[Funland] Nhờ dịch hộ câu đối

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đọc thớt mà nhà cháu phì cả cười. Đầu tiên, 1 cụ mua được cặp câu đối chữ Nhọ đem lên forum nhờ giải nghĩa, mong thấu triệt được ý nghĩa của câu đối mình mua. Sau đó, 1 số cụ thông hiểu chữ Hán vầu giải thích, cắt nghĩa. Dưng, cái món Hán tự này nó vốn cực kỳ phức tộp, đa dạng các cách viết, đa nghĩa. Người chế tác nhiều khi không hiểu hết hoặc do giới hạn về trình độ, tay nghề, công nghệ nên thiếu nét hoặc sai nét... Chính vì vậy, chuyên tranh cãi là đương nhiên, nhưng cũng chính từ sự tranh cãi này mà người hóng có thêm được hiểu biết. Đột nhiên, xuất hiện một nhân vật: "anh Ba sợt", anh này phi vào thớt, dùng lối văn kẻ cả, chọc ngoáy các bài viết của thành viên khác. "anh Ba sợt" không dùng tri thức của mình (chả biết có hay không?) để tham gia đàm đạo, giải thích , cắt nghĩa, mà huênh hoang là ta cao siêu, giỏi gang, người khác không có (không đủ) khả năng để dược ang ta đàm đạo(!). Rất không may, diễn đàn công cộng vốn "ngọa hổ tàng long", cuối cùng "anh Ba sợt" bị lòi đuôi dốt nát nên đánh bài chuồn mất (may mà là diễn đàn ảo, chả ai biết mình:P). Thú vị thật, khà khà!
Cụ nhận định sai rồi, "anh ba sợt" biết rộng nhưng không sâu. Dùng sở đoản đấu với sở trường người khác nhưng người khác vẫn như gà mắc tóc, thế mới biết biển học bao la :))

gis123

Xe điện
Nếu coi 2 câu thơ của Nguyễn Trãi như cặp câu đối thì Nam Sơn ứng với Đông Hải là chuẩn!

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Cụ nhận định sai rồi, "anh ba sợt" biết rộng nhưng không sâu. Dùng sở đoản đấu với sở trường người khác nhưng người khác vẫn như gà mắc tóc, thế mới biết biển học bao la :))
Phải gọi là anh Tam Sưu Sách :))
Em google translate ra từ dưới, k rõ đúng k cụ meotamthe :))
搜索

meotamthe

Xe cút kít
Đầu năm 2 lão khen nhau ghế quá :))
Lão Mèo là tay trốn nhậu kinh niên, bởi vì vợ hắn ta cả làng đều sợ :))
Lão cứ nhắc chuyện cụ, vợ em biết em định đi nhậu nên sắp xếp cho em khỏi đi thôi, âu thì vợ em quan tâm cho em, lần tới em sẽ cố gắng :))

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Lão cứ nhắc chuyện cụ, vợ em biết em định đi nhậu nên sắp xếp cho em khỏi đi thôi, âu thì vợ em quan tâm cho em, lần tới em sẽ cố gắng :))
Lấy được vợ thế là Phúc 3 đời rồi :)) Vợ em nó chạ quan tâm, đi đâu thì đi, mùi rượu ra phòng khách ngủ :T

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em Moon Nương Nương hay Mèo Nương Nương được nhắc đến trong post này chắc là em mèo tam thể.

Rất may cho các em đã cầu viện đến em mèo tam thể vào cứu viện cho các em. Nếu không có em mèo tam thể vào cứu viện cho các em thì khi Anh ThreeSearch post hình Bách Phúc Đồ trong nhà của Anh ThreeSearch thì các em đã ù ù cạc cạc không biết Anh ThreeSearch post cái gì rồi!

