[Funland] Nhờ các cụ tu vấn khi chủ đất quá chắc chắn?

Thanhvuóng71

Xe điện
Thuế cá nhân cũng do bên mua nộp cụ à. Và họ đang đòi thanh toán tất 100% khi đang ra công chứng. Nói chung em thấy mình chả có chỗ nào để ràng buộc họ khi có vấn đề phát sinh
Có cái gi đâu. Ra công chứng họ tư vấn cho hết theo hướng người mua cầm mọi giấy tờ , đứng ra làm mọi thủ tục ( nộp vào 1 cửa ,đóng thuế....). Cụ chủ mua lần đầu nên cẩn thận quá. Tiy nhiên thì kiểu gì cũng phải có hợp đồng dân sự giữa 2 bên ( chi tiết các điều kiẹn , giá cả , giá trị mua bán...). Sau khi ký cokng chúng xong nhận đủ giấy tờ , giao tiednf thì phải ký thẻm giays giao đủ tiền và biên bản bàn giao đất ,ts trên đất giữa hai bên

Thanhvuóng71

Xe điện
Em đã đính rồi đây !
Mua mảnh đất , lên nói chuyện thừa thuận xong , xuống luôn 1 tỷ cọc
Vì nhà chủ nói cần tiền cho con đi du học , làm cái cọc viết tay , xong 15 ngày sau đi công chứng , thằng cò nói liên thành, như sợ ai không cho nói
Chủ đất cũng đòi hết tiền 5,8 củ còn lại ,
Em linh tính sao đó chỉ trả 3,8 củ , còn lại làm 1 giấy biên nợ ngay tại công chứng , có đủ điều khoản cho cả 2 bên về Pháp lý
Rồi = xong phim luôn
Nộp giấy tờ vào TNMT xong , 2 tuần sau TNMT báo ....sai tọa độ
Lên coi lại gọi 2 thằng vác máy xuống đo ....theo tọa độ thì mảnh đất nằm ra ngoài cmn biển , em gọi thằng chủ đất lên , nó nói trước đây địa chính làm , nó không biết
Mãi sau này em mới biết là chủ đất cố tình nhờ thằng trước làm sai tọa độ để tránh việc thiếu đất ....
Em phải làm vụ này mãi mới xong và cắt lại của thằng chủ 300 triệu vì lý do thiếu đất , và lằng nhằng mãi sau gần 1 năm em mới làm xong
Nhiều cụ trên này biết vụ em làm mảnh đất 900 m có thổ cư đất biển mũi né này , không phải em thì còn tết mục thất mới ra được sổ .. rất rắc rối cụ nhá
Tóm lại cứ giữ lại 1 phần tiền
Em khuyên cụ = trả lời thằng cò vạc kia là , chủ đất chắc quá , anh tạm thời xem mảnh khác , có bạn ạ, b, c nào đó đang giới thiệu .... Mà gia đình chủ nó hét quá cao , anh suy nghĩ lại đã ... cứ thế
Rồi cứ bơ cmn đi , 2 thằng ấy xuống nước ngay
Tầm này tiền mặt là vua , thiếu mẹ gì đất
Cụ húng , là mất tiền ngu ngay !
Làm tiền rất khó
Tiêu tiền rất dễ
Vụ này thấy sao sao ý nhỉ? Không xem sổ, không kiểm tra tại phòng TNMT , tại thực địa lô đất, đối chiếu diện tích thật với sổ ...mà đã đặt cọc , ký công chứng, thanh toán tiền.. khác hẳn với sự cẩn thận của chủ thớt.

Chỉnh sửa cuối:

