 3am đêm sau tụt huyết áp mà có chặn đc họ đổ bê tông móng đè vào nhà đâu.
Em mới lên bài vài hôm tình hình thay đổi chắc vẫn sock, nên em thông cảm để time họ tỉnh táo sẽ qua nc dễ nghe hơn. Em không có vội.
Dịch đâu có đi du lịch đc tg nữa.

ekichi04

Xe tăng
Cụ chủ phải mua vé máy bay vô Sài gòn mí mời coffee lão ý được đới ợ, hehehe.
Cụ lên cái hẹn với cụ ý đi, em bay ngay, năm em bay nội địa vài chục. Ở sg hình như nhà em vẫn còn mấy cái, ĐN, NT...đều có chỗ mời các cụ bữa nhậu sân vườn ;)

Vova

Xe container
Ngày mới, nắng vàng, gió mát, em lại vào xem tình hình nhà cửa. Thực ra em cũng hy vọng là cụ chủ thớt đàm phán ổn thỏa. Kết cục như thế tốt cho tất cả các bên. Chứ đội đang xây nhà càng chầy cối thì thiệt hại càng nhiều, có khi còn lây lan và làm ảnh hưởng đến cả đội công quyền ở trên.

URAL CCCP

Xe ba gác
Cụ lên cái hẹn với cụ ý đi, em bay ngay, năm em bay nội địa vài chục. Ở sg hình như nhà em vẫn còn mấy cái, ĐN, NT...đều có chỗ mời các cụ bữa nhậu sân vườn ;)
Lão thichduthu2011 vào gây độ nhậu mí cụ chủ đi nè.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Có người hiểu biết để chém gió là sướng rồi, trái đất tròn nên có dịp gặp nhau cf hay nhậu nhẹt là bình thường :))
Lão thichduthu2011 vào gây độ nhậu mí cụ chủ đi nè.

seeyou

Xe điện
E nghĩ cụ và chủ nhà 33HB nên thuê tư vấn luật (có thể ủy quyền) để họ làm việc cho chuẩn quy trình. E chưa đọc hết 29 trang nhưng xem ra tính chất công việc cũng phức tạp nếu mình làm không chuẩn có thể bên kia họ lợi dụng kiện ngược trở lại.

Chúc cụ tìm lại được công lý.

Gary Hoàng

Xe tải
Em ko hiểu biết nhiều như cụ thichduthu nên ko dám bàn về luật lá nhưng có 1 cái em ko đồng ý với cụ ấy là việc ai là người đang chịu thiệt hại. Bản thân em cũng từng ở cả hai vai là người đi xây và người bị ảnh hưởng nhà do nhà bên xây. Ở góc độ người đi xây thì bên em nhũn như chi chi dù xây ở khu lò đúc chứ ko phải trên phố cổ, hàng xóm ăn vạ bắt làm cái nó cái kia bên em ok hết. Rõ ràng là mình gây ảnh hưởng đến nhà người ta, yêu cầu của người ta dù có vô lý nhưng còn hơn là mình bị đình chỉ thi công mất tiền cũng chả kém. Còn ở góc độ người bị ảnh hưởng do hàng xóm xây thì nhà ngay cạnh em xây 9 tầng, chủ nhà rất hợp tác làm giấy cam kết đền bù hư hỏng ngay từ lúc khởi công, trong quá trình xây dựng có vấn đề gì là giải quyết ngay rất nhanh chóng. Em dẫn hơi dài rồi mới quay lại vấn đề của cụ chủ, ở đây cụ chủ rất biết điều và cư xử hợp lý, việc thiệt hại của cụ chủ hoàn toàn do bên xây dựng gây ra nên ko thể nói là bên xây dựng do tức cụ chủ ăn vạ mà cù nhây được. Điều duy nhất có thể nói là bên xây dựng quen thói cửa trên, muốn dùng tiền, quan hệ để bắt nạt người khác nên ko muốn giải quyết nhanh sớm từ đầu mà cứ lần lữa. Việc họ năm lần bẩy lượt lật lọng chả qua muốn kéo dài thời gian để tìm quan hệ có thể bắt chẹt cụ chủ, nhưng ko may cho họ là cụ chủ khá cứng. Em ủng hộ cụ chủ đòi quyền lợi chính đáng của mình đến cùng, ít ra cũng cho đám dân đen bọn em được hỉ hả vì có người cho lũ bắt nạt 1 bài học.

Patriots

Xe lăn

Thế thì anh Hoàn kiểu gì cũng không có 15 ngày thi công được nữa, và vẫn phải bồi thường những ngày như vậy vì cụ vẫn được kinh doanh những ngày đó. Cháu cũng lạ bên thi công công trình lớn như vậy phải rất chuyên nghiệp-2000m2 sàn xây dựng với hoàn thiện khách sạn ngon nghẻ cũng phải tầm 30 tỷ rồi, ban đầu không kè cho chắc các nhà bên cạnh mà cũng thi công cho được. Nếu cụ chủ đòi bồi thường vì đường bẩn, xe đỗ, tiếng ồn, bụi thì có thể hiểu cho bên 35 vì những cái đó ai thi công cũng xảy ra và khó đo lường, đây thiệt hại là những lỗi hữu hình, nhận thấy rõ luôn, ảnh hưởng nghiêm trọng đến kết cấu cũng như kinh doanh, mà chỉ có chuyên môn thẩm định mới đánh giá được, do sụt lún mà bị nứt như vậy thì chi phí khôi phục chắc chắn là rất cao, cháu không phải trong nghề nên không thể biết được con số, cái này chắc có mấy ông thần đèn biết. Các cụ còn nhớ cái nhà chỗ Cửa Bắc cách đây hai năm, chỉ uỵch phát đổ luôn nhà người ta, kẻ thì bị truy tố, kẻ thì bồi thường, cũng do thói làm ẩu, coi thường pháp luật nên mới dẫn đến sự việc như vậy. Chỗ đấy chếch chếch CA phường luôn, link vẫn còn đây:

