Nhờ tư vấn quạt két nước làm mát

kaid

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các Bác cho em hỏi, có cách nào để kiểm tra tình trạng của quạt két nước làm mát không ah? Quạt trước khi chết thì nó có biểu hiện gì k, ví dụ như là quạt sẽ quay tốc độ không đạt...
Thanks!

FOCUS-1

Xe tăng
MÓn này trước khi die nó chả có biểu hiện gì. Cẩn thận thì cụ nên bảo dưỡng motor quạt thôi, em đã bảo dưỡng 3 lần rồi. Quạt ngừng quay chủ yếu là do bị treo chổi than, nguyên nhân do khi quay muội than bám vào chổi than nên bị kẹt. Bảo dưỡng lại chạy ầm ầm.

hoangvubg

Xe buýt
Cụ kt bằg cách là để nổ k tải khoảng 15 phút (trời này chắc phải hơn), đểc cho nhiệt độ máy lên cao, khi kim chỉ nhiệt độ chỉ quá vạch giữa là quạt quay, nếu đợi thêm lúc nữa mà k quay là tèo rồi; hoặc cụ rút jack cắm ở cảm biến nhiệt độ, ngay chô bơm nước ra là nó quay liền, k quay là tèo rồi. Cảm biến nhiệt độ gần chỗ bơm nước chính là cái công tắc, khi nước nóng đến độ cần làm mát thì nó sẽ tự tiếp mát cho quạt quay thôi, rút ra là nó quay liên tục cho đến khi cụ tắt chìa khoá điện.

kaid

Xe tăng
MÓn này trước khi die nó chả có biểu hiện gì. Cẩn thận thì cụ nên bảo dưỡng motor quạt thôi, em đã bảo dưỡng 3 lần rồi. Quạt ngừng quay chủ yếu là do bị treo chổi than, nguyên nhân do khi quay muội than bám vào chổi than nên bị kẹt. Bảo dưỡng lại chạy ầm ầm.
Cảm ơn Bác, nhưng cái quạt xe em nó không tháo ra được để xem xét và bảo dưỡng được ( nó cấu tạo liền 1 cục). Thế mới nan giải chứ

Londonisuzu

Xe tải
Xe cũ thì cụ tháo ra lau chùi nếu để cáu bẩn lâu ngày là bị kẹt om luồn dẫn đến chảy nhựa. Xe e hôm nọ cũng bị bẩn quá moto vẫn quay nhưng bị trượt chảy hêt cả nhựa. E lại phải chế cánh quạt khác vào. Xe e chế hẳn 2quat quay ầm ầm điều hòa mát rất nhanh.

FOCUS-1

Xe tăng
Cảm ơn Bác, nhưng cái quạt xe em nó không tháo ra được để xem xét và bảo dưỡng được ( nó cấu tạo liền 1 cục). Thế mới nan giải chứ
Cụ ơi muốn tháo motor quạt phải dư lày cơ ợ, chứ ko phải tháo 1 phát ra motor ngay được đâu ạ.

[FONT=&quot]
[/FONT]

[FONT=&quot]

Phẫu thuật ra thì lòng mề ruột gan em nó như này:

[FONT=&quot]

1 lần em bị sôi két nước do quạt ngừng chạy. bỏ ra bảo dưỡng lại chạy ầm ầm. Trong khi vào hãng thay mới 5 củ/1 quả.
[/FONT]

[/FONT]

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

agrimeco

Xe lăn
Cụ ơi muốn tháo motor quạt phải dư lày cơ ợ, chứ ko phải tháo 1 phát ra motor ngay được đâu ạ.

[FONT=&quot]
[/FONT]

[FONT=&quot]

Phẫu thuật ra thì lòng mề ruột gan em nó như này:

[FONT=&quot]

1 lần em bị sôi két nước do quạt ngừng chạy. bỏ ra bảo dưỡng lại chạy ầm ầm. Trong khi vào hãng thay mới 5 củ/1 quả.
[/FONT]

[/FONT]
Em cũng phải thay 2 cái quạt Denso mới (hơn 3 củ /cái) do 1 cái chạy lờ đờ, 1 cái thì kêu rầm rầm. Cái cũ em vẫn vứt xó, thấy gara bảo có tháo ra bảo dưỡng thì khi lắp lại cũng ko kín nước lọt vào lại hỏng giữa đường thì tèo. Với lại cái trục của nó khi lắp bằng tay không thể cân được nên khi chạy tốc độ cao sẽ rung lắc không biết có đúng không ạ?

kaid

Xe tăng
Em đang có ý thế này nhưng không biết có làm được không. Xe có 2 quạt thì 1 quạt cho giải nhiệt động cơ, còn 1 quạt là khi bật điều hòa thì nó mới chạy.
Em chỉ sợ đi đường dài nó "tèo" thì mệt thôi. Nhưng chắc rất ít khi nó tèo cả 2 quạt 1 lúc cả ( chắc xác suất rất nhỏ thôi). Nên nếu quạt giải nhiệt động cơ mà tèo thì mình có thể dùng quạt còn lại cho nhiệm vụ cho giải nhiệt đông cơ ( tức là chuyển giắc điện sang quạt bên này), thế thì không cần ĐH nữa, mà không bị nằm đường...
Không biết có làm được thế không các Bác nhỉ?