Luongtrung

Xe đạp
Haha em đọc mà buồn cười cụ ạ. Đúng y xì những gì cụ nói. Năm ngoái em vừa chuyển đổi 1 mảnh sang 1 mảnh quận khác đây.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Đọc thấy các cụ kêu trả luôn 100% sau khi ký hđmb công chứng là bình thường, thấy thật khâm phục, nhất là thời buổi đất đai đâu có sốt mua bán chộp giật như bây giờ. Ghi ra đây một số điểm cụ lưu ý:
+ Chừng nào cụ còn chưa sang tên được sổ đỏ thì rủi ro vẫn nằm ở cụ nhé.
+ Cụ trả 100% tiền, bên kia không giao cụ cái biên nhận đã đóng thuế thu nhập cá nhân, thậm chí cò quay thêm tiền đổi giấy, vậy là thiếu hồ sơ nhé.
+ Nộp lên địa chính thì lòi ra mảnh này cũng đã có hđ đặt cọc treo ở đâu đó, đã hết hạn nhưng chưa thanh lý.
+ Con cháu họ hàng về quậy đòi chia phần, chủ đất phủi trách nhiệm, kệ đám đó đâm đơn ăn vạ giữ đất...
+ Đám giấy tờ cụ cầm không may thiếu cái biên lai đóng thuế sử dụng đất, thiếu cái giấy tờ hoặc chỉ đơn giản sai chính tả/ số cmt gì đó... Cụ lạy họ đến làm giấy tờ sửa đổi bổ sung cho cụ nhé.
Có nhiều rủi ro có thể xảy ra, cụ hỏi trên đây như đẽo cày giữa đường. Hãy làm việc cẩn thận với đội công chứng, mua thêm dịch vụ trọn gói nộp sổ của họ để có tư vấn sát nhất với trường hợp của cụ. Giữ lại bao nhiêu tiền cũng là thoả thuận các bên, thả gà ra đuổi thì nhục lắm.
Chúc cụ may mắn.
Cụ toàn bịa chuyện đẩu đâu ko có thật. E mua mấy lần rồi, và cũng bán vài lần. Ký công chứng xong là chuyển đủ tiền!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Vụ này thấy sao sao ý nhỉ? Không xem sổ, không kiểm tra tại phòng TNMT , tại thực địa lô đất, đối chiếu diện tích thật với sổ ...mà đã đặt cọc , ký công chứng, thanh toán tiền.. khác hẳn với sự cẩn thận của chủ thớt.
Này là mua đất khai hoang, kiểu đất rừng ngoài mình. Đất đai ko rõ ràng mốc giới và mục đích sử dụng.
E mua đất trong khu đô thị, phân lô, sổ đỏ nét thì chả sao cả!
Có 1 lần mua đất thổ cư ở ngoại thành thì phải gọi đội đo đạc đến chuẩn, hàng xóm giáp ranh ký OK hết thì mới đi công chứng!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Nếu tình huống là không chịu ký cái đó thì vô lý quá. Hay chủ bán nó muốn giảm thuế nên sợ lộ cái giá thật.
Nếu loằng ngoằng cụ đi tìm mảnh khác . Gọi bên công chứng vào giúp cụ trọn vụ là có thể ok . Sd dịch vụ ra sổ cho cụ .
Đội môi giới rất giỏi nắm bắt tâm lý..cụ e là lộ độ mê ra rồi.
Mà chẳng ảnh hưởng gì đâu . Cụ mua khu nào mà bị đẩy giá, cứ nói toạc ra đây. Ra 1 giá mua với các gạch đầu dòng biết đâu có món cụ khoái khẩu.
Bên bán đâu sợ mất thuế, mua bán thì thường có điều khoản bên mua chịu mọi loại thuế!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Ơ, ông chủ đất không chịu ký hợp đồng riêng 2 bên mà chỉ ký hợp đồng công chứng thế ngộ nhỡ sau này bên mua kiện đòi tiền bảo là chuyển nhầm thừa tiền thì chủ đất tính sao nhỉ?
Thì công chứng đúng giá bán thật!

Đông86

Xe điện
Khi 2 bên mua bán BĐS, theo luật - thuế thu nhập là đánh vào người bán. Thông lệ là như vậy. Cụ chủ thiếu kinh nghiệm, nhận thanh toán thuế đó là không hay rồi.

clessking

Xe buýt
Khi 2 bên mua bán BĐS, theo luật - thuế thu nhập là đánh vào người bán. Thông lệ là như vậy. Cụ chủ thiếu kinh nghiệm, nhận thanh toán thuế đó là không hay rồi.
Chẳng phải thiếu kinh nghiệm hay ko, mà là do thỏa thuận ai nhận phần việc đó thôi. Thuế tính vào người bán là đương nhiên (luật chứ ko phải thông lệ cụ nhé), nhưng do người mua trả tiền (trả riêng hay trả gộp trong giá đất cũng vậy thôi). Còn ai đi làm thủ tục là do thỏa thuận và ủy quyền, có thể là bên CC luôn. Cụ thớt muốn nhận phần đó để tránh trường hợp chủ nhận tiền xong rồi rề rà ko muốn phối hợp đi, hoặc là do chủ đất họ ko thích làm thủ tục.
Việc đó chẳng có j mà hay với ko hay cả. Tóm lại là đánh giá uy tín và tính hợp tác của chủ đất, nếu ko có thì tốt nhất ko mua bán j vì chẳng may gặp vướng mắc là xác định mệt mỏi lắm. Còn chủ đất đã tử tế thì gặp vướng mắc j cũng giải quyết đc hết

