[Funland] Nhờ các cụ tu vấn khi chủ đất quá chắc chắn?

kienvinh

Tháo bánh
Công chứng xong thanh toán đủ là đúng rồi.

Tôi có hồi bán miếng đất còi ở ngoại ô. Người mua là người ở lân cận, pháp lý rõ ràng mà cứ đòi lôi theo một tay cò địa phương để tư vấn cơ.

Công chứng tư đến tận nhà. Do bên mua thuê vì tôi không chịu phí này. Tôi bảo: ra công chứng nhà nước cho rẻ, đất rõ ràng, đé.o mua thôi.

Người mua mang bao tải tiền mặt đến. Tôi bảo ra nộp vào tk ngân hàng của tôi đi, cách đây 200m. Tôi đi nộp cùng nó vậy. Mất 2 tờ 200K tiền giả. Mấy em ngàn hàng nói: nếu chuyển đi trước 3 ngày làm việc thì thu xyz k tiền phí.

Quay về, thằng môi giới bảo giao dịch xong. Giữ lại 50M bao giờ ra sổ đỏ tên người mua giao nốt. Có gì anh cứ gọi em số này.

Quá hạn mà không thấy 50M về, tôi gọi thằng môi giới chửi mắng thậm tệ. Y đã khóc trên điện thoại với tôi: “Em có nợ gì anh đâu???”.

Tôi gọi thằng chủ mua, mắng nhiếc thậm tệ. Y hứa mang tiền trả ngay.

30 phút sau, y xuất hiện và trả đủ tiền thiểu.

Bài học rút ra là: ký công chứng sang tên sổ đỏ là phải trả đủ tiền đất.

zoro1970

Xe điện
*Giấy tờ đầy đủ PL
*Chủ thớt ưng mảnh đất
*Giá chấp nhận đc.
* Chủ thớt đang cửa dưới ( Máu mua, chủ đất chưa muốn bán ).
….
Gặp lúc này nhỏ lẻ mới có thời cơ, chứ lúc mà cảm thấy “có cơ hội” thì đội lái họ xúc chẳng cần công chứng ,thoả thuận viết tay là chả ai dám quay xe vs họ :)

LTKLH

Xe máy
Tất nhiên em sẽ nhờ dịch vụ bên công chứng lo thủ tục sang tên rồi, nhưng thuế theo hợp đồng công chứng là bên em làm thủ tục và nộp hết. Vậy có cần chủ đất ký cọt gì ko các cụ?

LTKLH

Xe máy
Đọc thấy các cụ kêu trả luôn 100% sau khi ký hđmb công chứng là bình thường, thấy thật khâm phục, nhất là thời buổi đất đai đâu có sốt mua bán chộp giật như bây giờ. Ghi ra đây một số điểm cụ lưu ý:
+ Chừng nào cụ còn chưa sang tên được sổ đỏ thì rủi ro vẫn nằm ở cụ nhé.
+ Cụ trả 100% tiền, bên kia không giao cụ cái biên nhận đã đóng thuế thu nhập cá nhân, thậm chí cò quay thêm tiền đổi giấy, vậy là thiếu hồ sơ nhé.
+ Nộp lên địa chính thì lòi ra mảnh này cũng đã có hđ đặt cọc treo ở đâu đó, đã hết hạn nhưng chưa thanh lý.
+ Con cháu họ hàng về quậy đòi chia phần, chủ đất phủi trách nhiệm, kệ đám đó đâm đơn ăn vạ giữ đất...
+ Đám giấy tờ cụ cầm không may thiếu cái biên lai đóng thuế sử dụng đất, thiếu cái giấy tờ hoặc chỉ đơn giản sai chính tả/ số cmt gì đó... Cụ lạy họ đến làm giấy tờ sửa đổi bổ sung cho cụ nhé.
Có nhiều rủi ro có thể xảy ra, cụ hỏi trên đây như đẽo cày giữa đường. Hãy làm việc cẩn thận với đội công chứng, mua thêm dịch vụ trọn gói nộp sổ của họ để có tư vấn sát nhất với trường hợp của cụ. Giữ lại bao nhiêu tiền cũng là thoả thuận các bên, thả gà ra đuổi thì nhục lắm.
Chúc cụ may mắn.
Giờ em làm hợp đồng ủy quyền làm thủ tục sang tên và yêu cầu bên bán cũng phải ủy quyền đính chính hồ sơ, nộp thuế sử dụng đất cho công chứng thì chắc là ổn cụ nhỉ?

