[Funland] Nhờ các cụ tư vấn: hàng xóm đào hầm làm nứt/gẫy đôi nhà mình, sập cầu thang ..

Vova

Xe container
Cụ chủ thế này làm em tò mò quá, hôm nào phải ghé qua thử ít bánh và cafe :). Cách ly chính ra hợp với kiểu introvert tự kỷ như em, giờ hết cách ly vẫn lười không muốn quán xá ra đường :).

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thế này làm em tò mò quá, hôm nào phải ghé qua thử ít bánh và cafe :). Cách ly chính ra hợp với kiểu introvert tự kỷ như em, giờ hết cách ly vẫn lười không muốn quán xá ra đường :).
Introvert và anti-society khác nhau có mấy tí :D

chemotech

Xe điện
Mình theo dõi từ đầu thớt, cũng có thiện cảm với bác chủ thớt. Nhưng khi đọc đến đoạn này bác viết thì mọi thiện cảm biến mất. Mặc dù mình chả làm gì liên quan đến F&B, cafe cà pháo hay làm cho các thương hiệu như bác đã đề cập. Thật tình khuyên bác là ko nên "nói xấu" thương hiệu đối thủ trên này, kể cả cho dù bác có bằng chứng rõ ràng. Người tiêu dùng họ sẽ phân biệt được cái nào tốt cái nào xấu.

Chúc bác thành công.
Cháu nghĩ là ai cũng nên và được phép nêu quan điểm của mình ngay cả cụ trong còm này. Cụ chủ cũng rất cẩn thận như nhà báo, đặt tên có code. Ngoài ra cháu nghĩ cụ chủ đề cập đến các chuỗi cafe ở góc độ chuyên gia chứ không phải đối thủ. Có thể cụ chủ nói đúng lại còn nói to chứ không phải nói xấu. Mặt khác cụ chủ không phải là đối thủ của họ, phân khúc khách hàng và quy mô khác nhau, kiểu như nước sông không chạm nước giếng. Về mặt kinh doanh nếu ai đó phê bình mình, chỉ ra những hạn chế của mình thì quả là đáng quý. Cá nhân cháu thấy đúng là những nơi đó cafe thực sự là không ngon, chất lượng đi xuống. Hôm qua có việc cháu vào HL cafe thấy có cảm giác là mình đang ngồi trong Mc Donald. Chất lượng cafe thì thôi cháu không bán vì thực sự chẳng có gì để bàn, quá dễ dãi. Không hiểu người sáng lập chuỗi này còn chức vụ gì tại đây nữa hay không? Nhưng chắc thử làm vị khách của chuỗi này, chắc ông ta sẽ không hài lòng với đứa con tinh thần của mình. Cháu lại đi xa quá rồi. Chúc cụ chủ chân cứng đá mềm, tìm được cu công lý chạy bộ ngay cạnh cụ rùa

refineman79bqt

Xe tải
Cái gì cũng có hai mặt của một vấn đề. Trong rất nhiều hoàn cảnh, biết lắng nghe những lời chỉ trích giúp ta nhìn lại bản thân mình. Hãy xem nó như là liều thuốc an thần giúp chúng ta bình tĩnh hơn. Cái món này chắc chủ thớt xếp hạng cao thủ rồi nhưng em cứ cầm đèn chạy trước ôtô :P

Cháu nghĩ là ai cũng nên và được phép nêu quan điểm của mình ngay cả cụ trong còm này. Cụ chủ cũng rất cẩn thận như nhà báo, đặt tên có code. Ngoài ra cháu nghĩ cụ chủ đề cập đến các chuỗi cafe ở góc độ chuyên gia chứ không phải đối thủ. Có thể cụ chủ nói đúng lại còn nói to chứ không phải nói xấu. Mặt khác cụ chủ không phải là đối thủ của họ, phân khúc khách hàng và quy mô khác nhau, kiểu như nước sông không chạm nước giếng. Về mặt kinh doanh nếu ai đó phê bình mình, chỉ ra những hạn chế của mình thì quả là đáng quý. Cá nhân cháu thấy đúng là những nơi đó cafe thực sự là không ngon, chất lượng đi xuống. Hôm qua có việc cháu vào HL cafe thấy có cảm giác là mình đang ngồi trong Mc Donald. Chất lượng cafe thì thôi cháu không bán vì thực sự chẳng có gì để bàn, quá dễ dãi. Không hiểu người sáng lập chuỗi này còn chức vụ gì tại đây nữa hay không? Nhưng chắc thử làm vị khách của chuỗi này, chắc ông ta sẽ không hài lòng với đứa con tinh thần của mình. Cháu lại đi xa quá rồi. Chúc cụ chủ chân cứng đá mềm, tìm được cu công lý chạy bộ ngay cạnh cụ rùa