Để hôm nào Anh ThreeSearch post Hà Đồ Lạc Thư thử xem các em biết bình Hà Đồ Lạc Thư hay không?
Anh 3 sợt xem cách giải thích họ Nguyễn của em theo kiểu lông dân có đúng bản chất hơn gg học vẹt không ạ? :))

meotamthe

Xe cút kít
Phải gọi là anh Tam Sưu Sách :))
Em google translate ra từ dưới, k rõ đúng k cụ meotamthe :))
搜索
Em cũng chịu :))

Thực ra cụ QUANG1970 nói về cơ bản cũng đúng mà, mỗi người mỗi lý giải, cũng là nhiều góc cạnh của một sự việc, nhưng cái ông kia chủ tâm phá thớt vào đánh lộn con chữ với buông tuồng xưng hô làm nhiều cụ QUANG1970 và nhiều cụ bực mình không còm nữa, công nhận bựa phết, nhưng các cụ nếu kệ không quan tâm thì cũng chẳng phá phách được lâu.

meotamthe

Xe cút kít
Các cụ mải chém nhau quá, quên không xem lại nguyên bản gốc cụ Nguyễn Trãi ghi chữ nào.
Trúc Nam Sơn cụ ơi, trúc núi nước Nam, chứ không phải là Lam Sơn, ý là tội ác nhiều quá, chặt hết trúc nước Nam để làm quyển mà ghi chép cũng chưa đủ chỗ ghi hết tội ác của giặc Minh.

lanlanvnu

Xe hơi
Chính xác là Nam hay Lam cụ ơi?
Nếu mà khi Trúc Lam Sơn? vậy ở Lam Sơn có rừng trúc k?
Nếu như Trúc Nam Sơn thì có nghĩa là Trúc ở núi nước Nam?
T
Trong câu: "Trúc Lam Sơn không ghi hết tội" chính xác là cụ Nguyễn Trãi dùng chữ Lam, còn bàn về trúc thì rừng nào ở nước Nam ta chả có trúc hở cụ? Hihi.

Lam Sơn là địa danh cực kỳ nổi tiếng gắn liền với cuộc khởi nghĩa "bình Ngô", giặc Ngô khi ấy coi cuộc dấy quân của Lê Lợi chỉ như việc một tên tiểu tặc núp trong bụi trúc cầu giữ mạng quèn, sau này chính vua Lê Thái Tổ (tức Lê Lợi) cũng thừa nhận rằng buổi đầu dấy nghĩa Lam Sơn cũng chỉ mong giữ tính mệnh chứ không có lòng muốn lấy thiên hạ, nhưng sau nhà Ngô quá tàn bạo, vua lại quá đớn hèn mất lòng dân nên mới có khởi nghĩa Lam Sơn. Nguyễn Trãi dùng chữ Đông Hải, Lam Sơn đều hàm ý danh từ riêng để chỉ địa danh Việt Nam, khẳng định quyền tự chủ của nước Nam cụ ạ. (Cụ có thể tìm đọc thêm cuốn "Lam Sơn thực lục" nếu có nhã hứng ạ.)

Bởi vậy riêng bức đại tự "Nam Sơn Đông Hải" không thể viện dẫn 2 câu của cụ Nguyễn Trãi để cho rằng câu ấy hàm ý thâm nho chửi rủa kẻ treo được đâu ạ.

meotamthe

Xe cút kít

Yeu_Hoa

Xe buýt
Ở trong này nói về tôn giáo, chắc chỉ có em đốc tờ 76 là tạm đủ trình để luận bàn về thần học tôn giáo với Anh ThreeSaerch vì em ấy đã học 15 năm ở Vatican. Anh ThreeSearch bình về metaphor và motif tôn giáo đạo chúa của em ấy chắc em ấy có thể hiểu được. Nhưng nếu Anh ThreeSearch bình về các tôn giáo khác không phải đạo chúa thì chắc em ấy cũng không hiểu.

Còn về văn chương, chắc chỉ có em mèo tam thể là tạm đủ trình để luận bàn về văn chương ngôn ngữ học với Anh ThreeSearch. Nói là tạm đủ vì em ấy vẫn còn đang tò mò thắc mắc về câu đố của Anh ThreeSearch: "Hán Tự nào ghép với Hán Tự nào thì thành họ Nguyễn?" Từ từ Anh ThreeSearch sẽ giải đáp cho em.

Than ôi!