Đông86

Xe điện
Chẳng phải thiếu kinh nghiệm hay ko, mà là do thỏa thuận ai nhận phần việc đó thôi. Thuế tính vào người bán là đương nhiên (luật chứ ko phải thông lệ cụ nhé), nhưng do người mua trả tiền (trả riêng hay trả gộp trong giá đất cũng vậy thôi). Còn ai đi làm thủ tục là do thỏa thuận và ủy quyền, có thể là bên CC luôn. Cụ thớt muốn nhận phần đó để tránh trường hợp chủ nhận tiền xong rồi rề rà ko muốn phối hợp đi, hoặc là do chủ đất họ ko thích làm thủ tục.
Việc đó chẳng có j mà hay với ko hay cả. Tóm lại là đánh giá uy tín và tính hợp tác của chủ đất, nếu ko có thì tốt nhất ko mua bán j vì chẳng may gặp vướng mắc là xác định mệt mỏi lắm. Còn chủ đất đã tử tế thì gặp vướng mắc j cũng giải quyết đc hết
Chuyện như cụ nói, khi bên mua chịu toàn bộ thuế, cần có giấy ủy quyền để nộp hộ. Nhưng thường kéo theo hậu quả là phải "làm 2 hợp đồng".
Nếu mua bán với thỏa thuận "thuế ai nấy trả" thì chủ thớt cứ ghi giá cả thât vào hợp đồng. Khi đó chỉ cần 1 hợp đồng là ok.

Em cũng thấy lạ cái này. Vì hợp đồng là bên mua làm thủ tục và nộp thuế tất mà. Có vấn đề gì thì bên mua chịu hết chứ liên quan bên bán đâu
mua bao nhiêu ghi hđ bấy nhiêu còn thuế phí bên mua lo tất, ký công chứng là chuyển xong tiền, trước khi ký thì bên bán đi chếch choác hết thông tin đi cảm thấy ok thì triển chiêu thôi

Em cũng biết mình chắc. Nhưng bên họ còn chắc hơn. Trong khi giao dịch nhà đất thì về pháp luật bên mua luôn yếu, do sổ ra sau khi thanh toán tiền
Cụ thử mua đất đấu giá của nn xem, đóng full tiền cho nn xong cụ mới được cầm sổ chứ :))

clessking

Xe buýt
Chuyện như cụ nói, khi bên mua chịu toàn bộ thuế, cần có giấy ủy quyền để nộp hộ. Nhưng thường kéo theo hậu quả là phải "làm 2 hợp đồng".
Nếu mua bán với thỏa thuận "thuế ai nấy trả" thì chủ thớt cứ ghi giá cả thât vào hợp đồng. Khi đó chỉ cần 1 hợp đồng là ok.
Làm 2 HĐ là do muốn tránh thuế, mà muốn tránh thuế chủ yếu do người mua muốn giảm tổng tiền phải trả (người mua quan tâm tổng tiền bỏ ra). Chứ góc độ người bàn chỉ quan tâm tiền thu về ròng mà.
Người mua nộp thuế vẫn ghi được đúng giá, tốn thêm mấy chục triệu thuế lại xót tiền thôi. Ủy quyền ghi luôn trong HĐCC ko cần thiết phải tách ra đâu cụ.

oXiaoJie

Xe máy
Cụ chủ thích thì nhích thôi. Các yêu cầu của chủ nhà cũng bình thường thôi, các bác ở trên cũng đã chỉ cụ cách làm hợp đồng công chứng để chắc chắn về mặt pháp lý rồi. Em khi bán nhà cũng yêu cầu thanh toán 100% khi làm hợp đồng công chứng, thuế phí bên kia chịu trách nhiệm đóng, vậy là mình rảnh nợ đỡ phải lo nữa. Nhưng khi là người mua thì em sẽ yêu cầu giữ lại một khoản, đợi ra sổ mới thanh toán nốt. Mọi thứ đều là thoả thuận giữa 2 bên cụ ạ. Điều duy nhất khiến em không thích trong vụ của cụ là chì ký 1 hợp đồng, như vậy khoản thuế cụ đóng hộ chủ nhà sẽ cao. Nhưng nếu cụ okie hết thì cứ tiến hành thôi.

YBinh

Xe hơi
Em có người quen có trường hợp thế này thì theo CCCM xử lý thế nào được:
- Người quen của em là người bán, giá bán thỏa thuận với người mua là X tỷ, khi ký HĐ công chứng xong thỏa thuận chuyển trước (X - Y) tỷ; Y sẽ thanh toán nốt khi người mua ra được sổ;
- Người mua chịu trách nhiệm làm sổ, giờ trây ì bảo là vướng nọ vướng kia, chưa ra được sổ (thực tế người quen của em đã hỏi được bên thuế đã có Thông báo thuế, đang check cơ quan nhà đất xem đã ra sổ chưa, nhưng khả năng cao là có rồi)
Vậy trường hợp người mua đã nhận sổ rồi, nhưng cố tình trây ì không thanh toán nốt số Y ở trên hoặc chỉ muốn thanh toán số Z (Z < Y) với lí do nào đó, thì cách xử lý tốt nhất như thế nào?
Cảm ơn CCCM.