vharc

Xe tăng
Chắc phải qua quán cụ thưởng thức bánh và CF mới dc, lên nào
Chào cụ, chắc khái niệm "nói xấu" của cụ nó tương đương "NÓI THẬT" trong khái niệm của em cụ ạ :).
+ 1 là họ không phải đối thủ của em, chưa bao giờ em coi 1 thương hiệu nào ở Vn, hay thương hiệu nước ngoài nào là đối thủ của em cụ ạ. Buôn có bạn, bán có phường.
+ 2 rất nhiều topic của đội seeder TCH, Highland, aha, + ( kể cả + cafe mà cổ đông hầu hết là min mid otofun em cũng ko ngại nói thât) khi mà lập topic để đưa thông tin sai sự thật, dụ người người đầu tư = cái bong bóng báo cáo tài chính ảo thì EM ĐỀU có thể vào NÓI SỰ THẬT để ít người bị mất tiền "ngớ ngẩn" cụ ạ
+ Có ít nhất 4 quỹ đầu tư cực lớn đã qua gặp em để xin tư vấn về việc M&A vài chuỗi F&B số má của VN, em đều trả lời thẳng tưng như còm trên mà bị quote ý, và sau khi cân nhắc 1 năm sau thì chưa CEO quỹ nào trách em được gì.

Em KHÉT TIẾNG trong giới coffee&bakery cụ ạ, cực nhiều người GHÉT vì sự thẳng tính của em, nhưng em cũng tự tin trong cái cafe biz, bake biz nhiều thị phi, nói xấu nhưng hầu hết chẳng ai dám đụng vào GẤU COFFEE&BAKERY vì bọn em chỉ có cho đi, chứ chưa có cần nhận lại cái gì suốt 7 năm rồi. Mời cụ vào topic "kiến thức cơ bản về cà phê.... " có đủ CEO, founder của hầu hết các thương hiệu F&B đấy, xem ai dám nói gì em không. Master 20,30 tuổi nghề nhưng kiến thức kém, chém gió to thì vẫn thường xuyên bị em hạ gục bẽ mặt giữa hội chợ, hội nghị... là bình thường.

Cám ơn cụ đã ủn topic lên.

ekichi04

Xe tăng
Chắc phải qua quán cụ thưởng thức bánh và CF mới dc, lên nào
Cám ơn các cụ.
Qua lễ mà bên 35 vẫn bơ thì em sẽ lên đơn tố cáo tiếp lên TP, và cả lên đơn tố cáo đích danh công ty DBcons vậy, vì hiện nay a Hoàn vẫn tù mù chưa đưa ra bất cứ hợp đồng thuê bên DBcons thi công công trình 35hb này,, hay hđ thuê bên abc nào đó khác.
Nhưng trong tất cả các lần lập biên bản hiện trạng nhà 33hb đều có tên T V Hiếu giám đốc DBcons là đơn vị thi công. Và về nguyên tắc thì bên thi công trực tiếp là đơn vị gây ra việc lún, nứt gẫy nhà 33 thì họ cũng trực tiếp phải chịu trách nhiệm.
Và công ty DBcons này mới thành lập 2018, vốn có 3tỷ890 triệu vnđ : vậy mà đang thi công song song 3 công trình ( cái nào cũng hơn 2000mét sàn ở phường Hàng Bạc, Hàng Bông )