Rút dao chém xuống nước, nước càng chảy mạnh
Nâng chén tiêu sầu, sầu càng sầu thêm

Cường giả thường cô đơn tĩnh mịch.
Anh ơi. Cô đơn tĩnh mạch chứ anh :(

meotamthe

Xe cút kít
Chuẩn luôn nhưng admin trang thivien cũng chỉ là 1 con người, anh ta trích nguồn chuẩn không?
Xưa em có quen cũng nói chuyện qua lại với admin trang này mãi, lạ gì, biết từ thủa hồng hoang.
Cụ có thể xem trong SGK cụ nhé, hoặc vào Thư viện Quốc gia tra cứu, hoặc hỏi ai đó Viện Hán nôm trả lời, nhưng ở đó công tác lưu trữ ghi chép cũng do con người, em cũng không rõ họ căn cứ có chuẩn nguồn không ?
Chuyện quen biết, nói chuyện qua lại với admin cũng không dẫn chứng được gì cụ ạ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Dạ, đủ biết admin là người yêu thơ, biết chữ Hán, chả phải là nhà nghiên cứu gì, tuổi chưa cao.
Em đang hỏi cụ mà? Cụ đã đọc nguyên tác tại thư viện quốc gia chưa?
Về cảm quan thì google search cho thấy kết quả "Nam Sơn" ra nhiều hơn "Lam Sơn" nhiều lần, nhưng nó cũng có thể chỉ cho thấy quá nhiều người sai.
Cụ giải thích sao về vế đối Nam sơn /Lam Sơn với Đông Hải ạ?
Cụ đọc nguyên đoạn dưới đi nhé, cứ cho là dịch không chuẩn so với bản gốc (vì hỏi bản gốc trên này giống như đánh đố). Theo cụ có nên dùng cả 2 đều là "Lam sơn" không? :))
Thầy gg ở đâu mà không hỏi? :))

Quyết Đông Hải chi thủy bất túc dĩ trạc kỳ ô,
Khánh Nam Sơn chi trúc bất túc dĩ thư kỳ ác.
Thần dân chi sở cộng phẫn,
Thiên địa chi sở bất dung.

Dư:

Phấn tích Lam Sơn,
Thê thân hoang dã.
Niệm thế thù khởi khả cộng đái,
Thệ nghịch tặc nan dữ câu sinh.

Lâm Sài

Xe điện
Em Moon Nương Nương hay Mèo Nương Nương được nhắc đến trong post này chắc là em mèo tam thể.

Rất may cho các em đã cầu viện đến em mèo tam thể vào cứu viện cho các em. Nếu không có em mèo tam thể vào cứu viện cho các em thì khi Anh ThreeSearch post hình Bách Phúc Đồ trong nhà của Anh ThreeSearch thì các em đã ù ù cạc cạc không biết Anh ThreeSearch post cái gì rồi!

Để hôm nào Anh ThreeSearch post Hà Đồ Lạc Thư thử xem các em biết bình Hà Đồ Lạc Thư hay không?
Moon 20 năm trấn thủ Tàng Kinh Các mà cụ chưa nghe danh à. Gặp phải nàng ấy là cụ tẩu hỏa nhập ma ngay

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Xin lỗi cụ, cụ cũng gúc gờ nguồn chưa rõ :D
Em chỉ hỏi cụ Mèo tam thể xem cụ ấy đã đọc nguyên tác chưa vì cụ ấy biết chữ Hán, và cụ ấy còm kiểu khẳng định biết đó là chữ nào.
Thầy Gúc của cụ cho hơn 8 ngàn kết quả Nam sơn, hơn 400 kết quả là Lam Sơn.
Em hỏi rõ ràng mà cụ? cụ đọc lại hộ :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em trả lời cũng rất rõ ràng rồi.
Chữ Hán phức tạp vì nó đa nghĩa, đồng âm nhiều, đọc hẳn mặt chữ luận nghĩa còn cần bàn nhiều, quan điểm là đừng cho mình đúng tất hiểu tất, tôn trọng đối thủ húng quá thì mình im, mình không phải là tác giả, chả cầm nguyên tác trên tay.
Cụ gúc gờ ra 1 đoạn chữ ai đó viết chưa biết nó trích từ đâu, ai trích, trích có đúng không, luận bàn làm gì phí thời gian.
Cụ xem kỹ lại em có khẳng định không cụ? Em đang hỏi cụ nếu là cụ thì cụ có dùng cụm từ "Lam Sơn" cho 2 câu như em trích hay không thôi :))

