[Funland] Nhờ tính chi phí và thời gian hoàn vốn xe 7 chỗ chạy dịch vụ

Langthang_Mercedes

Xe container
Em có một người bạn đang dự định mua xe 7 chỗ để chạy dịch vụ, dự kiến một tháng sẽ chạy tầm 1 vạn km. Các xe đang nhắm đến nằm trong tầm giá 550tr - 680tr nên giá lăn bánh sẽ ở khoảng 680tr - 850tr sau khi trừ đi các ưu đãi của hãng (xe đăng ký tại HN).

Vấn đề đang băn khoăn là không biết với số km dự kiến như thế thì doanh thu sẽ được khoảng bao nhiêu và chi phí vận hành hàng tháng bao gồm nhiên liệu và bảo dưỡng sẽ tốn khoảng bao nhiêu? Chi phí gửi xe không mất, phí cầu đường thì khách trả nên cũng không lo.

Không biết có bác nào đã có kinh nghiệm chạy xe dịch vụ có thể chia sẻ giúp ít thông tin được không?

Tiền mua xe ban đầu vay của người nhà nên không phải tính lãi suất trả góp nhưng cũng cần tính thời gian hoàn vốn để còn trả dần.
Tháng 1 vạn, ngày hơn 300km thì không cần tính toán gì sất, chắc chắn có lời nhiều.

firstXpan

Xe buýt
Thì người mua i10, Morning, Vios, Xpander... thế nào thì mua E34 thế ấy. Có gì mà ngại?
Mua phải mấy con làm taxi này bán lại ngại phết cụ ạ. Bị ép giá với lại hỏi han đủ kiểu, chắc chỉ bán được cho thợ. Nó khác các xe khác ở chỗ đó.

stylish_farmer

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
Chạy dịch vụ mà kiếm được con xe lướt chuẩn tầm 500 tr, áp lực bớt đi khá nhiều.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Quan trọng nhất là bạn cụ định chạy theo tuyến hay chạy kiểu grab?
1. Chạy tuyến cố định đi tỉnh kiểu xe ghép thì cạnh tranh rất khốc liệt về giá. Nếu không có đội nhóm mà chạy lẻ thì không ăn thua vì khó ghép chuyến. Em ví dụ tuyến HN - HP chạy 1 chiều xe 7 chỗ trọn gói khoảng 1.2 - 1.3tr. Chạy ghép thì 300k/ghế, đủ 4 - 5 khách là chạy.
2. Chạy zoom sân bay, tính trung bình 8k/km lượt đi, đón thì 10k/km bao gồm cả vé cầu đường. Chạy zoom thì chạy 1 - 1 mới có hiệu quả, đi mua điểm để chạy thì phế nó cắt còn kinh khủng hơn Grab.
3. Chạy kiểu taxi công nghệ. Thời điểm này mà chạy xe công nghệ thì đúng nghĩa mài xe ăn dần với tài mới.
Đúng là cạnh tranh rất lớn vì nếu dễ thì đầy ông bỏ nhiều tiền ra để mua một mớ xe rồi thuê tài chạy. Tuy nhiên người làm việc chăm chỉ và cũng có những mối nhất định thì vẫn có thể kiếm được dù không nhiều.

Hôm nay Vin ra taxi Xanh nên áp lực lên anh em chạy kiểu kinh doanh dịch vụ cá nhân càng lớn, càng cần tính toán chi tiết và cẩn thận hơn,

Ở chỗ em có 5-7 người lên xe chạy dịch

Khách của em vừa lấy 18 âm này mà, biển Hà Nội chính xác luôn. Chưa đăng kí gì trên giấy là 660-670tr ra biển hoàn thiện là thế mà cụ.
5000km thay lần a
Bác inbox em giá bản Cross. mà bác có bán về Hải Dương được không

langtuvoduyen69

Xe máy
Cái này cháu không biết, các cụ cho cháu hỏi tý!
Một số tài vẫn nhận được cuốc của bên saigontourist hay viettravel thuê chở khách, làm thế nào để đăng ký cho mấy cty đó vậy ạ?

bomong

Xe điện
1. 5 năm mà ko hoàn vốn thì vứt
850tr / 5 = 170 tr / 1 năm
1 tháng lợi nhuận: 14tr sau khi đã trừ Lương Lái xe và trừ xăng dầu
2. Sau 5 năm xe này bán được bao nhiêu thì chính là tiền lãi của cụ:
Giả sự sau 5 năm thanh lý còn 350tr là mình lời được 350tr
Không làm được vậy thì nghỉ hoặc kiểu vừa lái vừa chạy thì coi như không phải làm thuê cho ai thì chấp nhận làm nhiều ăn nhiều làm ít ăn ít
Tính là 850tr kia vay NH 11%/năm nữa nhé/