Thanhvuóng71

Xe điện
- Người quen của em là người bán, giá bán thỏa thuận với người mua là X tỷ, khi ký HĐ công chứng xong thỏa thuận chuyển trước (X - Y) tỷ; Y sẽ thanh toán nốt khi người mua ra được sổ;
- Người mua chịu trách nhiệm làm sổ, giờ trây ì bảo là vướng nọ vướng kia, chưa ra được sổ (thực tế người quen của em đã hỏi được bên thuế đã có Thông báo thuế, đang check cơ quan nhà đất xem đã ra sổ chưa, nhưng khả năng cao là có rồi)
Vậy trường hợp người mua đã nhận sổ rồi, nhưng cố tình trây ì không thanh toán nốt số Y ở trên hoặc chỉ muốn thanh toán số Z (Z < Y) với lí do nào đó, thì cách xử lý tốt nhất như thế nào?
Cảm ơn CCCM.
Sao bên bán khờ thế. Về pháp lý thì bên bán sẽ mất trắng số tiền chưa được thanh toán . Vì khi ký xong hd công chứng có giá trị mua bán ( chắc là thấp hơn giá thỏa thuận) và nó là căn cứ pháp lý để nộp thuế và sang tên sổ. Nếu bên mua cứ căn cứ vào đó để không trả nốt tiền thì cũng chịu .

clessking

Xe buýt
Cảm ơn CCCM.
Sao bên bán khờ thế. Về pháp lý thì bên bán sẽ mất trắng số tiền chưa được thanh toán . Vì khi ký xong hd công chứng có giá trị mua bán ( chắc là thấp hơn giá thỏa thuận) và nó là căn cứ pháp lý để nộp thuế và sang tên sổ. Nếu bên mua cứ căn cứ vào đó để không trả nốt tiền thì cũng chịu .
Ai bảo cụ là chịu. Về lý thuyết là nếu có đủ tài liệu chứng minh thì có thể kiện được (tài liệu là VĂN BẢN thỏa thuận, chứng từ chuyển tiền - giấy biên nhận tiền... lưu ý là bằng văn bản nhé). Nhưng mà chờ được vạ thì má đã sưng, chưa nói đến chuyện các cụ ko có tài liệu bằng văn bản nhé. Như các cụ cho vay bằng miệng thôi, cho người tử tế vay thì đòi được đúng hạn chứ cho thằng vớ vẩn vay thì đòi được hay ko các cụ biết thừa rồi còn gì. Khi cụ gớm hơn nó thì đòi được (chẳng hạn như đội cho vay nặng lãi ấy).

truongvoky1981

Xe buýt
Ko cụ. Em biết lên hệ thống công chứng là của mình rồi. Nhưng vẫn có phát sinh trong thời gian làm sổ. Nên hợp lý nhất là thanh toán theo tiến độ
tiến độ là cụ định bao nhiêu ạ? Cụ định 70 hay 80% thì em ạ Cụ. Thông thường dưới 5 tỷ thì bớt lại 50-100tr thôi. Lấy sổ trả nốt số đó là xong

Thanhvuóng71

Xe điện
Ai bảo cụ là chịu. Về lý thuyết là nếu có đủ tài liệu chứng minh thì có thể kiện được (tài liệu là VĂN BẢN thỏa thuận, chứng từ chuyển tiền - giấy biên nhận tiền... lưu ý là bằng văn bản nhé). Nhưng mà chờ được vạ thì má đã sưng, chưa nói đến chuyện các cụ ko có tài liệu bằng văn bản nhé. Như các cụ cho vay bằng miệng thôi, cho người tử tế vay thì đòi được đúng hạn chứ cho thằng vớ vẩn vay thì đòi được hay ko các cụ biết thừa rồi còn gì. Khi cụ gớm hơn nó thì đòi được (chẳng hạn như đội cho vay nặng lãi ấy).
Những người bán mà hiểu và tính đến trường hợp có hợp đồng viết tay mua bán ký giữa 2 bên với giá trị thật thì chả ai thả gà ra như vậy để đuổi đâu cụ ah Hoặc là chí ít cũng phải có giấy nhận nợ số tiền còn lại của bên mua thì mơi có căn cứ để làn việc .

clessking

Xe buýt
Những người bán mà hiểu và tính đến trường hợp có hợp đồng viết tay mua bán ký giữa 2 bên với giá trị thật thì chả ai thả gà ra như vậy để đuổi đâu cụ ah Hoặc là chí ít cũng phải có giấy nhận nợ số tiền còn lại của bên mua thì mơi có căn cứ để làn việc .
Hihi là e trêu cụ với cụ kia tí thôi. Gặp người mua tử tế đàng hoàng thì vui vẻ để lại 30-50tr gọi là tin tưởng nhau. Còn ko thì thôi chứ :D