Nhờ các cụ tư vấn hoàn thiện nhà LK

moonlife

Xì hơi lốp
Haaah. Con Hateco chứ j? K bán nữa ah mà sao hoàn thiện?
Dạ ko con khác ạ :D Con này của 2 cụ thân sinh ra em.
Hateco em cắt lỗ lại cho CĐT rồi.
@ cụ chủ : Dù gì nhà cụ cũng là liền kề chứ ko phải nhà ngõ, thà cụ bớt lại 1 tầng chưa hoàn thiện cũng được còn hơn là làm nhôm nhoam sau này lại phải sửa. Vụ láng xi măng tầng 1 ko ổn đâu cụ, tối thiểu cũng lát cái gạch rẻ tiền vào cho em.
Còn nếu cụ chủ dễ tính đến mức "láng xi măng" cũng được thì con LK này cụ nào nhận hoàn thiện giá 600 củ là lãi to chứ chả chơi :D

Chỉnh sửa cuối:

bkhn2000

Xe hơi
Em thấy kinh nghiệm làm nhà chia sẽ các cụ mấy cái sau:
- Các cụ khoán mục nào thì rõ ràng, chốt luôn trọn gói, Đừng báo giá theo m sau đo đạc phát sinh nhiều lắm. Cứ nói các cụ thầu c đó kinh nghiệm rồi thì chốt luôn tổng hết bao tiền. Vì các cụ ấy cứ thích báo giá rồi sau tính khối lượng sau.
- Chốt trước phương án kỹ, nếu không kỹ trong quá trình làm phát sinh, lúc đó thỏa thuận giá mình bất lợi lắm.
- Mua đồ hoàn thiện: Mua loại nào fix trước, nếu mua rồi ko hợp mang đổi thì phải mua với giá cao mà chưa chắc đảm bảo chất lượng.

THUM

Xe tải
Em vào hóng các cụ, sang năm cũng hoàn thiện con liền kề bàn giao thô để ở

KM2009

Xe máy
@ cụ chủ : Dù gì nhà cụ cũng là liền kề chứ ko phải nhà ngõ, thà cụ bớt lại 1 tầng chưa hoàn thiện cũng được còn hơn là làm nhôm nhoam sau này lại phải sửa. Vụ láng xi măng tầng 1 ko ổn đâu cụ, tối thiểu cũng lát cái gạch rẻ tiền vào cho em.
Còn nếu cụ chủ dễ tính đến mức "láng xi măng" cũng được thì con LK này cụ nào nhận hoàn thiện giá 600 củ là lãi to chứ chả chơi :D
Vì e đang định dành cái tầng 1 sau này làm quán cafe hoặc bán hàng nên kiểu gì cũng phải hoàn thiện sau cụ ạ

LehmanBrothers

Xe điện
Nếu phòng nào cũng đầy đủ nội thất và chỉ nhận thô tới phần xây trát thì cỡ 4tr/m2 sàn mới hoàn thiện tương ứng được. Còn ko làm hết các phòng thì sẽ hết ít hơn.

moonlife

Xì hơi lốp
Vì e đang định dành cái tầng 1 sau này làm quán cafe hoặc bán hàng nên kiểu gì cũng phải hoàn thiện sau cụ ạ
Vậy cụ để yên tầng 1 đấy cho em. Cùng lắm kéo dây đi nổi làm cái đèn cái ổ cắm tạm cho khu vực để xe thôi. Tầng 4 chưa cần cũng tạm thời bỏ lại được.
Cụ cứ theo m2 thực tế x 4tr/m2 cho e là bao gồm cả dự phòng rồi. Cụ chú ý cho em là ko đc bỏ cầu thang ra khỏi diện tích sử dụng (thực tế nó còn đắt hơn những chỗ khác). Nếu ban công và sân hoàn thiện rồi thì thôi, nếu chưa hoàn thiện xong thì cụ cứ tính vo thêm 2tr/m2 nữa (điện đóm, cửa, thoát nước, ốp lát, lan can...)

LehmanBrothers

Xe điện
Chia sẻ với cụ chủ. Nhà em đang sửa từ nhà xây thô. Cho dù dự toán rất kỹ, chỉ dùng đồ tầm trung, nhưng nhiều phát sinh ngoài dự kiến. Nếu full đồ nội thất khoảng 8,5 triệu/m2. Đây là đồ hoàn toàn bình thường nhé, không rườm rà, đồ tối giản, tự thuê nhân công,...

Không hiểu sao, nhiều cụ nhận trọn gói rất rẻ, không hiểu các cụ ấy có lãi ở đâu.
Cụ làm tới 8.5tr/m2 sàn thì cho em hỏi bếp nhà cụ mấy triệu/md và tủ áo mấy triệu/m2 , đá ốp bếp dùng Viscostone ko . Chỉ vài thông tin vậy là nắm đươc mức " bình thường" của cụ. Thực tế thì mức nhà cụ là trung cấp rồi, tính ít có 100m2 sàn là gần tỷ, như vậy là ko thấp và đồ khá đẹp. Còn mức thì vô cùng lắm, mười mấy hai mươi triệu cũng có hết.