[Funland] Nhờ các cụ tư vấn về lập trình

quangthuy2002

Xe buýt
1. tài liệu miễn phí trên gúc cả núi.
2. cụ phải bước đi đã, rồi mới hỏi, chứ hỏi trước bây giờ biết đường nào mà lần.
thí dụ bước đi đầu tiên: viết 1 app hiện ra "hello world" trên màn hình đt.
trên gúc: từ khóa trên:

link đầu tiên có bài hướng dẫn:

cụ làm theo bài hướng dẫn và khó đâu hỏi tiếp.

chúc cụ thành công.
Em chào cụ, lúc nào em cần tư vấn cũng được cụ giúp đỡ, em rất vui ạ.
Cụ đưa ra hướng dẫn đó rất hay cụ à.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Em chân thành cảm ơn cụ. Cụ ơi, không có tài liệu nào tiếng Việt hở cụ.
Trước em không dám chọn cntt cũng 1 phần vì tiếng Anh em không được tốt cụ ạ. Chỉ có món tiếng Anh chuyên ngành thì tạm ổn 😀
Sách kỹ thuật tiếng Anh nó đơn giản lắm, chỉ có hiện tại đơn, cùng lắm là quá khứ đơn. Từ vựng cũng ít. Sách tiếng Việt mình không rõ lắm, nhưng nếu có thì cũng do các chuyên gia dỏm dịch thôi (chuyên gia xịn thời gian đâu mà đi dịch sách?).

htc4

Xe buýt
Em có một thời sinh viên kỹ thuật, viết cả pascal, VBA, Delphi, Matlab mỗi thứ võ vẽ một ít. Em nghĩ cụ nên tìm tài liệu trên mạng rồi tự học cho vui. Tự viết các modul nhỏ để tự mình dùng hoặc để giải trí thì ổn. Còn để tổ chức lên 1 phần mềm cho nhiều người dùng được thì e rằng hơi quá sức của người nghiệp dư. Dù sao cũng chúc cụ thực hiện được ước muốn của mình!

quangthuy2002

Xe buýt
Sách kỹ thuật tiếng Anh nó đơn giản lắm, chỉ có hiện tại đơn, cùng lắm là quá khứ đơn. Từ vựng cũng ít. Sách tiếng Việt mình không rõ lắm, nhưng nếu có thì cũng do các chuyên gia dỏm dịch thôi (chuyên gia xịn thời gian đâu mà đi dịch sách?).
Dạ, em hiểu ý cụ nói rồi ạ.

quangthuy2002

Xe buýt
Em có một thời sinh viên kỹ thuật, viết cả pascal, VBA, Delphi, Matlab mỗi thứ võ vẽ một ít. Em nghĩ cụ nên tìm tài liệu trên mạng rồi tự học cho vui. Tự viết các modul nhỏ để tự mình dùng hoặc để giải trí thì ổn. Còn để tổ chức lên 1 phần mềm cho nhiều người dùng được thì e rằng hơi quá sức của người nghiệp dư. Dù sao cũng chúc cụ thực hiện được ước muốn của mình!
Khó thế hở cụ. Thế thì phải chăm chỉ và lâu dài cụ nhỉ.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tư vấn quyển sách đó nhưng để đọc được sách đó thì nó yêu cầu:
Prerequisites To use this book, you need to be familiar with Java, including classes and objects, interfaces, listeners, packages, inner classes, anonymous inner classes, and generic classes
Mà cụ lại bảo đừng học Java thì có phải mâu thuẫn không?
Sách nào nó chả ghi vậy, kiểu như đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng ấy, có thằng nào đọc đâu, mà vẫn dùng tốt. Chả nhẽ bây giờ mua cái tv về cụ phải nghiên cứu cả FCC?