Quânminhtrang

Đi bộ
Em vừa bấm máy tính để thử. Nếu với 800 củ mua xe ban đầu gửi tiết kiệm với ls giả định 10%/năm thì sau 5 năm tổng gốc và lãi nhận về total là 1,3 tỏi.
Bây giờ bài toán đặt ra sau 5 năm cứ cho cụ thu đủ gốc 800, mỗi tháng sau khi trừ hết chi phí thu được 15tr coi như tiền công lái xe hàng tháng.
Sau 5 năm thanh lý xe 1,300 -800 = 500 củ. Nếu thanh lý trên 500 thì đầu tư được, thấp hơn xác định đi lái thuê tối về ngủ cho ngon.
Đấy là cụ có sẵn 800tr

QD092000

Xe tăng
Nếu 10% lãi suất 1 năm thì sau 5 năm cụ thu về 1.172tr

Nếu mỗi tháng chạy tầm 6000km, thì sau 38 tháng (coi như 3 năm) sẽ thu hồi vốn và sau đó là ăn ra con xe.

Đấy là đã trừ các chi phí và cũng tính lương tài xế 12tr.

Nhưng nói chung việc phải đều, chạy được 26 ngày / tháng.
Gửi tk nó an toàn cụ ợ.
Mỗi ph xe chạy là rủi ro đâm toang nát xe, nát người dẫn tới mất tất đều có.

The Avenue

Xì hơi lốp
Quan trọng nhất là bạn cụ định chạy theo tuyến hay chạy kiểu grab?
1. Chạy tuyến cố định đi tỉnh kiểu xe ghép thì cạnh tranh rất khốc liệt về giá. Nếu không có đội nhóm mà chạy lẻ thì không ăn thua vì khó ghép chuyến. Em ví dụ tuyến HN - HP chạy 1 chiều xe 7 chỗ trọn gói khoảng 1.2 - 1.3tr. Chạy ghép thì 300k/ghế, đủ 4 - 5 khách là chạy.
2. Chạy zoom sân bay, tính trung bình 8k/km lượt đi, đón thì 10k/km bao gồm cả vé cầu đường. Chạy zoom thì chạy 1 - 1 mới có hiệu quả, đi mua điểm để chạy thì phế nó cắt còn kinh khủng hơn Grab.
3. Chạy kiểu taxi công nghệ. Thời điểm này mà chạy xe công nghệ thì đúng nghĩa mài xe ăn dần với tài mới.
Cụ cho em hỏi mấy thuật ngữ "chạy 1-1, mua điểm để chạy"... nghĩa là thế nào ạ, lướt fb hay thấy các cụ nói chuyện mà ko hỉu

Mc Bia

Xe tăng
Thớt thối inh moi lên làm gì

caisua

Xe lăn
Đói quá, đc đồng nào xào đồng ấy, em ko cần đau đầu tính khấu hao nữa, phi mối ngay sang em để em gửi hoa hồng luôn

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em hay ngồi với ông vừa làm công nhân... vừa chạy xe 7 chỗ dịch vụ.. Công việc công nhân của ông này thuộc dạng.. có người chống lưng... làm qua loa có mặt.. chủ yếu vẫn là chạy xe

KHởi nghiệp bằng thùng tôn Vios.. Sau đó lên innova... Và qua những câu chuyện về nghề nghiệp với hội taxi chốt lại chỉ có mấy ý chính:

- Không có con nào 7 chỗ tiện dụng,thoáng mà lành như innova
-Không mua xe mới.. Mà bỏ nhiều thời gian đi tìm xe cũ.. Có thể sâu 4-5 năm so với năm hiện tại..Vấn đề là chạy dịch vụ.Không phải ông nào cũng đông khách để đóng căng cả tháng xe tã .. Tìm được xe dịch vụ nhưng xe vẫn chất.. Chạy chỉ 3 năm là hoàn vốn

Thực tế ông này mua con xe lúc đó có 480 .. bán vios vẫn phải vay thêm 1 mớ.. Nhưng giờ thì hoàn vốn rồi và chất xe thì vẫn còn tốt.. Có thể chơi thêm 3 năm nữa cũng ko vấn đề gì

Chỗ em ở quanh nhà em.. Có 2 ông innova... 1 ông trước mua xe để đi lấy quần áo ở Ninh Hiệp... sau bỏ quần áo nói là chạy taxi... Nhưng vào Nội Thành thì run như cầy sấy... sợ phạt,sợ ko quen phố xá.. giờ vẫn giữ xe nhưng chỉ để đi loanh quanh

1 Ông khác cũng chạy dịch vụ.. Nhưng tính tình thuộc loại công tử... cái nghề dịch vụ.. chiều khách nịnh khách như chiều vong mới có việc ổn định.. Công tử là khách cũng ghét.. giữ xe ko bán.. rồi lại sang Canada làm xuất khẩu lao động với mục đích định cư... Hai con xe này nếu định giá hiện tại chỉ 350 - 380 .. Nhưng về chất xe thì vẫn loại tốt.. Đội taxi mấy ông thèm lắm... Bảo chỉ chờ hai thằng này bán mà nó đếch bán.... Mua được cái xe kiểu như này chạy dịch vụ em nghĩ hợp lý hơn là mua con mới toanh..