Longwin

Xe hơi
Trúc Nam Sơn không ghi hết tội là điển cố Trung Hoa, Nguyễn Trãi là bậc đại nho, sao lại có thể dùng từ Trúc Lam Sơn được. Nó xuất phát từ thành ngữ: Khánh trúc nan thư (罄竹難書, có lấy hết cả trúc để chép thì cũng không ghi hết tội). Cựu Đường thư, Lý Mật truyện chép, Lý Mật nhiều lần nói về mười tội đại ác của Tùy Dượng Đế, trong đó có câu 罄南山之竹,书罪未穷;决东海之波,流恶难尽. (Lấy hết trúc núi Nam cũng không ghi hết tội, lấy hết nước biển Đông cũng không rửa hết được tội ác.)

meotamthe

Xe cút kít
Dạ, đủ biết admin là người yêu thơ, biết chữ Hán, chả phải là nhà nghiên cứu gì, tuổi chưa cao.
Em đang hỏi cụ mà? Cụ đã đọc nguyên tác tại thư viện quốc gia chưa?
Về cảm quan thì google search cho thấy kết quả "Nam Sơn" ra nhiều hơn "Lam Sơn" nhiều lần, nhưng nó cũng có thể chỉ cho thấy quá nhiều người sai.
Cụ giải thích sao về vế đối Nam sơn /Lam Sơn với Đông Hải ạ?
Dạ, ngại quá, em đọc bản trong sách giáo khoa, bản trên mạng có tiếng Trung, trong đó bản sách giáo khoa sử dụng là của cụ Ngô Tất Tố dịch, em nghĩ là không thể sai được.

Về Nam Sơn và Đông Hải trong cụm câu Phúc như Đông Hải, Thọ tỷ Nam Sơn thì em không cùng quan điểm của cụ. 2 cầu này thuần tuý từ văn hoá Trung Hoa, Nam Sơn ở đây là Chung Nam Sơn (các tên khác là Thái Ất Sơn, Địa Phế Sơn, Trung Nam Sơn, Chu Nam Sơn) thuộc địa phận tỉnh Thiểm Tây, thuộc đoạn giữa dãy núi Tần Lĩnh. Trong văn hoá thì việc so sánh với Nam Sơn và Đông Hải là so sánh phúc khí lớn như biển Đông Hải, thọ mệnh lâu dài như núi Chung Nam Sơn.

Cụ Nguyễn Trãi là bậc siêu phàm về văn thơ, không thể sai lầm như cụ nghĩ, nếu ghi Lam Sơn thì cụ Ngô Tất Tố đã dịch khác, thứ nữa là thuyết Nam Sơn hay Lam Sơn mà cụ nói cá nhân em nghĩ do các cụ ngọng N với L vướng phải mà băn khoăn thôi.

1.25 ton

Xe điện
Cụ Quang1970 đưa ra ví dụ " Đông Hải ..., Nam Sơn " về sự thâm nho của các ông đồ ngày xưa làm em liên tưởng đến bộ phim Tể tướng Lưu Gù. Năm 2000, Đài TTVN có chiếu bộ phim này vào các buổi sáng, em vẫn hay xem. Phim có đoạn Lưu Dung chơi xỏ Hòa Thân bằng cách tặng bức thư pháp chữ " Thọ " trong đó chữ "Thốn/寸 ", là đơn vị đo lường "tấc/1 đốt ngón tay/1 cm " được viết dài cỡ chục thước. Lưu Dung có giảng cho Hòa Thân bức tranh chữ này có nghĩa là "Trường Thọ" / Chữ Thọ mà lại dài / trường. Hòa Thân cay mà không làm gì được, vì nếu cắt ngắn đi để treo thì lại thành đoản thọ, mà để nguyên thì không những không treo được, mà còn mang nghĩa chê Hòa Thân tham lam vô độ.