Rivers

Xe container
Cụ lên mạng search: muốn học lập trình điện thoại phải bắt đầu từ đâu? - nó nhanh và đơn giản hơn là đi hỏi thế này, đây là vấn đề cơ bản, dài dòng và nó có quá nhiều trên google rồi. Muốn tự học thì cụ phải luyện cho mình kỹ năng tìm kiếm trên google trước đã, cái gì tìm không thấy thì hãy đi hỏi, chứ hỏi chung chung kiểu này thì có hỏi cả ngày và cũng chẳng giải quyết được vấn đề gì.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Em chào các cụ. Em mong được sự tư vấn, giúp đỡ từ các cụ ạ.
Thưa các cụ, em năm nay trên 30, công việc chính là giáo viên cấp 3. Từ nhỏ, em đã đam mê CNTT, nhưng do hoàn cảnh nên chọn giáo viên.
Công việc của em đi dạy cũng có nhiều thời gian rảnh, nên em muốn tự học thêm về lập trình trên điện thoại android ạ.
Cũng chân thành tâm sự với các cụ, mục đích em học lập trình cũng không có gì lớn, chỉ mong rằng có thể viế ra 1 chương trình học tập theo ý tưởng của mình, để từ đó hỗ trợ học sinh học tập, hoặc kết nối với phụ huynh...
Chứ em thấy học sinh bữa nay ai cũng có điện thoại, nhưng chưa khai thác được vào học tập nên em rất trăn trở về vấn đề này ( ở đây em nói học sinh ở quê em, chứ học sinh thành phố chắc có ý thức học hơn ạ ).
Hiện tại về lập trình, em chưa biết gì hết ạ, trước học cấp 3, đại học có biết qua về pascan thôi ạ.
Em mong các cụ chia sẻ kinh nghiệm, nên bắt đầu từ đâu...ạ.
Em nghĩ với điều kiện của em chỉ có thể học online hoặc tự học.
Mong sự chia sẽ, chỉ dẫn tận tình từ các cụ ạ.
Rượu em đã rót sẵn ạ.
Cụ đọc tiếng Anh tốt không? Tốt thì không cần đi đâu cả
Cụ đã muốn học lập trình Android thì chọn ngôn ngữ nào có thể viết chạy trên cả Android và iOS cho nó tiện. Hiện giờ phổ biến là React Native và Flutter

React Native: https://reactnative.dev/
https://dl.ebooksworld.ir/motoman/Apress.React.Native.for.Mobile.Development.2nd.Edition.www.EBooksWorld.ir.pdf

Flutter: https://flutter.dev/

https://www.programmingforbeginners.net/wp-content/uploads/2020/01/Google-Flutter-Mobile-Development-Quick-Start-Guide-PDFDrive.com-.pdf

https://levelup.gitconnected.com/how-to-get-started-with-flutter-in-40-days-the-complete-beginners-guide-f6d69f7bb058

htc4

Xe buýt
Khó thế hở cụ. Thế thì phải chăm chỉ và lâu dài cụ nhỉ.
Tất nhiên ạ! Vì nếu như dễ thì bây giờ cụ sẽ thấy có rất nhiều phần mềm cá nhân trên mạng. Các ý tưởng thì nhiều người có, nhưng triển khai được nó thành phần mềm là 1 việc, rồi cả tối ưu nó là một việc nữa. Lập trình nó cũng như mọi công việc khác, cũng cần kiến thức và kỹ năng, cái đó thì ngoài năng khiếu còn phải miệt mài nữa, chứ không phải như 1 quyển sách đọc cái là hiểu ngay đâu cụ?
Gần đây cộng đồng android phát triển rất nhiều, họ xây dựng được nhiều thư viện rộng rãi để mọi người có thể tận dụng được kết quả làm từ người khác. Nhưng ngay cả việc tận dụng đó cụ cũng phải có kiến thức cả về phần mềm và phần cứng, chứ không như học sinh chép bài kiểm tra là xong.
Cụ cứ theo đuổi đam mê của mình đi, làm mấy cái võ vẽ thì ko đến mức phức tạp, bao giờ cụ làm được cái đó thì tính trèo lên cao hơn cũng chưa muộn.

