[Funland] Nhờ tư vấn có nên đi Nhật hay không

ruby_eagle

Xe điện
Dear các cụ mợ trên diễn đàn.

Chả là em đang có chút phân vân về việc đi Nhật làm việc. Em là kỹ sư cntt, 7++ năm kn rồi ạ, khoảng 3 tháng gần đây em có thử các cơ hội để nhảy việc sau 5 năm gắn bó với 1 công ty của Đức.
Hiện tại thì em vừa mới chuyển qua làm cho 1 công ty out source của Vn với mức lương 28tr net. Tuần vừa rồi em mới pass pv với 1 công ty Nhật, họ pv qua skype bằng tiếng Anh (tiếng Nhật của em gần như zero). Bên đó gửi offer cho em là 25man gross ~ 50tr vnd, có hỗ trợ nhà, tiền xe, điện thoại, ký hd 3 năm. Thực sự là mức này ko hề hấp dẫn chút nào, nhưng cơ hội thì mình ko nắm sẽ tuột ngay.
Sau 3 năm mà về Vn thì khả năng em có thể tự tin deal lương trên 2k, nhưng nếu ở vn thôi thì 3 năm nữa chưa chắc đc 35tr net.
Ps: Em có 1 vợ, 1 con và vợ sắp sinh em bé, có 1 căn cc để ở và 1 căn cho thuê, 1 khoản nợ tầm 800 củ.

Mong các cụ cho em lời khuyên ạ.
Cảm ơn cc đã dành thời gian đọc thớt của em.

Triển Chiêu

Xe tăng
Cụ mà đi vợ cụ ở nhà để cho ai..., con cụ để cho ai chăm???

ruby_eagle

Xe điện
Cụ mà đi vợ cụ ở nhà để cho ai..., con cụ để cho ai chăm???
Khoản này em có thể nhờ bên nội đc ạ. Em là con 1 nên ko tránh đc việc vợ sống chung với mẹ chồng rồi. Hiện tại thì ông bà vẫn đang ở quê, nhưng vẫn lên chăm cháu thường xuyên ạ.

nhomuathuhanoi

Xe buýt
Lương hiện tại 28tr Net.
Lương offer mới: 50tr Gross, trừ bảo hiểm cỡ 10% (5tr), thuế thu nhập cá nhân cỡ 15%(7.5tr), chi phí đi lại, ăn ở bên nhật cỡ 5 man/ tháng (10tr). Như vậy vụ này cụ dự thu về tầm 30tr net/ tháng + sống xa vợ con trong 3 năm
Em cứ tạm tính thế cụ xem sao.

sweeth2o

Xe đạp
Dear các cụ mợ trên diễn đàn.
Sau 3 năm mà về Vn thì khả năng em có thể tự tin deal lương trên 2k, nhưng nếu ở vn thôi thì 3 năm nữa chưa chắc đc 35tr net.
Cụ có đủ quyết tâm qua đó làm + học để ngày về có n2 trong tay không ? nếu không thì ko đc 35 net đâu. Còn nếu 3 năm nữa cụ có n2 hoặc n1 kèm skill dev tương đương senior hoặc techlead thì chúc mừng cụ, con số ko dừng ở 2k đâu ạ

Em cứ giả sử 3 năm ko tích luỹ đc tiền lương ( nếu đi học ) và vợ con cụ ủng hộ nhé

ruby_eagle

Xe điện
Lương hiện tại 28tr Net.
Lương offer mới: 50tr Gross, trừ bảo hiểm cỡ 10% (5tr), thuế thu nhập cá nhân cỡ 15%(7.5tr), chi phí đi lại, ăn ở bên nhật cỡ 5 man/ tháng (10tr). Như vậy vụ này cụ dự thu về tầm 30tr net/ tháng + sống xa vợ con trong 3 năm
Em cứ tạm tính thế cụ xem sao.
Đấy đấy, chính vì vụ này mà em chưa quyết. Nếu là 50tr net thì quyết ngay. Nhưng nếu xét về cơ hội và background sau 3 năm thì lúc đấy lại khác, cũng như cơ hội xây dựng môi trường, mối quan hệ để sau này đón F1 hoặc kéo cả nhà qua định cư chẳng hạn.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Đi đi cụ ơi
Đi đ lấy công nghệ về. Giúp cho quốc dân đồng bào tổ quốc.
Em có thằng em đi hệt cụ, 3 năm đẻ 2 đứa bên đấy. Sắp viwaf rồi

ruby_eagle

Xe điện
Cụ có đủ quyết tâm qua đó làm + học để ngày về có n2 trong tay không ? nếu không thì ko đc 35 net đâu. Còn nếu 3 năm nữa cụ có n2 hoặc n1 kèm skill dev tương đương senior hoặc techlead thì chúc mừng cụ, con số ko dừng ở 35 đâu ạ
Hic, hiện tại mức của em ở vn đã là senior, techlead rồi, nhưng tiếng Nhật thì ko có, tiếng Anh ổn. Giả sử sau 3 năm, có tiếng Nhật + tiếng Anh + skill technical nữa thì em nghĩ ít nhất cũng phải 2k ở vn.

