[Funland] Nhờ CCCM giúp đỡ: Giải tỏa mặt bằng để làm đường giao thông.

ldt_tx

Xe tăng
Em xin cảm ơn các ý kiến của CCCM. Hiện tại nhà em đang ở là mặt tiền đường phố, cách nhà mấy căn (nhưng không bị giải tỏa làm đường) họ bán và em so sánh giá nầy với giá được đền bù.
Giá chênh 10 lần là cụ nói phét cho nó nhanh. Theo luật đất đai 2013 thì giá bồi thường về đất là giá đất cụ thể tại thời điểm gpmb. Nó có thể thấp hơn so với giá mong muốn của cụ chứ thấp hơn 10 lần thì các quan có khi bị bế đi lâu rồi.

glai11.h

Xe tải
Giá chênh 10 lần là cụ nói phét cho nó nhanh. Theo luật đất đai 2013 thì giá bồi thường về đất là giá đất cụ thể tại thời điểm gpmb. Nó có thể thấp hơn so với giá mong muốn của cụ chứ thấp hơn 10 lần thì các quan có khi bị bế đi lâu rồi.
Em chỉ so sánh giá họ bán (gần nhà em) và giá đất UBND tỉnh quy định để đền bù thôi ạ.

Noname_2015

Xe tăng
Cụ ở tỉnh nào? Mỗi tỉnh đều ban hành 1 biểu giá đất để tính tiền đền bù, tiền nộp thuế đất khi chuyển nhượng sang tên...

Nhiều cụ chỉ để ý đến giá đất mua bán ở ngòai thực tế là nó cao hơn bảng giá đất nhà nước. Mua bán giá cao thế, nhưng nộp thuế thì lại lấy/ thích lấy giá thấp theo bảng khu giá đất của Nhà nước.

Khu giá đất thì tra google mỗi tỉnh đều có, từ đó lượng ra được giá trị đền bù nhà mình, nếu dính vào.

ldt_tx

Xe tăng
Em chỉ so sánh giá họ bán (gần nhà em) và giá đất UBND tỉnh quy định để đền bù thôi ạ.
Mời cụ đưa số liệu cụ thể. Chưa giải tỏa thì làm gì đã có giá đất mà cụ chém

gentviet

Xe buýt
Cướp công khai ấy mà.
Chỗ cháo bọn UB huyện nó bán đấu giá 20tr mét, vẫn chỗ đó làm đường nó lại chỉ đền bù 4tr mét,
Cháo vườn chưa nhận xèng.
Khốn nạn thật
Nếu đã có công khai đấu giá thành công và nộp tiền rồi thì nhà cháu tưởng có thể đấu tranh giá đó làm cơ sở đền bù ko thấp hơn 70% chứ nhỉ? Chỉ có những chỗ chưa có barem thị trg chuẩn thì mới chịu áp giá theo biểu nn

--Lamborghini--

Xe lăn
Hình như nhà bạn ấy đang là mặt đường sẵn rồi, giờ Nhà nước mở đường to hơn nên bị bay. Kể cũng cay cay.
Đen đành phải chịu thôi cụ, chứ giờ đường không mở to sao mà pt kinh tế được.
Lại báu ông bên sau thành mặt đường.

• Vodka
Reactions: QAZ

--Lamborghini--

Xe lăn
Nếu đã có công khai đấu giá thành công và nộp tiền rồi thì nhà cháu tưởng có thể đấu tranh giá đó làm cơ sở đền bù ko thấp hơn 70% chứ nhỉ? Chỉ có những chỗ chưa có barem thị trg chuẩn thì mới chịu áp giá theo biểu nn
Cái quan trong là giá nó đưa ra, không ai mua khắc nó phải giảm.
Nhưng khổ nỗi ai cũng muốn găm đất tăng giá thì bọn nó cứ vặt thôi.
BIết rõ là 4tr mà nó đưa ra giá đấu giá 20tr mà vẫn đấu thì kêu ai ?