quangthuy2002

Xe buýt
Tất nhiên ạ! Vì nếu như dễ thì bây giờ cụ sẽ thấy có rất nhiều phần mềm cá nhân trên mạng. Các ý tưởng thì nhiều người có, nhưng triển khai được nó thành phần mềm là 1 việc, rồi cả tối ưu nó là một việc nữa. Lập trình nó cũng như mọi công việc khác, cũng cần kiến thức và kỹ năng, cái đó thì ngoài năng khiếu còn phải miệt mài nữa, chứ không phải như 1 quyển sách đọc cái là hiểu ngay đâu cụ?
Gần đây cộng đồng android phát triển rất nhiều, họ xây dựng được nhiều thư viện rộng rãi để mọi người có thể tận dụng được kết quả làm từ người khác. Nhưng ngay cả việc tận dụng đó cụ cũng phải có kiến thức cả về phần mềm và phần cứng, chứ không như học sinh chép bài kiểm tra là xong.
Cụ cứ theo đuổi đam mê của mình đi, làm mấy cái võ vẽ thì ko đến mức phức tạp, bao giờ cụ làm được cái đó thì tính trèo lên cao hơn cũng chưa muộn.
Em cảm ơn cụ nhiều ạ.

ngocnq83

Xe buýt
2 hệ điều hành phổ biến là android và Iphone .

Cụ muốn viết App trên điện thoại android cụ phải học ngôn ngữ Java hoặc Swift cho điện thoại iphone .

Cụ 30 tuổi rồi mới học java hoăc swift là hơi khó vào .

Cụ thử học React Native của facebook dễ hiểu , dễ học hơn so với java hoăc swift .
Học React Native thì có thể export ra được app trên cả android và iphone nhưng Cụ phải đầu tư máy Mac .

Muốn học nhanh thì đến trung tâm hoặc tìm vài khóa học online để tìm hiểu trước.

Em chào các cụ. Em mong được sự tư vấn, giúp đỡ từ các cụ ạ.
Thưa các cụ, em năm nay trên 30, công việc chính là giáo viên cấp 3. Từ nhỏ, em đã đam mê CNTT, nhưng do hoàn cảnh nên chọn giáo viên.
Công việc của em đi dạy cũng có nhiều thời gian rảnh, nên em muốn tự học thêm về lập trình trên điện thoại android ạ.
Cũng chân thành tâm sự với các cụ, mục đích em học lập trình cũng không có gì lớn, chỉ mong rằng có thể viế ra 1 chương trình học tập theo ý tưởng của mình, để từ đó hỗ trợ học sinh học tập, hoặc kết nối với phụ huynh...
Chứ em thấy học sinh bữa nay ai cũng có điện thoại, nhưng chưa khai thác được vào học tập nên em rất trăn trở về vấn đề này ( ở đây em nói học sinh ở quê em, chứ học sinh thành phố chắc có ý thức học hơn ạ ).
Hiện tại về lập trình, em chưa biết gì hết ạ, trước học cấp 3, đại học có biết qua về pascan thôi ạ.
Em mong các cụ chia sẻ kinh nghiệm, nên bắt đầu từ đâu...ạ.
Em nghĩ với điều kiện của em chỉ có thể học online hoặc tự học.
Mong sự chia sẽ, chỉ dẫn tận tình từ các cụ ạ.
Rượu em đã rót sẵn ạ.

An Nguyen 1

Xe tăng
Như một số cụ tư vấn ở trên, cụ có thể học Reactnative hoặc Flutter, em thiên về Flutter vì cụ chưa có nền về web cũng như java.
Nhưng cái vấn đề ở chổ là không phải ai cũng lập trình được.
Ngoài ra, để lập trình di động, cụ cần máy tính tương đối 1 chút. Ít nhất 8g ram và i5.

quangthuy2002

Xe buýt
2 hệ điều hành phổ biến là android và Iphone .

Cụ muốn viết App trên điện thoại android cụ phải học ngôn ngữ Java hoặc Swift cho điện thoại iphone .

Cụ 30 tuổi rồi mới học java hoăc swift là hơi khó vào .

Cụ thử học React Native của facebook dễ hiểu , dễ học hơn so với java hoăc swift .
Học React Native thì có thể export ra được app trên cả android và iphone nhưng Cụ phải đầu tư máy Mac .

