[Funland] Nhờ cc am hiểu ở bển - CAN

lads1205

Xe tải
Sang đó cụ sẽ phải đối mặt với các vấn đề sau mà ở độ tuổi 4x rất khó khăn vượt qua:
1. Thời tiết mùa đông rất lạnh và dài
2. Ngôn ngữ: khó để xin việc, giao tiếp khi đi làm, tham gia các quan hệ xh
3. Khác biệt về văn hoá, lối sống nên sẽ mất ít nhất 1 năm để làm quen
4. Ko có bạn bè, anh em nên sẽ rất buồn và chán.
5. Sẽ ko tìm đc việc làm ngoài những việc lao động chân tay mà ở VN ko bao giờ các cụ làm

Em có ông bạn sn 197x bán hết tài sản ở VN để 2 vc và 2 thằng con sang Mỹ. Sau 2 năm bỏ vợ con bên đó về VN kinh doanh lại và sống với bồ trẻ

huedonganh

Xe điện
Cụ đã bị bệnh xương khớp mà còn đòi lái xe đường dài á ? Xin cụ đừng tiếp tục hồn nhiên như một đứa trẻ con thế này nữa
Hi, lái xe đường dài chắc là không nhưng lái xe đi giang hàng loanh quanh trong thành phố chắc ổn. Em cứ rảnh là bật app lên chạy giao đồ ăn, kiếm tý tiền đi chợ ạ.

Ngoài ra, nếu không ngại lái xe thì xin đi giao hàng cho Amazon, rất ổn. Em đã từng được tuyển, xong hết thủ tục rồi mà đến đoạn học nghề thì em chùn bước vì vẫn thích đi giao đồ ăn Skip the dishes, tự do tự tại, thích thì làm, có việc thì Pause, không ảnh hưởng và không phải xin phép ai cả, nhẹ đầu (à cũng nhẹ tiền luôn). Em kể sơ sơ về vụ giao hàng Amazon nhé.

+ Xe chuyên dụng của hãng, điện thoại gắn GPS của hãng, xăng cũng của hãng. Mình lái xe đến chỗ làm rồi đi xe của hãng rồi làm việc thôi.

+ Mỗi ngày làm việc sẽ có đầy đồ cần giao để trong cái xe đó. Hàng thì đa dạng, lớn nhỏ có hết, có cái nặng nhất khoảng 25kg, có cái nhỏ xíu như một cái phong bì á.

+ Nhân viên đã nhập hàng lên xe, đã nhập hết địa chỉ vào thiết bị và thiết bị đưa ra lịch trình tối ưu nhất, người giao hàng chỉ cần đi đúng cái lịch trình đó.

+ Giao cũng rất đơn giản, đến nhà riêng thì để trước cửa, bấm chuông và trở ra xe đi tiếp. Đồ có giá trị mới cần gọi chủ nhà ra. Giao cho chung cư cũng vậy, để chỗ phòng để thư từ, chụp cái ảnh rồi gửi cho người nhận qua hệ thống. Ví dụ khi xe mình đến địa chỉ A thì mình vuốt màn hình rồi hệ thống tự động gửi 1 tin nhắn đến số điện thoại của người nhận.

+ Giao hết cái xe đó cũng mất 8h đến 10h mỗi ngày. Công ty giao hàng tính lương theo giờ nên cũng không cần làm quá nhanh. Hôm em đi phỏng vấn là lương 19,25$ một giờ.

+ Có gặp vấn đề gì trên đường thì công ty sẽ hỗ trợ ngay.

Nói chung em thấy ổn, ban đầu em cũng định chạy 2 ngày cuối tuần nhưng sau lại thôi. Phải chạy ít nhất 3 ngày trong tuần mới được công ty mua bảo hiểm.

huedonganh

Xe điện
Báo cáo cụ là nhà cháu sang Montreal nó thuộc tỉnh Quebec. Vì cháu cũng ko am hiểu lắm nên chỉ thấy bảo là thằng bé thì đ chọn trường công còn thằng lớn hết cấp 2 rồi nên ko đ chọn trường công nữa. Và ở đó ngôn ngữ chính là tiếng pháp chứ ko phải Anh. Lo nhất là tìm việc cụ ạ với tìm chỗ xoa bóp sống lưng( vì cháu bị thoát vị đĩa đệm )ở Vn cháu làm kế toán và ko làm được việc nặng tuy nhiên thi thoảng vẫn phải đi nắn sống lưng. Sang đó cháu ko ngại làm viêc tay chân( vì ở VN cháu có sở thích làm vườn )nhưng sống lưng cháu kém nên đĩa đệm rất dễ bị thoát mà thoát là phải nắn chứ tự nắn nó ko vào lại đ.
Nhà em đang ở Montreal đây, bác cần hỏi gì thì bác cứ tự nhiên. Mọi học sinh có PR đều được học trường công tiếng Pháp miễn phí, trường công tiếng Anh phải có yêu cầu đặc biệt, còn trường tư thì cứ có tiền là được học.