Về lý thuyết, nếu a Hoàn và DBcons chưng ra cái hđ thuê khoán 100% thì cái việc đền bù thiệt hại nhà 33em là DBcons chịu trách nhiệm hết, và nếu họ phá sản thì em mới đòi tiếp a Hoàn các cụ nhỉ? Nhưng thực tế nếu về giấy tờ lý thuyết DBcons không có đủ "năng lực" để thi công cái bản thiết kế xd 35HB thì sao a Hoàn lại kí hđ và cho DBcons thi công ctrinh 35hb nhỉ? ( hiện tại DBcons đang thi công vài cái công trình to vật vã quanh phố cổ: 30 Hàng Bông, 125-127 Hàng Bạc, 89 phố Từ Hoa , 19x Trung Kính...... )

HIện tại sau rất nhiều lần yêu cầu UBND phường và cả a Hoàn cung cấp hđ quỷ quyền, hoặc thuê khoán DBcons chịu trách nhiệm xây ctrinh 35hb nhưng các bên đều không đưa ra cái "giấy tờ" này, thì toàn bộ các buổi làm việc a Hoàn đều nhận là mình là người chịu trách nhiệm 100% mọi việc phát sinh từ quá trình xây dựng 35Hb ( theo giấy Uỷ Quyền của a Hoàn và bà Quỳnh99)

Có gì đó không "hợp lý" ở đây các cụ nhỉ: vì nếu a H kí hđ thuê lại DBcons thì giờ cứ để DBcons phải giải quyết vụ nứt gẫy nhà 33em thôi.
Hay có trường hợp nào là 2 bên cũng không có hđ gì hết, hoặc có hđ nhưng chỉ kí "NỘI DUNG XÂY DỰNG THEO ĐÚNG GIẤY PHÉP XD ĐƯỢC CẤP THÔI ---> NHƯNG THỰC TẾ lại thỏa thuận xây theo yyy ----> giờ không dám đưa ra để quy trách nhiệm ai là người phải đền bù thiệt hại cho 33em 8-}

ekichi04

Xe tăng
Cái gì cũng có hai mặt của một vấn đề. Trong rất nhiều hoàn cảnh, biết lắng nghe những lời chỉ trích giúp ta nhìn lại bản thân mình. Hãy xem nó như là liều thuốc an thần giúp chúng ta bình tĩnh hơn. Cái món này chắc chủ thớt xếp hạng cao thủ rồi nhưng em cứ cầm đèn chạy trước ôtô :P
Dòng đỏ đỏ cụ nói chuẩn quá ạ.
Hồi trẻ đúng là em cũng rất tinh vi và kiêu ngạo.
Và sau khi va khá nhiều vụ việc + lập gđ thì dần dần em đều nhìn mọi việc rất tích cực, thậm chí cả những hđ, vụ việc người khác chỉ trích, hãm hại, bẫy, vu khống tội hình sự ... em đều bình tĩnh và nhìn theo hướng " có lợi cho bản thân" đó là :" HỌ ĐANG GIÚP EM, CHO EM CÁC BÀI HỌC VÔ GIÁ VỀ CUỘC SỐNG, THƯƠNG TRƯỜNG" và chính xác là em "nên vui vẻ cám ơn HỌ "

Suy nghĩ vậy thì cuộc sống sẽ rất thú vị, vui vẻ và hạnh phúc các cụ ạ.
Đó là lý do vợ chồng em hài lòng với cuộc sống hiện tại ( mặc dù chẳng giầu có, biệt thự siêu xe, hàng hiệu...)

refineman79bqt

Xe tải
Dòng đỏ đỏ cụ nói chuẩn quá ạ.
Hồi trẻ đúng là em cũng rất tinh vi và kiêu ngạo.
Và sau khi va khá nhiều vụ việc + lập gđ thì dần dần em đều nhìn mọi việc rất tích cực, thậm chí cả những hđ, vụ việc người khác chỉ trích, hãm hại, bẫy, vu khống tội hình sự ... em đều bình tĩnh và nhìn theo hướng " có lợi cho bản thân" đó là :" HỌ ĐANG GIÚP EM, CHO EM CÁC BÀI HỌC VÔ GIÁ VỀ CUỘC SỐNG, THƯƠNG TRƯỜNG" và chính xác là em "nên vui vẻ cám ơn HỌ "

Suy nghĩ vậy thì cuộc sống sẽ rất thú vị, vui vẻ và hạnh phúc các cụ ạ.
Đó là lý do vợ chồng em hài lòng với cuộc sống hiện tại ( mặc dù chẳng giầu có, biệt thự siêu xe, hàng hiệu...)