Muốn học nhanh thì đến trung tâm hoặc tìm vài khóa học online để tìm hiểu trước.
Em cảm ơn cụ, sau khi nghe cụ và các cụ khác tư vấn, em nghĩ em bắt đầu từ React Native là hợp lý, em cũng có xem qua về React Native và thấy có thể học được ạ.

quangthuy2002

Xe buýt
Như một số cụ tư vấn ở trên, cụ có thể học Reactnative hoặc Flutter, em thiên về Flutter vì cụ chưa có nền về web cũng như java.
Nhưng cái vấn đề ở chổ là không phải ai cũng lập trình được.
Ngoài ra, để lập trình di động, cụ cần máy tính tương đối 1 chút. Ít nhất 8g ram và i5.
Ôi, yêu cầu máy tính cấu hình cao thế hở cụ, máy em i3, ram 4g không biết có theo được không.

lonely_captain

Xe hơi
Cách dễ nhất là cụ tìm 1 chương trình có sẵn và sử dụng nó.
Có ít phí (ít thôi nhé) thì trả luôn
Phần mềm có sẵn là tốt nhất, viết lại/viết mới là tệ nhất - cuối cùng

quangthuy2002

Xe buýt
Cách dễ nhất là cụ tìm 1 chương trình có sẵn và sử dụng nó.
Có ít phí (ít thôi nhé) thì trả luôn
Phần mềm có sẵn là tốt nhất, viết lại/viết mới là tệ nhất - cuối cùng
Em chủ yếu thích tìm hiểu nên muốn học thôi cụ ạ. Thấy các em nhỏ cũng học được nên cũng tò mò muốn học 😀

qddt

Xe tăng
Em chủ yếu thích tìm hiểu nên muốn học thôi cụ ạ. Thấy các em nhỏ cũng học được nên cũng tò mò muốn học 😀
Em cũng như cụ, 4x tuổi tự học tí phục vụ công việc. Kinh nghiệm của em là:
- Tiếng Anh của cụ phải tốt. Ít nhất là đọc hiểu. Tiếng Anh cụ càng tốt tự học càng nhanh. Vì đa số cái ta không biết sẽ phải Gôgle bằng tiếng Anh.
- Kỹ năng Google của cụ phải tốt, tiếng Anh chuyên ngành của lập trình ít và không khó như Luật, Y. Cụ nắm được keywords càng nhiều càng tốt.Kể cả bọn thợ code chuyên nghiệp vẫn phải Google thường xuyên. Bọn giỏi không bàn.
- Tuỳ vào cụ định làm cái gì mà chọn học ngôn ngữ gì. Search thống kê về cái cụ định làm để học luôn ngôn ngữ đó. Vd cụ muốn code Android app thì nên học Java, code iOS app thì objectiveC, phân tích dữ liệu Python.
- Chọn xong các thứ thì đi học 1 khoá thuật toán cơ bản. Nếu tự học thì kiếm sách. Sách tiếng Việt cũng được. Đọc hiểu thật kỹ và tự lập trình mẫu câc thuật toán cho đến hết hết phần sắp xếp, mảng, mảng nhiều chiều, stack, queue, list, linked list. Phần nâng cao như đồ thị câc thứ đọc cho biết hoặc từ từ nâng cao tay nghề sau. Cái này càng giỏi cụ code càng nhanh và chuẩn.
- Đọc kỹ về lập trình Hướng đối tượng đối với ngôn ngữ mình sẽ dùng. Phải hiểu thật rõ về lớp (class) và giao diện (interface). Đọc tầm nửa cuốn thì ngưng đừng đọc sâu.
- Học 1 loại cơ sở dữ liệu quan hệ, học đến phần biết viết stored procedure và join bảng là đủ, các phần khác học sau: đơn cử MySQL. Học 1 loại cơ sở dữ liệu nosql, chỉ học phần cơ bản, hiểu thế nào là key-value và tại sao nó mạnh: đơn cử MongoDB.
- Bắt đầu lập trình các bài tập cơ bản nhất. Lưu trữ các bài mình đã làm cẩn thận.
Chúc cụ may mắn và thành công.

Chỉnh sửa cuối: