[Funland] Nhờ các cụ tư vấn thủ tục đính chính sổ đỏ?

HuyDung8x

Xe hơi
Sổ cũ nhà em bao gồm 2 phần: đất ở và đất lưu không (phần này ghi rõ luôn là không được cấp giấy chứng nhận) . Em mới gọi trắc địa về đo lại thì tình hình là kích thước có thay đổi (chiều sâu 2 bên giữ nguyên nhưng đằng sau thì giảm 1 ít, mặt tiền thì tăng 1 ít nên tổng diện tích đất ở không thay đổi; còn phần đất lưu không bị giảm đi so với sổ cũ)
Giờ em muốn làm thủ tục đính chính lại sổ đỏ cho đúng hiện trạng, để sau này có xây xướng gì thì đỡ phức tạp. Nhờ các cụ tư vấn giúp em với.
Cám ơn các cụ đã quan tâm🍺🍻🍺

vneseman

Xe lăn
Cụ mang đầy đủ giấy tờ ra bộ phận 1 cửa ở Quận họ hướng dẫn cho.
Nhà em sổ cũ từ xưa, không chuẩn như có máy đo bây giờ nên chiều này thiếu tý, chiều kia thừa tý, em cũng định làm đính chính nhưng thấy phức tạp do phải ký với hàng xóm xung quanh, mà em thì để ở chứ ko mua bán gì nên cứ để thế.

HuyDung8x

Xe hơi
Em thì cũng xác định để ở thôi. Nhưng thấy một số trường hợp khi xin giấy phép xây dựng bị hành nên trong lúc thư thả thì muốn đính chính lại cho chuẩn

AHDA

Xe tăng
Phải có xác nhận của UBND phường cụ nhé, cụ hỏi thêm địa chính phường nhé

khanhtb

Xe điện
cụ mang hồ sơ ra vp nhà đất quận hỏi cho chuẩn, sau đó về làm cho đỡ mất công

Mô kích 50

Xe tải
Theo e thấy bác nên giữ nguyên như thế cho đỡ mất thời gian, sau cần xây dựng kiểu gì cũng phải đo đạc lại, lúc đấy hãy làm. Giờ tự nhiên lôi ra đính chính có khi lại phức tạp, lưu ý với bác là ko nên đổi sổ mới nhé. Nhà e mua 1 mảnh cũng có 1 mẩu được vẽ trong sơ đồ thửa đất nhưng ghi rõ "không được cấp sổ", đến khi đổi sổ sang tên e nó bỏ luôn cái mẩu này đi, chỉ có mỗi sơ đồ của chỗ dc cấp sổ thôi. Thế nên nếu ko quá cần thiết thì cứ kệ nó đấy bác ah

xedieu

Xe cút kít
Mấy cái này là mỏ vàng của bên địa chính đấy, ăn vài đời chắc không hết. Bây giờ sờ đâu cũng thấy sai sót, từ kích thước, diện tích, toạ độ đến chữ nghĩa. Mả cha các anh ấy, toàn là hệ thống ngành dọc chúng nó làm sai từ trước đến nay, giờ trở thành lỗi của nhân dân!

HuyDung8x

Xe hơi
Theo e thấy bác nên giữ nguyên như thế cho đỡ mất thời gian, sau cần xây dựng kiểu gì cũng phải đo đạc lại, lúc đấy hãy làm. Giờ tự nhiên lôi ra đính chính có khi lại phức tạp, lưu ý với bác là ko nên đổi sổ mới nhé. Nhà e mua 1 mảnh cũng có 1 mẩu được vẽ trong sơ đồ thửa đất nhưng ghi rõ "không được cấp sổ", đến khi đổi sổ sang tên e nó bỏ luôn cái mẩu này đi, chỉ có mỗi sơ đồ của chỗ dc cấp sổ thôi. Thế nên nếu ko quá cần thiết thì cứ kệ nó đấy bác ah
E nghỉ đến lúc xây mình lại phải qua bước đính chính nên mới làm luôn ấy. Với chỗ "không được cấp sổ" mà bỏ đi thì ảnh hưởng gì vậy cụ? E chưa hiểu chỗ này lắm

HuyDung8x

Xe hơi
Em đem ra quận rồi. Quận cử người về đo qua loa (rồi căn cứ theo kết quả trắc địa là chính) và trả lời ko cấp giấy chứng nhận mới đc do thay đổi kích thước, diện tích, yêu cầu về phường xin xác nhận lý do thay đổi đó. Hiện tại phường cũng đã về đo lại (cũng qua loa như trên) và làm biên bản ko tranh chấp vói hàng xóm (nhưng lại bảo bên nhà e và hàng xóm ký trước rồi sau viết thêm vào sau) e đang chưa hiểu làm thế làm gì?

Mô kích 50

Xe tải
E nghỉ đến lúc xây mình lại phải qua bước đính chính nên mới làm luôn ấy. Với chỗ "không được cấp sổ" mà bỏ đi thì ảnh hưởng gì vậy cụ? E chưa hiểu chỗ này lắm
chỗ này bỏ đi thì sơ đồ thửa đất của bác nhìn bé đi thôi, thực tế xung quanh chả ai tranh chấp với mình nên cũng ko lo lắm.

Còn về phần xây dựng thì theo kn của mình (vừa xin cấp phép xong) là bác nên tìm gặp đ.c Thanh tra XD của phường đặt vấn đề luôn, đằng nào cũng mất chi phí:
- Nếu thuộc phạm vi của phường, đ.c sẽ thông báo và hướng dẫn
- Nếu thuộc phạm vi của Quận (quá độ cao/ số tầng v.v...), đ.c ấy cũng sẽ hướng dẫn cụ thể vì kiểu gì cũng phải qua cấp Phường.
Hồ sơ xin cấp phép nộp (đã được hướng dẫn) bao gồm: Bản sao sổ đỏ, CCCD của 2 vợ chồng đứng tên trên sổ (nếu bác đã có vợ), sổ hộ khẩu (cái này mình thấy hơi thừa). Ngoài ra bác mang sổ gốc lên để đối chiếu thôi, mình ko thấy yêu cầu phải có bản "đạc" thửa đất đâu, thế nên đừng tự làm phức tạp với việc điều chỉnh thừa/ thiếu kia làm gì.

Gagarose

Xe điện
Nhà em cũng mua một mảnh, sổ ngày xưa chắc các ông địa chính đo bằng gang tay, giờ làm sổ mới đo lại thừa ra một ít, nhưng bên địa chính đem về cho vào bản đồ địa chính thì lại bị hụt, lại phải chờ họ làm việc với thôn/xã mất thời gian mà chưa biết bao giờ xong. Đúng là bó tay với sai sót của các ông xong các ông lại xoay ra quay tiền của dân

Hồi trước bọn CAHK làm sổ hộ khẩu thế nào nó ghi lệch dòng chữ Không vào chỗ dân tộc, còn tôn giáo thì ghi là Kinh. Xong nó còn nạt nộ ai bảo không kiểm tra cứ nhận sổ về (bà già em nhận cụ không kiểm tra). Đành rằng lỗi của mình là không kiểm tra nhưng chúng nó cứ làm như là lỗi của mình ấy. Mỗi cái ghi thông tin cũng không tập trung làm cho xong.