Cụ trải lòng hoàn cảnh quá :D
Sự việc bjo bên 35 ko ai ra mặt nữa nên trong đơn lên cấp cao hơn thì Cụ chú ý phản ánh đúng việc đúng người. Nhiều khi nó treo biển vậy cũng chả biết chuẩn hay ko, lại còn đối tượng trực tiếp thi công nữa...
E chả biết nữa, có sao nói vậy, ủng hộ cụ.

ekichi04

Xe tăng
Cụ trải lòng hoàn cảnh quá :D
Sự việc bjo bên 35 ko ai ra mặt nữa nên trong đơn lên cấp cao hơn thì Cụ chú ý phản ánh đúng việc đúng người. Nhiều khi nó treo biển vậy cũng chả biết chuẩn hay ko, lại còn đối tượng trực tiếp thi công nữa...
E chả biết nữa, có sao nói vậy, ủng hộ cụ.
Đơn tố cáo là phải đúng việc đúng người cụ nhỉ, không là dính ngay cái hồi mã thương đơn tố cáo tội vu khống ngay, quả báo giờ đến nhanh lắm.

Đúng là có khi cái biển vậy nhưng ra PL thì lại lỗi tại thằng đánh máy cụ nhỉ :D. Thế nên em cứ làm việc theo đúng đơn thư và đúng vụ việc thôi, hiện tại a Hoàn nhận hết trách nhiệm thì em làm việc với a Hoàn ( vì các a ko đưa ra hđ, giấy tờ pháp lý nào liên quan giữa a H và a Hiếu DBcons thì coi như về PL là chưa có cơ sở gì liên quan)

Đơn thì em cứ ghi nội dung vụ việc theo : mấy ảnh + video cái công trình 35hb có cái biển to đùng đơn vị thi công DBcons + chục cái biên bản dấu đỏ kí tá có chữ kí a Hiếu DBcons cùng ô Hoàn, rồi hình ảnh a Hoàn + a Hiếu chỉ đạo trực tiếp thi công tại công trình gần 8 tháng trời nữa.

Còn sai hay đúng, có giấy phép xd hay không, xây dựng đúng giấy phép hay không thì cơ quan nhà nước và các cán bộ sẽ kiểm tra đơn và xử lý chứ em phó thường dân cũng đâu có thẩm quyền kiểm tra, xử phạt ợ.

Đơn em nội dung chính vẫn là việc xây dựng 35hb làm nứt gẫy sập lún nhà 33em đang sử dụng, ảnh hưởng đến tính mạng, sức khỏe gđ em, và ảnh hưởng đến kinh tế của gđ em. Ngắn gọn rõ ràng.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ủn thớt, ủn thớt

Hôm nay ghé quán, té ra nằm ngay ngã ba Hàng Bè với Gia Ngư, 200k 2 nước 2 bánh :D

ekichi04

Xe tăng
Ủn thớt, ủn thớt

Hôm nay ghé quán, té ra nằm ngay ngã ba Hàng Bè với Gia Ngư, 200k 2 nước 2 bánh :D
Cám ơn cụ. Lần tới cụ đến thì dặn nv là anh nick abc ở otofun, em đã dặn nv làm thẻ giảm giá 10% tặng cụ.
Giá sp quán em như vậy mà 35 họ nói chỉ cần bồi thường 110tr là đủ “lời” rồi. Hài thật.