gentviet

Xe buýt
Cái quan trong là giá nó đưa ra, không ai mua khắc nó phải giảm.
Nhưng khổ nỗi ai cũng muốn găm đất tăng giá thì bọn nó cứ vặt thôi.
BIết rõ là 4tr mà nó đưa ra giá đấu giá 20tr mà vẫn đấu thì kêu ai ?
Ý nhà cháu là nếu dân khu gpmb có bằng chứng như thông báo trúng đấu giá, giấy nộp tiền đóng thuế etc ở khu đấu giá ngay liền kế khu giải tỏa, thì có thể dùng mặt bằng đấu giá làm cơ sở đấu tranh giá áp bồi thường cho khu bị giải tỏa = 70% là cũng ok

vneseman

Xe lăn
Em chỉ thấy nhà nước làm đường sao không giải tỏa luôn thêm 2 bên đường tương lai (vì các chỗ này trước giải tỏa trong ngõ, giá rẻ), rồi sau này đường xong thì đấu giá lấy tiền bù lại cho ngân sách. Không biết làm như này có phạm luật gì không nhỉ?

Traisuonggio

Xe buýt
Chỗ cháu lúc đầu nó chỉ trả có 3tr thui, đấu tranh 3 năm nay mới lên đ hơn 4tr thoai, cán bọ đoảng viên nó ép dỡ bằng sạch òi, còn dân đen noá đang ép sắp ...phòi cụ ợ. Khốn đốn vì đố chệ ạ

Nana2015

Xe tăng
Cụ nói rõ ra là cụ ở tỉnh nào chứ. Để a em bds nhảy vào đẩy giá chỗ cụ lên chứ

toimuondie

Xe container
Em chỉ thấy nhà nước làm đường sao không giải tỏa luôn thêm 2 bên đường tương lai (vì các chỗ này trước giải tỏa trong ngõ, giá rẻ), rồi sau này đường xong thì đấu giá lấy tiền bù lại cho ngân sách. Không biết làm như này có phạm luật gì không nhỉ?
Đang 10 ông khiếu kiện giờ thành 20 ông hả cụ?
Phương án của cụ chính là nhà nước cướp của dân đấy ạ.

lykai

Xe tăng
Em lấy ví dụ em chứng kiến khoảng 10 năm trước, 1 doanh nghiệp lấy đất làm dự án bđs. Một số nhà dân thì chấp nhận đền bù và đi mua luôn khu ngay cạnh dự án đó. Giờ giá lên gấp n lần, còn mấy nhà ko chịu nhận đền bù thì vẫn treo ở đấy ko bán được ko cầm cố đc cũng ko xây dựng đước, doanh nghiệp kia thì cũng kệ ko đàm phán nữa.

Khải trân72

Xe hơi
- Nhà em đang ở là mặt tiền đường phố, khu trung tâm 1 thành phố tỉnh lẻ (có sổ đỏ chính chủ hợp pháp)
- Nay Nhà nước có dự án mở đường qua khu nhà em đang ở, và nhà em trúng vào diện phải giải tỏa.
- Nhà em đước bố trí tái định cư 1 lô đất ở ngoại ô.
Hiện gia đình em cảm thấy bị thiệt thòi nhiều quá (chẳng hạn như ra ngoại ô nơi ở mới thưa thớt dân cư; đi làm xa; đi học xa; lô đất cũ đang ở, chuẩn bị giải tỏa giá thị trường cao gấp khoảng 10 lần lô đất tái định cư ở ngoại ô, trong khi giá nộp tiền lô đất tái định cư tương đương (chênh lệch không nhiều) lô đất cũ được giải tỏa đền bù …)
Em đang lo quá không biết phải làm sao?. Nếu không chấp hành thì nguy cơ bị cưỡng chế là rất cao, nếu chấp hành thì bị thiệt thòi nhiều quá.
Nhờ CCCM tư vấn giúp. Em xin cảm ơn nhiều.
Nhọ nhỉ cụ

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hờ hờ....
Cứ nghĩ là mình đòi cao hơn dưng không nghĩ chỗ bán kia nó cũng như mình là mỗi ngày đòi một cao hơn.

