[Funland] Nhờ các cụ tư vấn ngành học: Con trai học ngành hoá sinh có ổn không ạh.

Ben BMS

Xe buýt
Chào các cụ,
Em có đứa cháu con chị gái, năm nay lớp 12. Cháu học giỏi hoá, lý và tiếng Anh.
Chị gái em ở Quê nên nhờ em tư vấn giúp cháu chọn chuyên ngành học đại học, hai cậu cháu tâm sự nhiều và định hướng chuyên ngành kinh tế. Nhưng cu cậu lại chỉ thích hoá sinh, công nghệ sinh học với ước mơ là chế tạo vaccine hoặc những công trình nghiên cứu giúp ích cho XH.

Cá nhân em thấy ngành này có vẻ không hợp lắm với con trai, hơn nữa sau này ra trường sẽ khó xin việc vì em thấy ít nơi tuyển, có chăng chỉ vào cơ quan nhà nước, mà nhà em chả có quan hệ gì.
Với thành tích của cháu hiện nay có thể tuyển thẳng vào khối trường kinh tế như Ngoại thương, Kinh tế… còn khối kỹ thuật thì phải thi.
Mong các cụ các mợ tư vấn giúp em tương lai ngành này có ổn không ạh, nhất là với con trai. Cháu em học tốt lý, hoá, IELTS 8.0
Em cám ơn.

vandinh

Xe container
E thấy mong ước của cháu rất nên được ủng hộ. Khuyên cụ và chị gái cụ hãy theo hoài bão của cháu.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chào các cụ,
Chị gái em ở Quê nên nhờ em tư vấn giúp cháu chọn chuyên ngành học đại học, hai cậu cháu tâm sự nhiều và định hướng chuyên ngành kinh tế. Nhưng cu cậu lại chỉ thích hoá sinh, công nghệ sinh học với ước mơ là chế tạo vaccine hoặc những công trình nghiên cứu giúp ích cho XH.

Cá nhân em thấy ngành này có vẻ không hợp lắm với con trai, hơn nữa sau này ra trường sẽ khó xin việc vì em thấy ít nơi tuyển, có chăng chỉ vào cơ quan nhà nước, mà nhà em chả có quan hệ gì.
Với thành tích của cháu hiện nay có thể tuyển thẳng vào khối trường kinh tế như Ngoại thương, Kinh tế… còn khối kỹ thuật thì phải thi.
Mong các cụ các mợ tư vấn giúp em tương lai ngành này có ổn không ạh, nhất là với con trai. Cháu em học tốt lý, hoá, IELTS 8.0
Em cám ơn.
Cháu cụ có đang học trường chuyên không? Có giải quốc gia, quốc tế không? Điểm tổng kết bao nhiêu để tuyển thẳng ngoại thương ạ?

thanhphong1998

Xe điện
Giỏi như thế,có ước mơ hoài bão như thế , có bản lĩnh như thế thì cụ hãy để cháu nó thực hiện mong ước của mình. Có chăng cụ động viên giúp đỡ hỗ trợ thêm trên con đường học tập của cháu.

formen

Xe lăn
Hoá sinh hay quá í chứ cụ, trong nc k có việc thì du học kiếm việc ở nc ngoài.

Ben BMS

Xe buýt
Giỏi như thế,có ước mơ hoài bão như thế , có bản lĩnh như thế thì cụ hãy để cháu nó thực hiện mong ước của mình. Có chăng cụ động viên giúp đỡ hỗ trợ thêm trên con đường học tập của cháu.
Dạ tuổi trẻ thì hoài bão lớn nhưng đời lại không như là mơ cụ ạh.
Đang tính cho cháu lên nhà em để cậu cháu trao đổi nhiều hơn, nhưng lại sắp đi học nên cũng khó, thỉnh thoảng tư vấn qua điện thoại thôi.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Bên cạnh việc tôn trọng quyết định của cháu, thì em nghĩ ngành công nghệ sinh học sẽ là ngành rất phát triển trong tương lai.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Có giải QG và IELTS 8.0 là tuyển thẳng rồi ạh
Hiện ngoại thương chỉ xét tuyển thẳng giải quốc gia môn ngoại ngữ vào chuyên ngành ngôn ngữ thôi cụ nhé.
Cụ nên tôn trọng sở thích và mong muốn của cháu. Đừng bắt 1 đứa yêu nghiên cứu khoa học đi học kinh tế, nó chán mà bỏ ngang thôi. Hiện ngành công nghệ sinh học một số công ty cũng tuyển dụng chứ không riêng gì cơ quan nhà nước.

osmopure

Xe tải
Chào các cụ,

Em cám ơn.
Ngày xưa thì như cụ nghĩ, bây giờ hóa sinh rất có đất dụng võ nếu cháu thực sự yêu thích và giỏi nghề. Vào nhà nước cụ xác định CCCC hoặc có tư chất nhà nước mới nên vào. Còn đã giỏi nghề thì cứ ra ngoài làm cho các tập đoàn lớn nước ngoài hoặc trong nước thì có Vinbio, VCVC, . . .