Londonisuzu

Xe tải
Xe e có mỗi một quạt nên phải chế thêm một cái nữa để làm mát nhanh. Hôm nộ bị om một bên do kẹt phải thay cánh quạt khác moto thì vẫn ngon. Mỗi tôil ko phái cánh của nó phải gọt bớt đi cho vừa nên ko cân quay hơi lắc một tí kêu hơn cái cũ nhưng vẫn đảm bảo mát lạnh.

hoangvubg

Xe buýt
Em đang có ý thế này nhưng không biết có làm được không. Xe có 2 quạt thì 1 quạt cho giải nhiệt động cơ, còn 1 quạt là khi bật điều hòa thì nó mới chạy.
Em chỉ sợ đi đường dài nó "tèo" thì mệt thôi. Nhưng chắc rất ít khi nó tèo cả 2 quạt 1 lúc cả ( chắc xác suất rất nhỏ thôi). Nên nếu quạt giải nhiệt động cơ mà tèo thì mình có thể dùng quạt còn lại cho nhiệm vụ cho giải nhiệt đông cơ ( tức là chuyển giắc điện sang quạt bên này), thế thì không cần ĐH nữa, mà không bị nằm đường...
Không biết có làm được thế không các Bác nhỉ?
Cái quạt ốp vào két nc làm mát thì khi nào nhiệt độ máy cao nó mới quay, còn quạt còn lại dùg cho dàn nóg. Tuỳ từgg xe thiết kế, có xe bật điều hoà thì cả 2 quạt quay luôn, nhưg thôg thườg thhì 2 quạt đó tách riêg kliên quan đến nhau. Nếu "tèo" cái quạt két nc thì cụ vẫn dùg cái còn lại đc, nhưg k hiệu quả bằg. nhưg em nghĩ, cụ chạy đườg phố, chạy lâu mới sợ. Còn chạy đườg dài mà k phải mùa hè thì ở miền Bắc quạt k quay đâu.

sonbatrieu

Xe tăng
AM=GARAGE AUTO SƠN BÀ TRIỆU 315 NGUYỄN KHOÁI. HN
Nêu sxe chạy lâu và km nhiều rồi nên thay mới cho lành đi xa yên tâm . Các loại quạt này nên mua quat huyndai vựa rẻ mà xịn . Hơn 1 triệu 1 cái . Em lắp suốt

oto16ahn

Xe điện
Chạy lâu quat kém rồi thì lên thay cụ ạ ! Nó rất qtrong k đùa đc ạ

Thang Hoa

Xe hơi
Theo dõi nhiệt độ máy qua đồng hồ rồi tính tiếp

minhX1

Xe buýt
trc con Civic của em cũng tỏi quả quạt này. en đi qua ông anh trên gần Trường 10 có xưởng của Tòng saigon thay chổi than vào lại chạy tít

FOCUS-1

Xe tăng
Em cũng phải thay 2 cái quạt Denso mới (hơn 3 củ /cái) do 1 cái chạy lờ đờ, 1 cái thì kêu rầm rầm. Cái cũ em vẫn vứt xó, thấy gara bảo có tháo ra bảo dưỡng thì khi lắp lại cũng ko kín nước lọt vào lại hỏng giữa đường thì tèo. Với lại cái trục của nó khi lắp bằng tay không thể cân được nên khi chạy tốc độ cao sẽ rung lắc không biết có đúng không ạ?
Con motor của em trục 1 đầu là vòng bi 1 đầu bạc muốn lắp lệch cũng khó. Mấy bác gara thì chỉ muốn thay đồ tháo đc 2 cái motor ra vệ sinh thì toi mất ngày công chả ai muốn làm cả. Motor ko chạy chủ yếu do chổi than quá mòn còn lại chả có lý do j hỏng đâu ợ.

ttna

Xe hơi
Cảm ơn các bác về kinh nghiệm này. Đi xe cũ sợ nhất là nước làm mát. Em bị dính 1 lần rồi nên nhớ đời lắm.

kaid

Xe tăng
Cảm ơn các bác về kinh nghiệm này. Đi xe cũ sợ nhất là nước làm mát. Em bị dính 1 lần rồi nên nhớ đời lắm.
Đi xe cũ thì còn phải sợ nhiều thứ nữa Cụ chủ ah....#:-s
Cũng chỉ tại, không có tiền lại thích đi 4 bánh thôi.

laibuon

Đi bộ
Các cụ cho em lôi topic này lên phát. Quạt làm mát két nước của em bị om, thay mới luôn mà không kiểm tra xem có cứu được không thì hơi tốn. Có cụ nào biết chỗ nào chuyên sửa quạt két nước này không ạ? Cám ơn các bác.
P/s: Em ở Hà Nội nhé.

laixesecon

Xì hơi lốp
Các cụ cho em lôi topic này lên phát. Quạt làm mát két nước của em bị om, thay mới luôn mà không kiểm tra xem có cứu được không thì hơi tốn. Có cụ nào biết chỗ nào chuyên sửa quạt két nước này không ạ? Cám ơn các bác.
P/s: Em ở Hà Nội nhé.
cụ alo em dây cầm tay e tư vấn hay ở hà đoong qua e kiểm tra cho

laixesecon

Xì hơi lốp
CÁI NÀY thì rất dễ cầm tay em ở chữ kí có gì ới e tư vấn cho a