vutuanlong

Xe tăng
Cám ơn cụ. Lần tới cụ đến thì dặn nv là anh nick abc ở otofun, em đã dặn nv làm thẻ giảm giá 10% tặng cụ.
Giá sp quán em như vậy mà 35 họ nói chỉ cần bồi thường 110tr là đủ “lời” rồi. Hài thật.
Cụ ơi, e vẫn hay mua caphe Abrica Catiomor về pha phin uống. Cửa hàng cụ có loại xay sẵn không em qua mua uống thử

vinhkhang-arc

Xe buýt
phức tạp nhỉ, dĩ hòa vi quý được với nhau là tốt nhất. E cũng gặp nhiều trường hợp rồi, thiệt sẽ ở người ở nhà bị nứt. Giải quyết nhanh gọn đầu óc thư thái còn tập trung làm việc khác cụ ạ

ekichi04

Xe tăng
Cụ ơi, e vẫn hay mua caphe Abrica Catiomor về pha phin uống. Cửa hàng cụ có loại xay sẵn không em qua mua uống thử
Bên em có xay nếu khách mua cà phê yêu cầu. Còn đóng túi bình thường 100% là để nguyên hạt cụ ạ. Cụ mua cà phê cứ nói nhân viên là dùng dụng cụ gì pha, các bạn sẽ tư vấn cho cụ cỡ xay mịn hay thô.

phức tạp nhỉ, dĩ hòa vi quý được với nhau là tốt nhất. E cũng gặp nhiều trường hợp rồi, thiệt sẽ ở người ở nhà bị nứt. Giải quyết nhanh gọn đầu óc thư thái còn tập trung làm việc khác cụ ạ
Thiệt sẽ ở người ở nhà bị nứt thì đúng, vì sinh hoạt trong căn nhà như vậy là rất nguy hiểm, và ở trường hợp này căn nhà còn dùng cho mục đích kinh doanh kiếm sống, nứt lún vậy ảnh hưởng cả đến hoạt động kinh doanh, kiếm tiền hàng ngày. Và thiệt này em sẽ tính đầy đủ không thiếu khi bên 35hb đưa ra đề nghị bồi thường thiệt hại. Họ không có chạy được đâu, kể cả trường hợp die thì vẫn sẽ có người có tóc phải chịu trách nhiệm đền bù thiệt hại cho nhà 33em đến cùng. Gần 200m đất mặt tiền phố cổ chứ có phải ruộng bùn đâu các cụ nhỉ.

Nhà 35hb giá trị 190,6m vuông đất mặt tiền Hàng Bè chắc cũng cả trăm tỏi, chưa tính dự án xây ks 9 tầng phải ba bốn chục củ to nữa nhỉ. Vậy mà họ có vẻ vẫn thích xử lý vụ việc theo kiểu " việc ai người ấy làm".

Mai thứ 2 em lại soạn thảo vài đơn tố cáo tiếp để chuẩn bị đi tìm anh Công Lý tiếp vậy.

hairyscary

Xe điện
Có gì đó không "hợp lý" ở đây các cụ nhỉ: vì nếu a H kí hđ thuê lại DBcons thì giờ cứ để DBcons phải giải quyết vụ nứt gẫy nhà 33em thôi.
Hay có trường hợp nào là 2 bên cũng không có hđ gì hết, hoặc có hđ nhưng chỉ kí "NỘI DUNG XÂY DỰNG THEO ĐÚNG GIẤY PHÉP XD ĐƯỢC CẤP THÔI ---> NHƯNG THỰC TẾ lại thỏa thuận xây theo yyy ----> giờ không dám đưa ra để quy trách nhiệm ai là người phải đền bù thiệt hại cho 33em 8-}
Ô, thế này em lại dự là từ giường bệnh anh Hoàn đang cho chuẩn hóa giấy tờ. Kiểu như Hải Phòng làm giấy mượn máy xét nghiệm ý :)) :)) :))

Tunghang

Xe tải
Đầu tuần em lại ủn cho cụ lên xem tình hình thế nào rồi

Gary Hoàng

Xe tải
Chiều thứ 2 rồi, em hóng có gì mới chưa cụ Gấu ơi.