ruby_eagle

Xe điện
Đi đi cụ ơi
Đi đ lấy công nghệ về. Giúp cho quốc dân đồng bào tổ quốc.
Em có thằng em đi hệt cụ, 3 năm đẻ 2 đứa bên đấy. Sắp viwaf rồi
Cảm ơn cụ ạ. Ít ra cũng có 1 case tương tự rồi. :)

nhomuathuhanoi

Xe buýt
Đấy đấy, chính vì vụ này mà em chưa quyết. Nếu là 50tr net thì quyết ngay. Nhưng nếu xét về cơ hội và background sau 3 năm thì lúc đấy lại khác, cũng như cơ hội xây dựng môi trường, mối quan hệ để sau này đón F1 hoặc kéo cả nhà qua định cư chẳng hạn.
Hic, hiện tại mức của em ở vn đã là senior, techlead rồi, nhưng tiếng Nhật thì ko có, tiếng Anh ổn. Giả sử sau 3 năm, có tiếng Nhật + tiếng Anh + skill technical nữa thì em nghĩ ít nhất cũng phải 2k ở vn.
7+ năm kinh nghiệm, tiếng anh ổn, đang làm Outsourcing, vị trí Techlead mà cứ phân vân 28 củ với 3 năm nữa lên 45 củ thì em thua cụ rồi.
Ý kiến của em là: Không đi.
Đơn giản, éo thích. Cụ thích 45tr nét thì ra mấy cty start up, Fintech mà cày. Còn định cư, đừng nghĩ đó là hay ho và hạnh phúc cho mọi người. Hãy hỏi vợ cụ, con cụ có nguyện vọng sống tha hương hay không trước khi định đoạt cuộc đời họ.

ruby_eagle

Xe điện
7+ năm kinh nghiệm, tiếng anh ổn, đang làm Outsourcing, vị trí Techlead mà cứ phân vân 28 củ với 3 năm nữa lên 45 củ thì em thua cụ rồi.
Đơn giản, éo thích. Cụ thích 45tr nét thì ra mấy cty start up, Fintech mà cày. Còn định cư, đừng nghĩ đó là hay ho và hạnh phúc cho mọi người. Hãy hỏi vợ cụ, con cụ có nguyện vọng sống tha hương hay không trước khi định đoạt cuộc đời họ.
Vâng cảm ơn nhận xét rất đúng và trúng của cụ/mợ. Em đang thiên đến 70% là ở lại rồi. Mà đứng trc 1 cơ hội thì lại hay băn khoăn cơ ạ.
Ở Vn mà cày thì cũng đuối đấy ạ, làm start up ko hề đơn giản và nguy cơ fail khá cao đấy ạ.

nhomuathuhanoi

Xe buýt
Vâng cảm ơn nhận xét rất đúng và trúng của cụ/mợ. Em đang thiên đến 70% là ở lại rồi. Mà đứng trc 1 cơ hội thì lại hay băn khoăn cơ ạ.
Ở Vn mà cày thì cũng đuối đấy ạ, làm start up ko hề đơn giản và nguy cơ fail khá cao đấy ạ.
Nhìn hết ý kiến của cụ em thấy có mấy ý như này:
- Thu nhập không thay đổi, thậm chí sẽ thấp hơn.
- Đánh đổi để kỳ vọng định cư hoặc,
- Sau 3 năm đẹp CV hơn với kỳ vọng lương net 28tr -> $2k;
- Vợ đang bầu, sắp đẻ, sắp 1 nách 2 đứa,
- Nhà 2 cái, nợ 800tr (chắc do mua nhà)
Suy cho cùng tư duy của cụ vẫn là làm thuê + nhảy việc để Mashup => tăng lương, thậm chí đòi đánh đổi cả cuộc sống gia đình.
Em thật, tầm tài sản, điều kiện vợ con như cụ, 800tr trả chậm mất 3 năm, nhanh 2 năm hết. Đi làm mẹ gì, sống tha hương $5k em còn chê.
Em hỏi thật, mục đích cuối của cụ là gì?
Nếu chỉ là lương cao hơn thì bỏ đi, kiếm việc ở HN, em đảm bảo 3 năm nữa cụ cày như vs cty Nhật kia, chắc chắn hơn $2k net.
Ps. Cụ thử search việc ở Bank xem

sweeth2o

Xe đạp
startup hay fintech nào mà thơm vậy cụ :D tìm đỏ mắt giả sử có thì có trụ được lâu không hay dăm bữa nửa tháng là tèo ạ.

