Nhờ cụ nào rõ về Máy dầu !

TraiKhongSo

Xe tăng
Cháu chưa biết đăng vào đâu cho hạp nên để tạm đây
Chả là trước nay cháo tuyền chạy máy xăng 5c, nay gấu nổi hứng vs xe 7c
Vì là 7c-xác nặng nên cháu đang hướng đến máy dầu
Ưu điểm: Máy kéo khỏe, dầu rẻ
Nhược: máy ồn và mùi, ko thốc
Cháu đang nhắm tới 2 e 2.2 diesel turbo là San vs Sò ( cùng dùng máy dầu hun đai )
Cháo nghe nói máy dầu hiện nay cũng đã đỡ nhưng vẫn còn băn khoăn nên mún nhờ
Cụ nào đã gắn bó máy dầu hun đai( cụ nào mới chạy thử hoặc chỉ nghe thì xin phép cứ ngồi nhìn giùm cháu )
Thì chỉ giáo giúp cháu xem nên ntn ạ
PS: cháu đi ít( đi làm 1 mk 3 chục km/ ngày ) chỉ chạy GĐ 4ng, ko KD. ko chạy đủ tải
Chã nào biết câu hỏi của cháu hợp xó nào thì bê đi giùm cháu luôn ạ

thuyphongthanh

Xe lăn
Chỉ chạy gia đình 4 người mà cứ thích mua 7 chỗ làm gì thế cụ.

z600

Xe buýt
ngày đi có 30km - tháng đi hết có 1000km thì cụ làm con cross xe nhật máy xăng đi tiết kiệm

kagu_kagu

Xe hơi
em cũng chưa hiểu lắm sao mà giá xe dầu lại cao hơn máy xăng nhỉ các cụ??

poiuy

Xe cút kít
em cũng chưa hiểu lắm sao mà giá xe dầu lại cao hơn máy xăng nhỉ các cụ??
Lúc mua mới máy dầu rẻ hơn đấy chứ. Nhưng khi cũ bán lại thì đắt hơn do xe bán lại là bán cho người ít tiền, mà ít tiền thì hay tiết kiệm, máy dầu đỡ tiền nhiên liệu hơn thành ra máy dầu là hàng được săn đón nên đắt hơn thôi.

batmancar

Xe điện
nhuọc điểm dầu ồn hơn xăng tý. chịu khó dầu mỡ cũng rất bền, dc cái chả bao giờ đẻ ý tiền đổ dầu. em có con sorento 2008 chạy vẫn phà phà chả làm sao. mùi thì chắc dí mũi vào ống xả mới thấy.chạy ì ở tốc độ dưới 30 km còn cao hơn thì bốc hon máy xăng ý.

TraiKhongSo

Xe tăng
nhuọc điểm dầu ồn hơn xăng tý. chịu khó dầu mỡ cũng rất bền, dc cái chả bao giờ đẻ ý tiền đổ dầu. em có con sorento 2008 chạy vẫn phà phà chả làm sao. mùi thì chắc dí mũi vào ống xả mới thấy.chạy ì ở tốc độ dưới 30 km còn cao hơn thì bốc hon máy xăng ý.
nghe đồn là máy dầu bảo dưỡng tốn kém hơn( nhất là có turbo ), cụ thấy ntn ạ, có hỏng vặt nhều không cụ ?

batmancar

Xe điện
nghe đồn là máy dầu bảo dưỡng tốn kém hơn( nhất là có turbo ), cụ thấy ntn ạ, có hỏng vặt nhều không cụ ?
em chưa gap con nào hỏng tubo, tất nhiên xe nào cũng có lỗi, xe hàn bao duong rẻ mà cụ. em chấp nhận dc hỏng vặt, em thay chục xe toàn xe hàn chưa bao gio chạy xe khác

TraiKhongSo

Xe tăng
em chưa gap con nào hỏng tubo, tất nhiên xe nào cũng có lỗi, xe hàn bao duong rẻ mà cụ. em chấp nhận dc hỏng vặt, em thay chục xe toàn xe hàn chưa bao gio chạy xe khác
Cháu ko phải fan xe hàn, còn hàng E Ù thì ko đủ sức với.
hôm nọ chạy thử san thấy sưởi mát cạ mông mà thấy tiếc cho cả tuổi xuân của mềnh bị làm nhục trong cái thùng tôn có xuất xứ nhựt bổn( tất nhiên là ko phải toy nha )
Nên mới mạnh dạn mò vô đây nhờ cc cho cao kiến để cháo có thêm động lực về giải tán con vk hai nhựt

cugieo

Xe tăng
Tham khảo thêm Isuzu MU-X, xe Nhật Bản chạy máy dầu, Isuzu nổi tiếng với dòng xe tải máy dầu.

Capital Motor

Xe hơi
Do đặc tính nguyên lý hoạt động, các chi tiết máy dầu cần tỷ số nén lớn để nhiên liệu tự bốc cháy, nên động cơ nó to và nặng hơn nhiều so với cùng 1 công suất. Tuy nhiên, máy dầu bền hơn rất nhiều so với máy xăng, nhưng khi hỏng thì phụ tùng thay cũng đắt hơn.
Ồn hơn, rung hơn, nên khung giá, chống ồn của xe cũng phải kỹ hơn.
Nếu cùng option, xe máy dầu thường đắt hơn.
Chi phí nhiên liệu, thì máy dầu chạy tốn ít hơn (về số lít) và dầu cũng rẻ hơn xăng (về giá tiền/ lít) nên chi phí nhiên liệu chỉ bằng khoảng hơn 1 nửa so với máy xăng cùng dung tích động cơ.
Ngoài ra về độ bốc, thì với công nghệ hiện đại ngày nay, xe máy dầu bốc cũng không kém máy xăng đâu.
Thực tế, hơn 60 % xe ở châu âu là máy dầu, vì phát thải nó ít khí độc hơn, chỉ có muội than thôi.
Nếu đã nghĩ đến phân khúc santaffe, nên mua santafe.
Chúc cụ chiều gấu tốt

habubi

Xe đạp
Máy dầu cũ thì ồn và mùi là đúng nhưng các dòng xe mới thì chỉ khi cụ đi chậm dưới 40km thì mới nghe thấy tiếng ồn của động cơ dội vào trong xe thôi ạ. Còn mùi thì cụ cứ đổ xăng DO 0.1 sẽ giảm được mùi kha khá đấy ạ.

TraiKhongSo

Xe tăng
Máy dầu cũ thì ồn và mùi là đúng nhưng các dòng xe mới thì chỉ khi cụ đi chậm dưới 40km thì mới nghe thấy tiếng ồn của động cơ dội vào trong xe thôi ạ. Còn mùi thì cụ cứ đổ xăng DO 0.1 sẽ giảm được mùi kha khá đấy ạ.
Cháu đang lo lắng khi xe đã cũ,( chạy đ 5 năm trở ra chẳng hạn ) thì độ khói, ồn vs mùi dầu thì sẽ ntn

starchoice

Xe hơi
Em chạy Fortuner dầu 2.8, phát điên lên vì độ ồn của nó lúc dừng đỗ. Nếu có cơ hội quay lại thì chắc chắn không chọn máy dầu của Toy. Còn em đã ngồi Sedona và Santa Fe, ấn tượng rất tốt về độ ồn rất nhỏ của máy dầu Hàn xẻng. Độ bền thì cơ bản máy dầu sẽ bền hơn máy xăng. Chốt lại là nên lái thử để nghe tiếng ồn, nếu OK, đó chắc chắn không phải lựa chọn sai lầm.