ThanRua_nb

Xe máy
Công nghệ sinh học hiện nay đang cần nhiều nhân lực chất lượng cao. Các công ty trong nước và bước ngoài cần nhiều cụ ạ. Cơ quan Nhà nước mới là chậm trong lĩnh vực này. Cháu cụ có ước mơ hoài bão như thế mới là "Hồng phúc của dân tộc" cụ ạ.

quangsot

Racing Boy
Học hoá sinh mà có năng lực thì thiếu gì cơ hội việc làm.

Ben BMS

Xe buýt
Hiện ngoại thương chỉ xét tuyển thẳng giải quốc gia môn ngoại ngữ vào chuyên ngành ngôn ngữ thôi cụ nhé.
Cụ nên tôn trọng sở thích và mong muốn của cháu. Đừng bắt 1 đứa yêu nghiên cứu khoa học đi học kinh tế, nó chán mà bỏ ngang thôi. Hiện ngành công nghệ sinh học một số công ty cũng tuyển dụng chứ không riêng gì cơ quan nhà nước.
Vâng cụ, cháu rất mê và thích tiếng anh nên từ lớp 6 đã thi và học tiếng anh các kiểu nên có giải cụ ạh.

thanhphong1998

Xe điện
Dạ tuổi trẻ thì hoài bão lớn nhưng đời lại không như là mơ cụ ạh.
Đang tính cho cháu lên nhà em để cậu cháu trao đổi nhiều hơn, nhưng lại sắp đi học nên cũng khó, thỉnh thoảng tư vấn qua điện thoại thôi.
Ai cũng học Ngoại thương,Kinh tế thì lấy đâu ra người học kỹ thuật , nghiên cứu .Thằng F1 nhà em học KTQD mà cứ lều phều tuần vài tiết,sách vở vài quyển ,chẳng biết nên cơm cháo gì không.

sinichit52

Xe container
Con em mà có ý muốn học hoá sinh thì em ủn mít ngay lập tức. Em nghĩ cụ và gia đình cháu hãy ủng hộ nó. Bắt 2 đứa muốn học khối khoa học ứng dụng đi học kinh tế thì đúng là cực hình. Cơ mà được tuyển thẳng vào NT cũng kinh đấy. TA cháu chắc như thế rồi cụ bảo cháu luyện thêm SAT rồi nộp hồ sơ khối kỹ thuật là ổn ạ.

cokimi

Xe điện
Có năng lực, có ước mơ, đam mê, cớ gì ko ủng hộ mà lại tìm cách gò uốn theo ý chí chủ quan của mình, mà cái ý chí ấy có khi sai toét. Ngành Hóa sinh, CNSH đầy cơ hội để phát triển, cố gắng học cho thật tốt thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Ben BMS

Xe buýt
Con em mà có ý muốn học hoá sinh thì em ủn mít ngay lập tức. Em nghĩ cụ và gia đình cháu hãy ủng hộ nó. Bắt 2 đứa muốn học khối khoa học ứng dụng đi học kinh tế thì đúng là cực hình. Cơ mà được tuyển thẳng vào NT cũng kinh đấy. TA cháu chắc như thế rồi cụ bảo cháu luyện thêm SAT rồi nộp hồ sơ khối kỹ thuật là ổn ạ.
Vâng cám ơn cụ, thực ra chau lăn tăn vì trước nay chỉ tương tác bên mấy ngành kinh tế thôi, mấy công việc liên quan đến hoá sinh thường làm trong các khu công nghiệp.

giradeo

Xe tải
Em ủng hộ cháu cụ.
Hóa, sinh giỏi thì về nấu bia bán cho các cụ OF cũng ra ối xiền.

TrungUce

Xe tải
Ngày cấp 2 em ngưỡng mộ thày giáo day tiếng Anh, thấy những người giỏi tiếng Anh họ có rất nhiều điểm thú vị: hài hước, chịu khó tìm tòi, cập nhật, trẻ trung. Nên lúc đó có mong muốn sau này làm giáo viên dạy tiếng Anh. Thi vào cấp 3 đỗ 2 môn chuyên nhưng lại không chọn lớp tiếng Anh yêu thích. Cuộc đời rẽ sang hướng khác từ đó, đến giờ vẫn thấy hối hận. Cụ và gia đình nên để cháu tự quyết định nghề nghiệp gắn với nó cả đời. Em có đôi lời góp ý ạ.

PhongNgoc

Xe buýt
Nếu cháu cụ thực sự giỏi, em thấy nên định hướng cháu nó vào đại học chuyên ngành hoá sinh, định hướng kiếm học bổng du học đại học hoặc thạc sĩ ngay từ đầu. Học có đam mê thì chất lượng gấp đôi so với học không mục đích gì. Mà ngành này không chỉ có cơ quan nhà nước đâu cụ. Các công ty hoá dược rất nhiều. Mà thế giới giờ ngắn lại rồi, du học rồi đi làm ở nước ngoài cũng là một hướng đi tốt. Nhưng điều kiện là phải GIỎI.