May nhà cụ chủ (ở) còn nứt để biết đường mà né với tố, chứ không có hiện tượng gì đang đêm nó uỵch cho cái thì khổ. Thiệt hại của cụ chủ là hữu hình, thiện trí của ông nhà thầu và chủ là vô hình (hứa)

ekichi04

Xe tăng
Em ko hiểu biết nhiều như cụ thichduthu nên ko dám bàn về luật lá nhưng có 1 cái em ko đồng ý với cụ ấy là việc ai là người đang chịu thiệt hại. Bản thân em cũng từng ở cả hai vai là người đi xây và người bị ảnh hưởng nhà do nhà bên xây. Ở góc độ người đi xây thì bên em nhũn như chi chi dù xây ở khu lò đúc chứ ko phải trên phố cổ, hàng xóm ăn vạ bắt làm cái nó cái kia bên em ok hết. Rõ ràng là mình gây ảnh hưởng đến nhà người ta, yêu cầu của người ta dù có vô lý nhưng còn hơn là mình bị đình chỉ thi công mất tiền cũng chả kém. Còn ở góc độ người bị ảnh hưởng do hàng xóm xây thì nhà ngay cạnh em xây 9 tầng, chủ nhà rất hợp tác làm giấy cam kết đền bù hư hỏng ngay từ lúc khởi công, trong quá trình xây dựng có vấn đề gì là giải quyết ngay rất nhanh chóng. Em dẫn hơi dài rồi mới quay lại vấn đề của cụ chủ, ở đây cụ chủ rất biết điều và cư xử hợp lý, việc thiệt hại của cụ chủ hoàn toàn do bên xây dựng gây ra nên ko thể nói là bên xây dựng do tức cụ chủ ăn vạ mà cù nhây được. Điều duy nhất có thể nói là bên xây dựng quen thói cửa trên, muốn dùng tiền, quan hệ để bắt nạt người khác nên ko muốn giải quyết nhanh sớm từ đầu mà cứ lần lữa. Việc họ năm lần bẩy lượt lật lọng chả qua muốn kéo dài thời gian để tìm quan hệ có thể bắt chẹt cụ chủ, nhưng ko may cho họ là cụ chủ khá cứng. Em ủng hộ cụ chủ đòi quyền lợi chính đáng của mình đến cùng, ít ra cũng cho đám dân đen bọn em được hỉ hả vì có người cho lũ bắt nạt 1 bài học.
Khá chuẩn như cụ nói. Bản thân họ sock và giật mình khi phải gánh tổn thất khá lớn vì hậu quả của việc làm ẩu và hống hách từ đầu.

Chắc nghĩ 2 vợ chồng ranh con này cả năm thấy toàn đi du lịch nn, thỉnh thoảng gặp vấn đề nvien em đt cứ ậm ừ kệ mẹ có sao đâu. Tự nhiên giờ mới thấy thấm.
Chính xác là đang loay hoay tìm người tác động 9trị 9em , sức “nặng” của các cuộc đt cho em mỗi giờ càng cao , nhưng em vui vẻ hết, vì mình đúng.
Bên 35 như cụ chủ mô tả, sau này giả sử thỏa thuận đc, thì phần con sô là rõ ràng 100%, còn phần xây lại đền bù thi mù mờ lắm, nguyên vật liệu dzỏm, làm dối v.v. sửa xong lại ko có bảo hành
đâu phải mới chỉ 1 sự bất tín đáu
Em đang cân nhắc có tin tưởng được cho họ xây đền không, vì đúng như cụ nói là khá rủi ro, nếu sau họ xd xong bỏ đi em mới là người chịu phạt với chủ nhà nếu nhà có vấn đề gì tiếp sau.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Công bằng mà nói cả 2 đều bị thiệt hại cụ ạ. Nếu không phải do cố tình làm sai thì bản chất sự việc là "tai nạn" mà tai nạn thì không ai muốn nhưng dù không muốn thì bên nguyên nhân cũng phải chịu thiệt thòi hơn trong quá trình thương lượng mới hợp tình hợp lý (chấp nhận thiệt thòi đến đâu thì lại liên quan đến tương quan lực lượng và suy nghĩ của từng cá nhân nên không thể có quy chuẩn được).

Bản thân cụ cũng có đoạn "Rõ ràng là mình gây ảnh hưởng đến nhà người ta, yêu cầu của người ta dù có vô lý nhưng còn hơn là mình bị đình chỉ thi công mất tiền cũng chả kém" nên nếu em đặt ra câu hỏi nếu cụ có cách để mất tiền ít hơn nhưng vẫn không bị đình thi công thì cụ có làm không? Chắc cụ rất khó trả lời câu hỏi này :))

Quyền lợi của mình thì mình phải đấu tranh chứ không thể chờ người khác tự nhân nhượng được, cụ chủ thớt đang hiểu rất rõ điều này và đang đấu tranh đấy :))