Bác có PR rồi thì cứ thẳng tiến đến phòng khám hay bệnh viện, kêu gào đau đớn nhiều vào sẽ được khám sớm, nhớ đòi bác sĩ người Việt khám nhé, cho tăng tính thông cảm đồng hương đồng khói.

Bác thích làm vườn thì chạy sang laval nhà em, bạt ngàn nhà vườn, làm cả mùa đông còn mùa hết tuyết thì chạy chả hết việc luôn. Dân bên này thích trồng cây lắm, mùa hè trồng vài cây cà chua để có quả ngồi ngắm.

Hanoithu

Xe tải
Úc khác cụ ơi. Giờ Úc không còn hấp dẫn với dân TQ nữa do vị trí địa lý quá tệ. Dân TQ đổ xô sang Can mua nhà để nhập tịch khiến giá nhà tăng mạnh mấy năm gần đây. Mà Can nó không xây nhà chung cư bừa phứa như ở mình, chính quyền cũng hạn chế xây nên càng đắt đỏ
Các cụ có thể cho em mở rộng tầm mắt vì sao Úc lại được cho là "vị trí địa lý quá tệ". Em thấy, so với Ca thì Úc thời tiết tốt hơn, kiếm tiền tốt hơn, gần VN hơn chứ nhỉ. Nhà cửa có rẻ hơn Ca không các cụ?

TraiKhongSo

Xe tăng
Hi, lái xe đường dài chắc là không nhưng lái xe đi giang hàng loanh quanh trong thành phố chắc ổn. Em cứ rảnh là bật app lên chạy giao đồ ăn, kiếm tý tiền đi chợ ạ.

Ngoài ra, nếu không ngại lái xe thì xin đi giao hàng cho Amazon, rất ổn. Em đã từng được tuyển, xong hết thủ tục rồi mà đến đoạn học nghề thì em chùn bước vì vẫn thích đi giao đồ ăn Skip the dishes, tự do tự tại, thích thì làm, có việc thì Pause, không ảnh hưởng và không phải xin phép ai cả, nhẹ đầu (à cũng nhẹ tiền luôn). Em kể sơ sơ về vụ giao hàng Amazon nhé.

+ Xe chuyên dụng của hãng, điện thoại gắn GPS của hãng, xăng cũng của hãng. Mình lái xe đến chỗ làm rồi đi xe của hãng rồi làm việc thôi.

+ Mỗi ngày làm việc sẽ có đầy đồ cần giao để trong cái xe đó. Hàng thì đa dạng, lớn nhỏ có hết, có cái nặng nhất khoảng 25kg, có cái nhỏ xíu như một cái phong bì á.

+ Nhân viên đã nhập hàng lên xe, đã nhập hết địa chỉ vào thiết bị và thiết bị đưa ra lịch trình tối ưu nhất, người giao hàng chỉ cần đi đúng cái lịch trình đó.

+ Giao cũng rất đơn giản, đến nhà riêng thì để trước cửa, bấm chuông và trở ra xe đi tiếp. Đồ có giá trị mới cần gọi chủ nhà ra. Giao cho chung cư cũng vậy, để chỗ phòng để thư từ, chụp cái ảnh rồi gửi cho người nhận qua hệ thống. Ví dụ khi xe mình đến địa chỉ A thì mình vuốt màn hình rồi hệ thống tự động gửi 1 tin nhắn đến số điện thoại của người nhận.

+ Giao hết cái xe đó cũng mất 8h đến 10h mỗi ngày. Công ty giao hàng tính lương theo giờ nên cũng không cần làm quá nhanh. Hôm em đi phỏng vấn là lương 19,25$ một giờ.

+ Có gặp vấn đề gì trên đường thì công ty sẽ hỗ trợ ngay.

Nói chung em thấy ổn, ban đầu em cũng định chạy 2 ngày cuối tuần nhưng sau lại thôi. Phải chạy ít nhất 3 ngày trong tuần mới được công ty mua bảo hiểm.