mattroihong

Xe tải
Tất nhiên em sẽ nhờ dịch vụ bên công chứng lo thủ tục sang tên rồi, nhưng thuế theo hợp đồng công chứng là bên em làm thủ tục và nộp hết. Vậy có cần chủ đất ký cọt gì ko các cụ?
Thường hđcc sẽ ghi luôn điều kiện bên mua sẽ đc uỷ quyền của bên bán làm tất cả các thủ tục sang tên nên người bán chả còn quyền kí gì nữa. Thuế cá nhân của bên bán tính rất dễ theo khung giá đất khu đó, không biết thì nhờ công chứng họ cũng tính hộ đc. Nên nếu thoả thuận là cụ chịu phí chuyển nhượng thì cụ phải chuyển 100% tiền - thuế cá nhân bên bán , còn họ chịu chi phí chuyển nhượng thì 100%- cá nhân - các loại phí công chứng, sang tên.. là công thức chuẩn

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe cút kít
Trước em bán mảnh đất ở Sapa, anh của người mua lên Hà nội gặp em, có mỗi cái giấy viết tay, họ chuyển tiền, em giao sổ đỏ. Thế là xong. Mảnh khác em bán trong Nghệ An, vào đến nơi. Người mua đòi trả bằng vàng, em không nghe. Họ đi bán vàng mang tiền đến. Em đếm đủ đưa giấy tờ, bắt tay rồi lên xe về. Ký mỗi cái giấy mua bán do họ đánh máy in sẵn, người làm chứng là ông địa chính ở đấy. (cái này họ cẩn thận ghê). Mà địa chính cũng do họ mời, em biếu ông ký đó 1 triệu. Thế là xong.

LTKLH

Xe máy
Nếu tình huống là không chịu ký cái đó thì vô lý quá. Hay chủ bán nó muốn giảm thuế nên sợ lộ cái giá thật.
Nếu loằng ngoằng cụ đi tìm mảnh khác . Gọi bên công chứng vào giúp cụ trọn vụ là có thể ok . Sd dịch vụ ra sổ cho cụ .
Đội môi giới rất giỏi nắm bắt tâm lý..cụ e là lộ độ mê ra rồi.
Mà chẳng ảnh hưởng gì đâu . Cụ mua khu nào mà bị đẩy giá, cứ nói toạc ra đây. Ra 1 giá mua với các gạch đầu dòng biết đâu có món cụ khoái khẩu.
Em cũng thấy lạ cái này. Vì hợp đồng là bên mua làm thủ tục và nộp thuế tất mà. Có vấn đề gì thì bên mua chịu hết chứ liên quan bên bán đâu

Chỉnh sửa cuối:

LTKLH

Xe máy
Thường hđcc sẽ ghi luôn điều kiện bên mua sẽ đc uỷ quyền của bên bán làm tất cả các thủ tục sang tên nên người bán chả còn quyền kí gì nữa. Thuế cá nhân của bên bán tính rất dễ theo khung giá đất khu đó, không biết thì nhờ công chứng họ cũng tính hộ đc, mình ước lượng và giữ lại khoản đó của người bán, sau bù trừ chênh lệch thì ai cũng đồng ý cả, nếu có gây khó dễ cũng chỉ có tý tiền ko đáng kể.
Thuế cá nhân cũng do bên mua nộp cụ à. Và họ đang đòi thanh toán tất 100% khi đang ra công chứng. Nói chung em thấy mình chả có chỗ nào để ràng buộc họ khi có vấn đề phát sinh

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cụ chủ đang chắc quá đấy

Tony_Le

Xe container
Cái hđ này họ cũng ko chịu ký cụ à. Chỉ ký mỗi hợp đồng công chứng thôi
Ký mỗi Hợp đồng công chứng thì thuế phí thằng nào thằng ấy trả.

Mà cho em hỏi cụ nói HĐ to tiền là bi nhiêu?

LTKLH

Xe máy
Thế cụ định ra sổ mới thanh toán tiền thì lạy cụ
Ko cụ. Em biết lên hệ thống công chứng là của mình rồi. Nhưng vẫn có phát sinh trong thời gian làm sổ. Nên hợp lý nhất là thanh toán theo tiến độ

mattroihong

Xe tải
Thuế cá nhân cũng do bên mua nộp cụ à. Và họ đang đòi thanh toán tất 100% khi đang ra công chứng. Nói chung em thấy mình chả có chỗ nào để ràng buộc họ khi có vấn đề phát sinh
Em đang nói về pháp lí của bên bán, còn họ yc cụ phải nộp cả thuế cá nhân cho họ thì do thoả thuận thôi. Cụ hoàn toàn đi nộp thay họ đc mà chả gây khó dễ gì đc cụ cả, tất cả uỷ quyền đã có trong hđcc

LTKLH

Xe máy
Ký mỗi Hợp đồng công chứng thì thuế phí thằng nào thằng ấy trả.