Em lấy ví dụ em chứng kiến khoảng 10 năm trước, 1 doanh nghiệp lấy đất làm dự án bđs. Một số nhà dân thì chấp nhận đền bù và đi mua luôn khu ngay cạnh dự án đó. Giờ giá lên gấp n lần, còn mấy nhà ko chịu nhận đền bù thì vẫn treo ở đấy ko bán được ko cầm cố đc cũng ko xây dựng đước, doanh nghiệp kia thì cũng kệ ko đàm phán nữa.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Em xin cảm ơn các ý kiến của CCCM. Hiện tại nhà em đang ở là mặt tiền đường phố, cách nhà mấy căn (nhưng không bị giải tỏa làm đường) họ bán và em so sánh giá nầy với giá được đền bù.
Vâng
Xin hỏi là NẾU NHƯ không có dự án làm con đường đó; thì mấy nhà không có bị giải tỏa kia có bán được giá như thế không ? Hay nó cũng chỉ như giá của những căn mặt đường cũ cũ, nhỏ nhỏ, cùng loại như phố nhà cụ lúc chưa giải tỏa ?

Và nữa là cái khu cụ được nhận đề bù kia, sau khi họ hoàn chỉnh hạ tầng thì giá nó còn là như bây giờ không ?

--Lamborghini--

Xe lăn
Đang 10 ông khiếu kiện giờ thành 20 ông hả cụ?
Phương án của cụ chính là nhà nước cướp của dân đấy ạ.
e tính thế này cụ xem có ổn không.
lúc thông tin giải tỏa dự án cứ lấy quá đi, sau đó cái chỗ đất đằng sau đấy quy hoạch lại để mở các cửa hàng cho đồng bộ về diện tích, có thể cho thuê hoặc bán để thu về ngân sách.
Đương nhiên nếu mà minh bạch thì sẽ không ai nghĩ nó là cướp của dân, chả qua là ở mình sự minh bạch nó nhập nhèm nên dân không tin.
Chứ thú thật nhìn trên phố các cửa hàng nó lôm côm bé tý chả ra làm sao.
Ngoài ra theo em nghĩ là cửa hàng bắt buộc phải có bãi gửi xe (không được phép để vỉa hè) làm thật nghiêm thì dần dẫn nó cũng sẽ làm giảm nhiệt vs nhà mặt phố và chuyển sang những chỗ đủ điều kiện kinh doanh.

phihanhgia

Xe container
e tính thế này cụ xem có ổn không.
lúc thông tin giải tỏa dự án cứ lấy quá đi, sau đó cái chỗ đất đằng sau đấy quy hoạch lại để mở các cửa hàng cho đồng bộ về diện tích, có thể cho thuê hoặc bán để thu về ngân sách.
Đương nhiên nếu mà minh bạch thì sẽ không ai nghĩ nó là cướp của dân, chả qua là ở mình sự minh bạch nó nhập nhèm nên dân không tin.
Chứ thú thật nhìn trên phố các cửa hàng nó lôm côm bé tý chả ra làm sao.
Ngoài ra theo em nghĩ là cửa hàng bắt buộc phải có bãi gửi xe (không được phép để vỉa hè) làm thật nghiêm thì dần dẫn nó cũng sẽ làm giảm nhiệt vs nhà mặt phố và chuyển sang những chỗ đủ điều kiện kinh doanh.
Mời cụ đặt bút tính thử xem có hiệu quả thật không, nếu tính theo giá thị trường.

Muốn to đẹp thì mời xây TP mới ở trên đất ruộng ý, quy hoạch hạ tầng hoàn chỉnh ngay từ đầu, giá bồi thường rất rẻ; chứ làm kiểu trên thì rắc rối to.

• Vodka
Reactions: QAZ

Cống Ngầm

Xe buýt
người nhà e mua đất bán đấu giá của quận,giấy tờ mãi mới làm xong ấy vậy mà chục năm sau thì đất nằm trong qui hoạch.giá đền bù chua chát so với giá lúc mua đấu thầu