để quyết thì em thấy cụ chủ nên nghĩ theo hướng đi để đầu tư cơ hội trong tương lai, không phải đi để có cục tiền mang về sau 3 năm

Mraaa

Xe tăng
3 năm qua đó, trong thời gian 3 năm này chưa biết cụ sang đó sẽ làm gì hoặc làm được gì. Đâu có gì đảm bảo làm sẽ được? Em đang nói đến góc độ sản phẩm cụ sẽ tham gia. Chưa kể có thể sang đó cũng chỉ làm 1 phần nhỏ trong 1 dự án rất to của người ta. Nghĩa là công sức mình cơ bản chả đáng gì để mang ra mà kể.

Vậy có điều gì để khẳng định 3 năm sau về nước cụ sẽ deal được mức 2k?

Xét cho cùng cày thêm 3 năm nữa ở quê nhà rồi có khi cũng deal được mức lương đó.

Nghe cụ nói 7 năm kinh nghiệm thì chắc cũng tầm 30 tuổi, em nói thật, 5-7 năm nữa cụ chán nhè cái nghề này.

nhomuathuhanoi

Xe buýt
startup hay fintech nào mà thơm vậy cụ :D tìm đỏ mắt giả sử có thì có trụ được lâu không hay dăm bữa nửa tháng là tèo ạ.
để quyết thì em thấy cụ chủ nên nghĩ theo hướng đi để đầu tư cơ hội trong tương lai, không phải đi để có cục tiền mang về sau 3 năm
Tèo chắc chứ ạ. Cùng câu hỏi như cụ, em hỏi cụ có chắc cụ chủ qua JP trụ nổi 3 năm ko? Hay vợ đẻ, con sốt vứt mẹ nó cả JAV chứ đừng nói JV mà về :))))
Còn đâu tầm Tech Lead ở Fintech, Start Up mà cụ bảo không nổi $2k thì em e cụ đánh giá thấp mấy cty đấy quá ạ

duachuot123

Xe điện
Cụ lên stackoverflow xem có việc nào remote đc ko làm cho khỏe. Có khi đc cái visa sponsor đi Tây đi Mĩ lương ngon nghẻ hơn nhiều việc quái j phải đi Nhật với giá bèo vậy.

ruby_eagle

Xe điện
Nhìn hết ý kiến của cụ em thấy có mấy ý như này:
- Thu nhập không thay đổi, thậm chí sẽ thấp hơn.
- Đánh đổi để kỳ vọng định cư hoặc,
- Sau 3 năm đẹp CV hơn với kỳ vọng lương net 28tr -> $2k;
- Vợ đang bầu, sắp đẻ, sắp 1 nách 2 đứa,
- Nhà 2 cái, nợ 800tr (chắc do mua nhà)
Suy cho cùng tư duy của cụ vẫn là làm thuê + nhảy việc để Mashup => tăng lương, thậm chí đòi đánh đổi cả cuộc sống gia đình.
Em thật, tầm tài sản, điều kiện vợ con như cụ, 800tr trả chậm mất 3 năm, nhanh 2 năm hết. Đi làm mẹ gì, sống tha hương $5k em còn chê.
Em hỏi thật, mục đích cuối của cụ là gì?
Nếu chỉ là lương cao hơn thì bỏ đi, kiếm việc ở HN, em đảm bảo 3 năm nữa cụ cày như vs cty Nhật kia, chắc chắn hơn $2k net.
Ps. Cụ thử search việc ở Bank xem
Muốn kiếm tiền nhiều ở vn chắc chắn phải cày nhiều, thậm chí 200% thời gian và công sức. Vintech và Vinfast tiền cao thật đấy nhưng vắt người như vắt chanh cụ ạ, nhiều người ko trụ lại và đành quay về mức lương trc đó ở 1 công ty khác.

ruby_eagle

Xe điện
Cụ lên stackoverflow xem có việc nào remote đc ko làm cho khỏe. Có khi đc cái visa sponsor đi Tây đi Mĩ lương ngon nghẻ hơn nhiều việc quái j phải đi Nhật với giá bèo vậy.
Vâng, thanks cụ. Em cũng lên linkedin, jobstreet các kiểu, stackoverflow hoặc codeproject thì acc chưa đủ level để người ta để ý cụ ạ. Nhưng từ giờ đến cuối năm em sẽ thử thêm vận may ở Sing hoặc Đài Loan xem sao, chứ Nhật trả bèo quá.

Quỳnh hp

Xe tăng
Theo e cụ lên đi, sau 1 năm cụ có thể đưa vợ con sang,hết hợp đồng cụ có thể ký thêm đc. Hn rất nhiều ng làm mảng này sang làm cho nhật
Cụ sang e nghĩ đc nhiều hơn ở nhà,