Mà cho em hỏi cụ nói HĐ to tiền là bi nhiêu?
Thuế phí bên nào bên nấy trả thì lại cần họ phối hợp nhiều hơn. Em đang muốn quy về một mối để mình chủ động.
Em định mua mảnh gần 3 tỏi thôi

Tony_Le

Xe container
Cụ chắc quá theo kiểu chưa mua đất lần nào rồi đi chê chủ đất. Cụ đã nhờ dịch vụ thì hỏi luôn đi, nó nói gì lên đây hỏi lại mới đúng bài. Trên đây 9 người 10 ý nói xong cụ cũng chả hiểu ai đúng ai sai. Phần thuế má thằng bán phải nộp , cụ muốn xử lý thuế nó cũng chả cho nếu thằng kia không uỷ quyền.

Tony_Le

Xe container
Em đang nói về pháp lí của bên bán, còn họ yc cụ phải nộp cả thuế cá nhân cho họ thì do thoả thuận thôi. Cụ hoàn toàn đi nộp thay họ đc mà chả gây khó dễ gì đc cụ cả, tất cả uỷ quyền đã có trong hđcc
Ký riêng UQ ra 1 tờ khác chứ không nên là điều khoản trong HĐCC.

Justin_Do

[Tịch thu bằng lái]
Đọc thấy các cụ kêu trả luôn 100% sau khi ký hđmb công chứng là bình thường, thấy thật khâm phục, nhất là thời buổi đất đai đâu có sốt mua bán chộp giật như bây giờ. Ghi ra đây một số điểm cụ lưu ý:
+ Chừng nào cụ còn chưa sang tên được sổ đỏ thì rủi ro vẫn nằm ở cụ nhé.
+ Cụ trả 100% tiền, bên kia không giao cụ cái biên nhận đã đóng thuế thu nhập cá nhân, thậm chí cò quay thêm tiền đổi giấy, vậy là thiếu hồ sơ nhé.
+ Nộp lên địa chính thì lòi ra mảnh này cũng đã có hđ đặt cọc treo ở đâu đó, đã hết hạn nhưng chưa thanh lý.
+ Con cháu họ hàng về quậy đòi chia phần, chủ đất phủi trách nhiệm, kệ đám đó đâm đơn ăn vạ giữ đất...
+ Đám giấy tờ cụ cầm không may thiếu cái biên lai đóng thuế sử dụng đất, thiếu cái giấy tờ hoặc chỉ đơn giản sai chính tả/ số cmt gì đó... Cụ lạy họ đến làm giấy tờ sửa đổi bổ sung cho cụ nhé.
Có nhiều rủi ro có thể xảy ra, cụ hỏi trên đây như đẽo cày giữa đường. Hãy làm việc cẩn thận với đội công chứng, mua thêm dịch vụ trọn gói nộp sổ của họ để có tư vấn sát nhất với trường hợp của cụ. Giữ lại bao nhiêu tiền cũng là thoả thuận các bên, thả gà ra đuổi thì nhục lắm.
Chúc cụ may mắn.
Không biết chỗ cụ ntn chứ em chưa thấy ai kí hợp đồng mua bán + giao sổ đỏ cho người mua xong mà không thanh toán 100% cả.
Nghĩ ngược lại giả sử cụ mua đất nhưng thỏa thuận giữ lại 10% ra sổ mới trả nốt. Khách người ta ra sổ xong xuôi không trả 10% còn lại thì cụ làm gì được ạ?

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Không biết chỗ cụ ntn chứ em chưa thấy ai kí hợp đồng mua bán + giao sổ đỏ cho người mua xong mà không thanh toán 100% cả.
Nghĩ ngược lại giả sử cụ mua đất nhưng thỏa thuận giữ lại 10% ra sổ mới trả nốt. Khách người ta ra sổ xong xuôi không trả 10% còn lại thì cụ làm gì được ạ?
Gặp khách như chủ thớt e cũng cho khách next luôn