View attachment 8373887
OMG, cụ ở Montreal lun ah, thế thì có nhiều thứ phải nhờ cụ oy. Cảm ơn cụ đã cho 1 gợi ý tốt. Cơ mờ cháu thích lái cái khó hơn( cũng nhều xèng hơn ) chứ lái kiểu full công nghệ vs hội office nó support cho hết rùi nài thì ...nhạt quá. Dưng đó là 1 cv quá ổn cho 1 thằng lính mới như cháu. Cụ cứ đặt gạch trước cho cháu vs nhé. Sẽ có cà phê, vodka thật để cảm ơn cụ.

TraiKhongSo

Xe tăng
Nhà em đang ở Montreal đây, bác cần hỏi gì thì bác cứ tự nhiên. Mọi học sinh có PR đều được học trường công tiếng Pháp miễn phí, trường công tiếng Anh phải có yêu cầu đặc biệt, còn trường tư thì cứ có tiền là được học.

Bác có PR rồi thì cứ thẳng tiến đến phòng khám hay bệnh viện, kêu gào đau đớn nhiều vào sẽ được khám sớm, nhớ đòi bác sĩ người Việt khám nhé, cho tăng tính thông cảm đồng hương đồng khói.

Bác thích làm vườn thì chạy sang laval nhà em, bạt ngàn nhà vườn, làm cả mùa đông còn mùa hết tuyết thì chạy chả hết việc luôn. Dân bên này thích trồng cây lắm, mùa hè trồng vài cây cà chua để có quả ngồi ngắm.
Bệnh của cháu ko cần đến bệnh viện đâu. Chỉ cần ô nào quen tay hoặc thầy lang nắn 1, 2 cái là lại ngon( bệnh viện còn làm ko ngon bằng ấy) Cụ tìm hộ cháu có ô nào như vậy là được ạ. bên này cháu hay làm ô lang này ổng chỉ nắn mấy cái chắc cỡ 3 phút quay lại đã ...ngon oy.
Còn làm vườn cháu làm vì đam mê thoai. Sang bển mà đam mê đó được trả lương thì tốt còn ko phải bỏ nó đi thôi ạ

sskkb

Xe tăng
Các cụ có thể cho em mở rộng tầm mắt vì sao Úc lại được cho là "vị trí địa lý quá tệ". Em thấy, so với Ca thì Úc thời tiết tốt hơn, kiếm tiền tốt hơn, gần VN hơn chứ nhỉ. Nhà cửa có rẻ hơn Ca không các cụ?
Em bảo Úc ko hấp dẫn với dân TQ cơ mà, có phải với VN đâu.
Một số cụ đã giải thích vì sao Can hấp dẫn hơn Úc rồi nên em ko nói lại nữa nhé. Về giá nhà thì nhìn chung là Úc rẻ hơn 1 chút với cùng loại nhà.

Daimon

Xe tải
Ngoài lề 1 chút, cụ bị thoát vị đĩa đệm thì học môn thể dục Khí công Hymalaya của đồng chí Trần Hoài Văn ( btv bộ film CSHS .trên VTV ấy..)..thì bác sẽ khỏi và ăn chơi quần quật suốt ngày luôn í .( mình đã choi với 1 anh chủ quán beer ..bị thế chỉ nằm 2 năm...sau học tập theo ngày và ăn chơi beer bọt theo ngày...) đừng nên tác động Tây y, Cụ cứ thực hiện coi nhé ...
Nhờ cụ chút. Cụ bị thoát vị đã tê chân chưa ạ.

cadilac30

Xe tăng
Sang đó cụ sẽ phải đối mặt với các vấn đề sau mà ở độ tuổi 4x rất khó khăn vượt qua:
1. Thời tiết mùa đông rất lạnh và dài
2. Ngôn ngữ: khó để xin việc, giao tiếp khi đi làm, tham gia các quan hệ xh
3. Khác biệt về văn hoá, lối sống nên sẽ mất ít nhất 1 năm để làm quen
4. Ko có bạn bè, anh em nên sẽ rất buồn và chán.
5. Sẽ ko tìm đc việc làm ngoài những việc lao động chân tay mà ở VN ko bao giờ các cụ làm

Em có ông bạn sn 197x bán hết tài sản ở VN để 2 vc và 2 thằng con sang Mỹ. Sau 2 năm bỏ vợ con bên đó về VN kinh doanh lại và sống với bồ trẻ
Đó là mưu kế KIM TIỀN THOÁT XÁC của ông ta đấy , quá giỏi

Wellgym

Xe hơi

Mợ cho em hỏi ví dư nhà em đã 50 thì sang đấy làm gì kiếm ăn? Mà kiếm cơm có dễ không?